Độ sâu màu đen của Plasma Panasonic ... bị vạch mặt ?

baonikon

Member
Ðề: Độ sâu màu đen của Plasma Panasonic ... bị vạch mặt ?

Tôi dùng 2 em PDP (42PV600 và 42PV700) mấy năm nay chả thấy giảm tương phản tí nào,toàn dùng xem phim HD.Em 42PV600 test life time bây giờ hơn 2000h,còn 42PV700 (Mua năm 2008) mới có hơn 1000h,1300 lần tắt bật rồi.Panasonic có phần đếm life time (SVR tool) và số lần tắt mở nguồn trong service mode

Bác chỉ cho em cách vào service mode với , em đang dùng con P50S10S . Em mới dùng độ 1 tháng thôi nhưng em cũng tò mò lắm ạ.Cám ơn bác trước

dtt

Member

Như vậy, một đơn kiện Panasonic về "black level" đã được nộp ngày 12/2/2010 tại Tòa án liên bang ở Newark, New Jersey, Hoa kỳ (thụ lý số 2:10 docket-CV-00846) về việc TV plasma của Panasonic tăng dần độ sáng của đèn nền dẫn tới giảm độ tương phản và ảnh hưởng đáng kể đến chất lượng hình ảnh. Cáo buộc đã chỉ ra rằng chất lượng hình ảnh của TV plasma Panasonic đã không được thể hiện như Panasonic công bố.

Mời các bác đọc bản dịch tiếng Việt của Google để biết thêm chi tiết:

http://translate.google.com.vn/tran.../tvs/0,39037594,62061625,00.htm&sl=auto&tl=vi

Ở cuối bài viết trên (trang 2) có mô tả phương pháp thử nghiệm để phát hiện lỗi này:

Chỉnh sửa lần cuối:

SpacePolice

Active Member

Plasma Panasonic tự nhiên tăng độ sáng

Một số người dùng tại Mỹ phản ánh là TV Plasma Panasonic của họ bỗng nhiên tăng độ sáng lên gấp đôi chỉ sau một đêm.

Theo Cnet, họ đã nhận được một số e-mail phản ánh về sự thay đổi bất bình thường của dải màu đen khi sử dụng những chiếc Plasma của Panasonic. Một thành viên trên diễn đàn AVS cho biết, Panasonic TC-PG10 của anh tự dưng có độ sáng tăng lên gấp đôi, dải màu đen bỗng dưng mất đi độ sâu chỉ sau một đêm. Nhiều thành viên khác cũng cho thấy hiện tượng bất thường tương tự như vậy với những mẫu Plasma PG12G và PG11G của Panasonic.
Độ đen trên Panasonic G10 (bên trái) còn sáng hơn so với một chiếc LCD chất lượng thấp. Ảnh: Avsforum.
Độ đen trên Panasonic G10 (bên trái) còn kém hơn một chiếc LCD chất lượng thấp. Ảnh: Avsforum.

Thông tin về những vấn đề gặp phải đối với Plasma của Panasonic đã xuất hiện cách đây hơn 1 tháng, trong thời gian đó, tuy có được phản hồi của khách hàng nhưng, theo Cnet, Panasonic chưa đưa ra thông báo chính thức hay trợ giúp về kỹ thuật.

Mới đây, khi trả lời Cnet, Panasonic cho biết hiện tượng trên gặp phải là do tính năng tự động cân chỉnh điện năng tiêu thụ của sản phẩm. Cụ thể là việc điều chỉnh tự động về năng lượng đó kéo theo việc thay đổi độ sáng của màn hình cũng như các giá trị khác. Điều này có thể làm ảnh hưởng đến việc thể hiện độ đen sâu của màn hình sau nhiều lần sử dụng.

Cnet cũng cho biết trong quá trình test các mẫu Plasma của mình, họ sử dụng một đầu đĩa Blu-ray chất lượng cao kết nối với TV, môi trường thử nghiệm là một phòng tối. Tuy vậy, hiện tượng mất dần dải màu đen hay màn hình có màu xám tăng lên là chưa hề xuất hiện qua rất nhiều sử dụng (khoảng 100 giờ).

Một thông tin quan trọng, theo Cnet khu vực châu Á, họ chưa thấy có bất kỳ phản ánh nào về hiện tượng bất thường của dải màu đen ở TV Plasma Panasonic tại thị trường châu Á

đây là bài đang trên sohoa , sao châu Á ko bị, do điều kiện khí hậu? hay do sp bán ở Mỹ phải rẻ hơn nên nhà sx làm panel kém hơn? hay do dân châu Á dễ tính hơn?

doanbach

Member

việt nam mình có dụng cụ nào đo độ xuống màu của plasma pana không nhỉ? Em mua về đo cho con pana nhà em phát. Em mua mới được 5 tháng, ngày xem khoảng 5 tiếng, vị chi là 5 x 30 x 5=750h, vẫn thấy đen thui, chưa giảm tí nào. Chắc tại em người trần mắt thịt...

Bác dùng con nào của Pana,
bao nhiêu inches? :-??

tckt

Mình đang định mua 50S10S Plm Panasonic đây mà nghe nói vậy sao cảm thấy băn khoăn quá. Nhưng theo các bạn thì việc bay màu này đến mức tối đa thì màu đen của nó có thấp hơn so với LCD không?
50S hôm qua thấy IDEA bán mẫu trưng bày luôn với giá 17,8tr, trong khi đó 50C vẫn là 19,99tr.

thietmoclan

Member

bác longbungbự nói chuẩn lun. Mình thấy các bác đổi cái điện thoại mười mấy triệu ko thấy tiếc, cứ lăn tăn mấy chục k tiền điện và độ bền ( tivi trông to thế thôi cũng chỉ hơn cái điện thoại xíu thui mà :D)

tckt

Ừ, mua đại thôi, đời ta 'NHIỀU" đời nó mà. Hehe! Nhưng giờ các nhà Sx cũng quảng cáo xạo lắm, có cách nào mình test được nó đủ chuẩn Full HD (1080p) không? Như thằng Toshiba ZV600 nó cũng làm như vậy nhưng thông số kỹ thuật chỉ phát ra 1080i thôi, nhân viên bán hàng thì nói là 1080p. Hic hic

ngc_luu

Well-Known Member

Ừ, mua đại thôi, đời ta 'NHIỀU" đời nó mà. Hehe! Nhưng giờ các nhà Sx cũng quảng cáo xạo lắm, có cách nào mình test được nó đủ chuẩn Full HD (1080p) không? Như thằng Toshiba ZV600 nó cũng làm như vậy nhưng thông số kỹ thuật chỉ phát ra 1080i thôi, nhân viên bán hàng thì nói là 1080p. Hic hic

Cắm HD player với nguồn phim 1080p vào
setup hình ảnh 1080p
kiểm tra khả năng nhận tín hiệu của màn hình =D>

tckt

Cắm HD player với nguồn phim 1080p vào
setup hình ảnh 1080p
kiểm tra khả năng nhận tín hiệu của màn hình =D>

Nếu màn hình chỉ có 1080i thì HD Player chiếu 1080p có được không? Mếu được thì hình ảnh có chất lượng ra sao vậy? Bạn có thể rõ hơn cách test trên được không? Cảm ơn nhiều nhé!

redarcher

Member

Mình xem con Plasma của Panasonic được mấy phút đã thấy chán rồi, quay sang showroom của SS và LG ngay.

ngc_luu

Well-Known Member

Nếu màn hình chỉ có 1080i thì HD Player chiếu 1080p có được không? Mếu được thì hình ảnh có chất lượng ra sao vậy? Bạn có thể rõ hơn cách test trên được không? Cảm ơn nhiều nhé!

Nếu màn hình của bạn chỉ có 1080i thì chỉ thể hiện được tối đa là 1080i thôi (mặc dù nguồn phát là 1080p) thực sự chất lượng hình ảnh giữa 1080i và 1080p rất khó phân biệt đối với các dòng TV dưới 32inch.
Còn việc test thì đơn giản thôi mà, chỉ cần đầu phát HD (hoặc BD player)phát được 1080p (hầu hết các đầu phát HD và BD Player bây giờ đều phát được) và một bộ phim HD có chất lượng 1080p (phim này bạn có thể chép hoặc mua BD gốc) sau đó cho phát qua cổng HDMI kết nối với TV để test. Đọc các thông số trên màn hình thì sẽ biết được TV bạn là 1080i hay 1080p, tần số quét Hz, tỷ lệ khung hình, ...

hongdung-88

Active Member

3 loại chạy đồng thời cùng đoạn phim demo bạn ơi. Chẳng nhẽ so chim với cá

Cùng nguồn phát thì cùng một loại phim demo là đương nhiên, nhưng chất lượng tín hiệu thì lại khác nhau một trời một vực đấy bạn ạ !
Có TV được ưu tiên cắm qua cổng HDMI ( đương nhiên cho hình đẹp tuyệt luôn )
Có TV chỉ cắm mỗi một dây hình bắp chuối qua lỗ composit ! Chất lượng hình quá lởm luôn ( vì mặc dù nguồn phát chạy demo 1080p nhưng tín hiệu đến TV vẫn chỉ là ... 480i :)), nên người xem dễ hiểu lầm lém đới !

thietmoclan

Member

cùng nguồn phát, cùng tín hiệu nhưng tinh chỉnh khác có thể ảnh hưởng đến hình ảnh đấy :)

redarcher

Member

Cùng nguồn phát thì cùng một loại phim demo là đương nhiên, nhưng chất lượng tín hiệu thì lại khác nhau một trời một vực đấy bạn ạ !
Có TV được ưu tiên cắm qua cổng HDMI ( đương nhiên cho hình đẹp tuyệt luôn )
Có TV chỉ cắm mỗi một dây hình bắp chuối qua lỗ composit ! Chất lượng hình quá lởm luôn ( vì mặc dù nguồn phát chạy demo 1080p nhưng tín hiệu đến TV vẫn chỉ là ... 480i :)), nên người xem dễ hiểu lầm lém đới !

Sao bạn lại có ý nghĩ ngây thơ thế nhỉ? Bạn không đi bán hàng và show hàng demo bao giờ sao mà lại nghĩ đến cái chi tiết lạ lùng như vậy nhỉ:-O

baonikon

Member

Sao bạn lại có ý nghĩ ngây thơ thế nhỉ? Bạn không đi bán hàng và show hàng demo bao giờ sao mà lại nghĩ đến cái chi tiết lạ lùng như vậy nhỉ:-O

Nếu cùng 1 nguồn phát và chuẩn kết nối như nhau thì ở điều kiện ánh sáng như siêu thị điện máy thì có vẻ LCD hay cả Led nữa có vẻ thằng thế hơn rất nhiều. Nhưng nguồn phát ở Siêu thị chủ yếu là thiên về độ tương phản và màu sắc rực rỡ sống động, chủ yếu ảnh tĩnh hoặc chuyển động chậm chạp. nếu thực sự dùng 1 bộ phim 1080p ( hành động càng tốt ) chiếu trong phòng tối hoặc đk ánh sáng yếu bạn sẽ phân biệt ngay thế mạnh của plasma như độ chuyển màu, độ sâu của sắc đen, mắt xem lâu ít bị mỏi hơn LCD, không bị vệt mờ cái này là số 1 ( nhớ dùng TV so sánh lọai gần bằng giá tiền nhau nhé ). Riêng em dùng LCD để xem tin tức. Plasma em phục vụ cho phim ảnh.

Chipcon

Nếu cùng 1 nguồn phát và chuẩn kết nối như nhau thì ở điều kiện ánh sáng như siêu thị điện máy thì có vẻ LCD hay cả Led nữa có vẻ thằng thế hơn rất nhiều. Nhưng nguồn phát ở Siêu thị chủ yếu là thiên về độ tương phản và màu sắc rực rỡ sống động, chủ yếu ảnh tĩnh hoặc chuyển động chậm chạp. nếu thực sự dùng 1 bộ phim 1080p ( hành động càng tốt ) chiếu trong phòng tối hoặc đk ánh sáng yếu bạn sẽ phân biệt ngay thế mạnh của plasma như độ chuyển màu, độ sâu của sắc đen, mắt xem lâu ít bị mỏi hơn LCD, không bị vệt mờ cái này là số 1 ( nhớ dùng TV so sánh lọai gần bằng giá tiền nhau nhé ). Riêng em dùng LCD để xem tin tức. Plasma em phục vụ cho phim ảnh.

Chuẩn không cần chỉnh!

buubink

Active Member

tôi đang định mua pana 37x15v ma nghe mấy bác đánh giá thế mình hơi lo

Doox

Member

Em không quan trọng màu đen sâu hay không. Plasma mất điểm ở cái khoản tốn điện là chính. Còn CL hình ảnh thì hơn LCD chứ.

Bên trên