Đừng để các thông số của TV đánh lừa bạn

Ðề: Đừng để các thông số của TV đánh lừa bạn

Buồn quá... Thế là em đã sai lầm khi quyết định "cố" lên con Sharp LED 40LE820M thay vì Panasonic Plasma P42X30V hả các bác? Em vừa mới mua cách đây 3 tuần. :(

hihi
bác thấy hài lòng là được rồi ,nếu có đk thì trang bị thêm một cái plasma để xem sự khác biệt giữa 2 công nghệ là thế nào

nếu em chọn thì sẽ chọn cái to hơn :p ko cần full HD vẫn tốt trong 2 con kia ,vấn đề chỉnh màu sắc của tivi plasma cũng đơn giản hơn

coolpix8700

Well-Known Member

Trước đây chưa lâu (chỉ 1 hay 2 năm) đến ngay khi nhận xét cái Sony HX925 về độ tương phản nhiều test labors cũng chỉ coi tương đương với plasma bậc trung, dù gần đây một số tv LED cao cấp đã đạt và vượt mức chất lượng hình ảnh của tv plasma. Giá chế tạo của plasma cũng rẻ hơn, công nghệ cũng ít cần đầu tư nhiều do đã qua rất nhiều năm hoàn thiện!
Nhưng nhược điểm chính của những cái tv plasma hiện nay vẫn là tiêu thụ điện. Nếu cùng kích thước thì plasma tốt nhất của Panasonic cũng tiêu tốn gần gấp đôi so với LED (plasma SS còn tốn hơn). Tuy tính trong giá để tính tiền điện đến cuối tháng (hoặc trong cả năm) có thể không đáng kể so với nhiều đồ điện khác hoặc chi tiêu khác trong 1 gia đình. Nhưng không giống ở VN, ở các nước phát triển các nhóm "Môi trường" hoạt động rất tích cực. Hoạt động + tuyên truyền của họ cũng ảnh hưởng rất nhiều đến tâm lý của người mua khi tv plasma vẫn được coi là "không thân thiện với môi trường".
Còn ở Việt Nam mình thì cách nhìn lại càng khác: khi mới mang cái plasma về vẫn bị bà xã chê xấu hơn cái LED (mua cùng ngày), em không nhận xét gì. Nhưng càng ngày bà ấy càng công nhận là xem film trên plasma hình ảnh đẹp hơn hẳn!
(em đã lấy ví dụ nhà mới xây ở nông thôn thường được tô mầu sặc sỡ, vẽ rồng - phượng, hoa sen, hoa hồng... trang điểm cho cổng, cho tường).

Cùng chủ đề này em giới thiệu cái query của CnetAsia:
Top 10 HDTV queries - Televisions - CNET Asia

Chỉnh sửa lần cuối:

tethien

Active Member

Bác nhầm công dụng của cái tăng phô, điện tử hay điện từ thì nó chỉ có mỗi tác dụng hạn chế dòng cho cái ống tuýp, còn để các chu kỳ phóng điện - tắt của ống khác nhau cần có mạch phức tạp và nguyên lý khác (ít nhất là để làm pha lệch nhau 90o ở 2 cái ống tuýp trên máng hoặc nắn điện 50Hz hình sin lại thành điện 1 chiều phẳng, nhưng lúc ấy thì tuổi thọ của cái ống tuýp còn 1/2)!

Thế thì bác không biết gì về cái tăng phô điện tử rồi. Tăng phô điện tử nó dùng chip tạo xung để tạo ra tần số cực cao ở đầu ra (30-->35KHz) khi gắn vào ống típ.
Nên hoàn tòan không nháy nha bạn.

Không phải là nó "chỉ có mỗi tác dụng hạn chế dòng cho cái ống tuýp" như bạn nói đâu. Không nói đến mấy cái tăng phô điện tử dỏm nha.

Quocduytu

Member

theo em cái nào cũng có ưu và khuyết của nó.nhà e chỉ LCD thời 2009 đến giờ.trên diễn đàn này em ko dám phán xét là LCD đẹp LED đẹp hay Plasma đẹp.nhưng con vợ em cứ khen LCD nhà mình đẹp.thế đấy!
Có bác ví mua tivi như cưới 1 cô gái trát đầy son phấn về nhà bong hết ra mới thấy ko ra gì thì e thấy quá nực cười cho sự so sánh khập khiễng đến mức ngu ngốc của sự so sánh này
Túm lại theo các bác thì thời điểm này loại tivi nào là ưu việt nhất??ko tính tới những dòng AmoLed sắp ra.

tethien

Active Member

Giá thành và thiết kế ư?ko lẻ giá thành plasma quá rẻ và thiết kế plasma quá xấu mà nhà sản xuất ko muốn sản xuất??
E chưa dùng plasma nên ko phán tầm bậy theo kiểu con hát mẹ khen hay.nhưng em thấy giá plasma bây giờ rẻ hơn LED nhiều.còn về mẩu mã thì cho dù LCD và LED có đẹp có mỏng đến đâu mà hình ảnh ko ra gì thì đừng hòng ntd bỏ tiền ra mua!đơn giản là mua tivi là để xem hình chứ ko xem mẫu
quy luật của tự nhiên là sản phẩm kém sẻ bị đào thải.và em thấy plasma bây giờ chỉ đứng trên tivi CRT mà thôi!

Công bằng mà nói thì thực ra Plasma không phải là không có khuyết điểm:
-Độ phân giải: Các Tv Plasma giá rẻ thường chỉ có độ phân giải thấp (1,024 x 768). Độ phân giải 1024x768 thâm chí chưa được xem là HD!!!. Các Tv Plasma có độ phân giải Full HD có giá tiền cao không kém TV LCD Full HD cùng kích thước.
-TV Plasma có độ sáng thấp hơn LCD, LED.
-Dù có thể là tổng hợp lại thì không hơn nhiều và sau nhưng TV Plasma vẫn là loại TV tốn điện hơn.

ikaman

Mình mới làm con LED Sony EX520, chẳng ân hận khi đọc bài này vì mình không dùng nó xem phim nhiều, chỉ để bố mẹ xem THC nên thấy hình ảnh cũng đẹp ra trò. Tất nhiên không bằng mấy em CRT nhưng cũng ổn, muốn xem TV to thì chấp nhận, kiếm đâu ra mấy con CRT to đùng như thế??? hihi...
Cái LED nhà mình cực mát, bật 4-5h mà sờ vào màn hình hay mặt sau vẫn mát rượi. Công suất thì có 100W, nhỏ bằng 1/2 cái CRT 25 cũ. :D
Sáng mai VCTV hẹn đến lắp STB HD rồi, chắc xem đẹp lắm. :D
Điểm chê duy nhất là nó là Smart TV có kết nối internet mà mình lại không cần chức năng này. :D
Thú thực cũng định làm con plasma Pana 46U30V giá rẻ hơn 7tr nhưng lại hết hàng nguyên hộp nên cancel luôn, với lại bố mình có vẻ kết thương hiệu Sony hơn nên mua vì hai cụ xem là chính.
Mua cái gì cũng tốt, quan trọng cần cái gì thì mua.

cottu

Member

Mình đồng ý quan điểm này
Đọc các cm thì mình thấy rằng một số bạn có sự thiên lệch về plasma hoặc lạc đề trong nhận xét: tiêu đề topic là nói đến các thông số để mua TV, nhưng nội dung lại xoáy vào công nghệ sản xuất ?!. Mình không phản bác plasma hay led hay lcd, nhưng chỉ hỏi đùa một câu với các bạn nào đang sài plasma: nếu có người muốn đem 1 em led đến đổi ngang với plasma bạn đang sài và quan trọng là cùng "inch" luôn thì bạn có đồng ý không, hay lúc này bạn sẽ bảo led không xem đẹp bằng plasma nên không đổi :D
Mình thấy các bạn đề cập nhiều đến vấn đề tiêu hao điện, tuy nhiên vì chưa dùng qua plsama nên không kiểm nghiệm thực tế được, nhưng mình đã kiểm nghiệm thực tế là 1 con led 42" có mức tiêu hao điện bằng với lcd 32" và hay hơn là tỏa nhiệt ít hơn con lcd 32" nữa (cứ ngồi trong phòng bật quạt xem HD liên tục 4 tiếng là sẽ thấy "áp phê" ngay :D => bật máy lạnh để tăng mức sử dụng điện hơn nữa :))

Em chả đổi, bác thử mang đến đi:p

Plasma em xem phim mãi mà chả thấy nóng --> quan điểm của các bác plasma nóng, còn tốn điện nên suy nghĩ lại

polts

Plasma VS LED: các bác bình loạn xôm tụ quá, em đi mua TV ban đầu chọn plasma nhưng trên đường về đổi ý alô lại bác Mỹ Kim lấy TV Led [-( En xin có vài ý (nhà quê) tại sao em chọn LED mặc dù trước khi mua đã đọc nhièu tư vấn thấy khen Plasma để các bác hiểu:

- Ra cửa hàng điện máy, mượn cái remote của con nhỏ bán hàng mở Plasma lên xem sau đó chạy qua chỗ trưng bày LED làm tương tự với cùng nguồn phim và chỉnh chọt đủ kiểu: Cuối cùng cả nhà kết luận LED cho hình ảnh đẹp sặc sỡ hơn, cái đẹp không thể phủ nhận nếu các bác bảo xem lâu mới thấy cái đẹp của gái quê hơn gái thành phố thì em thua vì lâu lâu mới ngắm gái 1 lần thấy đẹp là thích thôi, mấy em gái thành phố son phấn lòe loẹt tuy giả tạo nhưng bảo kg đẹp là không đúng nhé

- LED giá đắt hơn Plasma, cả thế giới chấp nhận giá này và chấp nhận cái đắt hơn, vậy tại sao họ lại quyết định như vậy??? chẳng lẽ mọi người ngu hết để cho nhà sản xuất lừa tình??? thôi thì em nhà quê và dốt nên tạm đi theo xu hướng chung để ít nhất thì cũng được an ủi: Ah, mình không phải đứa ngu duy nhất:p
- Xem độ sáng cao ảnh hưởng tới mắt: cái này thì khỏi bàn nhé, khi đã xem TV và màn hình máy tính chúng ta đang dùng thì cái mắt đương nhiên bị ảnh hưởng kiểu như hút thuốc uống bia lợi ít hại nhiều nhưng người ta vẫn hút uống vì cái thú của nó đó thôi, xem TV để giải trí chớ có phải cả ngày phải ngồi dán mắt vào cái TV đâu mà lo còn nếu muốn khỏi hại mắt thì dẹp luôn cái TV

- Cuối cùng, qua quá trình sử dụng em nhận thấy, TV led có thể chỉnh chế độ hình dịu xuống để có hình ảnh như plasma (cho đỡ mỏi mắt) nhưng xem vậy chán lắm, cứ phải sáng 1 tí nó mới đẹp ngược lại plasma muốn sáng như led là vô vọng.

Kết luận (kiểu nhà quê) CRT xem đẹp nhất theo như tranh luận ở đây: Tần số quét cùng tăng lên được 100hz hình mịn, không bi vệt, hình ảnh tương phản sáng rực như led, chỉ mỗi tội công nghệ cũ dày cộp, màn hình không lớn, tốn điện nóng, và bị chê là xài đồ cổ he he.....

Chỉnh sửa lần cuối:

Quocduytu

Member

Còn ở Việt Nam mình thì cách nhìn lại càng khác: khi mới mang cái plasma về vẫn bị bà xã chê xấu hơn cái LED (mua cùng ngày), em không nhận xét gì. Nhưng càng ngày bà ấy càng công nhận là xem film trên plasma hình ảnh đẹp hơn hẳn!
(em đã lấy ví dụ nhà mới xây ở nông thôn thường được tô mầu sặc sỡ, vẽ rồng - phượng, hoa sen, hoa hồng... trang điểm cho cổng, cho tường).

