Đánh giá Dune HD Base 3D - Nền tảng mới của thế hệ 3D đỉnh cao

hd360

Active Member
Sau bao tháng ngày mòn mỏi chờ đợi, thì bắt đầu từ hum qua Dune HD Base 3D đã chính thức lên kệ tại các cửa hàng trong hệ thống HD360 để phục vụ bà con ăn Tết đón xuân Quý Tỵ 2013. Phải nói rằng Base 3D đã thực sự tạo nên cơn sốt trong giới đam mê công nghệ chiếu phim đỉnh cao vì đây là sản phẩm hỗ trợ 3D đầu tiên trong thế hệ đầu phát HD+3D của nhà sản xuất danh tiếng DUNE.

Không chần chừ gì nữa HD360 sẽ review đưa tới người dùng những cái nhìn tổng quan nhất cũng như những nét nổi bật đang chú ý của
sản phẩm 3D đỉnh cao tiên phong này. Và để trải nghiệm hết những gì mà Base 3D mang lại bài review lần này được thực hiện tại testlab mới hoàn thiện của HD360.

Như thường lệ để bắt đầu buổi review ngày hôm nay, chúng ta bắt đầu từ kái vỏ hộp =))). Vỏ hộp mới của Base 3D được thiết kế với tông mầu sáng hơn so với các sản phẩn DUNE truyền thống tạo sự tươi mới cho thế hệ dòng sản phẩm đầu phát HD+3D đỉnh cao mới.

Với các logo 3D, có vẻ như nhà sản xuất danh tiếng đang muốn khẳng định lại vị thế của mình trong lòng người hâm mộ: “Đây sẽ là sản phẩm trình chiếu 3D tuyệt vời dành cho bạn”.
Khui hộp ra, nhưng trước khi xem hàng thì điểm qua phụ kiện của Base 3D. Thông thường thì trong các sp của DUNE chỉ hỗ trợ người dùng những phụ kiện cần thiết nhất nhưng lần này thì nhà sản xuất dường như hào phóng hơn khi cho người dùng thêm vài món đồ chơi.

HD360 khá thỏa mãn với đống phụ kiện bao gồm: 1 dây nguồn 220v đi kèm thêm 3 đầu chân cắm nguồn với cả chuẩn châu Âu/Mỹ/Nhật, cáp HDMI 1.4 high speed with Ethernet, dây LAN, dây AV, điều khiển + pin, thứ hay ho nhất là ăng-ten wifi.

Mọi thứ đầy đủ, tới lúc nhân vật chính lộ diện. Về cảm quan thì cũng như vỏ hộp HD360 cảm nhận thấy dường như Base 3D tươi trẻ và khỏe khoắn hơn. Vẫn thiết kế rạng thớt với chiều ngang tiêu chuẩn 430mm (bằng với Dune Duo), nhưng độ sâu của Base 3D ngắn hơn so với Duo, Base 3D trông nhẹ nhàng và thanh thoát hơn

So sánh kích thước Base 3D với Duo

Bên phải là hàng phím điều khiển quen thuộc cùng vs USB host, khe cắm thẻ nhớ và lỗ cắm tai phone. Lỗ cắm phone - đây là điều mới mẻ trên các đầu HD hiện nay. Với chuẩn 3.5mm thông dụng bạn có thể sử dụng bất cứ loại tai nghe nào màn bạn ưa thích để tự mình chìm đắm trong không gian 3D mà base3D mang lại.

Màn hình led hiển thị ở trung tâm, bên trái là khay ổ cứng dạng Swap tiện dụng được che bởi nắp đậy.

Phía sau ngoài những kết nối cơ bản: AV, componet, SPDIF optical/coxial, 2xUSB host. DUNE cũng trang bị thêm cho sp mới của mình những kết nối hiện đại để bắt kịp xu thế chung của anh chị em làng Hdplayer. Đó là HDMI 1.4 hỗ trợ 3D hoàn chỉnh, Lan 100/1000. Và thay đổi đáng chú ý là wifi built-in. Sử dụng ăng-ten wifi có sẵn trong bộ phụ kiện người dùng sẽ không phải vất vả tìm mua phụ kiện wifi DUNE AIR để kết nối mạng không dây như trước đây nữa.

