Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

toi511

Well-Known Member
Mình đang dùng con TP-Link TL-WDN3200 ngon a . :confused:
http://netvietpro.com/tp-link/bộ-chuyển-đổi-usb-hai-băng-tần-không-dây-n600-tl-wdn3200.html

Cho em hỏi khi xài Isolator bác chỉnh các jumper 1,2,3 như thế nào al. em cắm qua Isolator chỉ lên đèn xanh và đèn vàng và không có tiếng, Isolator không lên đèn bác. cảm ơn bác

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Cho em hỏi khi xài Isolator bác chỉnh các jumper 1,2,3 như thế nào al. em cắm qua Isolator chỉ lên đèn xanh và đèn vàng và không có tiếng, Isolator không lên đèn bác. cảm ơn bác

Bác để nguyên 3 jumper ko thay đổi mình setup như vầy :

1_ IsolatorPi set masster .
2_ Nguồn 5v thứ nhất cấp cho pi2 qua cổng usb mini .
3_ Nguồn 5v thứ hai cấp cho 502DAC pro qua cổng DC jack 5.5 mm (dương trong âm ngoài) .
4_ Player phần I2S set HifiBerry Digi+ Pro và disable volume 502DAC Pro .
5_ Mở 2 nguồn cùng lúc hoặc 502DAC trước sau là Pi2 a . o_O

Bác thấy 2 đèn trên IsolatorPi là ok . Khi có isolatorPi con 502DAC pro này chỉ chơi nhạc 16/44.1(led đỏ) thôi bác . Nhạc 24/192(led vàng) im re . Ko có isolatorPi cả 2 phát tốt a . :eek::mad:
Nếu bác vẫn muốn nhạc 24/192 khi có isolatorPi thì . . . :p:confused::(
http://www.hdvietnam.com/threads/du...i-chat-luong-cao.1319210/page-76#post-9556360

toi511

Well-Known Member
c
Bác để nguyên 3 jumper ko thay đổi mình setup như vầy :

1_ IsolatorPi set masster .
2_ Nguồn 5v thứ nhất cấp cho pi2 qua cổng usb mini .
3_ Nguồn 5v thứ hai cấp cho 502DAC pro qua cổng DC jack 5.5 mm (dương trong âm ngoài) .
4_ Player phần I2S set HifiBerry Digi+ Pro và disable volume 502DAC Pro .
5_ Mở 2 nguồn cùng lúc hoặc 502DAC trước sau là Pi2 a . o_O

Bác thấy 2 đèn trên IsolatorPi là ok . Khi có isolatorPi con 502DAC pro này chỉ chơi nhạc 16/44.1(led đỏ) thôi bác . Nhạc 24/192(led vàng) im re . Ko có isolatorPi cả 2 phát tốt a . :eek::mad:
Nếu bác vẫn muốn nhạc 24/192 khi có isolatorPi thì . . . :p:confused::(
http://www.hdvietnam.com/threads/du...i-chat-luong-cao.1319210/page-76#post-9556360
bác dùng isolator cuAa hãng nào thế bác, con Allo isolator của em sao không sáng đèn nhỉ
em dùng Pi mode 3 nguồn không được em chuyển qua Pi cấp nguồng qua USB mini cũng k được
em không cấp nguồn cho 502 Pro mà cấp nguồn cho Isolator ,
nếu không có Pi thì cắm 502 trên Isolator đèn 502 sáng 1 đèn màu xanh
thêm Phi thì đèn vàng sáng, đèn đỏ k sáng

linh0983

Well-Known Member
Bây giờ mình đi từng bước . :rolleyes:
Nếu ko gắn isolator con 502DAC Pro hot chưa a ?

Xem như 502DAC Pro và Pi của bác ok vậy bác check isolator Allo như vầy :
( Mình dùng isolatorPi ian có 2 led )
https://www.amazon.com/clouddrive/s...ncoding=UTF8&mgh=1&ref_=cd_ph_share_link_copy

- Isolator Allo set master mode .
- Nguồn trước 5v cấp cho Pi qua cổng usb mini .
- Nguồn sau (6v - 12v) cấp cho isolator Allo qua cổng DC (dương trong âm ngoài) .
- Player i2s set HifiBerry Digi+ Pro .

