[Đồ Chơi Âm Thanh] ở Hà Nội - Mua ở đâu cho "KHỎE" ?

Minhsur

Banned
Ðề: [ĐỒ CHƠI ÂM THANH] Ở HÀ NỘI - MUA Ở ĐÂU CHO "KHỎE" ?

Bác cho em hỏi vụ này nữa: E đang sử dụng một con imax3d i18D, FW tháng 6/2012 (lúc trước anh Dũng ở chepphim.net (không phải anh Dũng Nam Phú) có gửi cho em FW tháng 12/2012 nhưng không nhận wifi, đành cài FW này) nghe nhạc Thúy Nga hoặc xem phim HD thì ổn nhưng nghe Losssless thì chán vô cùng, cảm giác các phase giữa các loa không đều nhau, âm thanh stereo phát ra cứ như bỏ loa trong chum vọng ra hoặc chỉnh EQ là Hall ở một số dàn âm thanh cũ (cũng nhạc nhưng sử dụng CD player thì ngọt ngào vô cùng nhưng Rip lại hoặc down Flac trên mạng thì vẫn bị hiện tượng này). Đã thử cả âm ly 2 kênh nhưng tình hình không được cải thiện. Người thì bảo tại FW, người thì bảo tại không cắm qua DAC, người thì bảo tại tình trạng chung của IMAX nó thế do sử dụng chịp Realtek, nên chuyển sang Dune Base 3D. Em không biết tại cái nào nữa. tuần sau rảnh em sẽ nâng cấp FW mới nhất cho Imax3D, nếu vẫn bị như thế thì quả quá thất vọng với IMAX. Các bác cho ý kiến xem có bác nào bị như thế không?
Muốn nghe nhạc Lossless hay thì bác phải có ít nhất 3 điều kiện: Nguồn nhạc LL chuẩn, Thiết bị phát chuẩn và DAC (Nhưng thứ như amply và Loa thì mình hiểu là bác có để nghe nhạc rồi, nên không tính tới).

Ý kiến cá nhân:
- Mình thấy HDP chỉ có dòng dune, popcorn là được anh em chơi LL đánh giá cao. Mình đã dùng Tizzbird, Himedia và thấy nó quá kém so với dune duo, popcorn C300. Cho nên cái Imax của bác chắc là không đáp ứng yêu cầu chơi LL. Cũng rất nhiều bác vẫn chơi LL bằng PC hoặc Laptop và cũng nhận xét PC, Laptop chơi LL hay; mình không chơi nên không dám nhận xét.
- Muốn hay thì cần phải có DAC là đúng rồi bác.
- Khả năng cao là bác phải đầu tư khá nhiều cho nhu cầu chơi LL.

Mình đã dùng C300 phát LL qua AVR Denon 2313 (không cần DAC) thấy cũng rất hay. Có lẽ vì gu nhạc của mình là disco, nhạc vàng nên cũng dễ cảm nhận hơn. Tuy nhiên, khi qua DAC và amply 2CH thì khác hẳn.

do_long_khach

Well-Known Member

Hí hí anh tư vấn thật là chuẩn

C_Pham

Well-Known Member

AVR nghe 2CH được mà. Khi xem những chương trình ca nhạc mình vẫn để stereo.

Hôm nay lên Nam Phú để lấy bộ dàn âm thanh tài trợ cho trường học, nghe thử lại dàn 5.1 (receiver Yamaha loại 7.2, em không rõ model) đánh với bộ BW (684, 686, HT61). Khi bật sang stereo nghe rất dở, thua xa Denon 2313 tuần trước vừa nghe cùng các bác. Vậy nên em nghĩ cũng tùy receiver nữa, để kết hợp nghe nhạc không nên đầu tư Yamaha, mặc dù xem phim thì em nó hay.

Muốn nghe nhạc Lossless hay thì bác phải có ít nhất 3 điều kiện: Nguồn nhạc LL chuẩn, Thiết bị phát chuẩn và DAC (Nhưng thứ như amply và Loa thì mình hiểu là bác có để nghe nhạc rồi, nên không tính tới).

