Download Phim HD bằng IDM : Tốc độ max - Rebuilding 1 nốt nhạc

VThanhgtvt

Well-Known Member
Em thấy cách này không ổ mấy-Với riêng em thui nha:

conn.number = 1
conn.number = 4
conn.number = 8

sir_chung

Ðề: Download Phim HD bằng IDM : Tốc độ max - Rebuilding 1 nốt nhạc

Nghe quá hấp dẫn. Tối về thử xem sao

hoaitrung

Super Moderators
[video=youtube_share;bqTVphHu6ik]http://youtu.be/bqTVphHu6ik[/video]

Mời các bác xem thử nhé. Mất công lại bảo mình nói suông!

nguyenvanngochan

Active Member
Ðề: Re: Download Phim HD bằng IDM : Tốc độ max - Rebuilding 1 nốt nhạc

Em thấy cách này không ổ mấy-Với riêng em thui nha:

conn.number = 1
conn.number = 4
conn.number = 8

Ah có nhiều nguyên nhân! Nếu bác dùng chung mạng với 1 ai đó thì có thể xảy ra chuyện này!
Vì VD:
mạng bác chỉ có Bác và Em bác dùng ! Khi em bác dùng IDM kéo về ( Có thể em bác ko rành IDM và mặc định IDM là 8 port ) khi em bác kéo 1 link ( chiếm 8 cổng) bác kéo 1 link ( 1 conect chiếm 1 cổng) mạng bác 6Mbp/s ~ 700Kb/s => 700 / 9 = 77Kb/s ( mỗi cổng sẽ được 77Kb/s)
r bác dùng 4 connect => 8 + 4 = 12 cổng => 700 / 12 = 58.3Kb/s mà bác đang dùng 4 port => bác sẽ kéo được 4 * 58.3= 233Kb/s
vậy chắc bác hiểu rồi chứ!

1 mình dùng mạng thì ok! Dùng chung thì phải có thỏa thuận rõ ràng như vậy những người cùng dùng chung không thấy bực mình khi không làm gì được khi người # kéo IDM!
Bác nên kêu người ta ( Chỉ tải về đêm ban ngày thì không được tải 23h trở đi ai muốn mần gì thì mần)
Còn riêng bác muốn kéo phim cả ngày nhưng ko làm cho mạng lag thì chỉ nên để IDM 1 port thôi !
Nhà em vừa kéo IDM , thằng em vừa xem youtube , ông cậu lên web mà ko ai phản ánh gì !
Rành nữa vô máy mấy người dùng chung chỉnh IDM 1 port hết !

nguyenvanngochan

Active Member

Đồng ý là vẫn có rebuilding, nhưng xem thử thời gian rebuilding khi max conn = 1 và max conn = 16 khác nhau thế nào! Mặt khác, pác nói là để thư mục temp bên ổ C sẽ bad ổ C, vậy nếu để thư mục temp qua ổ D thì có bad ổ D không? Hơn nữa, mọi người thường lưu dữ liệu bên ổ D mà nhỉ!

P/s: theo như em thấy thì IDM từ phiên bản 5.19 tới giờ không có quá nhiều khác biệt về download speed nếu setting như nhau, cái khác biệt có thể thấy là vụ "intergration" với các Browser thôi

Vậy ah em không có ĐK để dùng được như bác! Nhưng em nghĩ cũng không tăng được bao nhiêu ! Bác có dám vừa tải phim vừa xem phim trên cùng 1 máy không?
Khi bác dùng nhiều connect lợi thì chỉ tăng được chút tốc độ nhưng hại thì nhiều : Mất time rebuiding , lag máy kinh khủng khi rebuiding và trong lúc rebuiding bác chỉ ngồi ngó cái máy mà không làm gì được với nó!
còn 1 connect với cài đặt temp chung 1 ổ đĩa với nơi lưu file như bác thớt thì lợi hơn nhiều ! cái này em đã nói rồi!

Mấy bác thấy em ghi vậy có thể không tin nhưng hãy thử dành 1 ngày ra mà làm thử và cảm nhận đi!

zz195zz

Member
Ðề: Re: Download Phim HD bằng IDM : Tốc độ max - Rebuilding 1 nốt nhạc

[video=youtube_share;bqTVphHu6ik]http://youtu.be/bqTVphHu6ik[/video]

Mời các bác xem thử nhé. Mất công lại bảo mình nói suông!
cái để 1 conn với để chung ổ thì chuẩn rồi chỉ cần 2 bước này thôi, e vẫn làm suốt mấy năm nay, mạng e chậm nên 1 conn hay 16conn cũng thế cả. Còn cái bác bảo bản mới này mới có thì ko chính xác, bác cứ thử các bản cũ là thấy ngay, thân!

kunngoc

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Download Phim HD bằng IDM : Tốc độ max - Rebuilding 1 nốt nhạc

Ah có nhiều nguyên nhân! Nếu bác dùng chung mạng với 1 ai đó thì có thể xảy ra chuyện này!
Vì VD:
mạng bác chỉ có Bác và Em bác dùng ! Khi em bác dùng IDM kéo về ( Có thể em bác ko rành IDM và mặc định IDM là 8 port ) khi em bác kéo 1 link ( chiếm 8 cổng) bác kéo 1 link ( 1 conect chiếm 1 cổng) mạng bác 6Mbp/s ~ 700Kb/s => 700 / 9 = 77Kb/s ( mỗi cổng sẽ được 77Kb/s)
r bác dùng 4 connect => 8 + 4 = 12 cổng => 700 / 12 = 58.3Kb/s mà bác đang dùng 4 port => bác sẽ kéo được 4 * 58.3= 233Kb/s
vậy chắc bác hiểu rồi chứ!

1 mình dùng mạng thì ok! Dùng chung thì phải có thỏa thuận rõ ràng như vậy những người cùng dùng chung không thấy bực mình khi không làm gì được khi người # kéo IDM!
Bác nên kêu người ta ( Chỉ tải về đêm ban ngày thì không được tải 23h trở đi ai muốn mần gì thì mần)
Còn riêng bác muốn kéo phim cả ngày nhưng ko làm cho mạng lag thì chỉ nên để IDM 1 port thôi !
Nhà em vừa kéo IDM , thằng em vừa xem youtube , ông cậu lên web mà ko ai phản ánh gì !
Rành nữa vô máy mấy người dùng chung chỉnh IDM 1 port hết !

Bạn download các host VN thì 1 conn hay nhiều conn đôi khi tốc độ không khác nhau là mấy (chỉ 1 người dùng mạng, không bị cạnh tranh bởi người khác). nhưng khi download host nước ngoài mà để 1 conn sẽ biết tốc độ nó thê thảm cỡ nào.

Vậy ah em không có ĐK để dùng được như bác! Nhưng em nghĩ cũng không tăng được bao nhiêu ! Bác có dám vừa tải phim vừa xem phim trên cùng 1 máy không?
Khi bác dùng nhiều connect lợi thì chỉ tăng được chút tốc độ nhưng hại thì nhiều : Mất time rebuiding , lag máy kinh khủng khi rebuiding và trong lúc rebuiding bác chỉ ngồi ngó cái máy mà không làm gì được với nó!
còn 1 connect với cài đặt temp chung 1 ổ đĩa với nơi lưu file như bác thớt thì lợi hơn nhiều ! cái này em đã nói rồi!

Mấy bác thấy em ghi vậy có thể không tin nhưng hãy thử dành 1 ngày ra mà làm thử và cảm nhận đi!

Mình vẫn thường xuyên vừa download phim vừa xem phim (phim 4-5 GB đến 40-50 GB) không có vấn đề gì cả. Tất nhiên đã chấp nhận lấy tốc độ thì phải chấp nhận rebuild lúc IDM download xong máy sẽ đơ.

cái để 1 conn với để chung ổ thì chuẩn rồi chỉ cần 2 bước này thôi, e vẫn làm suốt mấy năm nay, mạng e chậm nên 1 conn hay 16conn cũng thế cả. Còn cái bác bảo bản mới này mới có thì ko chính xác, bác cứ thử các bản cũ là thấy ngay, thân!

bác này nói chuẩn không cần chỉnh nữa.

1. Khi dùng mạng cáp quang việc để 1 conn với 16 conn sẽ thấy sự khác biệt rõ rệt.
2. "set file creation date as provided by the server" trong IDM chỉ có tác dụng lấy thông tin ngày, tháng, năm được cung cấp bởi server mình download file đó. Không có tác dụng trong việc rebuild của IDM.
Ví dụ: file tải lên vào ngày 20/11/2012. ngày hôm nay 27/11/2012 mình vào download file đó bằng IDM. IDM sẽ hiện thông tin file là ngày server chứa file đó tức là ngày 20/11/2012 (tất nhiên việc lưu thông tin ngày ở server phụ thuộc vào ngày thực sự được thiết lập trên server).

