Đừng để các thông số của TV đánh lừa bạn

lowtech

Member
Ðề: Đừng để các thông số của TV đánh lừa bạn

Mấy bác cũng lạ, đó là chính kiến của họ, họ không thích thì họ nói không thích đó là lý do họ không mua plasma, còn các bác thích plasma thì cứ mua có ai cản các bác đâu. Không ai áp đặt về sở thích và chính kiến cả.

coolpix8700

Well-Known Member

Mấy bác cũng lạ, đó là chính kiến của họ, họ không thích thì họ nói không thích đó là lý do họ không mua plasma, còn các bác thích plasma thì cứ mua có ai cản các bác đâu. Không ai áp đặt về sở thích và chính kiến cả.

Em tin mấy bác ở trên cũng chẳng áp đặt chính kiến đâu, mà ngược lại cơ bác ạh. Họ có phản ứng cũng chỉ do cách viết theo kiểu như vậy. Đang dùng cái plasma Samsung 64" em sẽ hiểu hơn việc nó có thành được "lò sưởi" hay không (và phòng xem film của em không lớn)!
Đúng thật là hiện nay có nhiều cái LED cao cấp đã có chất lượng hình ảnh hơn cả những cái plasma tốt nhất!
Ngay cả nhiều chuyên gia chuyên test tv đã đánh giá rất cao chất lượng ảnh của tv plasma, nhưng họ cũng chỉ đo đạc bằng thiết bị, máy móc và nhận xét theo cách nhìn riêng của họ (tuy là chuyên gia), còn thực tế sẽ có rất nhiều người vẫn chọn cái led rẻ tiền không phải chỉ vì tin là "LED là công nghệ tiên tiến" mà thực sự họ vẫn thích cái mầu sặc sỡ hơn của những cái tv LED ấy!
Em thỉnh thoảng cũng hay theo mọi người đi chụp ảnh "mẫu". Nhiều cái ảnh mình chụp nhìn bình thường thì lại được họ rất thích, trong khi những cái ảnh mình cảm thấy đạt thì có vẻ họ nhìn rất thờ ơ!!!

Connor

Well-Known Member

thôi đề nghị các bác dừng tại đây, tranh luận kiểu gì mà cứ như sắp chửi nhau tới nơi ý X_X

Quocduytu

Member

Bác đã dùng plasma chưa? dùng loại nào thế? em thấy lạ là nhiều bác trên này chả biết đã dùng được bao nhiêu loại ti vi (hoặc những thiết bị khác) mà rất hay trải nghiệm bằng bàn phím, phán như đúng rồi. Bó chân

Tại nội dung topic này nó đi ngược lại nội dung tiêu đề của topic !ko phải tư vấn cho ntd mà nếu đọc kỹ thì nội dung bài viết chủ thớt nó là hình thức dìm hàng ng khác trắng trợn để đưa hàng mình ngoi lên một cách vô lý.nên các thành viên phản bác lại là điều dể hiểu!nếu ko có sự phản bác lại thì nó giống như kiểu con hát mẹ khen hay thì ra thể thống gì nữa.

Quocduytu

Member

= em ngồi tính từ mắt mình tới tivi có 1m7 với cái plasma Pana 50in mà em có thấy nóng gì đâu nhở, bác ấy chắc da nhạy cảm lắm đây. Công nghệ thay đổi từng ngày mà nhiều bác cứ ôm khư khư cái cố chấp của mình, hài !!!
xin nói ngoài lề ít câu
Bác biết ko!da mọi người nhạy cảm nên biết nóng,còn da Bác nó dày quá nên ko biết nóng đó bác.

coolpix8700

Well-Known Member

Đó có thể là sự nhạy cảm thái quá của một số người khi cảm thấy "biểu tượng" của mình bị động chạm tới!
Thực ra bác chủ thớt thì rất được quen biết với những ai thường lui tới trong site này. Ngay cái site tương đối có uy tín về thiết bị nghe nhìn cũng có 1 topic tổng kết của họ tương tự: Top 10 HDTV queries - Televisions - CNET Asia
Chắc nhận xét của bác Symphony sẽ rất có ích cho những người chuẩn bị mua sắm, không chỉ đồ nghe nhìn mà rất nhiều thứ đồ gia dụng khác, tránh được các chiêu quảng cáo không trung thực lắm của các nhà sản xuất!
Ngày xưa thì các cụ nói: "một sự bất tín thì vạn sự bất tin", nhưng trong xã hội ngày nay có khi người tiêu dùng "sống chung với lũ", tỉnh táo phát hiện cái đúng cái lừa của nhà sx thôi.
Tuy vậy nếu trở thành tín đồ thì vẫn là lựa chọn cá nhân, chắc chẳng ai có quyền ngăn cản. Chỉ rất dở nếu lại tìm mọi cách lôi kéo, tự mình tuyên truyền không công cho kiểu "lừa như đúng rồi" của nhiều nhà sx thì cũng có thể sẽ làm thiệt hại cho người khác!

