Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

lionheart

Member
@lionheart : Bài viết này là nói i2s theo dạng slave mode, chứ nếu dùng master mode như kiểu DAM1021 thì sẽ ko tệ đến thế.

Nhưng cá nhân em, nếu làm DAC Soekris, nhất định sẽ thêm Kali Reclocker (thậm chí cả Isolator) vào giữa Pi và DAM1021. Thằng DAM1021 tiếng là có isolator, có reclocker và chạy ở master mode nhưng tất cả những tính năng đó đều bị giới hạn bởi cái clock Si540. Tay Soren cứ cãi chày cối là clock đấy là đủ nhưng cá nhân em thấy việc chọn Si540 là do vấn đề tài chính của dự án nhiều hơn là lý do kĩ thuật. Với lại, thêm Kali vào nối i2s cũng dễ hơn, đỡ phải lăn tăn.

https://www.amazon.com/clouddrive/s...ncoding=UTF8&mgh=1&ref_=cd_ph_share_link_copy

Nếu em làm Soekris-Pi Music Server thì tối thiểu sẽ làm thế này
View attachment 259504
Analog stage thì tùy gu, nếu nghe nhạc vocal nhiều thì DHT buffer theo em là ko có đối thủ (mỗi tội bóng ngon cho loại này đắt lòi :( )

Nếu gu nghe trung tính có thể dùng buffer B1 của Nelson Pass (có điều phải đầu tư tụ xuất tốt tốt tí), Salas DCB1 (phiên bản B1 ko dùng tụ), buffer của Goldmund, MBL,..

Phần cấp nguồn cho mấy cái này cũng vô cùng lắm
Ngoài ra muốn đạt cỡ reference chuẩn thì phải chơi hẳn dual mono balanced dùng 2 bo Soekris.
Đầu tư theo sơ đồ của bác Trung bỏ qua analog có khi chỉ nửa tiền con GuMi thôi chứ nhỉ nếu có thời gian và thích nghịch ngợm thì cũng đáng thử. Có điều phải gom mua hết linh kiện vô một đợt thì mới nhàn được

trung224

Well-Known Member
Đầu tư theo sơ đồ của bác Trung bỏ qua analog có khi chỉ nửa tiền con GuMi thôi chứ nhỉ nếu có thời gian và thích nghịch ngợm thì cũng đáng thử. Có điều phải gom mua hết linh kiện vô một đợt thì mới nhàn được
Đúng rồi bác ạ, có điều là nếu bỏ qua phần mạch analog thì cũng chỉ ngang hoặc nhỉnh hơn cỡ Bifrost Multibit + transport Pi thôi, chưa đạt cỡ Gungnir Multibit + transport Pi, vì phần mạch analog có sẵn trên con Soekris hơi ẹ, chưa kể mấy cái digital filter của Soekris cũng đuối hơn của Schiit. Có điều sau này muốn nâng cũng chả khó gì lắm, các bác bên vnav dầy mạch analog ngon (tự chế hoặc clone của các hãng có tiêng), chỉ cần chú ý linh kiện và phần cấp nguồn cho mấy mạch đấy ngon là ok. Ngoài ra có thể chọn chất âm theo ý mình bằng việc chọn mạch analog phù hợp.

Chính em đợt tới nếu được cũng đè con Gungnir Multibit của em ra mod mạch analog.

lionheart

Member
Giả dụ con soekris mà mình không làm mạch analog mà dùng các loại pre khác nhau rồi ghép với pow thì có được không nhỉ.Em định đi theo hướng cố định trước transpot-dac-pow chỉ thay đổi pre cho phù hợp gu thì không biết có hợp lý không

trung224

Well-Known Member
Giả dụ con soekris mà mình không làm mạch analog mà dùng các loại pre khác nhau rồi ghép với pow thì có được không nhỉ.Em định đi theo hướng cố định trước transpot-dac-pow chỉ thay đổi pre cho phù hợp gu thì không biết có hợp lý không

Hoàn toàn có thể được bác ạ, nhưng khá khó. Vì Soekris cho phép hoặc là dùng mạch analog của nó (cái này theo em là kém) hoặc là nối với ngõ ra ngay sau bảng mạch R2R. Nếu bác ko thêm mạch analog buffer vào sau phần này thì có 2 vấn đề xảy ra, thứ nhất là output impedance (trở kháng đầu ra) khi không có mạch buffer rất lớn, thứ hai là output power cũng nhỏ hơn bình thường (chỉ là 1,65V so với 2V như bình thường). Em nghĩ cũng sẽ có Pre vừa hợp chất âm vừa đủ sức kéo, nhưng sẽ làm quá trình chọn Pre trở nên phức tạp hơn, vì ngoài yếu tố chất âm như thường lệ còn phải giải quyết cả cái vấn đề impedance cao và output thấp nữa.

Còn hướng đi từ nguồn phát để làm tham chiếu theo em là chính xác vì chính em cũng theo hướng này :D Nếu bác định dùng Soekris, cứ dùng tạm như cấu hinh em đề nghị (dùng tạm phần buffer trên Soekris) rồi từ từ thêm mạch buffer của mình vào sau cũng được.

