[DUNE]Tự thay đổi skin dễ dàng với fw 110511_2007

HD_Tamnhinso

Mặc dù fw vừa qua của Dune đã thỏa mãn người dùng với bộ skin khá đẹp rồi nhưng còn tuyệt vời hơn nữa nếu ta có thể thay đổi skin, còn gì tuyệt bằng ta có thể đặt hình ảnh gia đình hay bé iu để ngắm hoặc "khoe" :D
Mã:
http://www.mediafire.com/?cn87fr4eatzu39g
1. Download gói trên
2. Bỏ vào USB
3. Trên Dune, chạy file dune_skin_avatar.zip, chờ 1 tí

Để thay đổi background :
1. Giải nén dune_skin_avatar.zip
2. Vào pack\images
3. Thay đổi file bg.jpg = hình của bạn.
Lưu ý là file hình phải đạt độ phân giải 1920x1080

Tổng hợp các chương trình cho các bác tạo skin

Dune đã cập nhật thêm các phần mềm dành cho việc tạo skin
Dune Firmware Zone / Skins

Upload thêm 2 phần mềm đọc và tạo file .aai để các bác tùy chỉnh thêm giao diện
+ Chương trình đọc file .aai
Mã:
http://www.mediafire.com/?xl92sx80fej0z7r
+ Chương trình tạo file .aai
Mã:
http://dune-hd.com/firmware/misc/AAImageGen.exe
http://dune-hd.com/firmware/misc/AAImageGen-README.txt
File AAImageGen.exe các bác có thể kéo file ảnh thả vào icon AAImage để tự động convert sang .aai nhé, và ngược lại sẽ thành .bmp
Image Cutter . Dùng để cắt ảnh làm nhiều phần nhỏ. Dùng cho tạo ô viền (trong Dune là badge).
Image CropperC . Dùng cho việc chỉnh sửa lại các icon menu. Đọc hướng dẫn để biết thêm chi tiết
Cái này mà bác nào biết photoshop là có ngay 1 em Dune với giao diện độc đáo không đụng hàng =D>

Chỉnh sửa lần cuối:

HD_Tamnhinso

Ðề: [DUNE]Tự thay đổi skin dễ dàng với fw 110511_2007

Cập nhật các skin trong thread để các bác tiện theo dõi
Skin 1:
Mã:
http://www.mediafire.com/download.php?sba3en3hdz8btbj

Skin 2 :
Mã:
http://www.mediafire.com/download.php?d06gzfpozgadysz

Up cho các bác 2 skin, nhìn ko khác mấy nhưng các bác để ý kỹ sẽ thấy các icon có nền trong suốt :D

Up cho các bác vài bộ skin mình tìm được trên mạng. Nói vài bộ chứ cũng được gần 100 á :D

background.rar . Gồm 73 background được format sẵn theo 1920x1080
dune_skins.rar . Gồm 29 background đi kèm các format về màu sắc, ô viền cùng tông
badge.rar . Gồm bộ ô viền mặc định của Dune
P/S : Có bác nào biết làm sao để chế độ xem ảnh của windows mà các ảnh khít nhau không, không thưa ra như ở trên

+ Skin từ tác giả Yadis :
dune_skin_Origins.zip

+ Skin từ tác giả Zappiti :
http://www.zappiti.com/Download/dune_skinZappiti.zip

Preview skin mới đang thực hiện hehe

Chỉnh sửa lần cuối:

lahabentin

Well-Known Member

Rất cám ơn Tamnhinso. Đây là cái mà mình trông ngóng bấy lâu.
..........................

Mình xin bổ sung một chút phần thay đổi images: Làm trên PC (có cài sẵn winzip)
- Click chuột phải chọn OPEN để mở file dune_skin_avatar.zip ra.
- Mở folder images ra thấy một file bg.jpg -> Thay file này bằng hình của bạn nhưng nhớ resize = 1920 X 1080 và đổi tên file hình của bạn thành bg.jpg (mình dùng ct Advance JPEG Compressor để làm).
CHÚ Ý: Các bạn phải nhớ đổi tên file hình của bạn thành: bg.jpg thì mới có hình nền.
- Xong! đóng tất cả lại.
- Bạn có thể đổi tên file thành: dune_skin_???.zip (??? là gì tùy ý) để dễ phân biệt.
- chép file zip vừa tạo vào usb, cắm vào DUNE, install. OK! Nào bạn cùng tôi thưởng thức công trình của mình thôi!
Chúc vui.

