Download Phim HD bằng IDM : Tốc độ max - Rebuilding 1 nốt nhạc

hoaitrung

Super Moderators
Download Phim HD bằng Internet Download Manager (IDM) : Tốc độ max - Rebuilding trong vòng 1 nốt nhạc.

Hôm trước mình có chia sẻ 1 bài download bằng orbit :
http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...8210-orbit-downloaders-hdvn-khong-bo-qua.html
Tại thời điểm đó, IDM chưa có Ver 6.12 cho nên bằng mọi giá bạn không thể tránh khỏi việc rebuilding. Và thời gian rebuilding đó làm cho máy bạn bị ảnh hưởng khá nặng nề và cực kì khó chịu.

Hôm nay thì đã có 1 giải pháp cực kì hoàn hảo với phiên bản mới 6.12 build 26 này.

1_Khi cài đặt IDM xong bạn setup như hình sau:

View attachment 82611
Trong cùng một ổ (ví dụ ổ D) như hình.
Thư mục của temporary directory = mình tạm đặt nó là IDM Folder
Thư mục của Default download directory for "general" catelogy = mình đặt là IDM Download
Nói chung là bạn muốn đặt gì cũng được, miễn là thư mục chứa file downloadtemporary directory nằm cùng 1 ổ.
Và cái đánh dấu đỏ trong hình là quan trọng nhất. Nó chính là sự khác biệt mà các phiên bản IDM trước không có!

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

2_Cài đặt Default.max.conn.number = 1 như hình
View attachment 82613

Thông thường, những bạn hay down nhiều, những file nhỏ, host nước ngoài...thường hay thiết lập giá trị này = 16. Sẽ download được với tốc dộ cao nhất.
Đây là mình đang nói riêng về những file lớn vài GB đến vài chục GB. Và thử nghiệm với Fshare. Các bạn cứ thiết lập là = 1 nhé. Tốc độ khi chỉ download 1 file duy nhất đạt được khoảng 85-90 % so với đặt là = 16 (cũng có lúc max do server trong nước khá tốt). Khi download 2 file trở lên cùng lúc thì tốc độ + lại đảm bảo luôn max.

Và điều quan trọng nhất là cảm giác của bạn khi nhìn nó rebuilding ==> nhanh như 1 tia chớp dù là file vài chục GB (Điều này các phiên bản IDM trước chưa bao giờ đạt được với tất cả các kiểu cài đặt)

Bước 1 và 2 là cơ bản: giải tỏa cho những ai còn bực mình với IDM về khoản treo máy khi rebuilding... giờ thì có thể vô tư thoải mái

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

3_ Bước tiếp theo này sẽ hướng dẫn 1 cách hiệu quả nhất về việc add hàng loạt file xếp hàng vào IDM rồi đi ngủ :D (chỉ dành cho ai chưa biết nhé)

Việc xếp hàng nhưng chưa download % nào, s hạn chế được việc lỗi file phim HD khi down xong.

*Chỉ xếp file vào hàng nhưng chưa download : bỏ đánh dấu như hình dưới:

*Khi download hiện ra bạn bấm vào "download Later" như hình :

*Add 1 loạt file vào xong bạn sẽ được ngăn nắp gọn gàng như sau :
View attachment 82619

*Cuối cùng là bấm vào sheduler - files in the queque - đặt download = 2 (vừa đủ chạy hết tốc độ của đường truyền - và 2 cũng là tốt, ổn định và đảm bảo nhất
) - và bấm Start now

Bạn có thể add 1 lúc vài trăm file và cứ để cho nó chạy vô tư với tốc độ max + không hề có rebuliding. Đi ngủ hoặc đi du lịch vài ngày về cũng ok :D

Và nhớ vào power option của win chỉnh lại đừng cho nó ngủ giữa chừng nhé. Không là toi công của các bạn đấy. làm như hình sau là được:

Và đây là là phiên bản silent mới nhất 6.12 build 26 của IDM. Khi cài đặt bạn chỉ cần điền tên của bạn hay bất kì vào - hoặc đánh dấu vào ô "sử dụng tên của máy tính" và chờ 1 chút là xong:

Download IDM 6.12 build 26

[video=youtube_share;bqTVphHu6ik]http://youtu.be/bqTVphHu6ik[/video]

Mời các bác xem thử nhé. Mất công lại bảo mình nói suông!

Chỉnh sửa lần cuối:

duyentp

Ðề: Download Phim HD bằng IDM : Tốc độ max - Rebuilding 1 nốt nhạc

Tuyệt chiêu cho mọi người down film.

ducvuong25

Active Member

Việc xếp hàng nhưng chưa download % nào, sẽ hạn chế được việc lỗi file phim HD khi down xong.
Có thật ko vậy bác? mà việc giảm số connect về 1 sẽ làm chậm tốc độ của IDM, theo em nghĩ lên để 2 hoặc 3 là được.

anh0424

Active Member
Nếu mạng cáp quang thì ko phải lăn tăn lắm về vụ connect 1 hay 16 của IDM.

Nói chung em thích bài viết này của bác!

Thích nhất đoạn "Và nhớ vào power option của win chỉnh lại đừng cho nó ngủ giữa chừng nhé. Không là toi công của các bạn đấy."
Bị rồi mới thấm thía :D

cuongtn87

Well-Known Member
tks bác! vấn đề này nhiều bác bị dính lắm đây! building lâu lắc! hihi may là hôm nọ có phổ biến trong hội HDVT rồi!