Các cổng kết nối của Base3D(trên) so với Duo(dưới)
Base 3D sử dụng trực tiếp điện nguồn 220V.

Cắm điện và bật nguồn khám phá sức mạnh ẩn chứa bên trong. Là phiên bản sử dụng HDD (không có ổ đĩa quang) nên Base 3D được trang bị Chip set Sigma 8673 (Non-Rovi ACP version) 800MHz, DRAM 16bit-1GB(DDR3-1600), tích hợp kèm chip xử lý 3D chuyên biệt SGX520. Cùng xem Base 3D làm được gì tại HD360 testlab, cấu hình của hệ thống âm thanh hình ảnh HD tại HD360 testlab như sau:

- Máy chiếu: Epson 8350 (phần này chỉ để test HD)
- Màn chiếu: Grandview LF-PU120
- Reciever: Yamaha RX-V3067 3D
- Front: Vienna Acoustic Beethoven Concert Grand + Power amply Audio Analog Maestro intergread apmlifier
- Front2: Moniter Audio Gold 7
- Surround: NHTSuperOne
- Surround Back: Quad 12L2
- Center: Legacy
- Sub front: B&W 675
- Sub back: Masu 501

Test 1: Khởi động
Khởi động hoàn chỉnh Base 3D với ổ cứng gắn trong 2TB mất chừng 48s, còn khi khởi động từ standby sẽ mất chừng 10s. Một giao diện mới toanh xuất hiện. Dune đang muốn làm mới mình không chỉ là ở vể bên ngoài mà cả bên trong mỗi sản phẩm của mình.

Giao diện mới mới tên “BLACK” với các icon màu sắc trẻ, được sắp xếp trượt theo chiều ngang thân thiện rất dễ sử dụng. Người dùng vẫn hoàn toàn có thể thay đổi trở về giao diện dạng ma trận truyền thống của DUNE hay tạo skin của riêng mình như trong các sp tiền nhiệm trước trong phần SETUP > Appearance > Skin.

Test 2: 2D BluRay
Sau khi cài đặt đặt các thông số hình ảnh tối đa ở 1080p 59.94Hz 12bit color, âm thanh HDMI Original bitstreem 7.1, bật thử 1 phim BluRay nguyên gốc

Base 3D có thể đọc nuột nà cả phim BR nguyên gốc cũng nhưng BluRay-iso. Chất lượng hình ảnh và âm thanh Base 3D mang lại không thể chê trách được điểm nào, những gì mà HD360 cảm nhận tại testlab không khác tại rạp chiếu phim là mấy, chỉ có là một mình HD360 1 rạp chiếu này mà thôi ;)). Tuy nhiên không rõ là do cố tình hay hữu ý :p mà nhà sản xuất Dune đã bỏ đi khả năng đọc menu đĩa BluRay hoàn chỉnh. Base 3D chỉ có thể đọc được menu đĩa BR lite rút gọn chỉ hiển thị các chapter của đĩa

Ngoài ra còn 1 lỗi nhỏ mà Base 3D đang vướng phải đó là khi đọc các file DVD iso, Base 3D chỉ cho âm thanh ra trên đường HDMI mà không thể xuất được âm thanh qua đường SPDIF optical/coxial. Đây là một lỗi nhỏ mà hy vọng Dune sẽ nhanh chóng khắc phục trong những phiên bản firm vá lỗi tới đây.

Test 3: khả năng chình chiếu 3D
Như vậy là 2D đã có chút sự cố nho nhỏ còn 3D, liệu rằng Base 3D có làm tốt như người dùng mong đợi. Từ trước tới nay các sản phẩm của Dune luôn gặp vấn đề với việc giải quyết phụ đề cho phim 3D. Các sản phẩm Dune HD truyền thống chỉ hỗ trợ phụ đề idx 3D ở độ phân giải 480p nên khi xem phim 3D sẽ có hiện tượng phụ đề bị vỡ không rõ nét. Nhưng tới Dune HD Base 3D thì mọi vấn đề đã được giải quyết tuy chưa hoàn thiện nhưng đây cũng là bước thay đổi cần có để chuẩn bị cho thế hệ đầu phát HD+3D cao cấp mới của DUNE. Khi bạn mở 1 phim 3D, hãy nhấn phím POPUP MENU trên điều khiển chọn “3D mode” sau đó bạn lựa chọn “Side by side” hoặc “Top bottom” tùy theo loại phim mà bạn đang xem

Khi đó Base 3D sẽ load phụ đề srt và tự động biến chúng thành phụ đề 3D. Tuy nhiên như đã nói ở trên tính năng 3D trên Base 3D chưa thực sự hoàn thiện do đầu phát chưa thể chập được hình ảnh 3D mà vẫn phải chập hình bằng màn hình tv 3D hoặc máy chiếu 3D.
Tuy nhiên bù lại việc chưa thực sự tiện ích trong việc trình chiếu 3D này thì chất lượng hình ảnh 3D mà Base 3D mang lại thật đã mắt, hình ảnh sống động, chuyển động mượt mà, màu sắc chân thực đúng chất Sigma.

Test 4: Các tiện ích khác
Việc tích hợp công gigaLan cùng với Wifi built-in là một điểm cộng cho DUNE, đáng để thử nghiệm khả năng vi vu của Base 3D trên từng trang web.

Khả năng duyệt web của Base 3D được HD360 đánh giá tốt qua việc có thể cắm chuột và bàn phím không dây qua cổng usb và thao tác như trên một PC, tốc độ phản hồi lại của trang web trên Base 3D được đánh giá là nhanh vượt trội hơn so với các đầu phát HD khác. Trình duyệt hỗ trợ đầy đủ flash, hiển thị trang web sống động và hoàn chỉnh như trên PC. Có thể nói Base 3D đang dần xóa nhòa khoảng cách giữa HDPlayer và PC.

Ngoài ra trong mục Application còn hỗ trợ rất nhiều các ứng dụng thú vị khác như: RadioTime, AccuWheather, Facebook, Games….

Với giá bán hiện tại 6.590k tất cả đang chờ để bạn khám phá và trải nghiệm.

Chỉnh sửa lần cuối:

ndhai77

Member
Có ai giải thích giùm tại sao con này dùng chip 8673 chứ ko phải chip dòng 8910/8911 (như A400) ko?

Vấn đề menu bluray, nếu mình ko nhầm, mỗi con chip, liên quan đến license, có hay ko hỗ trợ. Có thể con 8673 này ko có license => sẽ ko bao giò đc hỗ trợ (thông qua firmware).

chenzenvl

Well-Known Member
Ðề: Re: Dune HD Base 3D - Nền tảng mới của thế hệ 3D đỉnh cao

Có ai giải thích giùm tại sao con này dùng chip 8673 chứ ko phải chip dòng 8910/8911 (như A400) ko?

Vấn đề menu bluray, nếu mình ko nhầm, mỗi con chip, liên quan đến license, có hay ko hỗ trợ. Có thể con 8673 này ko có license => sẽ ko bao giò đc hỗ trợ (thông qua firmware).

vì chip 8673 rẻ hơn :p và theo quan điểm của DUNE thì chip 891x còn lỗi, ko ổn định nên DUNE ko chơi :) chỉ có điều ko biết chip 8646 chừng nào ra nhỉ :)

vẫn ko thấy thông tin weather trên màn hình chính :-?

vovankiet

vì chip 8673 rẻ hơn :p và theo quan điểm của DUNE thì chip 891x còn lỗi, ko ổn định nên DUNE ko chơi :) chỉ có điều ko biết chip 8646 chừng nào ra nhỉ :)

vẫn ko thấy thông tin weather trên màn hình chính :-?