Chỉnh sửa lần cuối:

vantan

Active Member

Các bác cho hỏi mỗi lần cài là được 1 tấm hình hay là cứ cài 1 lần là 1 tấm hình, cài 5 lần thì được 5 tấm hình

Sao em làm mãi mà ko đc nhỉ... Không biết dùng winrar chuyển thành file zip có okie ko mà khi em install toàn ra skin mặc định màu xám, mắc dù resize ảnh ngon lành... Hc hic ko biết các bác đã làm okie có cao kiến gì ko ạ? Giúp em với

htran

Member

Sao em làm mãi mà ko đc nhỉ... Không biết dùng winrar chuyển thành file zip có okie ko mà khi em install toàn ra skin mặc định màu xám, mắc dù resize ảnh ngon lành... Hc hic ko biết các bác đã làm okie có cao kiến gì ko ạ? Giúp em với

-Bạn phải sử dụng Winzip
-Khi thay đổi kích thước của một hình ảnh phải là size 1920x1080

"-Bạn phải sử dụng Winzip" <===em chỉ lăn tăn cái này.. vì em dùng winrar nén ở dạng đuôi ZIP, vẫn install được khi em để nguyên hình avatar, nhưng đến khi thay hình của em vào thì lại teo!!! hic hic
"-Khi thay đổi kích thước của một hình ảnh phải là size 1920x1080" <=== cái này thì em làm okie rồi, resize và giảm dung lượng ảnh xuống rồi

vodanh81

Member

Cám ơn bác chủ topic nhiều nhé, cái này rất hay.

lahabentin

Well-Known Member

"-Bạn phải sử dụng Winzip" <===em chỉ lăn tăn cái này.. vì em dùng winrar nén ở dạng đuôi ZIP, vẫn install được khi em để nguyên hình avatar, nhưng đến khi thay hình của em vào thì lại teo!!! hic hic
"-Khi thay đổi kích thước của một hình ảnh phải là size 1920x1080" <=== cái này thì em làm okie rồi, resize và giảm dung lượng ảnh xuống rồi
Mình (nick: lahabentin) có hướng dẫn tỉ mỉ ở trên, bạn xem lại đã làm đúng hết các bước không? Nếu không có gì thiếu xót thì chắc chắn bạn sẽ install được thôi!

Mình (nick: lahabentin) có hướng dẫn tỉ mỉ ở trên, bạn xem lại đã làm đúng hết các bước không? Nếu không có gì thiếu xót thì chắc chắn bạn sẽ install được thôi!

Cám ơn bạn, mình xem cẩn thận rồi, thử dùng với himhf avatar mẫu thì lên, còn với hình của minh chụp thì ko lên mới đau đàu chứ...

HD_Tamnhinso

Cám ơn bạn, mình xem cẩn thận rồi, thử dùng với himhf avatar mẫu thì lên, còn với hình của minh chụp thì ko lên mới đau đàu chứ...

Bác chỉ thay đổi hình trong thư mục pack\images thôi, còn mọi thứ thì giữ nguyên như cũ nha. Và ảnh phải đạt độ phân giải 1920x1080 :)

Bác chỉ thay đổi hình trong thư mục pack\images thôi, còn mọi thứ thì giữ nguyên như cũ nha. Và ảnh phải đạt độ phân giải 1920x1080 :)

Vâng, em đọc hướng dẫn của cả bác và bổ sung của bạn kia nữa... cũng chỉ thay đổi mỗi cái bg.jpg trong folder IMAGES thôi... ảnh cũng để 1920x1080, còn giảm dung lượng tầm 280-290k.. rồi XIP lại bằng winrar.. chạy thì Dune dou cũng cho install.. xong lại chỉ ra hình màu xám xám (giống skin của dune).. sau đó em thử lại với ảnh avatar ban đầu thì lại lên bình thường!