Bác check hộ 502DAC Pro khi phát nhạc 24/192 với isolator Allo có âm thanh ko nhé ! o_O:confused:

Chỉnh sửa lần cuối:

toi511

Well-Known Member
Bây giờ mình đi từng bước . :rolleyes:
Nếu ko gắn isolator con 502DAC Pro hot chưa a ?

Xem như 502DAC Pro và Pi của bác ok vậy bác check isolator Allo như vầy :
( Mình dùng isolatorPi ian có 2 led )
https://www.amazon.com/clouddrive/s...ncoding=UTF8&mgh=1&ref_=cd_ph_share_link_copy

- Isolator Allo set master mode .
- Nguồn trước 5v cấp cho Pi qua cổng usb mini .
- Nguồn sau (6v - 12v) cấp cho isolator Allo qua cổng DC (dương trong âm ngoài) .
- Player i2s set HifiBerry Digi+ Pro .

Bác check hộ 502DAC Pro khi phát nhạc 24/192 với isolator Allo có âm thanh ko nhé ! o_O:confused:
Không gắn isolator hot ầm ầm bác ah, bản 4.12 moode của bác share
Khi cắm isolator vào thì đèn vàng sáng nhưng im lìm. Em tesr bằng radio có sẵn trên moode
Em sợ isolator có vấn đề gì đó, bữa nào bác rảnh em cầm cả bộ qua bác test dùm em cái nhé. Thanks bác

valst

Member
Nói ra thì hơi kỳ. Nhưng có nhiều cái bất tiện có thể xảy ra với việc share wifi cho người ngoài:

- Bảo mật: Môi trường LAN bảo mật rất yếu. Một người lạ trong LAN tương tự như trong nhà có một người lạ ở chung. Không cần kiến thức nhiều cũng có thể mò mẫm, sniffer các thứ.

- Băng thông: Không có gì bảo đảm người dùng chung ý thức về băng thông. Download thường xuyên hoặc dùng torrent nhiều (dùng hết NAT session) là internet đơ như cây cơ.

- Share pass cho nhiều người khác: Cái này thì lâu lâu gặp hoài.

Có một cách tương đối an toàn. Là anh dùng một cái router nào có chức năng tạo thêm một hotspot khác. Chạy trên một lớp mạng khác. Có chức năng giới hạn băng thông, giới hạn số lượng người dùng thì đỡ rắc rối.
Đúng rồi. Tks. Nhưng vấn đề chia sẻ file trên NAS...., mấy thằng cu nó vào xoá thì sao? Samba có chức năng này - yêu cầu mật khẩu truy cập file, vấn đề giờ mò trên Moode cũng mệt... :D

Cấu hình để samba yêu cầu mật khẩu khi truy cập thư mục hcia sẻ từ LAN cho user volumio (là một user sẵn có trên hệ thống).

sudo smbpasswd -a volumio

sudo nano /etc/samba/smb.conf

#Bổ sung vào phần [global] 2 dòng dưới dây
guest ok = no
valid users = volumio

#Xoá hết "guest ok = yes" hoặc đổi thành "guest ok = no"

anhton82

Active Member
Vụ nguồn 3x nay đã có bo tích hợp rất gọn và chắc chắn ít nhiễu hơn kiểu cũ vì đi mạch trực tiếp ko qua câu dây như ae vẫn làm, lại ko cần phải đụng chạm mỏ hàn. Mỗi tội giá hơi chát. Ae nào chưa làm và đi theo hướng DigiOne thì đăng kí mua chung đỡ tiền ship và được giảm 20% nhé ! Mình đang xài Boss, Iso, nhưng cứ mua 1 cái về dự phòng để sau này dùng DAC rời.
http://www.ldovr.com/product-p/mpower.htm
1. anhton82.

Chỉnh sửa lần cuối:

jancoler

Active Member
Chào các bác.

Hỏi ở đây có vẻ không đúng lắm nhưng tìm qua không thấy topic nào phù hợp hơn!