Chỉnh sửa lần cuối:

chrjs

Đang tính mua cái LED mà nghe bác này nói vậy ko biết sao nữa! Nhưng mà nghe plasma tốn điện hơn LCD và LED rất nhiều. Có bác nào viết rõ hơn dùm ko?
Thanks!

Hehe, ví dụ cái TV LED nó tiêu tốn 200W điện, còn Plasma là 300W điện. Tuy nhiên TV LED luôn tiêu thu 200W điện khi bật máy, còn Plasma thì các điểm hình màu đen ko phát sáng nên thực tế TB Plasma cũng chỉ tiêu thụ tầm 240W thôi, ko có chuyện rất nhiều đâu...

regforme

Thực tế là tivi LEd luôn phát sáng hết công suất - đẹp rực rỡ
Còn Plasma thì đẹp dịu dàng mà không chói lóa :)

aabbccdd

Các bác cho hỏi chút:
TV Plasma thường có độ phân giải là 1024*768 (tỷ lệ 4:3).
Vậy nếu mình dùng tv plasma chơi game ở độ phân giải 1600*900(16:9) hay hơn thì liệu có được ko?
Thanks các bác :)

Vando

Well-Known Member

TV nhà mình nhận được 1920 x 1080p (LG PW450).
Còn TV khác thì mình không chắc.

grassco

Active Member

xin nói ngoài lề ít câu
Bác biết ko!da mọi người nhạy cảm nên biết nóng,còn da Bác nó dày quá nên ko biết nóng đó bác.

Ơ hơ, mọi người là ai bác liệt kê ra dùm tôi đi bác nhở, còn bác bảo bác ngồi coi mà máy nóng ra sao, nóng như thế nào, khoảng cách bác ngồi coi mà cảm thấy máy nóng đi. Ai dìm hàng, dìm hàng ai, bài viết thế mà bảo dìm hàng LED à ??? Dìm sao mọi người vẫn mua LED, thằng nào mà chả có điểm mạnh yếu riêng, nhưng cái cách bác nói mới là "dìm hàng", thà bác bảo Plasma tối hơn, màu k tươi...abc...xyz thì nói làm gì, đằng này đem cái "nóng" ra nói và nói 1 cách "thái qua" thì ai không nói. So với cái LCD thì Plasma chưa chắc nóng hơn đâu nhé. Tôi thì chả thần tượng loại nào hết vì loại nào tôi cũng mua vì có những nhu cầu riêng. Bác nhận xét thì cho nhận xét cho đúng dùm. Không lẽ bác xem tivi bác ghé cái mặt sát bên cái màn hình cho nó phà hơi nóng vào mặt à ??? Hay bác ngồi xa 2-3m mà còn thấy nóng ??? Nếu bác ngồi ghé sát cái mặt cách máy 5-10cm mà nóng thì tôi...chả nói được, còn ngồi coi tivi xa 2m>>>mà bác thấy nóng thì....tôi pó tay !!!!

regforme

Nếu 200W là công suất max của 1 con 42 Plasma Pana thì so với cái case máy tính nó còn mát hơn nhiều à
Ở VN cứ thực tế mà dùng sản phẩm chứ ko nên so sánh hoàn toàn bằng Spec.:-"

bugintherug

Nói là nongd hơn thì đúng chứ nóng thì thiết bị nào chẳng nóng khi hoạt động, quan trọng ko ảnh hưởng gì đến người ngồi xem .

coolpix8700

Well-Known Member

Đúng như nhiều bác nhận xét, cái tv plasma tiêu thụ điện nhiều hơn mấy cái tv LCD và tv LED. Những cái tv LED tiết kiệm điện nhất. Nhưng mà nhận xét về mức độ tiêu thụ điện của plasma so với nhiều đồ dùng trong nhà thì vẫn chưa nhiều, ngay cả với 1 cái máy tính (nhất là nếu lại dùng máy tính để download film HD nữa) thì vẫn tiêu thụ nhiều điện hơn những cái tv plasma. Nhưng ở nước ngoài do ý thức bảo vệ môi trường cho nên nhiều chính phủ không khuyến khích và nhiều người mua cũng tẩy chay. Còn đặt dấu hỏi tại sao csc nhà sx không phát triển tiếp: họ đã có câu trả lời ở tv oled!
Nhưng tv plasma lại là sở thích của rất nhiều người mê film HD. Họ chỉ coi có mỗi plasma mới thể hiện được độ "trung thực" về hình ảnh, mặc dù gần đây cũng có một số tv LED cao cấp cũng đã có khả năng vượt mức chất lượng hình ảnh của plasma!

grassco

Active Member

Đúng như nhiều bác nhận xét, cái tv plasma tiêu thụ điện nhiều hơn mấy cái tv LCD và tv LED. Những cái tv LED tiết kiệm điện nhất. Nhưng mà nhận xét về mức độ tiêu thụ điện của plasma so với nhiều đồ dùng trong nhà thì vẫn chưa nhiều, ngay cả với 1 cái máy tính (nhất là nếu lại dùng máy tính để download film HD nữa) thì vẫn tiêu thụ nhiều điện hơn những cái tv plasma. Nhưng ở nước ngoài do ý thức bảo vệ môi trường cho nên nhiều chính phủ không khuyến khích và nhiều người mua cũng tẩy chay. Còn đặt dấu hỏi tại sao csc nhà sx không phát triển tiếp: họ đã có câu trả lời ở tv oled!
Nhưng tv plasma lại là sở thích của rất nhiều người mê film HD. Họ chỉ coi có mỗi plasma mới thể hiện được độ "trung thực" về hình ảnh, mặc dù gần đây cũng có một số tv LED cao cấp cũng đã có khả năng vượt mức chất lượng hình ảnh của plasma!

Vượt thì vượt nhưng giá cũng...vượt quá mức anh ơi nên chưa phổ thông đc, mà hình như mới có con LED Elite Pro-70X5FD này đạt được thôi chứ k fải là "một số tv LED" đâu anh ạ :|

ngocvang308

tiết kiệm điện năng luôn hấp dẫn người mua,còn mấy cái phụ kia chỉ là tô điểm cho 1 cái tv mà thôi, có ai ở bên nó hằng giờ để ngắm nó đâu (xem film..)

coolpix8700

Well-Known Member

tiết kiệm điện năng luôn hấp dẫn người mua,còn mấy cái phụ kia chỉ là tô điểm cho 1 cái tv mà thôi, có ai ở bên nó hằng giờ để ngắm nó đâu (xem film..)

Bác nhận xét thế thì trật lất rồi!
Chả lẽ người ta mua một cái tv về để tiết kiệm điện?
TV để xem hình thì bác nói chất lượng hình chỉ là phụ, chỉ để tô điểm?
Chả lẽ phần lớn mọi người đều xem tv dưới 1 giờ hàng ngày?
Còn đúng là cho đến cuối năm 2011 thì có mỗi cái LED Sharp vượt được chất lượng của máy cái plasma. Cả 10 cái HDTV tốt nhất thế giới năm 2011 thì trừ cái sharp đứng trên còn lại thứ tự đến cái thứ 5 chỉ có plasma...

danhthangvn

Member

Ngồi hơn 1 giờ và xem được 10 trang trong thread này, thấy ai thích LED tv thì chê plasma tv (và ngược lại), cuối cùng thì cũng không phân biệt ai đúng ai sai. Nhưng chắc chắn rằng bài viết này rất bổ ích.

Thật sự thì mỗi loại công nghệ màn hình tivi đều có những ưu điểm và nhược điểm, công nghệ ra sau thì thường là hiện đại và tiện ích hơn công nghệ đi trước. Tuy nhiên, công nghệ là một thứ xa xỉ, nếu so sánh tiện ích mang lại và giá thành sản phẩm thì công nghệ ra sau chưa chắc đã hơn công nghệ cũ (ở khía cạnh kinh tế), do vậy tùy vào nhu cầu và khả năng mà mỗi người sẽ lựa chọn cho mình một sản phẩm công nghệ phù hợp: kinh tế khá giả thì mua LED tv, giàu có hơn nữa thì mua tv thông minh hoặc là tv siêu mỏng (những thứ này thật sự là rất xa xỉ), còn không có nhiều lúa thì cứ plasma mà tới và nghèo hơn nữa thì vẫn có thể bằng lòng với 1 em CRT.

Tuy nhiên, một số người (không phải là có quan điểm bảo thủ) vẫn ủng hộ cho plasma, do những ưu điểm vượt trội và những nhược điểm là chấp nhận được, nên họ vẫn chọn plasma mà không chọn LED (bao gồm cả những người ưa công nghệ và lúa thóc lúc nào cũng rủng rỉnh - không sợ tốn tiền).

phuongmit

1 ưu điểm lớn nhất khi mua plasma là có thể biến thành lò sưởi ấm khi xem vào mùa đông ,rất hợp với các tỉnh thành phía bắc!
Bác dùng Plasma chưa, ngồi cách xa bao nhiêu để xem mà nhận xét như thế này hả bác. Nếu ngồi cách 0,5m thì chuẩn rồi đấy :))

Bên trên