DTS và AC3 cái nào nghe hay hơn ?

HDDL

BĐH HD Đà Lạt
Ðề: DTS và AC3 cái nào nghe hay hơn ?

Theo mình thì DTS cho âm thanh trong trẻo, tách bạch rõ ràng hơn AC3. (Ý kiến cá nhân).

H

HD Hà Nội

Guest

Theo em sự khác biệt lớn nhất của DTS và AC3 là ở cái âm pờ li DTS nó sẽ hiện màu đỏ chữ DTS còn AC3 thì không có. Mà DTS nghe nó to hơn AC3 :D

sonchuaquy

Hehe, VD: Mp3 64Kbps với cả Mp3 192Kbps thì cái nào nghe hay hơn vậy các Bác?
Cái này cũng tương tự như thế thôi. :D:D

DTS với AC3 là 2 chuẩn khác nhau chứ có cùng chuẩn như mp3 đâu mà so sánh bitrate như vậy

Vụ nài thì cãi nhau chán rùi, em thì chỉ coi HD = loa vi tính nên sao cg dc :D

Low-end Cafe

To hay nhỏ kô phải do AC3 hay DTS, MP3 mà max volume vẫn to đấy chứ 8-}.

DTS hay hơn AC3 ở chổ bitrate dày hơn nên nghe đầy hơn: nếu có dàn ngon thì nghe đc rõ ràng tách bạch đc nhiều nhạc cụ... còn cứ Ampli TienDat ghép loa Nammon thì tép tơi-bass nhuyễn nên chuẩn nào cũng như chuẩn nào ợ :p.

Có cái hình các bác coi tạm:

tranvanchinh

âm thanh dts hiện nay là âm thanh nghe đỉnh nhất, nghe rất trong và sâu đặc biệt nghê nhạc cổ điển phê thì thôi rồi...

HyH

cái quái lạ là ở chỗ AC3 chỉ đến 5.1, còn DTS thì từ 5.1 đến 9.1.
các bác muốn biết cái nào hay hơn thì tốt nhất nên hỏi bác Nam,người có điều kiện test qua thì sẽ biết kết quả liền.
Muốn so AC3 với DTS thì phải nói rõ DTS nào, vì hiện nay Dolby Digital đã tiến đến Dolby TrueHD rồi, còn DTS thì đã tiến đến DTS Master (chuẩn không nén,trong phòng thu nghe sao thì lưu trong đĩa như thế,không mất tí âm thanh nào)
Riêng mình thì DTS Master là đỉnh nhất hiện nay.

Chỉnh sửa lần cuối:

cannabis9x

To hay nhỏ kô phải do AC3 hay DTS, MP3 mà max volume vẫn to đấy chứ 8-}.

DTS hay hơn AC3 ở chổ bitrate dày hơn nên nghe đầy hơn: nếu có dàn ngon thì nghe đc rõ ràng tách bạch đc nhiều nhạc cụ... còn cứ Ampli TienDat ghép loa Nammon thì tép tơi-bass nhuyễn nên chuẩn nào cũng như chuẩn nào ợ :p.

Có cái hình các bác coi tạm:

lên đc true hd là đc ròi ! quá thỏa mãn :))

vicgame

Member

Tâm linh nó là 1 cái gì đó huyền bí, khó xác định --> không giải thích được :-??

Em thề là lúc em xem trên bộ 5.1 vi tính thì nghe phân biệt được AC3 và DTS, nghe DTS tiếng nó tách bạch hơn, bass chắc hơn... nhưng khi đem con Denon và bộ HT nhà em vào cuộc thì em thấy hóa ra như nhau.. đúng là huyền bí thật

hoang2008

Em thề là lúc em xem trên bộ 5.1 vi tính thì nghe phân biệt được AC3 và DTS, nghe DTS tiếng nó tách bạch hơn, bass chắc hơn... nhưng khi đem con Denon và bộ HT nhà em vào cuộc thì em thấy hóa ra như nhau.. đúng là huyền bí thật

Em thề là xem phim có dts-hd hay truhd là nghe "đã" nhất! Bởi vì ... thấy được chữ dts-hd, truehd trên receiver:))

danvt

Well-Known Member

hay hay không thì phải phụ thuộc vào dàn âm thanh, dàn cùi thì nghe nghe cái nào cũng như cái nào

lampham

Nghe thử tiếng Bass của 2 thằng là biết liền à.tiếng Bass của thằng DTS nghe rền hơn thằng kia nhiều.

paracels

Well-Known Member

Em thấy cái DTS nghe nó trong veo hà, nhất là cái phim tài liệu gì, quên mất tên rồi.

chuongzzz

Member
Re: Ðề: DTS và AC3 cái nào nghe hay hơn ?

em vote cho DTS

Chỉnh sửa lần cuối:

anhducxx247

Active Member

DTS và AC3 cái nào nghe hay hơn : cái này em nghĩ bác chủ phải đổi lại thành "DTS và AC3 cái nào nghe hay hơn trong cùng 1 bộ âm thanh". Như chúng ta biết thì DTS và Dolby(AC3) cùng là những định dạng âm thanh vòm phổ biến. Dolby Digital, DTS cùng sử dụng 6 kênh theo định dạng 5.1, cho phép mỗi loa có một kênh độc lập. Khác nhau chủ yếu giữa hai hệ thống là DTS sử dụng chuẩn nén dữ liệu ít hơn, và vì thế theo các chuyên gia, DTS có chất âm tốt hơn một chút so với Dolby Digital.

Nói chung đa số em thấy ý kiến nghiêng về DTS hay hơn hoặc là như nhau chứ ít ý kiến nói rằng Dolby hay hơn thực tế em cũng nghiêng về DTS vì xét khách quan em thấy nó nến ít hơn thì nó sẽ hay hơn còn hay hơn ở mức độ nào thì em sẽ không bàn tới vì mỗi người có 1 cách thưởng thức âm thanh khác nhau và hãy để mọi người có sự cảm nhận cho riêng mình. Hơn nữa để hay hay không còn tùy thuộc vào cách sắp xếp hệ thống âm thanh hay phụ thuộc vào chất lượng hệ thống rạp tại gia của bạn nữa.

Connor

Well-Known Member

Không phải tự nhiên mà các hãng phim ở Hollywood bỏ tiền ra để trang bị dts đâu. Theo em chắc chắn dts hơn AC3 nhưng có lẽ khác biệt khó mà thấy đc nếu k có dàn loa chuẩn.

Bên trên