Ý kiến cá nhân:
- Mình thấy HDP chỉ có dòng dune, popcorn là được anh em chơi LL đánh giá cao. Mình đã dùng Tizzbird, Himedia và thấy nó quá kém so với dune duo, popcorn C300. Cho nên cái Imax của bác chắc là không đáp ứng yêu cầu chơi LL. Cũng rất nhiều bác vẫn chơi LL bằng PC hoặc Laptop và cũng nhận xét PC, Laptop chơi LL hay; mình không chơi nên không dám nhận xét.
- Muốn hay thì cần phải có DAC là đúng rồi bác.
- Khả năng cao là bác phải đầu tư khá nhiều cho nhu cầu chơi LL.

Mình đã dùng C300 phát LL qua AVR Denon 2313 (không cần DAC) thấy cũng rất hay. Có lẽ vì gu nhạc của mình là disco, nhạc vàng nên cũng dễ cảm nhận hơn. Tuy nhiên, khi qua DAC và amply 2CH thì khác hẳn.

Đợt này lấy dàn mới về và cập nhật FW cho con IMAX3D này nếu không được thì sẽ nghiên cứu nâng cấp lên DUNE hoặc mỗi lần nghe chịu khó cắm Laptop vậy. em đã thử cắm laptop vào con dàn cùi của em rồi, nghe cũng được.

Hôm nay lên Nam Phú để lấy bộ dàn âm thanh tài trợ cho trường học, nghe thử lại dàn 5.1 (receiver Yamaha loại 7.2, em không rõ model) đánh với bộ BW (684, 686, HT61). Khi bật sang stereo nghe rất dở, thua xa Denon 2313 tuần trước vừa nghe cùng các bác. Vậy nên em nghĩ cũng tùy receiver nữa, để kết hợp nghe nhạc không nên đầu tư Yamaha, mặc dù xem phim thì em nó hay.

Chắc chắn em sẽ lấy RCV Denon 2313 rồi, điều kiện em còn khó khăn nên không thể chơi nhiều dàn một lúc được. Chỉ còn băn khoăn về loa, Theo em mô tả nhu cầu và khả năng thì Anh Dũng Nam Phú khuyên dùng Tannoy Mercury Vi, tuy nhiên bác Minhsur khuyên lấy 2313 và Klipsch 62II trước và đầu tư thêm sau. Để hôm nào sang Nam Phú nghe xong thì chọn vậy.

Minhsur

Banned

Thì anh em vẫn đánh giá AVR của Denon chơi nhạc tốt hơn AVR của dòng khác mà bác. Trước em toàn nghe LL bằng denon 1912 và 2313. Mới có DAC được gần 3 tháng thôi mà.

Minhsur

Banned

Chắc chắn em sẽ lấy RCV Denon 2313 rồi, điều kiện em còn khó khăn nên không thể chơi nhiều dàn một lúc được. Chỉ còn băn khoăn về loa, Theo em mô tả nhu cầu và khả năng thì Anh Dũng Nam Phú khuyên dùng Tannoy Mercury Vi, tuy nhiên bác Minhsur khuyên lấy 2313 và Klipsch 62II trước và đầu tư thêm sau. Để hôm nào sang Nam Phú nghe xong thì chọn vậy.
Mấy hôm trước đến NP cùng 1 bạn ở Phú Thọ và sau đó đi cùng bác C_Pham, bác do_long_khách và 2 bác ở Laocai mình được nghe 2313 chơi với C607, với B&W684, với KL 62II, thì mình thấy ghép với 62II nghe hay hơn. Tuy nhiên, tai mình thì khác tai bác. Bác cứ nghe trực tiếp và quyết.

Vdzung

Active Member

Chưa kể 1 việc nữa là sau khi nghe được 1 thời gian lại muốn bán để nâng cấp nữa.
Mà có chuyện đó xảy ra thì 2313 và 62ii bán nhanh hơn.

Minhsur

Banned

Chưa kể 1 việc nữa là sau khi nghe được 1 thời gian lại muốn bán để nâng cấp nữa.
Mà có chuyện đó xảy ra thì 2313 và 62ii bán nhanh hơn.

Hà hà, bác nói thế anh em mới chơi lại lo đấy. Nhưng dù sao thì tính thanh khoản cao là điểm cần lưu ý khi mua đồ.
Nhớ hồi trước em mua dune duo của Hdzone Hanoi giá 7,3t. Lúc đó Hà (HDZ) nói cái này thanh khoản dễ mình không chú ý lắm. Nhưng sau mấy tháng cần bán thì mới biết: Mình bảo Hà bán 5t được không? Sau 1 ngày thì cậu này bảo mình có khách cần mua và em bảo họ giá 6t rồi, anh bán giá đó mới đúng.

