DTS và AC3 cái nào nghe hay hơn ?

leepham

Well-Known Member
Ðề: DTS và AC3 cái nào nghe hay hơn ?

Cũng tùy film tùy dàn tùy kĩ thuật thu âm . Nhiều film như Quan Công của Chung Tử Đan AC3 mà nó đánh ác kinh cứ như Hd Audio ấy :D:D:D

icyrock2002

Mình thì thấy cũng có chút khác biệt nhất định, nghe AC3 gợn gợn hơn so với DTS trong cùng một bộ phim-vì mình thi thoảng down cả hai bản phim có dịnh dạng này để so sánh, so sánh thì hơi khập khiễng nhưng nghe gần giống như mp3 và lossless (mặc dù cả AC3 và DTS đều là dạng lossy). Nhưng khi down trên các trang torrent mọi người bao giờ để ý rằng các bản rip cho các bộ phim âm nhạc, hoặc trong phim phần âm nhạc, âm thanh vốn nổi tiếng là hấp dẫn, được nhiều người quan tâm (vì có phần nhạc nền, ca khúc trong phim hay chẳng hạn) thì được ưu tiên dành dung lượng cho DTS (mặc dù bản rip dung lượng không lớn). Một vài ý kiến của mình khi xem phim.:)>-

Xin được hỏi: Đã có Bro nào kiểm chứng được cùng ít nhất 01 film với cả 2 chuẩn trên cùng 1 hệ thống phát ? hay là chúng ta chỉ thưởng thức film với chuẩn mà uploader upload ?
So sánh hơi khập khiễng chút nhé: DTS và AC3 như kiểu Intel và AMD thì có ổn không nhỉ ? cái trước - cái sau, cái mới - cái cũ có cạnh tranh, có fan là việc bình thường mà.
Riêng tui thì: có sao hưởng vậy, ko down thêm để so sánh vì mất nhiều thứ lắm.

hmp_of_you

Đào mộ tí ;)). Tắt đèn nhà ngói cũng như nhà tranh. Quan trọng là có đèn hoặc không tiếc bật đèn để so sánh mới thấy ;))

DAIYOU

Active Member

Đào mộ tí ;)). Tắt đèn nhà ngói cũng như nhà tranh. Quan trọng là có đèn hoặc không tiếc bật đèn để so sánh mới thấy ;))

Vâng bác đào mộ thì ra nghĩa trang ,ở ngoài đó mà test mù em nghĩ thằng nào cũng giống nhau .........:p trong nhà mới khác vì cái cảm giác và tinh thần tập trung hơn.......

Chuẩn DTS nghe hay hơn AC3 ,các bác cứ thử nghe phim DTS cho âm thanh rõ ràng ,chi tiết từng kênh và có xu hướng to hơn soucer AC3 .

Bitrate âm thanh của DTS cũng cao hơn nên nghe khác biệt nhất là dải trầm và dải cao thì AC3 nếu không được làm kỹ thì không hay bằng DTS

chunglinh

Vâng bác đào mộ thì ra nghĩa trang ,ở ngoài đó mà test mù em nghĩ thằng nào cũng giống nhau .........:p trong nhà mới khác vì cái cảm giác và tinh thần tập trung hơn.......

Chuẩn DTS nghe hay hơn AC3 ,các bác cứ thử nghe phim DTS cho âm thanh rõ ràng ,chi tiết từng kênh và có xu hướng to hơn soucer AC3 .

Bitrate âm thanh của DTS cũng cao hơn nên nghe khác biệt nhất là dải trầm và dải cao thì AC3 nếu không được làm kỹ thì không hay bằng DTS

em thấy có phần mềm convert từ DTS sang AC3 để làm gì bác nhỉ? trong khi đó âm ly mình xử lý âm thanh và đưa ra loa cơ mà?

osiric

Well-Known Member

Nếu ko có được 1 bộ dàn chuẩn 1 tí thì AC3 cũng như DTS thui
Có lần lò mò trên google bắt gặp 1 bác phán câu xanh rờn : mp3 với lossless nghe trên bộ loa soundmax nhà em cũng như nhau thui mà sao mấy bác cứ down lossless chi cho nặng thế ---> cải nhau ùm lên cả

DAIYOU

Active Member

em thấy có phần mềm convert từ DTS sang AC3 để làm gì bác nhỉ? trong khi đó âm ly mình xử lý âm thanh và đưa ra loa cơ mà?

Em đố bác tìm được cái máy nghe nhạc nào có chuẩn DTS đấy ,AC3 thì nhiều....

Vậy cho dễ hiểu! :D:D:D

binhhc

Moderator

Nguyên văn bởi MrMilan
Thằng nào hiện đại hơn thì thằng đó hay và hoàn hảo hơn.
Tớ gà mờ về vấn đề này nhưng cũng không đồng tình với quan điểm của bạn.
Nói tỉ dụ: nếu đĩa CD nghe hay hơn thì các bác pro sưu tầm đĩa than để làm gì nhỉ?!

hdd-hdp

Âm thanh DTS thường có xu hướng To hơn Dolby chứ còn về chất lượng thì rất khó phân biệt. Nếu hay xem phim tàu thì rất nhiều phim có 2 track tiếng này, thử chuyển đổi qua lại thấy gần như không có sự khác biệt ngoài xu hướng tiếng DTS nghe To hơn Dolby. Hay là mình chưa đủ trình độ để phân biệt nhỉ các bác? hihihi
Nhưng thực sự, cảm giác nhìn thấy đèn DTS nó sáng lên trông thích hơn là đèn Dolby nó sáng, em cũng chả biết vì sao. :D:D

meomatto

Active Member

Khó phân biệt lắm vì bản thân trong đĩa Blu-ray nó cũng đã có 2 track tiếng này. Dolby thường thì là 640Kb/s còn DTS thì là 1510Kb/s. Còn tại sao như thế thì ko rõ vì NSX họ đưa vào là có chủ ý cả rồi. Nhiều phim xem nghe AC3 còn chất hơn là DTS đấy.

DAIYOU

Active Member

Chỉ cần bạn dùng cái Amply tám sò hiệu California 888 + 2 cái loa Boss seri 301 Mexico + 1 Tivi 42 inch Samsung + 1 cái đầu máy DVD hiệu Sony + 1 cái Subround hiệu BW và 1 cái đĩa DVD source Bluray âm thanh DTS 5.1 là Okie. Cứ thử như mình nói thì khỏi thắc mắc nhé.

Lần đầu tiên nghe "chiên da" tư vấn hết hồn.Nghe như thế điếc tai chứ hay gì...........Nó chỉ ra multichanel thôi nhé làm gì có Souround, không phải cứ nhiều sò là hay đồ vừa đủ mua 1 rổ sò về nướng vừa xem phim vừa ăn sò làm tí Ox mới phê được.

DAIYOU

Active Member

Khó phân biệt lắm vì bản thân trong đĩa Blu-ray nó cũng đã có 2 track tiếng này. Dolby thường thì là 640Kb/s còn DTS thì là 1510Kb/s. Còn tại sao như thế thì ko rõ vì NSX họ đưa vào là có chủ ý cả rồi. Nhiều phim xem nghe AC3 còn chất hơn là DTS đấy.

Nếu nghe kỹ và mở lớn lên tí thì nghe cũng không khác DTS mấy,soucer DTS bình thường bao giờ nghe tiếng cũng sáng và to rõ hơn AC3 cùng mức Volume.

tuancan82

đang nghe định dạng dolby chuyển sang DTS thấy rung động đôi tai hơn hẳn, DTS là định dạng mới ra sau này, có nhiều AVR đời cũ còn ko hỗ trợ định dạng này

meocon

Well-Known Member

Mình nghĩ DTS nghe hay hơn AC3

poochuse

em cũng hay nghe DTS hơn, mà AVR hỗ trợ DTS giờ cũng nhiều rồi mà

dragon82

Active Member

DTS hay AC3 chỉ khác nhau nếu nghe trên dàn đa kênh đúng nghĩa, DTS sẽ cho âm thanh tách bạch cho từng kênh và âm cũng sáng hơn AC3

Thế giới đã thừa nhận DTS là chuẩn âm thanh hiện đại được kế thừa từ AC3 (Dolby Digital của DVD) mà mấy "chuyên gia âm thanh" người Việt tranh luận chưa ngã ngũ là sao nhỉ? Hiện tại, True HD đang là 1 định dạng mới cho những tín đồ sành điệu về giá trị âm thanh. :)>-

Bên trên