Cùng chủ đề này em giới thiệu cái query của CnetAsia:
Top 10 HDTV queries - Televisions - CNET Asia
Nói như bác thì dòng tivi Led sản xuất ra là nhắm đến đối tượng nông thôn thích màu sắc sặc sỡ thôi sao?còn tp thì ko thích à.?
LED là dòng tv cao cấp,nông thôn việt nam chưa có mấy nhà chơi LED đâu bác!80% được tiêu thụ ở các thành phố và nó là dòng tv đang bán chạy nhất trên thị trường hiện nay.pác đừng phán bừa vậy!

coolpix8700

Well-Known Member

Nói như bác thì dòng tivi Led sản xuất ra là nhắm đến đối tượng nông thôn thích màu sắc sặc sỡ thôi sao?còn tp thì ko thích à.?
LED là dòng tv cao cấp,nông thôn việt nam chưa có mấy nhà chơi LED đâu bác!80% được tiêu thụ ở các thành phố và nó là dòng tv đang bán chạy nhất trên thị trường hiện nay.pác đừng phán bừa vậy!

LED có nhiều dòng bác ạh!
LED cao cấp không những đã đạt mà đã vượt chất lượng hình ảnh của plasma cao cấp (và giá chúng tất nhiên "rất cao cấp"),
còn LED thấp cấp thì không chỉ tấm nền mà giàn đèn LED phía sau cũng chỉ là đồ thấp cấp. Nếu vượt qua mấy cái tv TCL là họ mua được những cái LED ấy rồi!

Nếu em mà là nhà sx tv thì em cũng sẽ quên LCD, tạm gác sang bên plasma mà chỉ tập trung vào LED. Suy nghĩ "LED là dòng tv cao cấp" của đại đa số người mua tv và không ít thành viên HDVietnam này là mục đích "thả con săn sắt bắt con cá sộp" của các nhà sx tv. Ra 1 hay 2 models đỉnh, quy tất cả là hàng cao cấp và chỉ mất ít tiền bù lỗ cho mấy models mồi để thu lãi xả láng ở đồ bình dân (hay "thấp cấp")!

Chỉnh sửa lần cuối:

ikaman

Plasma em xem phim mãi mà chả thấy nóng --> quan điểm của các bác plasma nóng, còn tốn điện nên suy nghĩ lại
Tốn điện không đáng kể lắm, tiền thuốc lá và cafe mỗi tháng các bác gấp chục lần khoản chênh lệch điện giữa hai loại , nhưng nóng thì có gây khó chịu bác ạ.
Cái LCD Samsung 40" trong phòng ngủ nhà em hơn 200W nhưng nóng lắm, bác chẳng cần sờ vào mà chỉ cần đứng gần cũng thấy khác rồi nhé. Tất nhiên mùa đông thì lại ấm phòng hơn. :D
Cái LED 46" em mới mua khác hẳn, nhõn 100w nên mát lắm. Chênh nhau hơn 100w đó nó chẳng biến thành nhiệt thì biến đi đâu ạ. :)

cottu

Member

Tốn điện không đáng kể lắm, tiền thuốc lá và cafe mỗi tháng các bác gấp chục lần khoản chênh lệch điện giữa hai loại , nhưng nóng thì có gây khó chịu bác ạ.
Cái LCD Samsung 40" trong phòng ngủ nhà em hơn 200W nhưng nóng lắm, bác chẳng cần sờ vào mà chỉ cần đứng gần cũng thấy khác rồi nhé. Tất nhiên mùa đông thì lại ấm phòng hơn. :D
Cái LED 46" em mới mua khác hẳn, nhõn 100w nên mát lắm. Chênh nhau hơn 100w đó nó chẳng biến thành nhiệt thì biến đi đâu ạ. :)

Nếu bác có nhã ý em mời bác đến nhà em xem plasma có nóng không ạh:p

manhhuy8x

Active Member

nóng lắm à bác hôm nào bác cho e qua thử xem đc hok ạ ;)

Quocduytu

Member

Nếu em mà là nhà sx tv thì em cũng sẽ quên LCD, tạm gác sang bên plasma mà chỉ tập trung vào LED. Suy nghĩ "LED là dòng tv cao cấp" của đại đa số người mua tv và không ít thành viên HDVietnam này là mục đích "thả con săn sắt bắt con cá sộp" của các nhà sx tv. Ra 1 hay 2 models đỉnh, quy tất cả là hàng cao cấp và chỉ mất ít tiền bù lỗ cho mấy models mồi để thu lãi xả láng ở đồ bình dân (hay "thấp cấp")!

Vấn đề lời bao nhiêu đó là chuyện của nhà sản xuất.trên thế giới ko chỉ có 1 nhà sản xuất tivi Led mà độc quyền muốn lời bao nhiêu cũng đc!
Còn ntd thì quan trọng mua về xem mãn nhãn con mắt khi xem.mẫu mã đẹp khi trưng bày,và 1 điều quan trọng nữa là nó ko thành cái lò sưởi khi xem mùa đông và máy xông hơi khi xem mùa hè!

coolpix8700

Well-Known Member

Vấn đề lời bao nhiêu đó là chuyện của nhà sản xuất.trên thế giới ko chỉ có 1 nhà sản xuất tivi Led mà độc quyền muốn lời bao nhiêu cũng đc!

Chắc bác đọc mà chưa hiểu: nhà sản xuất tv nào hiện nay cũng thấy con cá sộp ở nhóm LED rẻ tiền đấy!

Caigai

Mình đồng ý quan điểm này
Đọc các cm thì mình thấy rằng một số bạn có sự thiên lệch về plasma hoặc lạc đề trong nhận xét: tiêu đề topic là nói đến các thông số để mua TV, nhưng nội dung lại xoáy vào công nghệ sản xuất ?!. Mình không phản bác plasma hay led hay lcd, nhưng chỉ hỏi đùa một câu với các bạn nào đang sài plasma: nếu có người muốn đem 1 em led đến đổi ngang với plasma bạn đang sài và quan trọng là cùng "inch" luôn thì bạn có đồng ý không, hay lúc này bạn sẽ bảo led không xem đẹp bằng plasma nên không đổi :D

Nếu bác nào gặp được trường hợp như vậy thì theo em nên đổi ngay và sau đấy bán ngay LED đi để mua được cái Plasma to hơn.

Một tô phở Kobe đủ trả tiền điện chênh lệch giữa cái Plasma 50" và cái LCD 40" trong 2 năm.

Quocduytu

Member

1 ưu điểm lớn nhất khi mua plasma là có thể biến thành lò sưởi ấm khi xem vào mùa đông ,rất hợp với các tỉnh thành phía bắc!

1 ưu điểm lớn nhất khi mua plasma là có thể biến thành lò sưởi ấm khi xem vào mùa đông ,rất hợp với các tỉnh thành phía bắc!

ôi ,sao nó ko thành cái lò nướng luôn nhỉ ,như thế thì đa tiện ích quá ,mình càng thích mua ;))

ưu điểm lớn nhất của plasma là đã chứng minh cho người ta thấy rằng LCD_LED nhiều tiền hơn mà chất lượng hình ảnh ko hơn ~O)O:) ,ít nhất là theo mắt nhìn của những người rivew ở các trang công nghệ ,nghe nhìn

cottu

Member

Bác đã dùng plasma chưa? dùng loại nào thế? em thấy lạ là nhiều bác trên này chả biết đã dùng được bao nhiêu loại ti vi (hoặc những thiết bị khác) mà rất hay trải nghiệm bằng bàn phím, phán như đúng rồi. Bó chân

grassco

Active Member

Bác đã dùng plasma chưa? dùng loại nào thế? em thấy lạ là nhiều bác trên này chả biết đã dùng được bao nhiêu loại ti vi (hoặc những thiết bị khác) mà rất hay trải nghiệm bằng bàn phím, phán như đúng rồi. Bó chân

=D>Vỗ tay bác, em ủng hộ bác, nhà em có plasma, led và lcd nên em còn so sánh đc, như bác ấy thì em chả bík, fán như "thánh". "lò sưởi" là sao nhỉ :)), em ngồi tính từ mắt mình tới tivi có 1m7 với cái plasma Pana 50in mà em có thấy nóng gì đâu nhở, bác ấy chắc da nhạy cảm lắm đây. Công nghệ thay đổi từng ngày mà nhiều bác cứ ôm khư khư cái cố chấp của mình, hài !!!

Bên trên