Với tầm 35t thì có nhiều lựa chọn khác bác ạ, Có thể AVR là loa chính trước, còn Sub, Surr, cent sắm dần sau. Em sẽ chọn AVR2313 và Klipsch 62II chẳng hạn.
Mà thôi, bác nên thử nghe trực tiếp sẽ thấy nhiều điều thú vị.
Chưa sang Nam phú để nghe trực tiếp được nên đang sốt sôi xình xịch và tò mò lắm rồi. Em có cái tật rất xấu là thích cái gì là phải làm luôn, để trong người bứt rứt khó chịu lắm. Các bác đã nghe nhiều cho em thêm cảm nhận (theo ý bác) về Klipsch 62ii và Tannoy Mercury V4 giúp em. khi nghe Nhạc trữ tình thì Klipsch 62 ii thể hiện ổn hơn Tannoy V4 nhiều không?
Ở Nam Phú đang có bộ Denon 2313 + Klipsch KF62 ii + KC62ii+ KR62 ii+ Klipsch Sub SW112 Giá 59.990.000 (Giá này em cộng sơ sơ thì hình như khuyến mãi Sub).
Nếu thay thế Center KC62ii + Surround KR62ii bằng Center KC52ii +Surround KR52ii thì giảm được theo báo giá là 10.700.000, lúc đó bộ dàn trên trở thành Denon 2313 + Front Klipsch KF62 ii + Center KC52ii+ Surround KR522 ii+ Klipsch Sub SW112 sẽ còn khoảng xấp xỉ 50 củ. Phối ghép Center + Surround 52ii để down giá như trên liệu nghe có được không?
Đã chuẩn bị được 40 củ, nếu nghe trực tiếp mà hơn Tannoy Mercury V4 thì máu lên em sẽ thấu chi tài khoản 10 củ nữa là múc luôn.
Tìm trên HDVietnam em thấy chủ đề về Klipsch 62ii không nhiều.
Mấy hôm nay được các bác đặc biệt là bác Minhsur tư vấn em đã vỡ ra được nhiều điều.
Các bác cho ý kiến giúp em với? Em newbie nên hỏi nhiều và toàn hỏi ngu, mong các bác tận tình chỉ giáo cho thằng em dại để e sáng mắt, sáng lòng và có được điều mình mong muốn!

Minhsur

Banned

Em newbie nên hỏi nhiều và toàn hỏi ngu, mong các bác tận tình chỉ giáo cho thằng em dại để e sáng mắt, sáng lòng và có được điều mình mong muốn!

Không ngu tý nào, nếu bác không hỏi gì mà đi mua thì có thể sẽ ngu. He he
Thôi cứ đi nghe đi bác. Nhiều khi đồ ít tiền lại mang đến những giá trị không kém đồ nhiều tiền.
Và dù ai có nói gì thì hãy tứ tin bản thân mình thôi.

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

Chưa sang Nam phú để nghe trực tiếp được nên đang sốt sôi xình xịch và tò mò lắm rồi.!

xem cái này mà oánh dấu bác ơi .em oánh dấu nhiều lắm và đang gửi ở nhà bác dũng
[video=youtube;4CX1qePRO5U]http://www.youtube.com/watch?v=4CX1qePRO5U&feature=player_detailpage[/video]