0203

Thanks bác ở chỗ Power Option.:D. Ah nhân tiện thank lun: nhiều phim mới ở blog của bác cũng hay lắm, e đang down mà còn nhìu quá, Fshare vẫn chưa ổn định như trước.

achinaro

Member

Cái vụ chủ thớt nói là để conn = 1 và để cùng 1 thư mục là em làm cách đây 1 năm rồi nha pác, nhưng thấy ko khả dụng, vì em hay tải trang nước ngoài. Còn vụ vừa tải vừa xem phim trên 1 máy là hoàn toàn bình thường nếu máy pác có 2 hdd trở lên nhé(mà dù là có 1 hdd thì vẫn xem được). Pác chấp nhận rebuild lâu thì được về tốc độ, vậy thôi!

VThanhgtvt

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Download Phim HD bằng IDM : Tốc độ max - Rebuilding 1 nốt nhạc

2. "set file creation date as provided by the server" trong IDM chỉ có tác dụng lấy thông tin ngày, tháng, năm được cung cấp bởi server mình download file đó. Không có tác dụng trong việc rebuild của IDM.
Ví dụ: file tải lên vào ngày 20/11/2012. ngày hôm nay 27/11/2012 mình vào download file đó bằng IDM. IDM sẽ hiện thông tin file là ngày server chứa file đó tức là ngày 20/11/2012 (tất nhiên việc lưu thông tin ngày ở server phụ thuộc vào ngày thực sự được thiết lập trên server).

Ý nghĩa của "set file creation date as provided by the server" là như vầy đó ah bác? ;;)

dntk44tdh3

Active Member
Em cũng đã làm theo cách này để không phải Rebuilding với các bản IDM trước,hiện tại em vẫn đang dùng 6.11. Của em không Rebuiding 1s nào luôn(6.11 ý),mà cũng hiển nhiên mà,chỉ để 1 luồng thì đâu có gì Rebuilding đâu ạ(nếu không để 2 thư mục cùng 1 ổ thì mất thêm thời gian move chứ không phải Rebuilding),trong lúc down các bác vào thư mục lưu file tạm ý,thấy có phim trong đấy luôn rồi,xem ngay lúc đang down cũng được đấy

hoasimtim

Well-Known Member
Em cũng đã làm theo cách này để không phải Rebuilding với các bản IDM trước,hiện tại em vẫn đang dùng 6.11. Của em không Rebuiding 1s nào luôn(6.11 ý),mà cũng hiển nhiên mà,chỉ để 1 luồng thì đâu có gì Rebuilding đâu ạ(nếu không để 2 thư mục cùng 1 ổ thì mất thêm thời gian move chứ không phải Rebuilding),trong lúc down các bác vào thư mục lưu file tạm ý,thấy có phim trong đấy luôn rồi,xem ngay lúc đang down cũng được đấy

Cái này thì đúng, em cũng đã xem trên file tạm khi cho IDM tạm ngừng tải :)

hdd-hdp

Khi để 1 luồng, đương nhiên là ko có Rebuild do nó ko bị cắt nhỏ, Rebuild là quá trình dán lại các đoạn bị cắt nhỏ thành 1 file hoàn chỉnh, nếu để thư mục tạm ở ổ C thì còn mất thêm thời gian để chuyển về ổ khác nữa nên sẽ càng lâu và càng đơ máy. Set càng ít luồng thì càng thiệt về tốc độ. Vậy thôi! :D

SuperDreamII

Thanks bác phát lát về test xem sao đang để 16p

anh0424

Active Member
Nói chung, nếu mạng nhanh và down host trong nước thì nên làm cách này, đỡ rebuild nặng máy. Còn down host nước ngoài thì khác biệt giữa 1 connect và 16 connect là rất lớn (không tính vps), nên chọn 16 connect và để cho nó rebuild.

Ví dụ như mọi mạng kéo link Fshare, kiểu gì cũng ~max băng thông. Nhưng mạng adsl FPT mà down host nước ngoài, chọn 1 connect trong IDM thì thôi rồi lượm ơi :D

haotomk50

Member

Bác hoaitrung cũng nghe Vitas à. Bài Crane's Crying này cũng là một trong những bài em thích nhất

Bên trên