Dock Vantec giết chết HDD, chuyện thật như đùa...

nosmoking

Member
Haizzzz !

Viết ra vấn đề này mà em cũng nẫu hết cả ruột, tự dưng đi liên một lúc 3 cái ổ Cứng với lý do chẳng ra đâu vào đâu.

Số là hôm qua em có mua một HDD Dock Vantec của một bạn đang rao với giá thanh lý bên Trung tâm THương Mại HD (loại mà các cửa hàng vẫn bán 750K). Về cắm thử 1 con HDD 2.5" vợ ra thử thì thấy không lên. Gọi điện cho bạn bán hàng hỏi thì bạn ý bảo cứ thử cho thật kỹ đi. Thế là em mạnh dạn lôi thêm 1 con HDD 3.5" đang để trong case ra test, cũng không lên. Để chắc chắn hơn em lại lôi thêm một con nữa ra cắm vào DOck, the same (Case e có 3HDD, 1 cái để win, 2 cái để dữ liệu) Em liên lạc lại thì bác chủ đề xuất phương án nhận lại hàng và trả lại tiền, em đồng ý.

Chiều nay, qua chỗ bác Dương bên Nguyễn Đình Chiều mua con Dock khác, vác về nhà cắm HDD vào cũng không lên. Nghĩ là Dock có vấn đề nên liên lạc với bác Dương để hỏi, bác Dương đồng ý qua đổi ngay lập tức. Mang đến nơi test thì con Dock hoạt động ngon lành. Lúc này mới té ngửa ra là có đến 99% HDD của mình đã tèo. Em vè nhà lôi cả 3 con HDD ra test lại đều không lên, lúc này choáng thực sự, nhưng để cho chắc chắn em đành tháo nốt con HDD còn lại mà hôm qua chưa cắm vào con Dock Vantec lỗi ra thử, kết quả là chạy ngon lành.

Như vậy, có thể kết luận là cả 3 con ổ em test với dock Vantec đều chết với cùng một kịch bản. Điều này cũng không thể trách ai được vì nó nằm ngoài tầm kiểm soát của cả người mua lẫn người bán (lúc e đến mua mới bóc nilon seal). Chuyện xảy ra thì cũng xảy ra roài, cũng may là 2 trong 3 con ổ em đều chỉ để fim HD và còn BH nên chắc là đổi ko có vấn đề j, fim thì down lại cũng nhanh thôi.

Em làm cái topic này chỉ để chia sẻ thông tin và lưu ý mọi người cẩn thận hơn khi mua Dock HDD. Nên test ngay tại nơi mua và khi cắm thử HDD vào nếu không lên thì rút ra ngay và không thử HDD khác nữa, tránh trường hợp đi cả cụm như em.

Chào mọi người, em đi ăn thịt chó đây ! >.<

nvmy

Well-Known Member
Ðề: Dock Vantec giết chết HDD, chuyện thật như đùa...

Đời nhiều cảnh éo le...!
Bác ăn thịt chó ngon miệng nhé!
Em cũng đang dùng 1 cái Vantec...:-SS

chickanh

Member

Sợ bác nào mua phải cái bác trả lại có khi còn đen hơn. "Tái ông thất mã".

jaispierre

Active Member

Chân thành cảm ơn bác, em đang định mua Vantec. Giờ cho anh bình yên nhé em Van . . .

meomatto

Active Member

Chả phải đâu tại dock đâu, Có khi tại Vợ bác vía sát đồ điện tử đấy:D:D
Hoặc là bị Sốc điện khi cắm ổ vào.
Hoặc là tại cái dock lúc đầu vớ vẩn. Có phải vantec loại Nút vuông không nhỉ?

hdlove

Member

Trước em dùng Unitek, mọi người nói nó kém quả thật đúng: dùng cổng USB của nó thì tạm ổn, chứ còn dùng cổng eSata thì chập chờn hết biết.

Sau em chuyển qua Vantec. Mua tại cửa hàng hẳn hoi, nhưng mang về em thấy hơi ngài ngại vì nhìn ruột, nhìn bộ nguồn của nó sao có vẻ giông giống Unitek thế nào ấy.

