Dùng Laptop làm nguồn phát HD có được gọi là HTPC ?

gh0s77

;) Theo dự định của mình là dùng Laptop để phát HD vào Tivi qua cổng HDMI. Âm thanh thì dùng Amply Denon và Loa 5.1
Ở đây mình hỏi về phần hình ảnh trước.
Hiện mình đã mua được Tivi Panasonic P50X30V (ko Full HD, ko 3D) chủ yếu để xem HD bình thường thui.
Laptop cùi Dual Core Ram 3G ko có cổng HDMI nên dùng cổng AVG, phát film full HD tầm 8-9Gb là giật (xem 1 lúc hình ảnh bị delay chậm hơn âm thanh).
Xin hỏi các bạn có thể hướng dẫn thêm cho mình nên mua Laptop cấu hình thế nào đc ko ah.
Phát được full HD ko giật (file 20-30Gb), có HDMI, kết nối được với Amply AVR, chơi game dạng VGA cao (Need for speed...), dễ dàng kết nối với HDD 2Tb thông qua USB 3.0 hoặc eSata.
Ví dụ của mình là: Asus i3 2310 4Gb DR3 500Gb VGA 2Gb cổng HDMI, còn âm thanh chắc có cổng jack 3.5 chẳng biết sẽ kết nối thế nào ??? ;;);)

gh0s77

Ðề: Dùng Laptop làm nguồn phát HD có được gọi là HTPC ?

Sao ko có a e nào giú p minh với.

vucovu

Bạn kiếm con nào có vga ngon ngon 1 chút là được thôi mà, lúc nào y/c cao cấp mới cần nhiều chứ y/c như bạn có gì phải lo.
Mình đang dùng con lap CQ 42 chạy amd n930 (kèm vga 512m, năm ngoái mua 10 chai) chiến cỡ nào cũng xong.

youngj

Well-Known Member
nếu máy bác yếu dual core thì chắc chơi HD 720p là an toàn nhất...
bác có dự định lên con lap mới thì chơi con i5 gen3 với cái card rời GT650M thì chiến game cũng được đó...
còn xem HD thì với con laptop có 2 cách:
1 là bằng đường HDMI cho xuống cái receiver rồi từ cái rec ra video HDMI cho TV và audio cho cái loa
2 là mua thêm con card audio USB 5.1: video thì HDMI từ lap lên thẳng TV, còn audio thì từ con card USB nối từ laptop ra các jack tới cái amp..
cái này là theo e nghĩ thôi, các bác chém nhẹ tay. trình độ còn hạn chế

aceonlinevn

bạn có vẻ hơi "liều" khi dùng lap chơi game vs xem phim khủng, nó đột tử lúc nào không biết đâu :p , tốt nhất sài PC ý, tầm 10 củ vs cấu hình core i3, ram 4g, VGA tầm cỡ hd 5670 hoặc gt 440(chơi đc tất cả các loại need for speed, có HDMI). HDD 1TB chứ bác muốn con lap vs cấu hình tương đương phải gần 20 củ ạ (ý kiến riêng em, chém nhẹ nhá)

meomatto

Active Member
Có ai gọi Laptop hay Notebook là PC đâu mà bác hỏi thế? Ngay khái niệm đã thấy thiếu sót rồi đó. hihihi

gh0s77

Tầm 13 củ thì có Laptop ngon i3 4Gb 500Gb VGA 2Gb, còn PC thì với số đó có thể có thêm HDD 2Tb, nhưng bù lại nó ko cơ động = Laptop. Ko biết nên thế nào đây các bác =))

earl_grey

Well-Known Member
Có ai gọi Laptop hay Notebook là PC đâu mà bác hỏi thế? Ngay khái niệm đã thấy thiếu sót rồi đó. hihihi