Em cần chia sẻ wi-fi với hàng xóm, họ có mấy đứa con học THCS. Nếu không có mật khẩu bảo vệ thì có thể chúng nó nghịch ngợm vô tình play, xoá...nhạc. Có cách nào cài mật khẩu để:
1) volumio yêu cầu mật khẩu ban đầu mới cho play?
2) rune/moode/volumio yêu cầu mật khẩu mới cho xem file chia sẻ qua LAN? Em dùng sparky để pkay nhạc, pi3 để chứa nhạc. Vấn đề ở chỗ em cũng cần play mấy file học tiếng Anh trên pi3 này!

Tks.
tốt nhất bạn dùng thêm một cái Wifi nữa cắm dây mạng sang Cổng wan Setup cho nó1 Lớp địa chỉ mạng khác với Lớp địa chỉ mạng nhà bạn rồi bạn giới hạn luôn bằng thông thế là ok không ảnh hưởng gì đến nhà bạn chúc bạn vui

toi511

Well-Known Member
Nó là tản nhiệt sò Ampli đó bác he he ,em thấy nó vừa khít neên gắn làm chắn nhiễu luôn :D
Thanks bác, bác cho em hỏi bác dùng allo isolator cho 502 dac pro k vậy, em bữa giờ đang đau đầu với nó, cắm qua alo isolator thì 502 pro chỉ sáng đèn vàng và im lìm, gắn trực tiếp lên pi thì bản 4.12 hát ok

anhton82

Active Member
Thanks bác, bác cho em hỏi bác dùng allo isolator cho 502 dac pro k vậy, em bữa giờ đang đau đầu với nó, cắm qua alo isolator thì 502 pro chỉ sáng đèn vàng và im lìm, gắn trực tiếp lên pi thì bản 4.12 hát ok
Bạn xem lại chế độ Master hay Slave trên ISO và gạt switch thử xem. Mình nghĩ chuyển switch là OK !

dangbn

Member
Vụ nguồn 3x nay đã có bo tích hợp rất gọn và chắc chắn ít nhiễu hơn kiểu cũ vì đi mạch trực tiếp ko qua câu dây như ae vẫn làm, lại ko cần phải đụng chạm mỏ hàn. Mỗi tội giá hơi chát. Ae nào chưa làm và đi theo hướng DigiOne thì đăng kí mua chung đỡ tiền ship và được giảm 20% nhé ! Mình đang xài Boss, Iso, nhưng cứ mua 1 cái về dự phòng để sau này dùng DAC rời.
http://www.ldovr.com/product-p/mpower.htm
1. anhton82.
Em đã có pi 3 và digione, hiện dùng nguồn 1x. Vậy mua nguồn 3x tích hợp này giá bao nhiêu bác nhỉ?

anhton82

Active Member
Em đã có pi 3 và digione, hiện dùng nguồn 1x. Vậy mua nguồn 3x tích hợp này giá bao nhiêu bác nhỉ?
Cần thêm 1 modul B và C1 giá 50USD, tuy nhiên nếu mình lập nhóm mua chung từ bây giờ thì đc nhận code giảm giá 20%. Mình có chát trên forum DIY topic của Oxothuk nên biết đc như vậy. Bo này nó gắn vào giữa Pi và Digione. Mình chỉ cần xử lý nguồn 6VDC đầu vào tốt 1 chút phần còn lại bo này làm nhiệm vụ cấp nguồn sạch cho Pi và DigiOne. Nói chung phải thử thôi bác ạ.

dangbn

Member
Cần thêm 1 modul B và C1 giá 50USD, tuy nhiên nếu mình lập nhóm mua chung từ bây giờ thì đc nhận code giảm giá 20%. Mình có chát trên forum DIY topic của Oxothuk nên biết đc như vậy. Bo này nó gắn vào giữa Pi và Digione. Mình chỉ cần xử lý nguồn 6VDC đầu vào tốt 1 chút phần còn lại bo này làm nhiệm vụ cấp nguồn sạch cho Pi và DigiOne. Nói chung phải thử thôi bác ạ.
Em sẽ dùng chính bo nguồn LT1083 đang dùng để cấp cho bo này được không bác anhton82?

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên