Đừng quên, vẫn còn một dòng nhạc trẻ tuyệt diệu của Việt Nam

tuanpro46

Member
Ðề: Đừng quên, vẫn còn một dòng nhạc trẻ tuyệt diệu của Việt Nam

đúng dòng nhạc mà mình đang tìm kiếm rất thích nhạc nhẹ như vầy khi nghe cảm thấy thư giãn, nhẹ nhàng sau ngày làm việc mệt mỏi chứ ko giống như mấy bài hát nhạc trẻ bây giờ ca từ vô nghĩa nhạc nhẽo thì vô hồn nghe như tra tấn :( thế mà cứ hát hoài

gaoi

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Đừng quên, vẫn còn một dòng nhạc trẻ tuyệt diệu của Việt Nam

Nội Dung khá hay . Mình chỉ thích Mỹ Linh ca thôi sau này KOK có mình ka =)) =)) .
" Một Mình "
Gió nhớ gì ngẩn ngơ ngoài hiên
Mưa nhớ gì thì thầm ngoài hiên
Bao đêm tôi đã một mình nhớ e
Đêm nay tôi lại một mình
Nhớ e vội vàng trong nắng trưa
Áo phơi trời đổ con mưa
Bâng khuâng khi con đang còn nhỏ
Tan ca bố có đón đưa
Nhớ e gọt mồ hôi tóc mai
Gió sương mòn cả 2 vai
Đôi chân chênh vênh con đường nhỏ, nghiêng nghiêng bóng e gầy
Vắng e còn lại tôi với tôi
Lá khô mùa này lại rơi
Thương em mênh mông chân trời lạ
Bơ vơ chốn xa xôi
Vắng e đời còn ai với ai
Ngất ngây men rượu say
Đêm đêm liêu xiêu con đường nhỏ
Cô đơn cùng với tôi về...
mình cũng thích bài này! có dạo nghe bài này trên tivi song ca Thanh Tùng - Hồng Nhung thì phải! (ko rõ nữ ca sĩ hát cùng) nghe hát tâm trạng lắm! nhưng giờ tìm lại bản đã phát trên tivi từ hồi đó khó quá=((

Alomovie

Member

Nhiều cảm xúc và cũng là những bài mình yêu thích... mà cảm xúc không chỉ là một hôm hai hôm mà có được. Các nhạc sỹ trẻ bây giờ viết nhanh quá nên cảm nhận cũng có vẻ nhạt nhòa hơn. Mong được đọc nhiều bài viết của bác. Thanks

androit

Member

Các bài hát này đều hay. Bổ sung thêm đi bác chủ. Xin cảm ơn.=D> =D> =D>

androit

Member
Ðề: Re: Ðề: Đừng quên, vẫn còn một dòng nhạc trẻ tuyệt diệu của Việt Nam

và bài [video=youtube;5r4EKKbvBFo]http://www.youtube.com/watch?v=5r4EKKbvBFo[/video]

Bài "Tình thôi xót xa" này có vẻ không cùng dòng nhạc với các bài của bác chủ topic.

anhkhoa4589

Có bác nào tổng hợp file .flac hay .wav của những MV trên để anh em sưu tầm thi hay quá.

Chanh Niem

Member

Năm nay tôi 60 tuổi,tôi thích ca hát và cũng có chút khả năng ca hát,một số bài hát bạn nhắc lại trong mục này thì tôi cũng thích lắm,cũng có dịp hát, nhưng sao không nhớ được lâu,những dịp họp mặt bạn bè cũng khó sử dụng (sinh nhật,đám cưới hoặc nhậu nhẹt).Bạn nói "đừng quên" thì có nghĩa là số đông đã quên rồi.Lý do,theo tôi,đa số những bài hát này có ca từ sang trọng nhưng hơi rắc rối và giai điệu phức tạp (khác với slow,rumba, boléro,tango,waltz... quen thuộc) nên không dễ đi vào lòng người như những sáng tác "tiền chiến" mà đến bây giờ tôi vẫn còn thuộc.Tôi thí dụ như các ca khúc của Trịnh công Sơn vì sao mình nhớ lâu vì chỉ cần nghe lần đầu ta nhận thấy giai điệu và lời ca mang chất thơ ,gần gủi,dễ thuộc .Mà có thuộc và có nhiều dịp nghêu ngao thì mới nhớ lâu được.Một đôi dòng tâm sự.Cám ơn bạn về chủ đề này.

mình thì lại thích nhạc trẻ hồi những năm cuối thập niên 90 hơn. Nhớ hồi đó top làn sóng xanh nhiều bài hay quá :x

sau năm 2000 thì nhạc trẻ bắt đầu có dấu hiệu đi xuống thật nhưng cũng chưa quá nghiêm trọng cho đến năm 05-06 thì nó mới lao thẳng xuống địa ngục và nằm ở đó cho tới giờ luôn :=)).

HacLongNinhKieu

Well-Known Member

mình thì lại thích nhạc trẻ hồi những năm cuối thập niên 90 hơn. Nhớ hồi đó top làn sóng xanh nhiều bài hay quá :x

Nghe đâu hồi mới khởi sự, LSX bị "trên" phản đối vì không có các bài hát cách mạng =))

Một trong những tác phẩm của Thanh Tùng mà em rất thích là bài "Giọt nắng bên thềm" nằm trong album "Một mình" của tác giả. Từng giai điệu, ca từ trong bài hát này như một lời tự sự thấm đẫm chất thơ trữ tình lãng mạn. Trong thời đại của mình, "Giọt nắng bên thềm" của Thanh Tùng dù bâng khuâng mang nhiều ưu tư của một cuộc tình đầy kỷ niệm, vẫn sẽ mãi là một "giọt nắng bâng khuâng" đã, đang và sẽ còn sưởi ấm nhiều con tim yêu luôn nặng nợ với những cảm xúc bất hủ của âm nhạc, tình yêu và một thời tuổi trẻ....

Khi thấy buồn anh cứ đến chơi
Chim vẫn hót trong vườn đấy thôi
Lãng mạn thật! Nhưng hơi đểu vì: "buồn" thì "cứ đến chơi" nếu em không đến thì "chim vẫn hót sau vườn đấy thôi"! :D

themduthu

Nhạc hiện đại thời gian gần đây thú thật tôi không thể nào nuốt nỗi làm sao ngân nga suốt ngày với nó được.
Khi buồn tôi hay " Ai cũng chọn việc nhạ nhàng gian khổ sẽ về phần ai".

ToRuong

Một trong nhửng chương trình em còn nhớ mãi là " Làn sóng xanh - 10 ca khúc được yêu thích nhất trong tuần ", giờ thì em chỉ nhớ nó từng phát trên đài FM99,9. còn thứ mấy thì không rõ lắm, nhớ mãi cảm giác chò đợi đến ngày để nghe lại ca khúc mà mình yêu thích, giờ thì em hok còn biết casset là gì nữa lun

nha que

Member

tôi nhớ bài Mặt trời Bé Con này có trước 1985 , ( Trần Tiến viết lời 1 trước , rồi thời gian sau mới viết tiếp lòi 2 )

nha que

Member

Năm nay tôi 60 tuổi,tôi thích ca hát và cũng có chút khả năng ca hát,một số bài hát bạn nhắc lại trong mục này thì tôi cũng thích lắm,cũng có dịp hát, nhưng sao không nhớ được lâu,những dịp họp mặt bạn bè cũng khó sử dụng (sinh nhật,đám cưới hoặc nhậu nhẹt).Bạn nói "đừng quên" thì có nghĩa là số đông đã quên rồi.Lý do,theo tôi,đa số những bài hát này có ca từ sang trọng nhưng hơi rắc rối và giai điệu phức tạp (khác với slow,rumba, boléro,tango,waltz... quen thuộc) nên không dễ đi vào lòng người như những sáng tác "tiền chiến" mà đến bây giờ tôi vẫn còn thuộc.Tôi thí dụ như các ca khúc của Trịnh công Sơn vì sao mình nhớ lâu vì chỉ cần nghe lần đầu ta nhận thấy giai điệu và lời ca mang chất thơ ,gần gủi,dễ thuộc .Mà có thuộc và có nhiều dịp nghêu ngao thì mới nhớ lâu được.Một đôi dòng tâm sự.Cám ơn bạn về chủ đề này.

Thế là bạn Sym phải làm tiếp chủ đề nhạc tiền chiến nha

anonyz

một topic thật bổ ích. cám ơn các bạn.

HacLongNinhKieu

Well-Known Member

Một trong nhửng chương trình em còn nhớ mãi là " Làn sóng xanh - 10 ca khúc được yêu thích nhất trong tuần ", giờ thì em chỉ nhớ nó từng phát trên đài FM99,9. còn thứ mấy thì không rõ lắm, nhớ mãi cảm giác chò đợi đến ngày để nghe lại ca khúc mà mình yêu thích, giờ thì em hok còn biết casset là gì nữa lun

Một thời thật đáng nhớ nhỉ :) Cảm giác chờ đợi đến những chương trình yêu thích trên radio, TV, cảm giác mà chỉ những 9x đời đầu trở về trước mới biết được. Bây giờ thừa mứa quá nên mau chán.

khucmuathu

Mình nghĩ thực ra thời nào nhạc cũng có những phần nọ và phần kia. Có những phần dễ dãi (mọi người sẽ quên ngay sau 1, 2 năm hoặc nhanh hơn) nhưng cũng không thể nói những nhạc sỹ, ca sỹ không cố gắng cho nền nhạc của đất nước. Giờ chúng ta nghe nhạc của những Đức Trí, Đỗ Bảo, Quốc Bảo. So sánh thì vô vàn nhưng mình nghĩ những ca khúc của những nhạc sỹ này cũng rất đáng nghe đó chứ ^^

Bên trên