haohanluongson

Active Member

Dune đã làm được chữ phụ đề giống như tvix chưa pác, nếu mà có thể thay đổi font chữ rõ như tvix thì cũng muốn chuyển sang dùng dune xem ntn

Dune đã làm được chữ phụ đề giống như tvix chưa pác, nếu mà có thể thay đổi font chữ rõ như tvix thì cũng muốn chuyển sang dùng dune xem ntn

Trước khi mua HDbox em cũng đọc nhiều bài phàn nàn về sub của DUNe làm em cũng khá đắn đo, nhưng đến khi quyết tâm bập vào DUNE thì thấy sub của DUNE cũng rất tốt, dễ xem... Ý kiến cá nhân em như thế, bác cứ thử ghé qua cửa hàng nào ngó thử xem... Nếu ở tivi có bộ xử lý màu có số bit màu lớn... Bsc sẽ thấy chất lượng đẳng cấp của DUNE

blessng78

Active Member

Vâng, em đọc hướng dẫn của cả bác và bổ sung của bạn kia nữa... cũng chỉ thay đổi mỗi cái bg.jpg trong folder IMAGES thôi... ảnh cũng để 1920x1080, còn giảm dung lượng tầm 280-290k.. rồi XIP lại bằng winrar.. chạy thì Dune dou cũng cho install.. xong lại chỉ ra hình màu xám xám (giống skin của dune).. sau đó em thử lại với ảnh avatar ban đầu thì lại lên bình thường!
Không cần phải giải nén file ZIP đâu các bác ạh. Chỉ cần mở trực tiếp file đó ra, vào folder Image rồi paste đè ảnh của mình vào (nhớ đổi tên đuôi là bg nhé). Close file ZIP lại, đổi tên file theo ý mình là ok rồi. VD: em có cái ảnh Terminator, sau khi hoàn thành các bước trên em vào rename file zip là (dune_skin_terminator.zip).
Các bác có ảnh khác thì chỉ cần làm như thế rồi đổi tên file là ok thôi. Chẳng cần phải giải nén rồi lại ZIP lai làm gì cho mất công. Muốn bao nhiêu file tùy ý.
Nhưng lưu ý là DUNE nó chỉ cho tối đa 1 skin bên ngoài thôi nhé. Chính vì thế các bác copy tất cả các file đã làm vào trong ổ cứng mà lưu, khi nào thích thay đổi thì chỉ việc vào file đó bấm ok là nó sẽ tự install ngay thôi. (Không giới hạn dung lượng ảnh mà chỉ giới hạn kich thước ảnh là 1920x1080 thôi).
Chúc các bác có được những hình ảnh đẹp cho con DUNE của mình. /Thân chào.

Không cần phải giải nén file ZIP đâu các bác ạh. Chỉ cần mở trực tiếp file đó ra, vào folder Image rồi paste đè ảnh của mình vào (nhớ đổi tên đuôi là bg nhé). Close file ZIP lại, đổi tên file theo ý mình là ok rồi. VD: em có cái ảnh Terminator, sau khi hoàn thành các bước trên em vào rename file zip là (dune_skin_terminator.zip).
Các bác có ảnh khác thì chỉ cần làm như thế rồi đổi tên file là ok thôi. Chẳng cần phải giải nén rồi lại ZIP lai làm gì cho mất công. Muốn bao nhiêu file tùy ý.
Nhưng lưu ý là DUNE nó chỉ cho tối đa 1 skin bên ngoài thôi nhé. Chính vì thế các bác copy tất cả các file đã làm vào trong ổ cứng mà lưu, khi nào thích thay đổi thì chỉ việc vào file đó bấm ok là nó sẽ tự install ngay thôi. (Không giới hạn dung lượng ảnh mà chỉ giới hạn kich thước ảnh là 1920x1080 thôi).

Oh yeah bác.. để tối đi làm về, em lại chiến phát nữa xem sao... có kết quả sẽ báo cáo lại anh-em!![-O<

ngoc ky lan

Dune number 1 yeah.....................

Báo cáo các bác là em đã làm xong vụ skin.. Đúng như bác blessng78 tư vấn... Skin mới dùng chính bức hình mình tự chụp, thật độc đáo và dễ thương đối với em... Heheh cám ơn bác nhiều nhiều nhé..

Bên trên