Xài một thời gian thì quả vậy các bác ạ, cái cổng eSata cũng bị cái bệnh chập chờn, lúc nhận HDD lúc không, đôi khi còn khiến cho PC không khởi động được lun.

Niềm tin bị tổn thương sâu sắc! Em đang tìm kiếm một thương hiệu khác đây! Chán còn hơn con gián!

Giờ cứ đầu tư quả Box USB 3.0 có sẵn card mở rộng giá 1t1, bảo hành 5 năm là ngon ăn nhứt, đảm bảo đa dụng hơn box eSATA.

vozhanoi

Khả năng lỗi do cái adapter của dock Vantec, em đã từng gặp trường hợp mua box WD của Icyshop trên phố Nguyễn Đình Chiểu mang về die liền 2 con ổ cứng, mượn đồng hồ điện kiểm tra mới biết là cái adapter 12V nhưng khi đo nó lên tới 24V. May mà ổ em vẫn bảo hành được.

beck007

Member

May thật em đang tính mua con vantec nghe bác nói thế làm em sợ thật không biết thế nào thật giả giờ khó phân biệt quá hic hic

minhpc

Active Member

Cá nhân em thì dùng quen IcyDock rồi nói chung đồ điện tử cũng không nói trước điều gì

kendo

Member

hên e dùng buffalo Adapter xịn, giờ mới bit adapter xịn tốt như thế nào, thanks a chia sẽ.

meomatto

Active Member

Dùng đồ đểu thì bị dính ngay.
Còn thế nào là đểu thì...nhiều khi cũng phải tùy vào Lương tân của Người bán nữa.
Tốt nhất là phải tự trang bị Kiến thức cho mình thôi, tránh bị Búa! :D:D
Box HDD quang trọng nhất là phần Nguồn vào. Nguồn không ổn định sẽ dẫn đến Ổ bị sốc điện và toi bất cứ lúc nào.

K13

mình cứ thấy sài mấy con HDD di đông nó ngon hơn cứ dùng Dock HDD thế này ... hồi trước mình dùng cáp USB kết nói HDD ngoài , cũng làm tèo hết 1 con HDD... sau này sợ quá... sài mấy con HDD di động cho chắc...

dat1987

Bày tỏ quan điểm một chút với các bác, em có hơi chút kiến thức về HD nên anh em họ hàng bạn bè bị em rủ rê nên ai cũng mê. Thế nên em luôn là người tư vấn chọn đồ cho mọi người. Em mua khoảng 20c M880, 9 chiếc N1, DMB thì nhiều còn gần đây mới mua Dopodo cho mọi người. Vì các dòng trước lắp HDD bất tiện , phải mở vít nên bao giờ em cũng mua cùng Docking VANTEC. Số lượng em mua không hề nhỏ nếu tính từ xưa đến nay, phải chừng 40-50 chiếc . Cái lâu nhất em dùng là tháng 9 năm ngoái, tuy nhiên trong số đó chỉ có 1 em chết lăn quay ngay tuần đầu tiên, qua Nguyễn Du bác chủ đổi mới luôn ! Còn 2 em có lên nguồn nhưng nguồn yếu nên máy không nhận được HDD (vì đổi nguồn khác máy PC nhận ngay).Nên em nghĩ trường hợp các bác gặp phải không phải cái gì to tát, cũng là những trwongf hợp như em đã gặp, đó là xác suất thông thường. Ngay việc chọn ổ cứng của hãng nào cũng thế, theo các bác hãng nào tốt nhất ???
Bác dùng Samsung không bị sao sau 3 năm BH sẽ phán nó là số 1, nhưng có bác dùng wd lại bảo tôi dùng mãi 5 năm chẳng làm sao. Nhưng có bác mua lần đầu đã đơ luôn thì cho rằng ổ cứng của hãng này Lởm ! Để đưa ra một kết luận thì thật khó với đồ điện tử, không một hãng nào dám cam kết HÀNG của tôi không bao giờ có vấn đề để phải bảo hành hay HÀNG của tôi 100% OK !
Chỉ 1 cái hỏng hay 5-7 cái hỏng đưa ra một phán quyết trong khi mẫu số không có thì khó xác định tỉ lệ Bảo hành là bao nhiêu ! Nếu như trên đây có 10 anh em gặp vấn đề hỏng hóc của sản phẩm nhưng đã có hơn 1000 sản phẩm đựơc bán ra thì tỉ lệ này quá nhỏ, điều đó nói lên điều gì, tất cả chỉ là tương đối ! và đồ điện tử thì việc hỏng hóc hay sự cố là chuyện bình thưòng, quan trọng sau khi bảo hành , sự cố đó có tiếp tục hay không ?
Kinh nghiệm mua hàng thì mỗi người tự đúc kết, không ai dạy khôn ai được điều gì. Ví dụ như em khi đi mua hàng, đầu tiên nhìn trên thị trưòng xem hàng mình định mua có nhiều người bán không ? các bác thấy cửa hàng nào cũng bán, nghĩa là độ phủ của mặt hàng mình định mua là lớn, các cửa hàng yên tâm bán thì là một điều kiện để chọn mua . Thứ hai là có nhà phân phối chính thức ở VN không ,cái này tiện trong việc bảo hành Thứ ba là thương hiệu đó xuất xứ như nào và cái thứ tư là giá cả bao nhiêu , có phù hợp túi tiền mình không ? Với anh em tiền không rủng rỉnh lắm thì yếu tố ngon bổ rẻ là hàng đầu, còn với người vô tư về xiền thì cứ đắt nhất là chọn mua, đảm bảo chuẩn thì hoàn toàn lẽ khác !
TÓM LẠI : Việc giết chết HDD của VANTEC như bác chủ thớt là có thật, đấy là bài toán xác suất mà bất cứ sản phẩm điện tử nào cũng sẽ phải gặp :-$

