Định nghĩa DTS-LossLess và cách RIP nhạc với định dạng Lossless

Num20k

Banned
Ðề: Định nghĩa DTS-LossLess và cách RIP nhạc với định dạng Lossless

mí cái pm thì trên GG đầy muh

tla

Member

Topic này hay quá, đánh dấu để nghiên cứu dần.

penalty

Mấy Bro ơi, hướng dẫn cách Rip rồi, vui lòng hướng dẫn cách burn các file *.wv và *.ape ra cd lun đi.
Thanks nhiều.

Mấy Bro ơi, hướng dẫn cách Rip rồi, vui lòng hướng dẫn cách burn các file *.wv và *.ape ra cd lun đi.
Thanks nhiều.

em thấy mọi người hay dùng phần mềm burrr để burn ra CD
em chưa dùng cái đó bao giờ nên không rõ lắm
em toàn dùng Foobar 2000 để nghe, nếu muốn burn ra CD thì chuyển sang đuôi WAV cũng bằng Foobar 2000 rồi dùng Nero ( Make audio CD ) là ok

quanghaiphong

Well-Known Member

so am i,em toàn choi NERO

cuteo`

Active Member

bác thắc mắc gì về nó vậy? Nó là cái phần chia cắt các track ra đó. Quan trọng đấy 8-|

làm sao để chia các track ra vậy bạn, rip xong rồi, nó dính liền 1 cục, chán ghê

làm sao để chia các track ra vậy bạn, rip xong rồi, nó dính liền 1 cục, chán ghê

cái file cue nó tự động cắt các track ra đó. Bác chạy file đó bằng foobar mà nghe :>

tieuthieugia

Well-Known Member

@cuteo: thiếu plugin Monkey rùi bạn

cuteo`

Active Member

@cuteo: thiếu plugin Monkey rùi bạn

đúng rồi, mình wên down cái plugin của monkey, đã đọc dc rồi, cám ơn bạn nhiều
àh mà cho mình hỏi thêm là khi mình bỏ file .cue vào foobar thì nó mới chia ra từng bài, vậy có cách nào rip để ra từng file nhạc lun hok bạn, tại nguyên một album thì ko phải bài nào mình cũng thik nghe, nên mình mún hỏi cách nào để chỉ rip ra những bài mình thik nghe thui, thân

đúng rồi, mình wên down cái plugin của monkey, đã đọc dc rồi, cám ơn bạn nhiều
àh mà cho mình hỏi thêm là khi mình bỏ file .cue vào foobar thì nó mới chia ra từng bài, vậy có cách nào rip để ra từng file nhạc lun hok bạn, tại nguyên một album thì ko phải bài nào mình cũng thik nghe, nên mình mún hỏi cách nào để chỉ rip ra những bài mình thik nghe thui, thân

thì bác conves ra đuôi wav ý, dùng foobar 2000 luôn
thích bài nào thì chiến
nhớ là wav nhé cho nó được chuẩn chỉ =D>

cuteo`

Active Member

thì bác conves ra đuôi wav ý, dùng foobar 2000 luôn
thích bài nào thì chiến
nhớ là wav nhé cho nó được chuẩn chỉ =D>

nhưng mà phải làm như thế nào vậy bác, nói thật là mình ngu về PC lắm, ko rành mấy cái này, đọc xong bài hướng dẫn của bác chủ thớt, phải mất hơn 3 ngày mình mới rip dc bằng EAC ah', bùn ghê, mong bác giúp đỡ tận tình nha

coolrain

Member

Cám ơn bạn nhiều. nhưng hình như link die hết rồi

bài viết của bác công phu và chi tiết lắm. cám ơn bác nhiều nhiều, đọc xong hiểu liền à.

muitendenvn

LeechPro

Theo mình thì 2 cái này nghe cũng same. Tùy vào Bitrate mà thằng RIP nó cho vào khi RIP thôi (nhưng cũng không khác bao nhiêu trừ khi Bitrate quá thấp)
APE và FLAC đều là dạng nén của WAV. Tất nhiên là không bằng WAV nhưng người ta đã đưa ra định dạng nén này nhằm ít thay đổi nhất có thể chất lượng của âm thanh gốc. Từ APE hay FLAC bạn có thể chuyển thành WAV dễ dàng. (Nếu APE thì dùng Monkey's Audio, còn FLAC thì có thể dùng FLAC to WAV)

2! bro, thanks bro vì lời giải thích của bạn, cho mình sửa chút xíu nhé :p

WAV, APE, FLAC đều là những định dạng lossless, vì thế nghe chẳng khác nhau ở chỗ nào hết, có điều WAVlà chuẩn lossless không nén ~~> dung lượng lớn ~~~~> ít người dùng định dạng này để lưu trữ, trừ khi có nhu cầu liên quan tới edit nhạc, soạn beat, thu âm ... vì làm việc với định dạng WAV nhanh vô đối.

Flac và ape thì là lossless nhưng dc nén, nhưng không giảm chất lượng, chứ không phải là ít thay đổi như bạn nói. Ape là sở hữu trí tuệ của Monkey Audio, còn flac là định dạng miễn phí ( chính vì vậy mà foobar2000 dc tích hợp sẵn codec để play flac, còn ape thì mọi người phải down thêm file foo_input_monkey.dll ). Chẳng có cách nào để nói 2 định dạng này cái nào hơn. Trừ việc cái đuôi flac viết mất 4 chữ cái, còn ape thì chỉ có 3 :p

Chỉnh sửa lần cuối:

muitendenvn

LeechPro

nhưng mà phải làm như thế nào vậy bác, nói thật là mình ngu về PC lắm, ko rành mấy cái này, đọc xong bài hướng dẫn của bác chủ thớt, phải mất hơn 3 ngày mình mới rip dc bằng EAC ah', bùn ghê, mong bác giúp đỡ tận tình nha

Convert sang wav, split các track, ghi đĩa với foobar bạn chịu khó đọc topic này nhé ^ ^
Link

tla

Member

Mình thường RIP CD bằng tool trong Windows Media Player có sẵn trong hệ điều hành Windows, có đủ các loại định dạng và đủ loại chất lượng rip cho mình chọn.

Huytroc

Active Member

Có bạn nào biết cách ghi file .dts ra đĩa CD kô??? xin hướng dẫn giùm.
Thanks!

Các bạn ơi cho mình hỏi khi Detect dia CD Audio.
Mình được kết quả như sau:
1. Accurate Stream Yes
2. Audio cache No
3. C2 Error Information Yes

Audio Cache bị No nghĩa là ko rip AUDIO CD được theo kiểu tốt nhất ah?

Cám ơn các bạn đã đọc bài.

arryo

Active Member

Các bạn ơi cho mình hỏi khi Detect dia CD Audio.
Mình được kết quả như sau:
1. Accurate Stream Yes
2. Audio cache No
3. C2 Error Information Yes

Audio Cache bị No nghĩa là ko rip AUDIO CD được theo kiểu tốt nhất ah?

Cám ơn các bạn đã đọc bài.

Audio cache : No, có nghĩa lạ bạn có muốn ổ quang của bạn ghi nhớ lại quá trình đọc đĩa hay không. Để chép CD đúng thì ta phải ngăn chặn việc này, tức là chúng ta bắt ổ quang đọc CD liên tục, nếu không thì chúng sẽ dùng thông tin trong bộ nhớ ổ quang để rip chứ truy xuất thông tin từ CD nữa

Bên trên