Dòng 3DTV Sony EX720 không phải là lựa chọn hay để xem 3D

lowtech

Member
Ðề: Dòng 3DTV Sony EX720 không phải là lựa chọn hay để xem 3D

Mình nghĩ đám kia có vấn đề, họ test theo kiểu nào, Phương pháp test thì mới có cơ sở chứ. Mà câu này là khả nghi nhất “Theo 3DVB thì thậm chí nó còn tệ hơn màn hình 3D Vision-ready thế hệ đầu tiên ra mắt cách đây vài năm” họ so sánh với mẫu nào cách đây vài năm vậy.
Điểm thứ hai họ khuyên mua tivi của hãng khác thì cũng phải đưa ra model chứ, họ không nói rõ nhiều người mua phải hàng 3d cấp thấp or trung cấp thì chất lượng cũng như nhau thôi.
Kết luận : Comment của họ thiếu cơ sơ và không đáng tin.

Mình đang dùng 40EX720. Mình đã test con này rất kĩ thì thấy như sau: công nhận là xem 3d thì con này vẫn có bóng ma và nháy hình nhưng nếu biết chỉnh thì cũng đỡ nhiều mà. Và ngồi càng xa thì hiệu ứng 3d càng rõ và càng ít bóng ma mỗi tội tivi có 40 inch mà ngồi xa nhìn hơi nhỏ :|. Mình cũng đã có điều kiện xem Samsung D7000 của nhà đứa bạn thì thấy Samsung D7000 ít bóng ma và nháy hình hơn hẳn :). Và cũng đã xem qua tv lg thụ động ngoài siêu thị thì thấy vẫn có bóng ma mà. Nhưng chưa được xem kĩ nên không biết nhiều hay ít :D

Roland

Well-Known Member

Mình đang dùng 40EX720. Mình đã test con này rất kĩ thì thấy như sau: công nhận là xem 3d thì con này vẫn có bóng ma và nháy hình nhưng nếu biết chỉnh thì cũng đỡ nhiều mà. Và ngồi càng xa thì hiệu ứng 3d càng rõ và càng ít bóng ma mỗi tội tivi có 40 inch mà ngồi xa nhìn hơi nhỏ :|. Mình cũng đã có điều kiện xem Samsung D7000 của nhà đứa bạn thì thấy Samsung D7000 ít bóng ma và nháy hình hơn hẳn :). Và cũng đã xem qua tv lg thụ động ngoài siêu thị thì thấy vẫn có bóng ma mà. Nhưng chưa được xem kĩ nên không biết nhiều hay ít :D

Em đồng ý với bác, nếu xem gần thì hầu như ko tv 3d nào là ko có bóng ma mà chỉ thấy ít nhiều thôi. Xem xa thì tình trạng bóng ma sẽ giảm đáng kể nhưng tv bé quá (bác huudinh 40' em có 32' thôi). Nói chung là ko đến nỗi như bài review của nước ngoài mà bác scotty đưa. Vì đây là dòng 3D phổ thông hướng đến những người dùng ko có túi tiền rủng rỉnh, nên có thể chắc rằng ko thể nào sánh đc các model cao cấp hơn với những công nghệ tiên tiến nhất.

Đôi dòng nhận xét bằng cảm nhận của em.

meonai

Mình đang xài Sony EX720 loại 40' với Dune Duo để xem 3D. Thật sự là không có gì để phàn nàn ! Nói về xem 3D thì mình chỉ được trải nghiệm tại nhà và ở ngoài rạp Galaxy Nguyễn Trãi chứ chưa có cơ hội xem 3D ở 1 TV nào khác nên trước thông tin này cũng thấy ngạc nhiên quá.

coolpix8700

Well-Known Member

nếu xem gần thì hầu như ko tv 3d nào là ko có bóng ma mà chỉ thấy ít nhiều thôi...

Lúc nào có điều kiện bác xem thử cái 51vt30 ở Pico!
Nhà em có mỗi cái PS64D8000, 64" em xem 3D kéo ghế tiến lên chỉ còn khoảng 2,5 mét để cố tìm cảm giác mình lẫn vào phim. Cứ thử máy cái plasma màn hình khổ lớn xong chắc mấy bác sẽ quên truyện nhức mắt, bóng ma... với khung hình lớn, trong vắt như nước cất, màu thể hiện chân thật làm cho người ta chỉ còn mỗi cảm giác lẫn vào trong bộ phim, cảnh vật, nhân vật lượn quanh người... (3D thì không soi được kính lúp hay kính hiển vi, nhưng có căng măt thì ma cũng chẳng tìm được)!
Không dễ gì qua được đánh giá của các lab với đủ trang thiết bị và người đánh giá cũng thừa điều kiện để được chiêm ngưỡng đủ mọi loại tv trước khi viết lời bình!
Tất nhiên dòng EX được xếp trong thứ hạng bình dân của Sony, tiền nào của ấy, muốn đánh giá Sony thì có HX925, hoặc cao hơn là HX929!

Roland

Well-Known Member

Lúc nào có điều kiện bác xem thử cái 51vt30 ở Pico!
Nhà em có mỗi cái PS64D8000, 64" em xem 3D kéo ghế tiến lên chỉ còn khoảng 2,5 mét để cố tìm cảm giác mình lẫn vào phim. Cứ thử máy cái plasma màn hình khổ lớn xong chắc mấy bác sẽ quên truyện nhức mắt, bóng ma... với khung hình lớn, trong vắt như nước cất, màu thể hiện chân thật làm cho người ta chỉ còn mỗi cảm giác lẫn vào trong bộ phim, cảnh vật, nhân vật lượn quanh người... (3D thì không soi được kính lúp hay kính hiển vi, nhưng có căng măt thì ma cũng chẳng tìm được)!
Không dễ gì qua được đánh giá của các lab với đủ trang thiết bị và người đánh giá cũng thừa điều kiện để được chiêm ngưỡng đủ mọi loại tv trước khi viết lời bình!
Tất nhiên dòng EX được xếp trong thứ hạng bình dân của Sony, tiền nào của ấy, muốn đánh giá Sony thì có HX925, hoặc cao hơn là HX929!

Ở chỗ em ko thấy nó bán con 51VT30 bác ơi, mà dòng TV 3D Plasma của Pana hoặc LG 3D thụ động ở mấy chỗ điện máy của em cũng hiếm có lắm. Lâu lâu mới gặp mà nó ko có mở mấy con này lên cho test nên em cũng ko bík ra sao. Bản thân em thì cũng chưa đc xem qua 3D Plasma, còn thụ động thì em xem ở quán 3D màn chiếu bạc rồi. Em có nhận xét rằng ngồi gần quá thấy nó ko rõ bằng ngồi khoảng cách vừa vừa. Xa quá thì nó hơi mất cảm giác 3D.

Với lại 2 comment trên cũng chỉ là nhận xét theo quan điểm cá nhân của em nên có thể còn sai sót. Cảm ơn bác đã chia sẻ thêm thông tin bổ ích :)

coolpix8700

Well-Known Member

Bản thân em thì cũng chưa đc xem qua 3D Plasma, còn thụ động thì em xem ở quán 3D màn chiếu bạc rồi. Em có nhận xét rằng ngồi gần quá thấy nó ko rõ bằng ngồi khoảng cách vừa vừa. Xa quá thì nó hơi mất cảm giác 3D.
Với lại 2 comment trên cũng chỉ là nhận xét theo quan điểm cá nhân của em nên có thể còn sai sót. Cảm ơn bác đã chia sẻ thêm thông tin bổ ích :)

Trong đây có đủ commend cho cả cái tv đỉnh nhất của LG năm 2011 (LW9800 với lời bình "3D image quality was worse overall (softer image, more artifacts) than active 3D"), nếu quan tâm vào đọc họ nhận xét không chỉ khả năng trình diễn 2D mà cả 3D đối với từng cái tv một (họ cũng ghi rõ khoảng cách ngồi xem đối với từng loại tv đấy)!
SS plasma D8000:"has outstanding overall picture quality, with excellent black-level performance, and the most accurate color of any TV we've ever reviewed. It can handle bright rooms well and exhibits the nearly perfect screen uniformity of plasma, as well as superb 3D picture quality"

Best HDTVs overall - CNET Reviews

Còn máy chiếu, film 3D nhựa chiếu rạp mặc dù cũng dùng kính phân cực để xem, nhưng không sử dụng cùng nguyên lý với tv 3D thụ động cho nên chúng không có cùng ưu - nhược điểm. Nếu bác có nhận xét khi ngồi gần "thấy nó không rõ" cũng đúng với máy chiếu, vì với độ rộng của màn ảnh thì ngay cả có đủ độ phân giải HD thì các dòng điểm ảnh đã có độ rộng vài mm đủ để mắt người ngồi gần phải nhận ra!

Cho các bác fans hâm mộ của Sony, với cái HX929 (chắc còn lâu mới có cái đầu tiên về VN) họ viết thế này: "best-performing TV of 2011, is also the company's only local dimmer. It boasts that excellent contrast by way of inky black levels not found on any TV aside from the oft-cited Pioneer Kuro plasma"!

Chỉnh sửa lần cuối:

maivanlinh

Active Member
Mấy hôm nay mình đã thử xem 3D trên Sony EX 720 bằng HDP HD 900B bằng file bluray iso 3d. Sau khi đã xem khoảng 30 phim,cuối cùng có thể đánh giá rằng Sony phát 3d bằng file bluray iso cho chất lượng rất đẹp. Một vài file đôi chỗ có bóng mờ rất không đáng kể, không ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh. Sony EX 720 chỉ xem đẹp 3d với file iso nhưng với các file SBS và OU, hoặc với định dạng avi, mp4 thì hình ảnh không đẹp do bóng mò khá rõ. Định đổi Sony nhưng cuối cùng vẫn giữ lại.

scotty

Well-Known Member

scotty vẫn đang chờ thêm ý kiến từ các bác khác có dùng dòng TV này. Cuối tuần sẽ tổng hợp lại 1 lần rồi send qua bên bác chủ người Tây kia. Cảm ơn các bác trên rất nhiều.

khoigiadeptrai

scotty vẫn đang chờ thêm ý kiến từ các bác khác có dùng dòng TV này. Cuối tuần sẽ tổng hợp lại 1 lần rồi send qua bên bác chủ người Tây kia. Cảm ơn các bác trên rất nhiều.

Mình cug dùng con 40ex720 với dàn HTPC nhà mình(xài VGA gts250 Gigabyte) đã test các film SBS, trên dưới đều bị bóng mờ hết.chưa khắc phục dc,mình hok có điều kiện thử đĩa bluray 3D gốc nên hok bít thế nào.(Có bác nào thử với cable HDMI 1.4 chưa nhỉ?).Và có bác nào bít cách hạn chế tối đa bóng mờ hok nhỉ!
:(

mrcun120112

xem 2D dòng EX720 hình ảnh tốt nhưng xem 3D EX720 không được đẹp như hãng tivi 3D khác

coolpix8700

Well-Known Member

xem 2D dòng EX720 hình ảnh tốt nhưng xem 3D EX720 không được đẹp như hãng tivi 3D khác

Thì giá nó là tận cùng của Sony mà bác, muốn đẹp hơn có NX, cao hơn nữa có HX hay bác sang hãng khác!

scotty

Well-Known Member

Nhà đang sài EX720 , thấy vũng đâu tệ như trên nói nhỉ . Mình có tham khảo qua review của cai link này Sony EX720 review - FlatpanelsHD . và nó có 1 câu kết luận : 3D picture quality has been improved compared to the 2010 models, which is nice. We have not tested most 2011 LCD/LED models at this point but at the moment EX720 has one of the lowest levels of crosstalk amongst LCD/LED models.

KHông bik bên nào mới đúng đây hic hic. Đọc topic xong thấy em ex720 của mình bị dìm hàng quá

Em đã đọc kỹ phần test 3D của trang FlatpanelsHD mà bác cung cấp, và em phải nói ngay là bác đọc kết luận của họ nhưng không đọc cái "lõi" review về chức năng 3D, và đó mới là "sai lầm" cơ bản đối với ý định của topic.

Thứ nhất, hiện tượng crosstalk vẫn không được xử lý triệt để, và ở những cảnh chuyển màu có độ tương phản cao thì sẽ thấy ngay hiện tượng crosstalk. Lúc test thì họ có thấy crosstalk trong một vài cảnh phim và trong game, nhưng họ nói luôn là hiện tượng này xuất hiện ít hơn so với các mẫu 3D ra đời đầu năm 2010 của Sony.

Thứ hai, một vấn đề liên đới là kính 3D. Mặc dù bản thân kính 3D của Sony là ổn và đeo vừa khít, nhưng nếu hơi nghiêng đầu sang 1 bên thì sẽ mất ngay hiệu ứng 3D. Và đối với những dòng 3D LCD/LED thì hình ảnh trông tối hơn (khác với dòng Plasma thì hiệu ứng 3D vẫn rõ). Và họ kết ở điểm này với câu: "Đây đôi khi lại là vấn đề".

Họ nói là chưa test hết các mẫu 3D LCD/LED đời 2011 nhưng vẫn đánh giá EX720 là sản phẩm có kết quả tốt hơn so với các mẫu khác mà họ đã test...

Và để kết luận chức năng 3D, họ nói rằng họ phải công nhận Plasma vẫn là tùy chọn đúng đắn nếu muốn có được chất lượng hình ảnh 3D tốt nhất, cho dù chất lượng hình ảnh 3D ở mẫu EX720 đã được cải thiện.

Nếu các bác chú ý tin em đưa, em có ghi mấy lời: "thực sự xem 3D... và tận dụng hết chức năng 3D...". Ý định của 3D Vision Blog nêu rất rõ ràng, đó là những ai thực sự xem 3D là giải trí chính (rất thường xuyên xem phim 3D hay chơi game 3D) thì dòng EX720 hoàn toàn không phù hợp. Và em nghĩ, đây là lời khuyên rất hợp lý về mặt chuyên môn lẫn giải trí. Nếu tinh ý đọc bài review của FlatpanelsHD, họ cũng lấy Plasma ra làm chuẩn cho chất lượng 3D cũng như lấy mẫu 3DTV của hãng khác để so đo (như của Toshiba).

hdd-hdp

Không bình luận nhưng thực tế là mình đi lắp máy cho khách hàng, họ dùng con 46Ex7 này. lắp xong nếu ngồi gần 1-2m để xem 3D thì không có gì ưng ý mình cả. rung và bóng ma thấy rõ. Ngồi xa từ 3m trở lên thì hiện tượng trên cảm giác có giảm đi và chấp nhận được nhưng hiệu ứng 3D cũng giảm theo. Các hình ảnh 2D thì tương đối tốt. Nói chung, 3D mà xem con này thì cũng thường, chắc chỉ tương đương với con Plasma D490 hoặc D550 của SS là cùng. Kiểu này chỉ nên dùng dòng Nx7 trở lên thôi.

vanlinh67

Em cũng mới lấy con 40EX720 mấy ngày. Em là thợ điện tử, rất chuộng dòng Sony từ thời CRT đến giờ. Về chất lượng của nó thì không phải bàn. Hình ảnh HD rất đẹp, 3D chưa có điều kiện thử trên các định dạng nên chưa nắm rõ. Hiện tại phiên bản trong máy đang là PKG3.505GAA. Phiên bản FW mới nhất là PKG3.904GAA. Xin hỏi các bác em có nên cập nhập phần mềm mới này không? FW mới này có khác và cải thiện nhiều hơn so với phiên bản cũ không?

coolpix8700

Well-Known Member

Em cũng mới lấy con 40EX720 mấy ngày. Em là thợ điện tử, rất chuộng dòng Sony từ thời CRT đến giờ. Về chất lượng của nó thì không phải bàn. Hình ảnh HD rất đẹp, 3D chưa có điều kiện thử trên các định dạng nên chưa nắm rõ. Hiện tại phiên bản trong máy đang là PKG3.505GAA. Phiên bản FW mới nhất là PKG3.904GAA. Xin hỏi các bác em có nên cập nhập phần mềm mới này không? FW mới này có khác và cải thiện nhiều hơn so với phiên bản cũ không?

Thường thì các phiên bản firmware ra sau với mục đích để "vá lỗi". Lúc sản xuất ra, họ sẽ nạp cho cái firmware chính thức và đưa sang QC test kiểm tra. Khi thấy không có lỗi thì tung ra thị trường. Nhưng ngay cả từ phòng thí nghiệm rồi ở bộ phận QC họ cũng không thể phát hiện hết lỗi có thể có của cái tv, mà sau khi bán bộ phận hỗ trợ KH tiếp tục cập nhập những lỗi mà chính khách hàng trong quá trình sử dụng phát hiện để sửa tiếp (vá lỗi)... Nhưng cũng có khi nhà sx cập nhập thêm tính năng (nhưng hiếm hơn). Có nhiều bản "vá lỗi" như vậy chỉ cần thiết ở một số seies sản phẩm chư không phải toàn bộ. Nhưng nếu không tìm hiểu được cái tv của mình có cần sửa lỗi hay không thì cứ cập nhập cho an toàn. Tuy vậy, khi cập nhập firmware mới yêu cầu không được mất điện, vì nhều khi sẽ làm cái tv không thể bật lại được nữa mà phải gọi bảo hành!

