Đừng để các thông số của TV đánh lừa bạn

Ðề: Đừng để các thông số của TV đánh lừa bạn

Cuối cùng, quan trọng nhất, đừng bao giờ dẫn vợ theo khi đi mua TV, cũng đừng vì miệng lưỡi tư vấn của NV bán hàng. !
Em ngược lại , luôn dẫn vợ đi theo vì mình định mua cái 40 thì vợ chọn 46'', mình định mua con đầu phát hơn 2tr thì vợ em chọn con 3tr8...Định mua máy giặt cửa lồng phía trên, vợ chọn cửa nằm ngang của Elextrolux...vợ em thích cái gì cũng "HỊN"

lahabentin

Well-Known Member

Bài viết rất hay nhưng mà mình thắc mắc là tại sao tỉ lệ người sử dụng ti vi LCD và LED vẫn nhiều hơn Plasma nhỉ ? Mặc dù giá Plasma rẻ hơn LCD (LED). Theo như vật lý thì Plasma ảnh hưởng đến sức khỏe nhiều hơn LCD (LED)
Bác trích dẫn giúp nguồn thông tin: " TV Plasma ảnh hưởng sức khoẻ nhiều hơn LCD (LED)! ". Chẳng là tôi muốn tham khảo để mở mang cái đầu óc ngu muội của mình ấy mà!

lahabentin

Well-Known Member

Em ngược lại , luôn dẫn vợ đi theo vì mình định mua cái 40 thì vợ chọn 46'', mình định mua con đầu phát hơn 2tr thì vợ em chọn con 3tr8...Định mua máy giặt cửa lồng phía trên, vợ chọn cửa nằm ngang của Elextrolux...vợ em thích cái gì cũng "HỊN"
WOW! Thế thì nhất bác còn gì!
Thế nên có nhiều bác kiên định lập trường:
- "Tôi sẽ mua Plasma" nhưng khi ra tiệm, "Gấu" nguýt phát: "Vớ va vớ vẩn! LED".
- "Tớ nhất định lấy Pana" - Vợ hỏi xoáy: "Điên à? Sharp!"
- "Mình khuân ngay Sony, không phải xoắn!" - Vợ đáp xoay: "Samsung không thì bảo?"
Và thế là.... Hồi sau sẽ rõ !!!
(Trích tiểu thuyết Võ Hiệp Kỳ Tình của Dung Kim. À! Xin lỗi, Kim Dung)

nghianan

Bác trích dẫn giúp nguồn thông tin: " TV Plasma ảnh hưởng sức khoẻ nhiều hơn LCD (LED)! ". Chẳng là tôi muốn tham khảo để mở mang cái đầu óc ngu muội của mình ấy mà!

Em nghĩ là khi TV hỏng vứt đi nó mới ảnh hưởng tới môi trường và sức khoẻ chứ đang dùng thì làm gì ảnh hưởng được nhỉ

coolpix8700

Well-Known Member

Em nghĩ là khi TV hỏng vứt đi nó mới ảnh hưởng tới môi trường và sức khoẻ chứ đang dùng thì làm gì ảnh hưởng được nhỉ

Bác có ý đúng,
Nhưng chưa chính xác lắm thôi!

TV CRT, LCD và plasma (mạnh nhất là plasma rồi CRT và LCD) có phát ra tia tử ngoại, chỉ trừ mỗi tv led là không thôi. Tia tử ngoại có ảnh hưởng đến con người dù mức độ ít hơn tia X-quang (ngay xưa các cụ nhà mình toàn tin là mỗi lần đi chụp điện thì sẽ tổn thọ mấy năm). Nhưng 1 cái tv có khả năng phát ra lượng tia tử ngoại chắc chỉ bằng 1 cái ống đèn tuýp 40w. Nếu so sánh thì hàng ngày trong nhà nếu dùng ống đèn tuýp mọi người sẽ nhận được lượng ánh sáng tử ngoại lớn hơn từ cái tv CRT rất nhiều và đặc biệt với nhiều người sử dụng đèn bàn bằng bóng compact thì còn nhiều hơn nữa do ngồi gần đèn hơn. Tuy vậy, ảnh hưởng có thể được coi là rất không đáng kể nếu so sánh cả tuần nguồi dưới bóng đèn tuýp với 1 giờ đi ngoài trời nắng. Các nguồn tia tử ngoại mạnh hơn rất nhiều cũng được dùng để chữa bệnh: trẻ con còi xương được tắm tia tử ngọai; những bộ tắm nắng rất đắt tiền hay bán ở các siêu thị nước ngoài cũng chỉ là bộ phát tia tử ngoại dành cho những người ít thời gian đi bãi biển lại muốn tắm nắng...

Cũng giống như nhiều fans của loại tv 3D passive phân tích sự nhức mắt do tv 3D shutter có tần số lập lại ảnh thấp hơn (do bị chia đôi cho mỗi mắt). Độ nhấp nháy của bóng đèn tuýp còn gây khó chịu hơn rất nhiều so với 1 cái tv 3D shutter có tần số quét (tần số lặp lại ảnh) thấp nhất. Khi trong phòng lắp bóng đèn tuýp thì người ngồi trong phòng sẽ chịu sự nhấp nháy của ánh sáng từ lúc bật đèn cho đến lúc tắt đèn dài hơn ngồi xem tv rất nhiều. Dù có dùng tv flicker free (active hay passive) thì người nhậy cảm với sự nhấp nháy của ánh sáng vẫn bị "nhức đầu" do bóng tuýp!

Do vậy, không nên tập trung vào thành phần thứ yếu "gây hại" mà lại quên mất nguồn lớn hơn rất nhiều như cách quảng bá của LG giống như "Đi ô tô rất nguy hiểm, vì khi xảy ra tai nạn sẽ bị nặng hơn rất nhiều so với đi bộ, không nên đi ô tô" (chắc chắn họ đúng nếu thống kê các vụ tai nạn và so sánh)!

Ở nhiều nước phát triển họ có bán loại máng tuýp có thể làm cho 2 ống tuýp nhấp nháy ngược nhau để tăng gấp đôi tần số nhấp nháy của cả máng (cũng dán nhãn flicker free tube lamb như những cái tv 3D active hiện nay)!

Chỉnh sửa lần cuối:

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member

Độ mỏng của tivi rất cần thiết vì tivi LED đang rần giảm giá thành hấp dẫn người mua và tiết kiệm điện năng, thông số thì cần thiết nhất là dòng quét Hz, bây giờ bác so sánh 2 cái tivi 40 một cái 50Hz với 100Hz, cái nào xem hình ảnh mượt hơn, tivi 100Hz quan trong khi xem film với các trương trình thể thao ít bị giật hơn tivi có dòng quét 50 Hz. Plasma em chỉ công nhận dòng cấp trung, cao cấp, còn mấy mẫu cấp thấp xem hình cứ tối khó chịu lắm.

coolpix8700

Well-Known Member

Tất cả các chỉ tiêu được chọn và đưa lên đều quan trọng cả, không chỉ độ mỏng, tiêu tốn điện năng...
Thế giới đã có cách tính thống nhất cho từng chỉ tiêu của tv, nhưng do cạnh tranh mà các nhà sản xuất đưa ra các cách tính mới của riêng họ, nhập nhèm trong cách lái tên chỉ tiêu nhằm tìm lợi thế so với đối thủ cạnh tranh làm cho các chỉ tiêu do họ đưa lên không còn có khả năng so sánh giữa sản phẩm của các thương hiệu với nhau. Nhưng dù có tính cách gì thì trong nội bộ họ vẫn phân loại sản phẩm cho các giá khác nhau cho nên vẫn có thể dùng để so sánh sản phẩm của trong cùng 1 thương hiệu!

Riêng về độ mỏng: nó chỉ rất quan trọng với mốt hiện tại, còn thực ra để treo tường thì cả những cái tv chưa được coi là cực mỏng đã đáp ứng và như bác gì trên kia đã nói, chất lượng của phần âm thanh sẽ tỷ lệ nghịch với độ mỏng của cái tv. Tv quá mỏng thì để nâng lên một chút chất lượng âm thanh phải thêm vào đó rất nhiều tiền trong giá thành sản xuất!

Độ chênh lệch về chất lượng khi giá bán khác nhau (tv giá cao hơn chất lượng hình ảnh tốt hơn) có thể coi là thấp nhất ở nhóm tv plasma và lớn nhất ở nhóm tv led không chỉ do công nghệ mà còn do vật liệu chế tạo (riêng với tv led thì chất lượng bộ đèn led chiếu hậu rất khác nhau khi giá tv khác nhau làm cho mầu sắc có thể thể hiện của cái tv khác nhau)!

Chỉnh sửa lần cuối:

vespa_tre

Active Member

càng đọc càng thấy yêu con tivi Plasma pana ở nhà...

