Dùng Laptop làm nguồn phát HD có được gọi là HTPC ?

gh0s77

Ðề: Dùng Laptop làm nguồn phát HD có được gọi là HTPC ?

Bạn nghiên cứu thêm phương án remote nữa là OK.
Mình đang dùng: Acer travelmate 4730 T6570, Ram 2GB, Intel 4500MHD kết hợp với batto điều khiển XBMC.
Batto có ưu điểm là có thể dùng remote dân dụng và khả năng tùy biến cao, giá rẻ.
Tuy nhiên việc rút ra cắm vào vẫn là một vấn đề và nếu không chờ được celeron ivy thì mình sẽ lắp HTPC trên case silverstone LC, không dùng bất cứ một các quạt nao luôn cho nó êm.
Cám ơn bạn Vando đã chia sẽ.
Mình cũng chưa tính tới việc dùng remote vì trước giờ toàn nghĩ sẽ mua Keyboard, Chuột Wireless.
Vì dùng Kb + Mouse sẽ chơi đc 1 số game :).
Mình thấy có Keyboard j đó có cả Touchpad trên đó khá là tiện và Cool nưa :D.

gh0s77

9x . Mình là người bán Laptop , nên có đk thử nhiều máy , không chơi game , nên mình quan trọng về tính tiện dụng , có 1 con lap đử đồ chơi , vẫn thú vị hơn PC nhiều , sound Card rời Creative Blaster Live 5.1 , Creative X-Fi 5.1 Pro , thât sự khi cắm vào máy , nghe nhac losless bằng giàn xem phim , mình cũng chẳng phân biệt được có hay hơn khi nghe nhạc bằng cổng HDMI trên máy hay không nữa.....Nhưng xem phim bằng cổng HDMI thì rõ ràng âm thanh 5.1 thật chuẩn , nhất là khi xem film bằng con Lap chạy Core i5 :-O
Hi mình cũng giống bạn, nghe nhạc mà ko phân biệt đc cái nào dỡ cái nào hay nữa.
Có thằng bạn chuyên nghe nhạc nó nghe phân biệt đc (128kb, 320kb j đó, Mp3, Lossless, Flac...) mình thì ko, miễn sao có âm thanh ra nghe là đc :D ko biết có fai lỗ tai TRÂU ko nữa :(

Hi mình cũng giống bạn, nghe nhạc mà ko phân biệt đc cái nào dỡ cái nào hay nữa.
Có thằng bạn chuyên nghe nhạc nó nghe phân biệt đc (128kb, 320kb j đó, Mp3, Lossless, Flac...) mình thì ko, miễn sao có âm thanh ra nghe là đc :D ko biết có fai lỗ tai TRÂU ko nữa :(

Bác cứ nói đùa. Bên VNAV mình đọc thấy 1 2pic mà dân audiophile nghe 128 và 320 còn nhiều người không nhận ra nổi đó bác à.

gh0s77

Bác cứ nói đùa. Bên VNAV mình đọc thấy 1 2pic mà dân audiophile nghe 128 và 320 còn nhiều người không nhận ra nổi đó bác à.

Sao phần âm thanh mình tai trâu lắm, mà nhờ vậy đỡ tốn xiền mua dàn xịn. ;))

khanhkun84

Active Member

ai mua pc rồi thì nâng cấp lên HTPC đơn giản.
còn ai có lap rồi mà muốn dùng làm nguồn phát HD cũng ko khó. các bác chỉ cần chọn lap có cấu hình ổn, vga rời, mua thêm 1 sound usb (có optical)+ 1 dàn 5.1 hoàn toàn có thể chiến phim HD với âm thanh dts ngon lành.

phuonganh82

13 củ bác dựng pc ý. Lap bác có rồi, khỏi phải thay, giải trí thì bác chiến PC, làm việc cơ bản bác xài lap.

Chuẩn luôn bác...................Em đang cần dựng 1 con HTPC giá max 20 triệu.............Các bác tư vấn cấu hình giúp em nhé....................thanks

gh0s77

Chuẩn luôn bác...................Em đang cần dựng 1 con HTPC giá max 20 triệu.............Các bác tư vấn cấu hình giúp em nhé....................thanks

Theo như mình biết thì bạn nên chọn Case đứng or Case chuyên dụng cho HTPC (có đèn và hỗ trợ remote...:D )
Và ko quên mua HDD khủng nhé.
20tr dàn khủng đấy !

leehon

OK bro , nhưng ý mình cũng nói là khi nghe nhạc bằng Sound rời ( Sound Blaster Xfi 5.1 , Sound Blaster Live 24bit )và nghe âm thanh bằng HDMI , nghe cùng bài nhạc , cùng Receiver...Còn riêng về Sound Creative SB Xfi Music , Titanium... thì âm thanh quá hay , nhưng chỉ giải mã DTS là hết rồi .;;)

gh0s77

OK bro , nhưng ý mình cũng nói là khi nghe nhạc bằng Sound rời ( Sound Blaster Xfi 5.1 , Sound Blaster Live 24bit )và nghe âm thanh bằng HDMI , nghe cùng bài nhạc , cùng Receiver...Còn riêng về Sound Creative SB Xfi Music , Titanium... thì âm thanh quá hay , nhưng chỉ giải mã DTS là hết rồi .;;)

Mình chưa sắm dàn âm thanh với receiver nữa nên cũng chưa biết nó thế nào. Với lại bạn dùng nhìu từ chuyên môn quá mình chưa theo kịp.

leehon

Mình chưa sắm dàn âm thanh với receiver nữa nên cũng chưa biết nó thế nào. Với lại bạn dùng nhìu từ chuyên môn quá mình chưa theo kịp.

[-X Lao vào đi bạn , rồi sẽ cảm nhận được nỗi cực khổ của HD nói chung , âm thanh nói riêng... và cái quan trong nhất là chẳng bao giờ cảm thấy hài lòng , nhưng .... sướngggggggggggg

gh0s77

[-X Lao vào đi bạn , rồi sẽ cảm nhận được nỗi cực khổ của HD nói chung , âm thanh nói riêng... và cái quan trong nhất là chẳng bao giờ cảm thấy hài lòng , nhưng .... sướngggggggggggg

Lao tâm lao lực vì em nó quá bác ah`. Ko biết đến khi nào mới đc đủ bộ HT... :( , giờ xem nó như "vợ". Sau này cưới vợ thật rồi ko biết còn time và tiền của để chơi ko nữa :D

Vando

Well-Known Member

Về nghe nhạc: bạn cần một vài lần nghe hiend stereo để cảm nhận được âm hình, lúc ấy khả năng phân biệt CD với MP3 của bạn sẽ được bộc lộ.
Với HTPC bạn nên xác định trước là có chơi game hay không. Nếu chơi games cấu hình sẽ phải cao hơn - > Chi phí cho VGA rời, bộ nguồn, xử lý tiếng ồn sẽ tăng theo.
Về lưu trữ: cái này mới nan giải. Có bác thì dùng PC với 14 cái HDD 2T, có bác lại dùng NAS. Bạn dự trữ tiền cho mục này thỏa đáng nhé. Theo kinh nghiệm của mình thì HDD sẽ rất nhanh đầy đó.
Thân.

gh0s77

Phần nghe nhạc chắc phải có cơ hội đi off với anh em cùng trao dồi quá :D tai trâu mà, lỳ lắm.
Còn PC thì sắm 1 em Laptop ép nó chơi đc tới đâu thì chơi, chắc chơi game VGA trung binh thui như Pes hay Need for speed chẳng hạn.
Phần HDD mình dự định mua Dock để làm nguồn lưu cho Laptop bạn thấy thế nào ?

ngoctuan128

Cứ hàng Ngon - Bổ - Rẻ mà sài.

gh0s77

Thông qua hdvietnam mình thấy công nghệ ngày càng phát triển, lấn lướt cái cũ. Giờ chưa có nhiều "củ" cũng chưa biết nên sài hàng nào nữa. Nhiều lựa chọn quá...

gh0s77

Cv bận rộn quá, ko còn a e nào lên forum chia sẽ hết hay sao ta ? :)]

ceo_hd

Member

tiếp nào các bro. :D

trong 2 cái này các bác chọn cái nào? (mình đang lăn tăn đây)

1: Dell vostro 3560 (i5-3210-4GB RAM-500GB-VGA1G)
Intel Core i5-3210M 2.50GHz Turbo Boost 3.10GHz, 3MB cache, 4096MB DDR3 RAM, 500GB HDD, DVDRW +/- Double Layer, 15.6" HD WLED, AMD HD7670M 1024MB, build in webcam & Microphone, Fingerprint, Bluetooth 4.0, USB 3.0 port, 802.11b/g/n, Free DOS
15.897.000 VNĐ

2: Cấu hình máy tính (PC)
STT Linh kiện Tên sản phẩm Giá bán
1 Ổ đĩa cứng SEAGATE 250GB SATA 1.240.000 VND
2 Bộ nguồn ACBEL 470W- PC7011 Ipower (Quạt màu) 1.160.000 VND
3 Bộ vi xử lý INTEL CORE I3-2120 2.645.000 VND
4 Bộ phím chuột Logitech Wireless MK520 1.170.000 VND
5 Bộ nhớ trong Corsair 4Gb DDRam III Bus 1600 C9 VENGEANCE 750.000 VND
6 Vỏ Case Cooler Master Elite 431 Plus (RC-431P) 1.190.000 VND
7 Bo mạch chủ ASUS P8H77-I 2.950.000 VND
8 Card màn hình ASUS HD7750-1GD5-V2 3.050.000 VND
Tổng tiền : 14.155.000 VND

tienlequoc

Well-Known Member
Tớ chọn cái này: Amazon.com: Toshiba Satellite S855D-S5253 15.6-Inch Laptop (Ice Blue Brushed Aluminum): Computers & Accessories 600$

Processor
2.3 GHz AMD A10-4600M quad-core accelerated processor (3.2 GHz with AMD Turbo Core Technology; 4 MBL2 cache)

Storage
750 GB Serial ATA hard disk drive (5400 RPM)

Memory
6 GB of installed DDR3 RAM (1333 MHz; 16 GB maximum capacity; 2 memory slots)

Graphics
AMD Radeon HD 7660G dual graphics for everyday computing with support for Microsoft DirectX 11 games

Con này có thể nói là hoàn toàn xứng đáng với cái giá bỏ ra cho em nó.

ceo_hd

Member
Ðề: Re: Dùng Laptop làm nguồn phát HD có được gọi là HTPC ?

Tớ chọn cái này: Amazon.com: Toshiba Satellite S855D-S5253 15.6-Inch Laptop (Ice Blue Brushed Aluminum): Computers & Accessories 600$

Processor
2.3 GHz AMD A10-4600M quad-core accelerated processor (3.2 GHz with AMD Turbo Core Technology; 4 MBL2 cache)

Storage
750 GB Serial ATA hard disk drive (5400 RPM)

Memory
6 GB of installed DDR3 RAM (1333 MHz; 16 GB maximum capacity; 2 memory slots)

Graphics
AMD Radeon HD 7660G dual graphics for everyday computing with support for Microsoft DirectX 11 games

Con này có thể nói là hoàn toàn xứng đáng với cái giá bỏ ra cho em nó.

con này chiến film hd tốt ko bạn

Bên trên