Đôi điều về công nghệ 3D hiện nay

N-K

Hôm nay phởn chí viết 1 bài về công nghệ 3D cho các bạn tham khảo lấy thêm kinh nghiệm bản thân. Đây chỉ là các ý kiến của riêng tui nên có thể đúng mà cũng có thể sai, các bạn tùy ý sàng lọc nhé

1/ Hầu như mọi công nghệ 3D hiện nay thật chất chỉ là 1. Có thể ví dụ nôm na công nghệ 3D là hạt gạo, bạn có thể nấu nó lên thành cơm, chiên nó lên thành cơm chiên...v.v... mùi vị nó khác nhau nhưng bản chất thật vẫn là tinh bột gạo.

2/ Nếu 3D chỉ là 1 thì tại sao phải phân ra quá nhiều loại 3D như hiện nay? Đơn giản đó là cách thức người nước ngoài kinh doanh. Họ thổi phồng trái bóng công nghệ 3D lên để những người chưa biết sẽ tò mò. Họ sẽ đưa ra nhiều công nghệ vòng vo để những người chưa biết sẽ lóa mắt...v.v... Và đây cũng là 1 hình thức kinh doanh cùng 1 chủng loại sản phẩm nhưng ít cần phải giẫm đạp cạnh tranh lên nhau

3/ Vậy thật ra 3D như thế nào? Không muốn các bạn vòng vo rắc rối, nói ngắn gọn dễ hiểu đó là: có ít nhất là 2 lớp phim chồng lên nhau, 1 lớp có nhiệm vụ hiển thị hình ảnh chính cho chúng ta xem (2D) lớp còn lại hiển thị độ sâu độ nổi cho từng vật thể trong phim (3D). Phần còn lại là cách hiển thị thì tùy theo ý đồ của nhà sản xuất để có thể kinh doanh tốt sản phẩm của họ

4/ Họ đã làm ra phim 3D như thế nào? Theo tui biết thì hiện nay có ít nhất là 2 loại để tạo ra nên phim 3D
- Loại dùng phần mềm vẽ ra 3D: nếu bạn nào đã biết sơ qua vẽ thì sẽ biết có thủ thuật tô màu viền xung quanh vật thể để tạo chiều sâu, đấy là bước cơ bản đầu tiên để tạo nên vật thể nổi chìm 3D. Còn về cao cấp hơn thì bạn có thể xem sơ qua tại đây

- Loại dùng thiết bị để thu nhận 3D: như đã nói ở trên, 3D vốn dĩ có ít nhất là 2 lớp tạo nên, vì thế thiết bị thu nhận 3D phải có chức năng thu được 2 lớp video. Tuy nhiên nếu 2 lớp video mà y như nhau thì sẽ cho kết quả chỉ là 1, vì thế bắt buộc có ít nhất 1 lớp phải thu nhận khác biệt hơn lớp kia (chậm hơn 1 frame, nghiêng hơn 1 chút...v.v...) tùy theo ý đồ của nhà sản xuất để có thể kinh doanh tốt sản phẩm của họ

Trên đây là 1 ít kinh nghiệm bản thân của tui tìm hiểu về công nghệ 3D. Chúc các bạn vui vẻ :D

HanoiDVD

Member
Ðề: Đôi điều về công nghệ 3D hiện nay

Bác N?K chuyên convert từ 2D sang 3D nên bài viết của bác chỉ đúng ở góc độ convert của bác thôi ạ

N-K

wow
vậy là thế nào tui có thể chuyển từ 3D gốc sang 3D 2 màu ?
chắc là có script bí mật nào đó giúp tui chứ nhỉ :-"
không thì chắc tui tìm được video 3D 2 màu sẵn :D
np, tin hay không thì tùy. Cũng giống như 1 số bạn cứ dám chắc việc chuyển 3D bắt buộc phải dùng script ấy mà :))

N-K

btw, có 1 thứ rất dỡ mà các bạn không chịu thừa nhận những thứ người VN cho là đúng mà chỉ chấp nhận những thứ người nước ngoài cho là đúng
lol
cầu mong người nước ngoài lại release các script 3D cho các bạn nữa nhé