Xin ông, ông hiểu PC là gì không mà phán như ông thánh vậy? Và notebook cũng là laptop, ông ạ! Bất kỳ cái PC nào mang theo người được và sử dụng nguồn năng lượng di động đều có thể coi là laptop (vì thế nếu mang cả cái desktop với ắc quy theo thì cũng gọi luôn nó là laptop cho sang trọng). Notebook là một nhánh của laptop, nhưng có hai phần mở ra đóng lại, và có thể sử dụng đầy đủ tính năng cơ bản mà không cần gắn thêm thiết bị ngoại vi (thế mới gọi là notebook). Tương tự netbook, nettop, ultrabook... đều có định nghĩa rõ ràng.

gh0s77

Thế nào thế kia thế này ??? #:-S

13 củ bác dựng pc ý. Lap bác có rồi, khỏi phải thay, giải trí thì bác chiến PC, làm việc cơ bản bác xài lap.

gh0s77

Vậy nên dùng PC thì hay hơn và ít tốn kém hơn hả các bác ? o->

phamhongson

Well-Known Member

Laptop đủ mạnh và đủ cổng ăn chơi thì khác gì HTPC đâu? có chăng là ổ cứng bé hơn nhưng nếu xài box/doc ngoài két nối e-sata/usb3.0 thì hoàn toàn không còn ranh giới giữa lap và HTPC. Việc xài laptop để phát phim HD phụ thuộc rất nhiều vào trình IT của người chơi. Laptop của mình chỉ là i3@380-2GBram nhưng chơi thuynga 104 và 105 bản bluray ISO 46GB ngon lành, chỉ tội xót máy vì CPU luôn tầm 70% và nóng như lò sưởi. Theo kinh nghiệm của mình để phát phim tầm 20-30GB thì cấu hình lap phù hợp chỉ cần i5 hoặc i3+ VGA rời với ram 4gb là thoải mái.

gh0s77

Cám ơn bạn đã trải nghiệm và cho mình lời khuyên bổ ích. Có lẻ mình nghiên về Laptop hơn, vì có thể "xách" nó đi đây đó, các PC lõm làm việc ở nhà có trục trặc dùng nó thế vào chữa cháy cũng đỡ hơn. Mình hướng về Dell (bền) core i5 các bạn thấy thế nào ?

Vando

Well-Known Member

Mình cũng đã dùng NoteBook để tạm thay thế HTPC khi chưa có điều kiện nên thấy thế này:
+ Không nên chạy với file nằm trong HDD của NoteBook vì nóng và dễ bị chết.
+ Có nhiều trường hợp ghi nhận bị cháy cổng HDMI khi cắm vào và rút ra trong khi máy và TV đang bật. Bạn nên chú ý điều này.
+ NoteBook thường không có cổng quang và đồng trục (chỉ ít model có thôi) nên nếu AV Receiver nhà bạn không có cổng vào HDMI thì không nghe được âm thanh đa kênh.
Giải pháp dùng NoteBook chơi HD chỉ là tạm thời thôi, bạn không nên đầu tư notebook cao cấp mà dành phần tiền dư sắm HTPC thì hơn.

gh0s77

Bạn Vando viết cũng hay quá, mình định chơi 1 em Laptop xịn để chiến, nghe bạn nói thì cũng "lung lay". Hì :D. LT thì cơ động nhưng mỏng manh, còn PC thì như trâu mọng :) đút j vào cũng chơi hết.

Thực ra để chiến HD bác cũng ko nhất thiết phải có cổng HDMI, bác có thể dùng cáp VGA để xuất hình và xuất âm qua jack 3.5 tích hợp SPDIF mà :-? hùi xưa em ko có điều kiện vẫn làm thế thoi, coi cũng chất ra phết :)

gh0s77

Thực ra để chiến HD bác cũng ko nhất thiết phải có cổng HDMI, bác có thể dùng cáp VGA để xuất hình và xuất âm qua jack 3.5 tích hợp SPDIF mà :-? hùi xưa em ko có điều kiện vẫn làm thế thoi, coi cũng chất ra phết :)
Mình cũng đang chơi mHD = cổng ổng RGB VGA nè, còn âm thanh thì nối từ jack 3.5 vào Amply cùi ra Loa cùi luôn :D. Xem nhiều film tầm 7Gb là giật, delay nên mơi bực nè :(

