Dune TV-301 tiếp sức IPTV HD mùa bóng 2012 (MyTV và DigiTV)

manhthang

Huyền Thoại
Dune không chỉ là đầu phát HD tốt mà còn thay thế STB HD rất tốt, miễn là nhà bạn sở hữu đường truyền internet có cung cấp nội dung IPTV.
Ở topic này sẽ hướng dẫn cách dùng Dune TV-301 để xem IPTV với các nội dung do VNPT cung cấp.

Dùng STB để xem IPTV là đương nhiên, tuy nhiên nếu có nhiều hơn 1 TV thì việc mua thêm STB sẽ gặp vấn đề lớn. Vấn đề không phải là giá thành mua STB mà chính là thuê bao 65k/tháng cho mỗi STB mua thêm đó. Dùng PC với chương trình VLC có thể khắc phục việc này, ngoài ra còn được khuyến mại thêm vài kênh HD mà khi xem bằng STB không có. Tuy nhiên PC cũng có yếu điểm của nó, đó là tốn điện, khởi động lâu, ồn ào và nghiêm trọng hơn cả là hay bị xé hình, xé tiếng do VLC chưa hoàn thiện.

Dùng Dune TV-301 giải quyết triệt các vấn đề sau:
- giống như PC: phát hình đẹp hơn STB
- hơn PC: êm ái, nhanh, dễ dùng, tiết kiệm điện như STB

Các bạn đã và đang dùng dịch vụ MyTV, VipTV, LamsonTV, DigiTV, ...... có thể down file IPTV kèm theo bài viết này và làm theo hướng dẫn.

Đầu tiên cần config để dune vừa dùng được internet vừa xem được IPTV
Network mode chọn manual
IP set theo router để vào được internet (nếu chọn DHCP sẽ chỉ xem được IPTV mà không thể vào internet xem Youtube, duyệt web, cập nhật thời tiết, ....)
Down file IPTV.rar về giải nén vào 1 USB, thẻ nhớ hoặc HDD
Truy cập vào thư mục IPTV
Danh sách kênh HD bao gồm cả 3 kênh bóng đá Anh đã được cài sẵn với bộ logo được thiết kế riêng để hiển thị tốt trên mọi background của Dune
Xem thử Star Movies HD
và kênh bóng đá Anh 801

Bổ sung danh sách kênh gồm 17 kênh HD, 133 kênh SD và 4 kênh radio VOV. Trong đó có 6 kênh là HD upscale, 8 kênh chuẩn HD và 3 kênh bóng đá chuẩn HD (3 kênh này chỉ phát thứ 7, CN).
Download danh sách kênh MyTV tại đây http://www.mediafire.com/?ekbn363q1d658a6
Download danh sách kênh DigiTV tại đây http://www.mediafire.com/?nhhdh6jjnz4r9gb

Chỉnh sửa lần cuối:

yougood

Member
Ðề: Dune TV-301 tiếp sức IPTV HD mùa bóng 2012

Cám ơn bác đã chỉ dẩn....Oánh dấu trước, khi có thời gian sẽ nghiên cứu cái vụ này...Euro 2012 đang đến.....

manhthang

Huyền Thoại

Do clip có xuất hiện logo của kênh FOX nên bọn dở hơi FOX nó yêu cầu Youtube chặn, các bác phải đăng nhập Youtube để xem nhé. Hơi bất tiện nhưng không có cách nào.

Nó có nhận trực tiếp từ truyền hình cáp đc ko bác? Nếu qua IPTV thì có phải mua gói dịch vụ của VNPT ko a?

