Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

chipno

Active Member
Dự án Dâu tây của bác Trung khởi xướng được 8 trang hôm nay mình mới biết a . ( tuyệt ) . :mad:
Số là vậy :
Pi3 cắm nhẩm điện toi con SMPS vì ko có lk thay thế nên mình nảy ra ý định lấy board nguồn tháo máy từ CDP ra làm chuột bạch . Nó cũng là nguồn SMPS nhưng nó ko như SMPS nguyên thủy của Pi3 sau vài ngày trải nghiệm mình rất là happy với nó .
Đây là em nó :

Ổn áp bằng IC AN80T54 : Short pin 1 và 4 cho ra 5 áp : 1.8, 3.3, 5, 8 và 12v .

Hàn vào Pi3 sau khi loại bỏ con SMPS nguyên thủy .
( Để xả con SMPS các bác ra cửa hàng DD có khò hổng ngoại chỉ 1 phút là xong an toàn 100% ) .
- 1.8v hàn vào PP9 .
- 3.3v hàn vào PP8 .
- 5v hàn vào PP7 ( tương đương pin 2 và 4 GPIO ) .
- GND hàn vào PP2 ( tương đương pin 6 GPIO ) .

Chuột bạch của mình đây .

Mình mua con CDP xác này 150k . :D:oops:
A cho e hỏi.nó ngang nguồn ifi k a. Nó k cần bọc chống nhiễu ah.

linh0983

Well-Known Member
Kết nối i2s là được rồi bác nhưng phải có code driver cho nó nữa a .

trung224

Well-Known Member
Nếu dùng Kali Reclocker ở giữa Pi và DAC thì ko cần code driver. Vấn đề vẫn phải biết chính xác phân bố i2s trên con DAC Tàu kia để còn nối với Kali

ko853

Well-Known Member

dongochoan

Active Member
Trời đất ơi nhìn cái mạch thấy xót ruột quá bác ac_vna ơi, coi chừng thiếc hàn văng qua làm chập các mạch in bên cạnh nữa.
Em xin chia sẻ một cách để tháo con SMPS này khi không có máy hàn hồng ngoại:
Các bác luồn một cọng dây điện thật nhỏ, dài (dây mạ niken là tốt nhất vì khó ăn chì hàn) vào bên trong các chân , cột một đầu vào điểm nào đó trên mạch để cố định một đầu , đầu kia các bác giữ trong tay, đưa mỏ hàn vào các chân IC (từ ngoài vào), kéo sợi dây qua từng chân để tách chân IC lên khỏi mạch in, xong...:D

linh0983

Well-Known Member
Ko được đâu bác @dongochoan ơi con IC đó nó có bụng tiếp xúc lấy board làm tản nhiệt luôn . Nó có bụng giồng con IC này chỉ khác là 2 hàng chân thôi a .

ko853

Well-Known Member
Tốt nhất là đem ra thợ các bác ah vì linh kiện thì quá nhỏ mà lại đặt sát với các lk khác, ko có KN và đồ nghề chuẩn thì hư cái board mất.

dongochoan

Active Member
Ko được đâu bác @dongochoan ơi con IC đó nó có bụng tiếp xúc lấy board làm tản nhiệt luôn . Nó có bụng giồng con IC này chỉ khác là 2 hàng chân thôi a .
Nếu các bác muốn giữ nó nguyên lành thì hơi khó, còn nếu không sau khi nhấc các chân lên các bác bẻ 1 bên hơi cao lên và dí mỏ hàn vào 1 lúc là nhấc ra thôi

trung224

Well-Known Member
Bác @trung224 hay làm luôn nhóm Dac R2R đi bác :)
Em thì ko có ý định đó. Nhưng nếu bác nào muốn chơi thì cứ mạnh dạn mua bo này về, em sẽ hỗ trợ hết sức về kĩ thuật.;)

Lý do em ko chơi con này là vì sau khi nghe đủ loại phiên bản của nó, bao gồm loại trơn chỉ cắm biến áp, loại có nguồn DC tốt, và loại khủng có buffer DHT của Lampizator, em thấy rằng để làm được được 1 con DAC khủng từ Soekris đủ để so sánh với mức cơ bản của em về chất lượng DAC là Gungnir Multibit thì mức đầu tư cho nó cũng ko dưới 1000 USD, mà với giá đó em đã mua được một con Gungnir Multibit cũ rồi, khỏi phải động chân động tay cho mệt :)

Hagemi

Active Member
Thế là con Gungnir Multibit vẫn đáng để đầu tư hơn đấy bác nhỉ. E tìm mãi ko thấy ai bán Gungnir Multibit cũ cả, hàng mới thì tầm 35tr, hơi nặng đô :)

trung224

Well-Known Member
Thế là con Gungnir Multibit vẫn đáng để đầu tư hơn đấy bác nhỉ. E tìm mãi ko thấy ai bán Gungnir Multibit cũ cả, hàng mới thì tầm 35tr, hơi nặng đô :)
Thật ra cũng tùy người và tùy gu nghe nhạc bác ạ. Nếu bác chỉ nghe vocal nhạc Việt thôi thì Soekris + nguồn tốt + mạch analog dùng đèn như bên Quang Hào hay vài diyshop thiết kế có khi nghe còn tình cảm, "mộc mạc" hơn Gungnir Multibit. Còn nếu định chơi DAC hướng tới kiểu Reference như em (dùng để nghe jazz, vocal Tây, và đặc biệt là cổ điển, cần trung tính, chi tiết, dải tần chuẩn đều từ sub bass đến treble) thì lại là câu chuyện khác..

lamyen2001

Well-Known Member
Nếu các bác muốn giữ nó nguyên lành thì hơi khó, còn nếu không sau khi nhấc các chân lên các bác bẻ 1 bên hơi cao lên và dí mỏ hàn vào 1 lúc là nhấc ra thôi
Sao mấy bác không dùng máy khò và mỏ hàn điều chỉnh nhiệt độ ấy cho an toàn.

Bên trên