VThanhgtvt

Well-Known Member
Thực sự dùng IDM vấn đề Rebuilding là vấn đề, mỗi lần tới lúc này, máy cứ đơ đơ luôn. Để em làm chuột bạch coi sao!
@ Chỉ thực hiện được trên IDM 6.12 build 26 đúng không bác chủ?

h2pro9x

Active Member

Được cái nọ thì mất cái kia thôi bác ạ!

camryle

Bài này rất hay, cám ơn bác chủ thớt nhé!

thư mục temporary directory là cái nào zậy bác ?

b0ngb0t

Member

yeah. đánh dấu bài của bác. tối thực hành \m/

linhlinh88

Well-Known Member
cái conec= 1 em cũng đã dùng lâu nay, tốc độ chỉ kém hơn chút, thanks bác đã chia sẻ 1 bài hữu ích cho nhiều anh em mới bước chân vào con đường HD

achinaro

Member

Nếu để cái Default.max.conn.number = 1 thì IDM nó có split file khi tải đâu, vậy nên rebuilding nhanh là chuyện đương nhiên

VThanhgtvt

Well-Known Member
Mục "Và cái đánh dấu đỏ trong hình là quan trọng nhất. Nó chính là sự khác biệt mà các phiên bản IDM trước không có!" có tác dụng gì thía bác chủ nhỉ? Em nghĩ thực ra chỉ cần đặt cùng 1 ổ cũng là nhanh rùi mù... Tại quá trình Rebuilding nó lâu hơn tại nó tính cả thời gian move nữa mà!

hoaitrung

Super Moderators
Re: Ðề: Download Phim HD bằng IDM : Tốc độ max - Rebuilding 1 nốt nhạc

thư mục temporary directory là cái nào zậy bác ?

Bạn tự tạo 1 thư mục, đặt tên là gì tùy bạn. Và khi điều chỉnh trong IDM, chỗ temporary directory bạn dẫn đến thư mục vừa tạo đó.Nó kiểu như thư mục chứa file và dữ liệu tạm thời khi IDM làm việc đó mà. Vì thường mặc định IDM sẽ tạo thư mục này trong ổ hệ thống, và việc chúng ta vừa làm trên là chuyển thư mục này về cùng ổ với nơi chứa file download.

cái conec= 1 em cũng đã dùng lâu nay, tốc độ chỉ kém hơn chút, thanks bác đã chia sẻ 1 bài hữu ích cho nhiều anh em mới bước chân vào con đường HD

Lúc trước với IDM dù có connection = 1 thì kiểu gì cũng phải rebuilding, linhlinh có công nhận không? Với phiên bản mới này thì hoàn toàn không. Ý mình là sướng nhất ở chỗ đó! :D
Đúng là với host trong nước thì tốc độ chỉ kém hơn 1 chút, nhưng với 1 số host nước ngoài thì sẽ kém hơn rất nhiều khi connection = 1. Nói chung thì các bạn đã download nhiều, kinh nghiệm sẽ tự khắc biết điều chỉnh cho phù hợp theo thời điểm và nhu cầu.

explorer

Well-Known Member

Tuyệt. Rất bổ ích cho dân kéo phim. Cảm ơn Hoài Trung

kokokoko

Well-Known Member
host việt down 1 luồng full còn dễ chứ host ngoại nhiều cái phải 7-8 luồng 1 lúc nó mới full đc :D , rebuild lại vẫn mệt :D . nói chung là download thì phải chịu thôi :D .

Cái này tốt cho mấy bạn dùng ổ SSD , vì dù bạn đặt file save về ổ HDD mà ko chuyển temp về thì cái ssd của bạn vẫn bị ghi đọc liên tiếp chóng tèo ;)) .

Dạo này toàn down host Việt, để thử xem sao
Thanks for share!

hoaitrung

Super Moderators
Thực sự dùng IDM vấn đề Rebuilding là vấn đề, mỗi lần tới lúc này, máy cứ đơ đơ luôn. Để em làm chuột bạch coi sao!
@ Chỉ thực hiện được trên IDM 6.12 build 26 đúng không bác chủ?

Đúng rồi, bạn cứ download bản IDM mà mình đã upload trên đó, rất ok. Và bạn cũng không phải làm chuột bạch đâu, vì khi mình đã viết bài thì đó là điều chắc chắn. Chính tay mình đã download 4 TB bằng cách trên trong tuần vừa rồi. Nói chung là cực kì suôn sẻ. Vấn đề sướng nhất ở chỗ là lúc bạn đang làm việc vẫn không hề có ảnh hưởng gì. Vì đã Say Goodbybe Rebuilding rồi!

dtvu1310

Member
cái này đã có 1 topic rồi , dù sao cũng thanks bạn vì chia sẻ, có điều là với các host trong nước thì việc chỉ down = 1 conection sẽ làm giảm < 10% tốc độ nhưng down trên mediafire chỉ còn chừng 40% so với bình thường. Cũng đơn giản vì khi bạn chỉ chọn 1 conection đồng nghĩa với việc bạn loại bỏ đi cái ưu điểm down nhanh của IDM đó là phân thành nhiều mảnh để down nhanh hơn. Cách xử lý là cắm máy đêm mà down là khỏe hoặc khi down host VN mới xài cái kiểu này

sgplyby

Member

Một bài viết hữu ích. THANKS !

Bên trên