Chỉnh sửa lần cuối:

meomatto

Active Member

Chuẩn đới!
Nhưng gần đây, Dock Van về VN rất nhiều, trong đống đó chắc chắn sẽ có Thật-Giả lẫn lộn.
Mua cái Thật thì không sao, mua cái Giả thì...chịu :D:D
Hơn nữa, Dock Vantec ở VN mình chả biết C.ty nào PP và BH cả. Chắc toàn tự nhập, tự BH.
Cá nhân mình thấy, dùng Box của những hãng lớn và Uy tín, có BH đàng hoàng là yên tâm.
VD: 1.Box Transcend (đang dùng), tuy lích kích 1 tí vì phải tháo ốc nhưng ổn định nhất và có FPT phân phối.
2. Box Orico, thương hiệu Nhật, tiện, tốt, có PP đàng hoàng, mỗi tội hơi đắt.
3.......

nosmoking

Member

To bạn Dat1987 !

Để kết luận một vấn đề người ta phải có đấy đủ thông tin và cơ sở lý luận rõ ràng bạn ạ, không thì người tai gọi là kết luận võ đoán, hồ đồ và ngu ngốc.

Bạn đọc bài mình viết thì sẽ thấy là mình chẳng đưa ra cái kết luận nào cả, mình chỉ chia sẻ kinh nghiệm để tránh người đi sau gặp phải mà thôi. Kinh nhiệm mà mình đưa ra là đi mua HDD Dock nên thử ngay tại cửa hàng và nếu 1 ổ ko nhận thì ko nên cắm thêm ổ khác có thể khiến cho đi liền một lúc vài cái ổ cứng như mình, vậy thôi. Mình chả thù ghét gì Dock Vantec cả, ngay hôm sau mình lại đi tìm mua Dock Vantec khác, bạn ạ !

Về việc bạn bảo thiết hại của mình chả đáng kể. Đúng là thiệt hại về vất chất của mình khi đi mất 3 con ổ cứng chỉ vào khoảng 5t, về lâu về dài chẳng có gì đáng kể, điều này thì thằng đầu đất nó cũng nhìn ra được, chẳng cần phải đến người "có chút ít kiến thức về HD" nhận định. PHần giá trị nhất của một cái ổ cứng không bao giờ nằm ở bản thân cái ổ mà là giá trị dữ liệu mà nó chứa. Bạn chẳng biết mình làm nghề gì, cũng chẳng có thông tin gì về những dữ liệu bị mất ảnh hưởng đến cái cần câu cơm của mình thế nào, vậy mà có thể kết luận rằng thiệt hại của mình không đáng kể, tài thật !

Tóm lại, nếu mình là người đã trót ôm một đống Vantec và sợ sau cái topic của mình mọi người sẽ tẩy chay sản phẩm này thì có lẽ mình lo lắng phết Dat1987 ạ ! Nhưng dĩ nhiên là mình sẽ không để cỡ chữ thật to để gây chú ý bằng một loạt nhận định thiếu cơ sở cả về lý luận lẫn thực tiễn như bạn, hí hí !

Chào thân ái và quyết thắng :p

meomatto

Active Member

Thôi các bác!
Vantec thật thì dùng Vô tư đi, chỉ sợ đồ đểu thôi.
Nếu bác nào bán Vantec thật thì cứ yên tâm bán tiếp nhé!

dat1987

To bạn Dat1987 !

Để kết luận một vấn đề người ta phải có đấy đủ thông tin và cơ sở lý luận rõ ràng bạn ạ, không thì người tai gọi là kết luận võ đoán, hồ đồ và ngu ngốc.

Bạn đọc bài mình viết thì sẽ thấy là mình chẳng đưa ra cái kết luận nào cả, mình chỉ chia sẻ kinh nghiệm để tránh người đi sau gặp phải mà thôi. Kinh nhiệm mà mình đưa ra là đi mua HDD Dock nên thử ngay tại cửa hàng và nếu 1 ổ ko nhận thì ko nên cắm thêm ổ khác có thể khiến cho đi liền một lúc vài cái ổ cứng như mình, vậy thôi. Mình chả thù ghét gì Dock Vantec cả, ngay hôm sau mình lại đi tìm mua Dock Vantec khác, bạn ạ !

Về việc bạn bảo thiết hại của mình chả đáng kể. Đúng là thiệt hại về vất chất của mình khi đi mất 3 con ổ cứng chỉ vào khoảng 5t, về lâu về dài chẳng có gì đáng kể, điều này thì thằng đầu đất nó cũng nhìn ra được, chẳng cần phải đến người "có chút ít kiến thức về HD" nhận định. PHần giá trị nhất của một cái ổ cứng không bao giờ nằm ở bản thân cái ổ mà là giá trị dữ liệu mà nó chứa. Bạn chẳng biết mình làm nghề gì, cũng chẳng có thông tin gì về những dữ liệu bị mất ảnh hưởng đến cái cần câu cơm của mình thế nào, vậy mà có thể kết luận rằng thiệt hại của mình không đáng kể, tài thật !

Tóm lại, nếu mình là người đã trót ôm một đống Vantec và sợ sau cái topic của mình mọi người sẽ tẩy chay sản phẩm này thì có lẽ mình lo lắng phết Dat1987 ạ ! Nhưng dĩ nhiên là mình sẽ không để cỡ chữ thật to để gây chú ý bằng một loạt nhận định thiếu cơ sở cả về lý luận lẫn thực tiễn như bạn, hí hí !

Chào thân ái và quyết thắng :p

bác lại hiểu nhầm ý em rồi , hichic...em cũng đang chhia sẻ kinh nghiệm vớí anh em thôi mà :(( >em đã nhấn mạnh là không phải ai dạy khôn ai mà là kinh nghiệm thực tiễn. Bác bảo là nên thử tại cửa hàng em thì bổ sung thêm là trước khi mua nên ngắm nghía sản phẩm đó trên thị trường... bác nói như em là con buôn hàng VANTEC :-S

kinggai

Well-Known Member

em đang sài dock Vantec đây, vẫn ngon mà

Chơi Icydock cho lành, tôi dùng Icydock cả năm nay thấy ổn định, ổ cứng ko có hiện tượng j. Dock Vantec chưa dùng nên cũng ko dám nhận xét, đồng ý với bác chủ thớt là ổ cứng giá trị nằm ở dữ liệu chứ tiền chỉ là 1 phần, chia buồn với bác chủ thớt

Bên trên