Chỉnh sửa lần cuối:

lionheart

Member
500 anh em thì quá khó rồi nếu vậy nếu anh em mua chung chỉ tìm cách kiếm chỗ thay clock chung thôi còn khả thi!

ac_vna

Active Member
Bác @ac_vna isolator của bác sao có mấy con ốc vít . Của mình 5 chú ko có con nào kể cả board Free cũng ko luôn bác a .
hi, em phải mua riêng đấy bác ạ. mấy con ốc của pi nhỏ hơn bình thường tìm mua cũng ít nơi bán bác ạ.
thường thì là ôc 3mm, nhưng bọn Pi này ốc là 2.5mm nên em phải lên chợ điện tử lớn akihabara mới mua được ạ.:(

Chỉnh sửa lần cuối:

ac_vna

Active Member
@ac_vna : Chúc mừng con Pi mới chạy 3 nguồn của bác đã chạy :D

Em chỉ có chút góp ý là dù chưa hoàn thiện, nhưng bác chú ý sao cho dây nối giữa 3 bo cấp nguồn 5V và đặc biệt là 1.8V và 3.3V với RPi ngắn nhất có thể nhé. Mình cấp nguồn ngoài là đã đánh đổi việc cấp nguồn gần tải để lấy nguồn điện sạch hơn. Nên nếu có thể thì nên cố gắng để tải càng gần nguồn càng tốt ạ
:D Gá tạm thôi bác ạ, do bộ nguồn ở hai chassis khác nhau nên thôi cứ để thế ạ.
khi nào mấy bo kia về em làm lại cẩn thận theo ý của bác ạ.
Thank các bác ạ.

netpcvnn

Member
Cám ơn các bác đã chia sẻ bài viết rất hay.
Các bác cho em hỏi, e muốn dùng cấu hình basic ( DAC <600 USD) kết nối đến Chord mojo bằng SPDIF thì có thể cải thiện âm lên nhiều không?

linh0983

Well-Known Member
hi, em phải mua riêng đấy bác ạ. mấy con ốc của pi nhỏ hơn bình thường tìm mua cũng ít nơi bán bác ạ.
thường thì là ôc 3mm, nhưng bọn Pi này ốc là 2.5mm nên em phải lên chợ điện tử lớn akihabara mới mua được ạ.:(
Ốc vít 2.5 mình kiếm ko ra . Mình mua mũi khoan 3 ly đè ra khoan hết a .

trung224

Well-Known Member
Cám ơn các bác đã chia sẻ bài viết rất hay.
Các bác cho em hỏi, e muốn dùng cấu hình basic ( DAC <600 USD) kết nối đến Chord mojo bằng SPDIF thì có thể cải thiện âm lên nhiều không?
Được chứ bác. Đời em chưa thấy con DAC nào dưới 5000USD mà khi nối đến nguồn phát coax/ AES/EBU tốt (dĩ nhiên ko phải coax từ mấy đầu CDP loại thường hoặc từ mainboard PC) mà thua cũng con DAC đó nối đến USB cả.

v777es

Cảm ơn bài viết của bác rất chi tiết và có tâm.
Tôi mới chỉ đầu tư Pi3 với nguồn tuyến tính dùng LM1805, xuất âm qua cồng USB vào DAC mà đã thấy âm thanh rất tốt rồi.

Hagemi

Active Member
@trung224
Theo nguyện vọng của anh em
Em sẽ lên cấu hình BOM trên file Excel và tìm nguồn ship về.
bác hỗ trợ nhé.
cấu hình có thể dạng PSU kit, Barebone hoặc Full Option, gồm cả Case.

Em thấy vui rồi đấy, hay là mình lên Kickstarter hả các bác.:eek:

Hiện đã có 3.5 bác tình nguyện là chuột bạch ... ạ
1- @do_long_khach : 01 set
2- @justbenice : 01
3- @nguyennam76 :01
4- @Hagemi: 0.5...

VỤ ĐẶT HÀNG NÀY XIN TAM HOÃN
SAU KHI BÁC @trung224 chốt cấu hình lại nhé

Môn đồ của phái cắm rút - PnP có thể chơi bằng iFi power + Pi 3 + Allo DigiOne (đã tích hợp isolator) là cũng khá ổn rồi ạ (như em).
Vụ này chìm xuống hẳn luôn hả bác @Thanhvo31

trung224

Well-Known Member
Tạm hoãn bác nhé.
Cấu hình cuối bác @trung224 chưa chốt.
Nếu DAC bèo nhèo <1000 cứ DigiOne + iFi power mà phang cho gọn gàng, tập trung nghe nhạc.
DAC gấu thì mua Aurender... hi hi.:)
Em chốt rồi mà bác, theo mấy cái hình em đã update đấy, có 2 mức, đề nghị (dành cho DAC từ 1000USD-2500USD), mức cơ bản (dành cho DAC dưới 600 USD). DAC cao giá hơn 2500 USD thì nên chơi transport hãng xịn, DAC từ 600-1000 USD thì tùy tâm chọn một trong hai.

Dĩ nhiên, ai thích cắm rút có thể dùng DigiOne+iFi iPower như bác nói. Có điều em ko chắc có thể đạt được mức độ Transport Pi như em quảng cáo không.

Hagemi

Active Member
Em định làm theo cấu hình ở dưới nhưng sẽ cấp nguồn cho phần isolator bằng ifi 5V 2.5A là ổn bác @trung224 nhỉ
moderate-png.259369

Thanhvo31

Well-Known Member
Em chốt rồi mà bác, theo mấy cái hình em đã update đấy, có 2 mức, đề nghị (dành cho DAC từ 1000USD-2500USD), mức cơ bản (dành cho DAC dưới 600 USD). DAC cao giá hơn 2500 USD thì nên chơi transport hãng xịn, DAC từ 600-1000 USD thì tùy tâm chọn một trong hai.

Dĩ nhiên, ai thích cắm rút có thể dùng DigiOne+iFi iPower như bác nói. Có điều em ko chắc có thể đạt được mức độ Transport Pi như em quảng cáo không.
Trong đám PSU cấp 6V cho pi bác cho 1 con LT nào tốt nhất.
Như vậy mới dễ theo chứ option nhiều chắc khó ra cấu hình để group buy được.
Cảm ơn bác.

Bên trên