Quocduytu

Member

tần số quét hình e thấy nó cực kỳ quan trọng đấy các bác ạ.
Nhà em có 2 chiếc LCD 1 cái có tần số 60hz và 1 cái 100hz,khi xem cùng 1 kênh NHK HD thì chiếc 60hz nó hay giựt và rung hình nhất là những cảnh chuyển động nhanh,rung và giật nhiều nhất là những cảnh camera di chuyển nhanh theo 1 vật gì đó.còn chiếc 100hz hầu như ít thấy hơn mặc dù cùng một hãng,đó là em nhận xét cá nhân của nhà em thôi.

mun123

Lại nói về tần số quét. Mỗi lần em bật máy tính lên(HTPC) thì màn hình báo chỉ nhận 60hz là sao nhỉ? Có khi tần số quét cao là vô nghĩa thật. Tuy nhiên em ko đồng ý về độ mỏng và độ tương phản của bác chủ. Theo em độ mỏng còn liên quan đến viền màn hình, nhìn 1 cái viền mỏng em vẫn khoái hơn, còn độ tương phản thì nó sẽ phản ánh chân thực hơn các màu sắc mà nguồn phát muốn phát.

Nghé

Active Member

Khi mua đồ điện tử em thường dành một khoảng thời gian nhất định vào mạng tìm hiểu tại một số diễn đàn các kinh nghiệm của anh em đi trước, lựa chọn sản phẩm cùng 1 giá tiền và có nhiều tính năng hữu dụng phù hợp với nhu cầu thực tế và ra siêu thị đi đúng 1 vòng kiểm chứng lại thực tế và gọi nhân viên bán hàng ra ghi phiếu mua nhanh gọn để đi về, do ít tiền nên k dám để ý đến lời quảng cáo của hãng hay của nhân viên tư vấn :D

romeo1511

em nói đến plasma với 3 người thì 2 người nói là lạc hậu cũ lắm rồi,
còn một người thì bảo plasma ngừng sản xuất từ 2010 bây giờ còn mua
đến buồn với kiến thức chỉ biết LCD,LED mà cũng có biết LED là gì đâu
em đi mua em plasma về thì ông hàng xóm bảo mua làm gì làm con LED xem cho đẹp

coolpix8700

Well-Known Member

...em đi mua em plasma về thì ông hàng xóm bảo mua làm gì làm con LED xem cho đẹp

Thực sự thì vẫn nhiều người thấy mấy cái led rẻ tiền đẹp hơn đấy bác ạh. Họ thấy đẹp thực sự chứ không phải là họ nghe và theo những người khác!
Ưu điểm của plasma là gần giống CRT, có khả năng thể hiện gam mầu rộng, độ tương phản cao và đáp ứng thời gian nhanh hơn LCD (hay led), nhưng độ sáng yếu hơn. Những cái tv led dù rẻ dù tương phản không cao, mầu sắc sai nhưng có độ sáng mạnh hơn rất nhiều làm hình ảnh trông sặc sỡ hơn. Bác thấy, nhà ở nông thôn thường vẽ hoa sen, chim chóc và tô mầu ve sặc sỡ trên tường, trên cổng...
Không những vậy nếu film xem không cần thể hiện nhiều mầu sắc (gam mầu rộng) như các loại film họa hình thì tv led cũng có thế rất mạnh!

anhtuanngoc

Well-Known Member

Bài viết vô cùng cần thiết trong việc lựa chọn một chiếc TV sau này. Rất bổ ích!

Thực sự thì vẫn nhiều người thấy mấy cái led rẻ tiền đẹp hơn đấy bác ạh. Họ thấy đẹp thực sự chứ không phải là họ nghe và theo những người khác!
Ưu điểm của plasma là gần giống CRT, có khả năng thể hiện gam mầu rộng, độ tương phản cao và đáp ứng thời gian nhanh hơn LCD (hay led), nhưng độ sáng yếu hơn. Những cái tv led dù rẻ dù tương phản không cao, mầu sắc sai nhưng có độ sáng mạnh hơn rất nhiều làm hình ảnh trông sặc sỡ hơn. Bác thấy, nhà ở nông thôn thường vẽ hoa sen, chim chóc và tô mầu ve sặc sỡ trên tường, trên cổng...
Không những vậy nếu film xem không cần thể hiện nhiều mầu sắc (gam mầu rộng) như các loại film họa hình thì tv led cũng có thế rất mạnh!

bác nói đúng gu thích màu sắc sặc sỡ và sáng rực rỡ của nhiều khán giả ,họ ko quan tâm độ chính xác màu ,độ rộng màu mà đơn giản là thấy cái plasma sao trông tối so với cái led

itsaigon

Member
Đọc được bài viết này, có lẽ hãng Sharp sẽ thay đổi quan điểm về "màu sắc" trên chiếc TV mất...>:)...
...vì Bác Sym phán rất chuẩn : "Tất cả các công nghệ hiển thị hiện nay đều là sự tái tạo lại nguyên bản màu sắc từ đĩa Bluray, DVD hay truyền hình cáp. Bất cứ sự bổ sung màu sắc nào trên chiếc TV khiến nó trở thành không chính xác..."

Một lần nữa cảm ơn Bác về bài biết phân tích rất hay và bổ ích để anh em tham khảo...

satthat

Member

Việc tái tạo hình ảnh thì cho đến thời điểm này phim nhựa vẫn vô địch. Nhưng tại sao ngành liên quan đang suy thoái, Kodak phá sản, các hãng máy ảnh không sản xuất phim nhựa... có lẽ do tính tiện ích và giá rẻ làm nên.
LCD/Plasma ưu khuyết rất ít người tiêu dùng biết. Việc bán được hàng hóa do chính sách quảng cáo quyết định. Tại sao Samsung đang đối đầu với các vụ kiện do người tiêu dùng kiện vì lỗi trong sản phẩm mà bây giờ mới dám thú nhận: sử dụng linh kiện kém chất lượng và cắt bớt link kiện chổ nào cắt được để giảm giá thành --> đây là yếu tố quyết định hiện nay mà các hãng Hàn xẻn đi đúng hướng: rẻ, mau hỏng, xài một sản phẩm 2, 3 năm là muốn bỏ đi mua cái khác.
Ví dụ như Philips: Trong sản phẩm TV Philips đi đầu trang bị lớp chống chói cao cấp trong khi samsung không có....
Mỗi thị trường có sở thích riêng --> sở thích người tiêu dùng quyết định chứ không phải kỹ thuật quyết định: Châu Á thích màu sắc sặc sở, nhất là đỏ, vàng (gam màu nóng) --> TV dù không trung thực màu nhưng cứ sặc sỡ vẫn tiêu thụ hàng top.
Độ sáng đèn nền quá mức ảnh hưởng đến mắt nhất là trẻ em nhưng các sản phẩm của Sharp thiết kế chức năng điều chỉnh độ sáng này theo ánh sáng môi trường thì khi vào thị trường châu Á mấy ai quan tâm, vì giảm độ sáng là màu sắc sẽ xỉn màu liền và người lớn bỏ tiền mua chứ trẻ con có mua đâu. Muốn đẹp cứ tăng độ sáng maximum!!!!!

Còn việc mua LCD hay Plasma. Bạn cứ xem mục đích sử dụng của bạn: chỉ riêng bạn làm home theatre chọn loại Plasma cao cấp hay xịn hơn mua project xem 100 inchs đã hơn. Xài cho gia đình đa dụng: LCD phù hợp túi tiền hơn.

Còn LCD: mua CCFL hay LED: tất nhiên rất nhiều người nói LED nhiều ưu điểm hơn nhưng giá còn trên trời đó. Bản thân LED TV còn áp dụng 2 công nghệ khác nhau (edge lighting (with or without local dimming) và full array lighting (with or without local dimming))--> giá thành khác nhau

Cũng như khi OLED TV (có thể ví là thế hệ mới của Plasma: TV không dùng backlight) thương mại hóa thì giai đoạn chuyển tiếp còn LED TV và OLED TV thì vẫn còn câu hỏi Mua loại nào đây???

Hãy là người tiêu dùng thực tế, thông minh, đừng tin vào quảng cáo, lời nhà sản xuất.

Tuan Long

Mình có cảm tưởng bài này là : " Đừng tin , đừng mua ... , hãy mua P... "

Mai này , lại một chuyên gia nào đó viết bài , đại loại : " đừng mua Plasma , hãy mua ... " thì sao ?