Em nghĩ Dune sẽ không xài chip 8646 đâu vì dòng chíp này không hổ trợ Bluray 3D

vovankiet

Nếu nói vể menu thì chip 8910/11 cũng không hỗ trợ vì từ đầu năm 2013 trở đi, sigma không còn hỗ trợ menu bluray nữa.

dungtam25

Well-Known Member
Ðề: Dune HD Base 3D - Nền tảng mới của thế hệ 3D đỉnh cao

Khi đó Base 3D sẽ load phụ đề srt và tự động biến chúng thành phụ đề 3D. Tuy nhiên như đã nói ở trên tính năng 3D trên Base 3D chưa thực sự hoàn thiện do đầu phát chưa thể chập được hình ảnh 3D mà vẫn phải chập hình bằng màn hình tv 3D hoặc máy chiếu 3D.
Tuy nhiên bù lại việc chưa thực sự tiện ích trong việc trình chiếu 3D này thì chất lượng hình ảnh 3D mà Base 3D mang lại thật đã mắt, hình ảnh sống động, chuyển động mượt mà, màu sắc chân thực đúng chất Sigma.

Với giá bán hiện tại 6.790k tất cả đang chờ để bạn khám phá và trải nghiệm.

Sao hôm em coi bên bác Ân Nguyên,có phim Avatar 3D không phải chỉnh gì trên TV cũng như Dune Base cã,chỉ có chỉnh khi nguồn là side by side hay là Top and Bottom thôi mà.Nếu vậy thì tùy phim mới chỉnh chứ đâu phải phim 3D nào cũng phải chỉnh.Bác chủ test lại xem sao????
Cám ơn bài review của bác.
Sao bác không nhận xét phần âm thanh luôn nhỉ.

Em vừa ra xem con Dune 3D này để cân nhắc xem có nên đổi ngang Dune Duo ko? Trời ơi, vừa nhấc cái bổng hết cả tay, nó nhẹ quá, mấy cái ngõ tín hiệu ra, đầu cắm nguồn điện sao mà nó sơ sài quá

meamthanh11

Active Member

bác chủ mở đèn vàng chụp hình hay sao mà thấy tông vàng nặng mắt quá

quanghung1602

Re: Ðề: Re: Dune HD Base 3D - Nền tảng mới của thế hệ 3D đỉnh cao

Bé này giá 6,8 triệu thì cũng khá mềm rồi, nhưng lòng mề so với Dune Duo thì không gấu bằng
Mời các bác xem tại đây: Dune HD Base 3D - Official Thread | AVForums.com - UK Online

Lòng mề e này nhìn như hàng OEM của Khựa ý nhỉ? Bộ nguồn rất quan trọng thì không làm cái hộp cho nó tử tế. Không biết ruột gan e Duo thế nào chứ nhìn thế này thì thất vọng cho 1 em hàng vẫn được tung hô là hàng cao cấp :(

Ðề: Re: Ðề: Dune HD Base 3D - Nền tảng mới của thế hệ 3D đỉnh cao

Đang ngắm nghía hả, a thì bỏ rồi, vì chíp nó còn thua D1 nữa

Chíp 8673 thua 8642, 8643 hay không thì cũng khó đánh giá khi xem bằng mắt lắm vì các dòng chíp 867X, 864X đều cho hình ảnh đẹp. Riêng dòng chíp 8670 trong DUNE 101 và 301 thì kém xa dòng 8642, 8643 về tốc độ xử lý video. Base thì nội thất nhìn thiếu thiện cảm quá. Mình cũng đang có ý định gả bán D1 để lên Base 3D nhưng tìm được cái ảnh nội thất của em nó thì hơi thất vọng, đặc biệt là bộ nguồn nhìn như hàng tàu.

quanghung1602

Re: Ðề: Re: Ðề: Dune HD Base 3D - Nền tảng mới của thế hệ 3D đỉnh cao

Chíp 8673 thua 8642, 8643 hay không thì cũng khó đánh giá khi xem bằng mắt lắm vì các dòng chíp 867X, 864X đều cho hình ảnh đẹp. Riêng dòng chíp 8670 trong DUNE 101 và 301 thì kém xa dòng 8642, 8643 về tốc độ xử lý video. Base thì nội thất nhìn thiếu thiện cảm quá. Mình cũng đang có ý định gả bán D1 để lên Base 3D nhưng tìm được cái ảnh nội thất của em nó thì hơi thất vọng, đặc biệt là bộ nguồn nhìn như hàng tàu.

Giờ mà bảo phân biệt hình ảnh và âm thanh giữa các dòng chip của Sigma thì cũng không phải là dễ, trừ những chuyên gia. Các bác muốn tìm hiểu thêm về các dòng chip thì thử down cái file PDF sau về đọc:
http://www.sigmadesigns.com/uploads/documents/selection_guide.pdf

meocon

Well-Known Member

mình nghĩ chưa đáng để phải đổi em Duo lấy em này, tiếp tục chờ phản hồi của các bác đã mua

Nếu a ko có nhu cầu 3D thì ko nên đổi , còn muốn xem 3D trên chip sigma thì nên quyết , tết này có KM , chứ sau tết thì hết máu rùi ........

Còn bác trên kia vô đây QC thế nào cũng bị ban nick cho coi .

Tình hình là mới lấy một em Base 3D này về xem, thấy có một điểm không ổn là khi xem phim Bluray với âm thanh DTS-HD, cứ khi nào bom nổ, súng bắn là tiếng bị nghẹt một cái rồi mới lại phục hồi, nếu bắn, nổ liên tục thì nghe ức chế lắm. Vẫn phim đó, ổ cứng đó xem với đầu khác chạy dòng RT116 thì không sao cả, vẫn xem nuột. Không biết là máy bị lỗi hay do firmware mới. Mà thấy phần đánh giá của chủ thớt về âm thanh cũng không rõ ràng lắm. Các bác nào đã mua đầu này cho ý kiến với, nếu chỉ mình đầu em bị thì để còn mang bảo hành.

Nguyen_Huy

Member
Nhìn bộ lòng mề thế này thì ko ổn đâu các bác ạ:

Các bác có thể xem bộ lòng của OPPO sẽ thấy tại sao nó được giới Videophile đánh giá cao:
OPPO 103:

OPPO 93:

Nếu bạn nào có người nhà bên Mỹ nên nhờ xách về 1 trong 2 con trên giá cũng hơn Dune 3D trên ko nhiều.

Không có đôi đũa thần được đâu ạ, hãy là người tiêu dùng thông thái!

vanthuann

Member

Nhìn bộ lòng mề thế này thì ko ổn đâu các bác ạ:

Các bác có thể xem bộ lòng của OPPO sẽ thấy tại sao nó được giới Videophile đánh giá cao:
OPPO 103:

OPPO 93:

Nếu bạn nào có người nhà bên Mỹ nên nhờ xách về 1 trong 2 con trên giá cũng hơn Dune 3D trên ko nhiều.

Không có đôi đũa thần được đâu ạ, hãy là người tiêu dùng thông thái!
Mình đang chờ vài đánh giá rồi mới quyết định mua e dune 3d này, nhìn thấy thế này lại lăn tăn quá, đã đc coi sơ qua oppo 93 của a Khôi vũng tàu rồi, hình ảnh ngon, nhưng ngại vụ phụ đề quá, hic

Chỉnh sửa lần cuối:

khactuyen

Banned
dune base 3d đang được các bác bán hàng thổi lên mây xanh, các bác định mua nên cân nhắc kỹ kẻo sau này lại ân hận.
nhìn lòng mề thua xa con popcorn C200 chứ chưa nói đến các sp của Oppo.

vanthuann

Member

dune base 3d đang được các bác bán hàng thổi lên mây xanh, các bác định mua nên cân nhắc kỹ kẻo sau này lại ân hận.
nhìn lòng mề thua xa con popcorn C200 chứ chưa nói đến các sp của Oppo.

Đúng là cái jì cũng phải từ từ, chứ ko cũng mệt. Tại đợt này ít thấy mọi ng đánh giá quá lên chưa mua, chứ đã lên cửa hàng rồi thì kiểu gì cũng dính chưởng :D

Bên trên