Dùng Surround Back đấu Bi-amp cho Front

redarcher

Member
Ðề: Dùng Surround Back đấu Bi-amp cho Front

Con Denon 1910 nhà cháu đấu Bi Amp theo đúng Manual, đặt chế độ Front Bi Amp trên AVR xong. Nhưng hình như nghe nhạc 2 kênh có vẻ ít tiếng trebe hơn?

Chỉnh sửa lần cuối:

pterpm

Well-Known Member

Bác cho em hỏi tí, con Pow Emotiva xpa-5 của bác mua ở VN hay nhập về vậy, bác cho ít đánh giá về nó giùm em với. THANKS

mình không phải ở vn bác à, cái này mình mua ở us, hồi noel vừa rồi, 250w-300w/channel, đánh muốn rung nhà luôn , mình vừa bỏ thay cái cái loa aad với Technics j đó của mình hồi mình mua dàn Technics hơn 17 năm về trước, nghe nhạc Celine Dion hay các phim hành động phải mở nhỏ lại nếu không bị điếc tai
mà cũng rẻ thôi bác ạ, bảo hành 5 năm,
nhưng có ai trả lời cho mình câu hỏi về đấu bi-amp không ạ, mình sợ đấu vậy thì loa của mình ( max 250w) đường tiếng trên có được hay hay không vì con pow của mình là 250w còn anh avr chỉ có khoảng 70 w thôi
các bác cho xin ý kiến đi
cám ơn nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:

toannh

Con Denon 1910 nhà cháu đấu Bi Amp theo đúng Manual, đặt chế độ Front Bi Amp trên AVR xong. Nhưng hình như nghe nhạc 2 kênh có vẻ ít tiếng trebe hơn?

Bi-amp mình cũng đã xài cảm thấy chất âm tách bạch nghe nhạc hay hơn. Treble ít có lẽ chỉ là cảm nhận thui, vả lại để nghe nhạc hay thì bác phải chọn chế độ Pure Direct ấy , treble bass làm gì.

onggia

Well-Known Member

Ít treble chắc do dây loa thôi bác ạ.

thangvc

Member

Chà,

Vậy ra Bác sử dụng pre của AVR chứ không phải sử dụng AVR---> pre---->pow riêng. Chất âm thế nào so với pre/pow riêng hả Bác?

Em tự hỏi có 3 phương án thế này không biết chất âm khác nhau như thể nào?

Pre AVR----> Pow (1)
Pre AVR----->Pre------>Pow (2)
Pre--------->Pow (3)

Em nghĩ (1) và (2) tương đối giống nhau vì tín hiệu tư CDP đều phải qua AVR, cho nên (2) là phí nhất?

Nếu (2) phí nhất thì em thấy tiện nhất là biến (1) thành (1A): Pre AVR -----> Integrated để xem phim, khi ấy nối thẳng CDP qua Integrated Amp, khỏi cần bật AVR khi nghe nhạc 2 kênh.
Đúng rồi Bác, kiểu 1A. Vì Em có Pre Pow nên Em connect kiểu như thế! Bác có con Interg. Amp thì cũng vô tư thôi.
Còn chất âm thì khác với stereo Bác ạ, vì:
- Stereo: CDP - Pre - Pow - Speakers
- Film: thì Bluray - AVR Pre out - Pow - Speakers
Nên âm thanh có khác nhau ạ.

onggia

Well-Known Member

Cụ có thể nói rõ hơn điều này được không, bổ sung em cái giải pháp nào tối ưu thì càng tốt.~O)

Bác mua dây bạc cho dải trên thì treble sẽ chi tiết và rõ hơn.Ngoài chất liệu thì cách xoắn dây cũng ảnh hưởng đến âm thanh.

Sáng nay e đè ra nối thử thế này bác góp ý nhé: speaker out front từ recev. (khu speaker system chứ không phải từ pre-out) e nối với cọc dưới, speaker out surr.back từ recv. nối với cọc trên. E on thằng surr. back lên thì Recv. nhận 7 kênh rồi và nghe thử thấy không vấn đề gì, xem phim thấy hiệu ứng tốt nhưng chưa so sánh được có hơn với khi chưa đấu bi-amp không. Nghe bác nói thì em thấy chưa yên tâm vì không biết như vậy có ổn không nữa. Đúng là e chưa tìm thấy chỗ nào trong manual nói về đấu bi-amp nhưng e cũng đấu đại thôi! Hên xui! E đấu đại vì nghĩ recv có "protector circuit" nếu quá mạch (hay nóng quá) nó sẽ tự ngắt speaker output.
Theo bác thì làm như vậy có cải thiện được hiệu ứng âm thanh không? vì surr back e chưa bật bao giờ.
Bác giúp em nhé! Cảm ơn bác nhiều!
khi đấu biamp xong AVR ko hiện 7.1 mới là chuẩn . của bạn chưa set trong AVR ròai.bạn kiểm tra lại AVR của bạn xem 2 cọc surr back có chữ Amp /Assign hoặc :Bi_Amp không . nếu có thì mới được.

Chỉnh sửa lần cuối:

davidhand

Moderator

khi đấu biamp xong AVR ko hiện 7.1 mới là chuẩn . của bạn chưa set trong AVR ròai.bạn kiểm tra lại AVR của bạn xem 2 cọc surr back có chữ Amp /Assign hoặc :Bi_Amp không . nếu có thì mới được.

Chắc recv. của em không hỗ trợ rùi bác ạ vì e tìm hoài trong setup không thấy chỗ nào cho chọn bi-amp cả, nó chì cho chọn 1 or 2 speaker thôi. Thế mới ~X( bác ạ!

vtlam

Active Member

Topic này hay quá, em xin phép oánh dấu cái

Achilles

em dùng LCD SONY AVR DENON 2310
em cắm DVI-HDMI từ VGA GTS250 MSI qua cạc Sourd asus HDAV1.3 rồi ra AVR rồi lên LCD sony nhưng khi tắt TV thì k dual được 2màn hình nữa, khi chạy footbar nghe nhạc thì okie, khi chuyển sang xem phim bằng MPC hay xem bằng TMT3 thì loa rồ lên và màn hình máy tính xanh lè lè báo lỗi treo máy luôn, em sợ quá, giúp em với

bản 1.3 hay lỗi lắm ... em gap 5>6 con lỗi rồi ... bác cầu chúa đi . nếu con bh thi ok .... thế nên em xài con Slim thoai

Nghia_PMT

Well-Known Member

Ah, khi đấu bình thuờng ko dùng bi-amp thì ví dụ như xem film DTS bình thường mình mở nắp mặt sau remote AVR chọn chế độ cinema thì màn hình AVR hiện lên chữ DTS+Dolby PrologicIIz c, còn khi dùng bi-amp xem film DTS cũng bấm remote như trên thì màn hình AVR chỉ có DTS thôi fải ko các bác?

trusa

Bớ bà con ơi! HELP ME! HELP ME!

Em đang có vấn đề, các bác SOS dùm e với: Hum qua táy máy, mua thêm dây với dợ về tập đấu Bi-Amp nghe thử.
B1: Đấu bắp chuối vào 4 đầu 2 sợi dây mới.
B2: Tháo cầu ở 2 Font C607
B3: Cắm 2 sợi dây mới vào con Denon2310: 4 đầu vào Surback, 4 đầu ra 2 loa font
B4: Thưởng thức 1 tiếng film Bluray(vì e mới tậu Dune Prime mà).
B5: Thưởng thức típ 5 songs của CD Emi Fujta
Nghe cũng happy lém!(có khác với lúc đấu bình thường, nhưng chưa nhận ra khác chỗ nào):)):))
.....Nhưng than ôi
Nghe chưa xong bài thứ 5 thì...nó làm cái RỤP!!!!(Mất tiếng toàn tập)
Em chuyển sang Source khác rùi quay lại CDP thì nó chạy đc vài giây rùi lại RỤP.
Đến giờ thì nó câm như hến lun. E test tone channel nó cũng ko kêu cả 6 loa lun.
(E cũng ko nhớ lúc đó mình đấu 2 sợi dây mới vào 2 trục trên hay dưới nữa) Nếu đấu nhầm 2 trục trên dưới thì có sao ko các bác???
Đau quá!!! e vừa bưng cả bộ về đc 2 tuần mà...:(:)(:)((
Các bác ơi, bắt bệnh dùm em với!
Thanks các bác trước!!!
Sorry bác Admin nha, vì e cũng gửi 1 bài này ở bên Theard "mua C60..." nhưng vì e sốt ruột quá, mong được các bác chỉ bảo dùm!

vietrung

Active Member

Bớ bà con ơi! HELP ME! HELP ME!

Em đang có vấn đề, các bác SOS dùm e với: Hum qua táy máy, mua thêm dây với dợ về tập đấu Bi-Amp nghe thử.
B1: Đấu bắp chuối vào 4 đầu 2 sợi dây mới.
B2: Tháo cầu ở 2 Font C607
B3: Cắm 2 sợi dây mới vào con Denon2310: 4 đầu vào Surback, 4 đầu ra 2 loa font
B4: Thưởng thức 1 tiếng film Bluray(vì e mới tậu Dune Prime mà).
B5: Thưởng thức típ 5 songs của CD Emi Fujta
Nghe cũng happy lém!(có khác với lúc đấu bình thường, nhưng chưa nhận ra khác chỗ nào):)):))
.....Nhưng than ôi
Nghe chưa xong bài thứ 5 thì...nó làm cái RỤP!!!!(Mất tiếng toàn tập)
Em chuyển sang Source khác rùi quay lại CDP thì nó chạy đc vài giây rùi lại RỤP.
Đến giờ thì nó câm như hến lun. E test tone channel nó cũng ko kêu cả 6 loa lun.
(E cũng ko nhớ lúc đó mình đấu 2 sợi dây mới vào 2 trục trên hay dưới nữa) Nếu đấu nhầm 2 trục trên dưới thì có sao ko các bác???
Đau quá!!! e vừa bưng cả bộ về đc 2 tuần mà...:(:)(:)((
Các bác ơi, bắt bệnh dùm em với!
Thanks các bác trước!!!
Sorry bác Admin nha, vì e cũng gửi 1 bài này ở bên Theard "mua C60..." nhưng vì e sốt ruột quá, mong được các bác chỉ bảo dùm!

bác kiểm tra lại dây nhợ xem, có đấu sai chỗ nào ko, còn ko thì chỉ có nước mang đi bảo hành thôi nếu còn BH!!!

trusa

Đau e rùi! Vừa cưới e nó được 2 tuần đã phải gặp bác sĩ !
E đã tháo hết toàn bộ dây nhợ của cái e Font ra mà các loa khác cũng ko kêu bác ụh!

vietrung

Active Member

Đau e rùi! Vừa cưới e nó được 2 tuần đã phải gặp bác sĩ !
E đã tháo hết toàn bộ dây nhợ của cái e Font ra mà các loa khác cũng ko kêu bác ụh!

có thể 2310 bị chập ở đâu rồi, thôi bác mang đi BH cho chắc, chứ chọc ngoái coi chừng thêm nợ [-O<

lehoang40

Bảo hành đi bác à, bên vnav có vài trường hợp như vậy, đi sửa thìi người ta bảo rằng hư mạch công suất, nếu cas bác đúng ậy thì sửa được..

trusa

(Bảo hành đi bác à, bên vnav có vài trường hợp như vậy, đi sửa thìi người ta bảo rằng hư mạch công suất, nếu cas bác đúng ậy thì sửa được..)

Vụ này em mang đi bảo hành liệu AD họ có chịu ko bác? Hay e lại fải móc ví hả bác?

lehoang40

(Bảo hành đi bác à, bên vnav có vài trường hợp như vậy, đi sửa thìi người ta bảo rằng hư mạch công suất, nếu cas bác đúng ậy thì sửa được..)

Vụ này em mang đi bảo hành liệu AD họ có chịu ko bác? Hay e lại fải móc ví hả bác?

Bảo hành AD bác ạ.

jimminam2000

miễn là ốc vít của máy chưa vặn con nào là ok,cứ nói máy em đang xài tự nhiên bị,he he

Bên trên