Vdzung

Active Member

Chưa sang Nam phú để nghe trực tiếp được nên đang sốt sôi xình xịch và tò mò lắm rồi. Em có cái tật rất xấu là thích cái gì là phải làm luôn, để trong người bứt rứt khó chịu lắm. Các bác đã nghe nhiều cho em thêm cảm nhận (theo ý bác) về Klipsch 62ii và Tannoy Mercury V4 giúp em. khi nghe Nhạc trữ tình thì Klipsch 62 ii thể hiện ổn hơn Tannoy V4 nhiều không?
Ở Nam Phú đang có bộ Denon 2313 + Klipsch KF62 ii + KC62ii+ KR62 ii+ Klipsch Sub SW112 Giá 59.990.000 (Giá này em cộng sơ sơ thì hình như khuyến mãi Sub).
Nếu thay thế Center KC62ii + Surround KR62ii bằng Center KC52ii +Surround KR52ii thì giảm được theo báo giá là 10.700.000, lúc đó bộ dàn trên trở thành Denon 2313 + Front Klipsch KF62 ii + Center KC52ii+ Surround KR522 ii+ Klipsch Sub SW112 sẽ còn khoảng xấp xỉ 50 củ. Phối ghép Center + Surround 52ii để down giá như trên liệu nghe có được không?
Đã chuẩn bị được 40 củ, nếu nghe trực tiếp mà hơn Tannoy Mercury V4 thì máu lên em sẽ thấu chi tài khoản 10 củ nữa là múc luôn.
Tìm trên HDVietnam em thấy chủ đề về Klipsch 62ii không nhiều.
Mấy hôm nay được các bác đặc biệt là bác Minhsur tư vấn em đã vỡ ra được nhiều điều.
Các bác cho ý kiến giúp em với? Em newbie nên hỏi nhiều và toàn hỏi ngu, mong các bác tận tình chỉ giáo cho thằng em dại để e sáng mắt, sáng lòng và có được điều mình mong muốn!

Mình đang chơi RF82ii và RB41ii nên có chút kinh nghiệm. Bạn lấy RF62ii bạn sẽ chơi được khá lâu đó. Tuy nhiên hãy tin vào đôi tai của mình.
Còn việc tính toán sao cho hợp lý, giá cả vừa phải, phù hợp phòng nghe bác cứ tình thực nói, đọc nhiều bài nói về bác Dũng em cũng tin bác ấy là người bán có Tâm. ( ô hô, em cũng tên Dũng các bác ạ, ai tên Dũng cũng ok hết nhỉ :)) :)) )
DUy chỉ có KC62ii thì có vẻ không ổn ( với cá nhân em thôi nhé ) vì em này tuy là Center nhưng ồn ào lắm, nhiều khi nó át cả front đấy, thậm chí kê chỗ cho Sur thì cũng mệt với nó - Center Klipsch hay bị vậy hay sao ý)
Bác hỏi bác Dũng xem có giải pháp nào không, nếu không cứ lây rồi setup trên AVR và kê kích loa hợp lý.
Vậy thôi, ngoài đó có bác chủ thớt am hiểu và nhiệt tình thì tội gì không rủ thêm bác ấy đi mua đồ hả bác??

Minhsur

Banned

Cặp Classe bác ạ. Giờ còn có cặp còn to khủng hơn. Mình và bác C_Pham nghe suốt gần buổi sáng không muốn về.
Đây bác:

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

cô em mặt vàng bên phải mh kê lên cả đống denon là loại gì ấy bác S ơi

Minhsur

Banned

cô em mặt vàng bên phải mh kê lên cả đống denon là loại gì ấy bác S ơi

Hình như là cái amply đèn. Nhìn thì xấu mà giá đâu hơn 100 bác ạ. Còn cái em nằm trên cô em mặt vàng đó là DAC đã được bác C_Pham đón về rồi.

Ðề: Re: Ðề: [ĐỒ CHƠI ÂM THANH] Ở HÀ NỘI - MUA Ở ĐÂU CHO "KHỎE" ?

Theo mình mua đồ âm thanh là cứ nghe thử cho kỹ. Nói rõ cho người bán hàng biết diện tích phòng ốc, gu âm nhạc, gu phim ảnh để được tư vấn sát nhất (nhưng cũng đừng nên quá tin lời tư vấn, mà hãy tin tai mình các bác ạ.

Nhiều lúc chỉ vì ham đồ rẻ mà có thể rước cục nợ và cục tức về nhà.

Nếu được bê về nhà mình nghe thử vài hôm là chuẩn nhất bác ạ! Kể cả hơi đắt một chút cũng chấp nhận.

Minhsur

Banned
Ðề: Re: Ðề: [ĐỒ CHƠI ÂM THANH] Ở HÀ NỘI - MUA Ở ĐÂU CHO "KHỎE" ?

Nếu được bê về nhà mình nghe thử vài hôm là chuẩn nhất bác ạ! Kể cả hơi đắt một chút cũng chấp nhận.
Mặc dù shop cho bê về nghe thử vài hôm, nhưng cũng ngại lắm bác ạ. Vẫn phải xác định chắc chắn sẽ mua cái gì đó mới dám bê thử về nhà, chứ vẫn còn đang lưỡng lự là em đi nghe tại shop cho đỡ phiền phức.

Bên trên