N-K

cái này các bạn lại bị quả bóng công nghệ 3D che mắt nữa rồi
chẹp
công nghệ chi cho nhiều trong khi cốt lõi nó chỉ là 1, nắm được cốt lõi rồi thì việc xoay chuyển bóp méo nó thế nào sẽ không còn quá khó

freemanvn

Active Member

wow
np, tin hay không thì tùy. Cũng giống như 1 số bạn cứ dám chắc việc chuyển 3D bắt buộc phải dùng script ấy mà :))

Chẳng có script nào chuyển 3D gốc sang 3D 2 màu hết! chỉ đơn giản là dùng Graphic Editor mà thôi.:)>-

N-K

đó cũng là 1 cách trong vô vàn cách :D
p/s: script vẫn có thể chuyển được, tuy nhiên phải edit lại hơi nhiều :)

HanoiDVD

Member

wow

Bạn xem phim do HanoiDVD chuyển từ RealD sang ColorCode nè. Có cần gì script gì đâu

http://www.facebook.com/video/video.php?v=417385257151&ref=mf

Link này cho ai đang dùng VNN

https://www.facebook.com/video/video.php?v=417385257151&ref=mf

N-K

vậy thì lý do gì bạn quăng clip của bạn ra đây khi tui đang nói về 3D ?
chẳng phải muốn nói "muỗi, ta cũng làm được" ?
bonus 1 tấm hình cho bạn học hỏi thêm nha :)

HanoiDVD

Member

vậy thì lý do gì bạn quăng clip của bạn ra đây khi tui đang nói về 3D ?
chẳng phải muốn nói "muỗi, ta cũng làm được" ?
bonus 1 tấm hình cho bạn học hỏi thêm nha :)

chỉ đơn giản là thấy bạn nhận xét chưa bao hàm hết nên comment vậy. Kô ý gì hơn. Bạn nói trên nhiều topic bạn là người VN đầu tiên tạo 3D từ 2D cho chất lượng cao (Dùng thủ thuật, phần mềm, script etc..) và cũng đã tạo ra đc rất nhiều bộ phim 3D cho anh em xem và việc nhận xét là của họ. mình kô có ý kiến.
mình cũng kô muốn học hỏi gì về việc convert từ 2D sang 3D đâu, vì tốn nhiều công sức mà kết quả chả bao nhiêu. mình chỉ thích 3D thực sự thôi bạn ạ.
Việc convert qua lại giữa các định dạng 3D với nhau cũng là điều đơn giản chứ kô quá phức tạp. Mình có thể convert từ RealD, Interlaced sang colorcode, anaglyph hoặc side-by-side cho TV 3D của Samsung, Sony hay Panasonic và ngược lại nhưng như thế chất lượng sẽ bị giảm rất nhiều.
nếu có thể, bạn tự làm 3D của riêng mình xem sao?

Chỉnh sửa lần cuối:

N-K

1/ thời điểm tui chuyển phim 2D qua 3D đầu tiên là đầu năm 2010, bài gốc ở đây: http://forum.gamevn.com/showthread.php?683907-Qua-mung-nam-moi-GVN-AVATAR-3D .Vui lòng nhìn cái thời gian bài viết, rồi tìm xem có người nào ở VN chuyển được 3D lúc đó không nhé. Đó là 1 sự thật, mặc dù bạn có thể ác cảm , nhưng tui vẫn là người đầu tiên ở VN chuyển 2D wa 3D thành công.
2/ bạn khoe bạn có thể chuyển tùm lum các thứ 3D vậy mà tui đố bạn chuyển cái phim kia thì bạn lại lấp lửng tại bị này nọ. Thừa nhận trình độ chưa tới nơi đi bạn
3/ Tạo 3D có nhiều kiểu, quay phim từ máy quay 3D cũng là tạo ra 3D. Nhưng tui là con nhà nghèo, tui không cần phải là người đầu tiên gì nữa cả, 1 cái đầu tiên là đủ rồi lol
4/ theo tui đoán bạn cũng là người lớn rồi, nhưng khả năng đọc hiểu cũng còn hạn chế, đọc vài câu thì cảm thấy nhột rồi tưởng mình đang bị nói...v.v...

HanoiDVD

Member

Bạn xem phần ghi thêm màu đỏ đậm nhé

1/ thời điểm tui chuyển phim 2D qua 3D đầu tiên là đầu năm 2010, bài gốc ở đây: http://forum.gamevn.com/showthread.php?683907-Qua-mung-nam-moi-GVN-AVATAR-3D .Vui lòng nhìn cái thời gian bài viết, rồi tìm xem có người nào ở VN chuyển được 3D lúc đó không nhé. Đó là 1 sự thật, mặc dù bạn có thể ác cảm , nhưng tui vẫn là người đầu tiên ở VN chuyển 2D wa 3D thành công. Mình kô có ác cảm gì cả, bạn tự nghĩ thế thôi. Bạn là người đầu tiên hay là người thứ 1000 thì mình đâu có quan tâm.
2/ bạn khoe bạn có thể chuyển tùm lum các thứ 3D vậy mà tui đố bạn chuyển cái phim kia thì bạn lại lấp lửng tại bị này nọ. Thừa nhận trình độ chưa tới nơi đi bạn. MÌnh kô quan tâm tranh tài cao thấp nên nghĩ là kô cần phải thể hiện. Bên mình làm thương mại nên nếu bạn có đơn đặt hàng thì HanoiDVD sẽ hân hạnh được phục vụ.
3/ Tạo 3D có nhiều kiểu, quay phim từ máy quay 3D cũng là tạo ra 3D. Nhưng tui là con nhà nghèo, tui không cần phải là người đầu tiên gì nữa cả, 1 cái đầu tiên là đủ rồi lol. Chúc mừng bạn!!
4/ theo tui đoán bạn cũng là người lớn rồi, nhưng khả năng đọc hiểu cũng còn hạn chế, đọc vài câu thì cảm thấy nhột rồi tưởng mình đang bị nói...v.v... Vâng, cám ơn bạn đã cho nhận xét để mình xin rút kinh nghiệm

N-K

MÌnh kô quan tâm tranh tài cao thấp nên nghĩ là kô cần phải thể hiện. Bên mình làm thương mại nên nếu bạn có đơn đặt hàng thì HanoiDVD sẽ hân hạnh được phục vụ.
xin lỗi, tui tranh tài cao thấp chỗ nào? tui có tuyên bố tui là trùm thiên hạ à?
bạn khoe bạn có thể chuyển 3D thì tui chỉ hỏi bạn chuyển được phim đó hay không thôi, để tui biết trình của bạn đã đến đâu.
lại hiểu sai vấn đề, lol
btw, là 1 người kinh doanh mà chịu phí thời gian vô đây tào lao thì không hiểu hiệu quả của bạn như thế nào nữa @.@

YeuNhac

Banned

Điểm 1/ và 2/ xin miễn bàn.

Điểm 3/ bạn trình bày cách làm, hiển thị hình, phim 3D. Còn cơ bản 3D là gì bạn chưa giải thích.

Điểm 4/ Họ đã làm ra phim 3D như thế nào?
- Loại dùng phần mềm vẽ ra 3D: bạn đưa ra 2 cách vẽ ra phim 3D giả. Còn phần mềm vẽ phim 3D thật như thế nào?
- Loại dùng thiết bị để thu nhận 3D: nhầm lẫn giữa phương tiện, phương pháp với hiện tượng tự nhiên.

Một thiết bị để thu phim 3D THẬT

Panasonic Full HD-3D-Camcorder AG-3DA1

http://catalog2.panasonic.com/webap...O&storeId=11201&catalogId=13051&itemId=399013

Còn cái nầy để thu ảnh 3D

N-K

Điểm 3/ bạn trình bày cách làm, hiển thị hình, phim 3D. Còn cơ bản 3D là gì bạn chưa giải thích.
Nó đây thưa bạn
ít nhất là 2 lớp phim chồng lên nhau, 1 lớp có nhiệm vụ hiển thị hình ảnh chính cho chúng ta xem (2D) lớp còn lại hiển thị độ sâu độ nổi cho từng vật thể trong phim (3D)
Điểm 4/ Họ đã làm ra phim 3D như thế nào?
- Loại dùng phần mềm vẽ ra 3D: bạn đưa ra 2 cách vẽ ra phim 3D giả. Còn phần mềm vẽ phim 3D thật như thế nào?
1/ Tui chỉ đưa ra 1 ví dụ đơn giản để dễ biết, tui không thể list ra toàn bộ những gì trên thế giới có những gì để làm 3D, tui không phải thánh và chưa chắc có được nhiu người hiểu được những kỹ thuật đó. Đây là ví dụ khác
2/ Bạn chưa biết cách để phân biệt cái nào là 3D giả 3D thật thì không nên bàn tiếp nữa. Hoặc có thể theo bạn nghĩ cái gì vẽ ra là 3D giả còn quay phim mới là 3D thật?
- Loại dùng thiết bị để thu nhận 3D: nhầm lẫn giữa phương tiện, phương pháp với hiện tượng tự nhiên.
Một thiết bị để thu phim 3D THẬT

Panasonic Full HD-3D-Camcorder AG-3DA1
http://catalog2.panasonic.com/webap...O&storeId=11201&catalogId=13051&itemId=399013
Còn cái nầy để thu ảnh 3D
bạn cũng bị nước ngoài nó lòe mắt với trái bóng công nghệ 3D rồi. Tui không muốn đôi co về phần này với bạn nhiều nếu bạn chưa hiểu rõ vấn đề. Bạn nên xem thử qua diễn đàn này trước khi bàn tiếp: http://www.mtbs3d.com/phpBB/viewtopic.php?f=25&t=5922
đây là 1 bộ phim 3D do những sinh viên Đức tự làm. Thiết bị quay của họ chỉ là 2 chiếc camera bình thường gắn lại mà thôi, không cần đến những thiết bị quá chuyên dụng của Hollywood. Hãy đeo kính tự kiểm tra phim của họ có nổi 3D không nhé
For the production we used a side-by-side rig using the HD HV30 and HV20. Because we already own these cameras and also the rest of our equipment it was basically a no-budget production. Except for the catering we didn't put any money into it. In post production I used the Zalman 3D Monitor and the Acer H5360 for previewing the material in 3D. The editing was done in Adobe Premiere Pro and the compositing in Adobe After Effects.

YeuNhac

Banned

"có ít nhất là 2 lớp phim chồng lên nhau, 1 lớp có nhiệm vụ hiển thị hình ảnh chính cho chúng ta xem (2D) lớp còn lại hiển thị độ sâu độ nổi cho từng vật thể trong phim (3D)"
1. sai, không chính xác. 2. Cái bạn nói là media để chứa hình, phim chứ không giải thích, định nghĩa 3D là gì.

"Tui chỉ đưa ra 1 ví dụ đơn giản để dễ biết, tui không thể list ra toàn bộ những gì trên thế giới có những gì để làm 3D, tui không phải thánh và chưa chắc có được nhiu người hiểu được những kỹ thuật đó."
- chỉ cần 1 thôi, không cần kê khai toàn bộ.
Adobe Premiere Pro, After Effects không vẽ ra được phim, chỉ cắt, ghép, lọc, thêm effect thôi.

"Bạn chưa biết cách để phân biệt cái nào là 3D giả 3D thật thì không nên bàn tiếp nữa. Hoặc có thể theo bạn nghĩ cái gì vẽ ra là 3D giả còn quay phim mới là 3D thật?"
- phim vẽ tôi coi ở Suối tiên Saigon và IMAX Sydney là phim 3D thật.

"bạn cũng bị nước ngoài nó lòe mắt với trái bóng công nghệ 3D rồi."
- cái gì đúng thì mình công nhận.

Phim 3D chuyển từ phim 2D ra như thằng Samsung, PowerDVD ... quảng cáo là dỡm.

Một tấm ảnh hơn ngàn lời nói​

Bên trên