HTPC Supporter

Network mode chọn manual
View attachment 55147
IP set theo router để vào được internet (nếu chọn DHCP sẽ chỉ xem được IPTV mà không thể vào internet xem Youtube, duyệt web, cập nhật thời tiết, ....)
View attachment 55148

Dune 301 chắc có chức năng chụp màn hình mà bác manhthang phải mất công chụp hình ngoài thế

Mình bổ sung giải thích về vấn đề này

Thông thường Modem ADSL/FTTH khi cấp phát DHCP cho các DHCP Client như PC, đầu HD thì DNS Server sẽ là địa chỉ của chính Modem đó (Ví dụ: 192.168.1.1). Địa chỉ này nếu nhà bạn đăng ký IPTV thì ko vấn đề gì, Dune cứ để Auto vẫn ra Internet ầm ầm. Tuy nhiên, nếu đăng ký IPTV thì cần phải khai báo một chút. Trong mục DHCP của Modem bạn bổ sung luôn địa chỉ DNS Server (Là địa chỉ của các DNS Server mà mạng nào cũng xài được như của VNNIC) thì trên Dune không cần phải khai báo Manual nữa. Cứ để Auto là được

manhthang

Huyền Thoại

Dune 301 chắc có chức năng chụp màn hình mà bác manhthang phải mất công chụp hình ngoài thế

Mình bổ sung giải thích về vấn đề này

Thông thường Modem ADSL/FTTH khi cấp phát DHCP cho các DHCP Client như PC, đầu HD thì DNS Server sẽ là địa chỉ của chính Modem đó (Ví dụ: 192.168.1.1). Địa chỉ này nếu nhà bạn đăng ký IPTV thì ko vấn đề gì, Dune cứ để Auto vẫn ra Internet ầm ầm. Tuy nhiên, nếu đăng ký IPTV thì cần phải khai báo một chút. Trong mục DHCP của Modem bạn bổ sung luôn địa chỉ DNS Server (Là địa chỉ của các DNS Server mà mạng nào cũng xài được như của VNNIC) thì trên Dune không cần phải khai báo Manual nữa. Cứ để Auto là được

Dune tất cả các model đều có chức năng chụp màn hình, vì em quay cả clip demo nên shot ra luôn :D
Em giải thích về cái network tại sao phải đặt manual:
Nếu như muốn dùng đồng thời cả internet và MyTV thì bắt buộc phải để manual (kể cả PC, laptop hay Dune), nếu đặt DHPC thì thiết bị luôn nhận IP theo server của MyTV => chỉ xem được MyTV mà không dùng được internet. Việc này thì các bác nào xem MyTV trên PC hẳn đã gặp :D

Em bổ sung list kênh thêm 133 kênh SD và 4 kênh VOV. Tạm thời mới làm list kênh chứ chưa kịp làm logo, em sẽ update sau.
Toàn bộ 154 kênh trên là IPTV của MyTV, nếu bác nào biết dãy địa chỉ khác ngoài địa chỉ của MyTV thì làm ơn gửi cho em để bổ sung.

HTPC Supporter

Dune tất cả các model đều có chức năng chụp màn hình, vì em quay cả clip demo nên shot ra luôn :D
Em giải thích về cái network tại sao phải đặt manual:
Nếu như muốn dùng đồng thời cả internet và MyTV thì bắt buộc phải để manual (kể cả PC, laptop hay Dune), nếu đặt DHPC thì thiết bị luôn nhận IP theo server của MyTV => chỉ xem được MyTV mà không dùng được internet. Việc này thì các bác nào xem MyTV trên PC hẳn đã gặp :D

Em bổ sung list kênh thêm 133 kênh SD và 4 kênh VOV. Tạm thời mới làm list kênh chứ chưa kịp làm logo, em sẽ update sau.
Toàn bộ 154 kênh trên là IPTV của MyTV, nếu bác nào biết dãy địa chỉ khác ngoài địa chỉ của MyTV thì làm ơn gửi cho em để bổ sung.

Mình ko bị lỗi như trên. Vì các hệ thống trong mạng của mình luôn cấu hình để chỉ có 1 thiết bị duy nhất được cấp IP và DNS thì cập nhật theo tình hình (để vào face book cho tiện mà)

chenzenvl

Well-Known Member

Không thích em này vì nó ko gắn được HDD 3.5, không biết còn những em HD nào gắn HDD 3.5 muh chạy IPTV phà phà nhỉ :-?

quangst

Banned

dune 301 ngon quá...anh em nào cần thì tham khảo bên mình nhe...thanks...

nmcgroup

Well-Known Member

Chủ nhật sao mà xem được các bác :)

CamDao

Không thích em này vì nó ko gắn được HDD 3.5, không biết còn những em HD nào gắn HDD 3.5 muh chạy IPTV phà phà nhỉ :-?

Hiện nay theo em biết chỉ có Dune thôi, các dòng của Dune đều chạy được IPTV

manhthang

Huyền Thoại

Dòng Dune smart, Dune Duo, Dune Max và các mẫu cũ như Dune Base và Dune Prime :D

DaiNguyenSoai

bác làm thêm cái dock gắn vào là có thể chiến được ngai thôi mà! HDD 2.5 có thể sử dụng cho em dune lẫn laptop, cũng khá tiện lợi bác ah! :D

phuanh004

Active Member

Dune không chỉ là đầu phát HD tốt mà còn thay thế STB HD rất tốt, miễn là nhà bạn sở hữu đường truyền internet có cung cấp nội dung IPTV.
Ở topic này sẽ hướng dẫn cách dùng Dune TV-301 để xem IPTV với các nội dung do VNPT cung cấp.

Dùng STB để xem IPTV là đương nhiên, tuy nhiên nếu có nhiều hơn 1 TV thì việc mua thêm STB sẽ gặp vấn đề lớn. Vấn đề không phải là giá thành mua STB mà chính là thuê bao 65k/tháng cho mỗi STB mua thêm đó. Dùng PC với chương trình VLC có thể khắc phục việc này, ngoài ra còn được khuyến mại thêm vài kênh HD mà khi xem bằng STB không có. Tuy nhiên PC cũng có yếu điểm của nó, đó là tốn điện, khởi động lâu, ồn ào và nghiêm trọng hơn cả là hay bị xé hình, xé tiếng do VLC chưa hoàn thiện.

Dùng Dune TV-301 giải quyết triệt các vấn đề sau:
- giống như PC: phát hình đẹp hơn STB
- hơn PC: êm ái, nhanh, dễ dùng, tiết kiệm điện như STB

Các bạn đã và đang dùng dịch vụ MyTV, VipTV, LamsonTV, DigiTV, ...... có thể down file IPTV kèm theo bài viết này và làm theo hướng dẫn.

View attachment 55146
Network mode chọn manual
View attachment 55147
View attachment 55148
Down file IPTV.rar về giải nén vào 1 USB, thẻ nhớ hoặc HDD
View attachment 55149
Truy cập vào thư mục IPTV
View attachment 55150
Danh sách kênh HD bao gồm cả 3 kênh bóng đá Anh đã được cài sẵn với bộ logo được thiết kế riêng để hiển thị tốt trên mọi background của Dune
View attachment 55151
Xem thử Star Movies HD
View attachment 55152
và kênh bóng đá Anh 801
View attachment 55153

Bổ sung danh sách kênh gồm 17 kênh HD, 133 kênh SD và 4 kênh radio VOV. Trong đó có 6 kênh là HD upscale, 8 kênh chuẩn HD và 3 kênh bóng đá chuẩn HD (3 kênh này chỉ phát thứ 7, CN).
Download danh sách kênh IPTV HD tại đây IPTV.rar

Video hướng dẫn và demo
[video=youtube;oOmQHBzRnDE]http://www.youtube.com/watch?v=oOmQHBzRnDE[/video]

e dùng fpt mà nhập ip đó zô giờ dune nó cứ watting for ip là sao bác[-O<

haohanluongson

Active Member

e đang xài internet VNPT mà chả dùng được, chắc phải đăng ký thêm dịch vụ MyTV nữa à các pác, giá có mắc ko vậy

HTPC Supporter

e dùng fpt mà nhập ip đó zô giờ dune nó cứ watting for ip là sao bác[-O

manhthang đã viết:

FPT thì bạn phải dùng file địa chỉ multicast cho các kênh của FPT. Dùng cái ví dụ cho MyTV ko được đâu

Lữ Bố

thế mấy bác cho em hỏi cái IPTV này là bản mới nhất được cập nhật và thêm vào vài kênh mới nữa ah? hay là bản cũ và bản mới đều như nhau?

Bên trên