thanhgeneve

Em chưa dùng dòng EX nhưng đang dùng dòng NX720 loại 46" thấy xem 2D thì quá tuyệt, ko còn gì phải bàn cãi, nhưng xem 3D với các đoạn clip từ kho 3D experience của Sony thì thấy hình ảnh đẹp, rõ nét, màu sắc trung thực nhưng hiệu ứng 3D ko quá xuất sắc, mặc dù em ngồi khá gần (2m) nhưng cũng ko có cảm giác hòa mình vào trong các cảnh quay. Trước khi mua, em đọc nhiều reviews cũng thấy chê về khả năng trình chiếu 3D (luôn bị nêu trong phần "điểm trừ") nhưng em quá ấn tượng với hình ảnh 2D, thiết kế và mức giá của nó nên mua luôn ko lăn tăn gì, đến giờ vẫn rất hỉ hả.

vanlinh67

Theo như các bác nói khi xem 3D có bóng ma, như vậy khi cập nhập FW mới nó có khắc phục được điểm trên không nhỉ? Bản 3.904 chắc là cũng có những phần và giao diện tiếng việt như lúc đầu chứ nhỉ.

nguyenvinh1973

Well-Known Member

Khả năng dìm hàng rất cao, cá nhân tôi tiếp xúc với rất nhiều khách hàng và chưa thấy ai phàn nàn về chất lượng của EX720, công nghệ dìm hàng bây giờ cũng ghê gớm thật, nếu là hãng điện tử nhỏ có khi phá sản luôn, may mà SONY nó lớn quá chẳng ai làm gì nổi,...Tôi sài 2 con SAMSUNG Serie 6, và 7 thí sau 1 năm thấy chất lượng xuống, và cả 2 đều bị bảo hành...chú serie 6 thì vừa hết bảo hành tấm panel có vấn đề về điểm ảnh, hãng thông báo không có panel thay vì model cũ rồi không còn sản xuất, chú serie 7 thi được 6 tháng panel lăn ra toi và 3 ngày sau có đội service đến thay tấm mới.....kể từ khi thay chú sony lx900 thì chẳng thấy vấn đề gì nữa.... nhiều hãng đánh giá cũng chủ quan lắm, nói chung là mình thấy vừa ý là được, đừng nghe theo ý liến chủ quan áp đặt của người khác. Một cái áo , cái quần treo ở cửa hàng có người thấy đẹp có người thấy xấu, vậy đó có phải là chủ quan không?
- Cứ thấy vừa túi tiền, thấy thích là mua đừng nghe ai là tốt nhất....giờ đây công nghệ giữa các hãng cũng gần giống nhau hết ấy mà, hãngnào đầu tư linh kiện tốt sẽ bền hơn hãng cho linh kiện không tốt.

thanhgeneve

Em ko cho là các trang review cố ý dìm hàng để hạ uy tín của hãng nào đó. Vấn đề là họ chỉ review tính năng của sản phẩm, ko bao giờ review về độ bền của sản phẩm qua thời gian sử dụng, phụ thuộc nhiều vào người tiêu dùng và môi trường (nhu cầu) sử dụng sản phẩm. Nhưng với những người tiêu dùng như chúng ta, bên cạnh việc kỳ vọng các tính năng xuất sắc, chúng ta đều hi vọng sản phẩm mình mua phải dùng tốt trong một thời gian đủ dài trước khi có một sản phẩm khác đủ khiến ta mê mẩn và móc ví B-). Cho nên, bên cạnh việc đọc review (đầy dẫy trên mạng), cũng nên cân nhắc những tên tuổi vốn đã được kiểm chứng qua thời gian về chất lượng, độ bền và tính thân thiện với môi trường (nhất là môi trường khá khắc nghiệt với đồ điện tử như ở VN).

Bên trên