phamhongson

Well-Known Member

Không nên chạy với file nằm trong HDD của NoteBook vì nóng và dễ bị chết.
Cái này là lý thuyết. Thực tế là nếu chạy laptop với HDD ngoài kết nối qua e-sata/usb3.0 thì laptop sẽ nóng hơn vì máy phải làm việc nặng hơn. HDD của laptop vẫn phải quay và nó phải tải thêm cả việc điều khiển HDD ngoài nữa (chưa kể khi lười cắm luôn HDD2,5 qua cổng USB). Do đó néu dùng lap trước khi xem nên copy phim từ HDD ngoài vào ổ cứng của lap rồi play. Với lap việc kết nối hình ảnh qua HDMI hay VGA không quan trọng lắm, tuy nhiên một số LCD/LED/Plasma chỉ nhận 1080p qua HDMI còn VGA chỉ nhận 720p. Vấn đề chọ lap thay HTPC khó nhất là chọn lap có tích hợp sound card 5.1/7.1 và spdif output. Còn nếu lap bình thường chạy i5 hoặc i3+VGA thì đa phần sound là 2.0 và khi đó phải mua thêm soundcard rời kết nối qua usb. Về chất lượng laptop đa số các hãng same same nhau vì toàn hàng bác Đào cả, đắt rẻ chủ yếu là thương hiệu và kiểu dáng thời trang. Do đó để chơi HD cứ hãng nào rẻ nhất mà xài, hiệu năng VS giá thành ngon bổ rẻ thì thứ tự ưu tiên là Acer-Dell...Sony.

Vando

Well-Known Member

Các laptop có năng lực xử lý HD tốt thường được trang bị cổng HDMI, bạn chưa nói rõ cấu hình máy của bạn nên chưa đánh giá được nguyên nhân giật là do đâu. Mình dùng T6570 kết hợp với 4500MHD chiến 1080P tạm ổn, một số file bị giật.
Khi kết nối với TV qua cổng RGB thì chất lượng phụ thuộc rất nhiều vào chất lượng dây và đầu tiếp xúc. Nếu có dây tốt thì cũng được.

Vando

Well-Known Member

Không nên chạy với file nằm trong HDD của NoteBook vì nóng và dễ bị chết.
Cái này là lý thuyết. Thực tế là nếu chạy laptop với HDD ngoài kết nối qua e-sata/usb3.0 thì laptop sẽ nóng hơn vì máy phải làm việc nặng hơn. HDD của laptop vẫn phải quay và nó phải tải thêm cả việc điều khiển HDD ngoài nữa (chưa kể khi lười cắm luôn HDD2,5 qua cổng USB). Do đó néu dùng lap trước khi xem nên copy phim từ HDD ngoài vào ổ cứng của lap rồi play. Với lap việc kết nối hình ảnh qua HDMI hay VGA không quan trọng lắm, tuy nhiên một số LCD/LED/Plasma chỉ nhận 1080p qua HDMI còn VGA chỉ nhận 720p. Vấn đề chọ lap thay HTPC khó nhất là chọn lap có tích hợp sound card 5.1/7.1 và spdif output. Còn nếu lap bình thường chạy i5 hoặc i3+VGA thì đa phần sound là 2.0 và khi đó phải mua thêm soundcard rời kết nối qua usb. Về chất lượng laptop đa số các hãng same same nhau vì toàn hàng bác Đào cả, đắt rẻ chủ yếu là thương hiệu và kiểu dáng thời trang. Do đó để chơi HD cứ hãng nào rẻ nhất mà xài, hiệu năng VS giá thành ngon bổ rẻ thì thứ tự ưu tiên là Acer-Dell...Sony.
Đương nhiên là HDD của lap sẽ vẫn quay nhưng yêu cầu load dữ liệu sẽ giảm rất nhiều. Mình dùng Lap play file ở HDD rời thì nhiệt độ Lap giảm rõ rệt, HDD rời khá nóng.

Bên trên