Đọc xong bài viết và các comments, cuối cùng chẳng biết mua gì luôn! Hjx....Chắc xài tiếp con CRT quá! Huhu...

lahabentin

Well-Known Member

Đọc xong bài viết và các comments, cuối cùng chẳng biết mua gì luôn! Hjx....Chắc xài tiếp con CRT quá! Huhu...
Các bác đã công nhận CRT good thì tạo sao lại lăn tăn khi chọn Plasma nhỉ? Plasma nói nôm na thì nó như là CRT "em bé" vươn vai đứng dậy thành "Thánh Gióng" thế thôi!
Nhiều bác phân vân hoặc làm ngơ Plasma vì những lý do sau:
- Nó quá nóng? Xin lỗi, nhiều cái LCD, LED khi xem xong 4 giờ, đứng gần nóng chả kém!
- Nó bị lưu ảnh (burn - in)? Xin lỗi, vấn đề này đã được giải quyết từ lâu!
- Nó không sáng rực rỡ như LCD, LED? Xin lỗi, thế các bác khi xem LCD, LED các bác chỉnh MAX brightness sao? Các bác không thấy khô mắt, mõi mắt và không lo cho đôi mắt của con các bác à?
- Nó là màn gương nên phản chiếu ánh sáng môi trường xung quanh? Xin lỗi, Các bác chịu khó ra cửa hàng kiểm chứng thực tế xem, giữa Plasma Pana và LED của các hãng khác, thằng nào phản chiếu ánh sáng nhiều hơn? LED? Đúng không? Nhưng vì mức sáng của màn LED quá mạnh, quá rực rỡ nên át hẳn nhược điểm đó của nó. Đấy đấy các bác, kẻ thù của đôi mắt ta ẩn đằng sau các vẻ hào nhoáng đó đấy! Nếu không tin, các bác cứ thử nhìn vào cái màn hình IPAD 2 với mức sáng chỉnh MAX, khoảng 10 phút xem thử thế nào? Trong khi màn Plasma có tráng phủ một lớp chống loá, lẽ nào các bác không nhìn ra? Nó chính là nguyên nhân làm cho độ sáng của Plasma không bằng LED.
- Nó không mỏng manh, mình hạc sương mai như LED? Để có được vóc dáng đó của LED, các bác phải trả thêm bao nhiêu tiền? Nếu bỏ thêm tiền cưới một cô vợ vóc ngọc dáng ngà, tôi đồng ý cả 2 tay vì còn sơ múi hằng ngày. Đằng này nó chỉ là cái TV và chức năng chính của nó là thể hiện hình ảnh, còn chúng ta... chỉ ngồi đó giương mắt nhìn!
- Nó không bền bằng LCD, LED? Thế thông tin nào xác nhận LCD, LED thọ nỗi quá 100.000 giờ như Plasma không?
- Nó phát ra tia cực tím có hại hơn LCD, LED? Xin lỗi, cường độ tia UV nó phát ra nhỏ tới nỗi chẳng còn ai nhớ tới nó nữa. Nói không phải đùa, đôi khi chúng ta cũng cần phải có một ít tia UV để tẩy vi trùng quanh chúng ta nữa đấy!
- Nó hao điện hơn LED? Hẳn nhiên rồi nhưng ngày xưa ta xài cái CRT 21", ăn điện như ăn cơm, có thấy bác nào kêu ca gì đâu?
- Nó không đáng tiền sao? Khi độ tương phản tĩnh ( một thông số rất quan trọng ) quyết định độ sâu của hình ảnh dễ dàng đạt từ vài ngàn cho tới 50.000. Trong khi LCD, LED thử hỏi tìm đâu ra thông số này?
- Nó không đáng tiền sao? Khi thời gian đáp ứng ( response time ) quyết định độ nét hình ảnh chuyển động chỉ là 0,001 ms ( mili giây ). Trong khi LCD, LED cố gắng mệt mõi lắm cũng chỉ đạt 2 ms?
Tất cả những điều trên, tôi liệt kê ra cũng chỉ nhằm mục đích nói một lần cho rõ những khúc mắc khi ta phân vân giữa Plasma và LCD, LED.
Tất nhiên, quyết định vẫn là tuỳ mỗi cá nhân nhưng cũng đừng dùng những lời gièm pha thiếu căn cứ để bác bỏ một công nghệ đã từng làm cho bao nhiêu người phải thán phục, khi TV màn hình phẳng được phổ biến đến với mọi người.
Vốn dĩ cuộc sống luôn tiến lên phía trước, Plasma rồi sẽ trở thành quá khứ, nó sẽ bị thay thế bởi nhiều công nghệ màn hình hiển thị khác. Nhưng nó sẽ được tưởng nhớ như một anh hùng trong làng công nghệ hiển thị chứ không phải là một kẻ tật nguyền như nhiều người hiện tại vẫn lầm tưởng và cố làm cho nhiều người xung quanh nhầm tưởng như mình.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên