Egreat R300 đầy sức mạnh với chip 1186 , công nghệ E-Bus , USB 3.0 , sata ngoài , phím cảm ứng ....

ngc_luu

Well-Known Member
Ðề: Egreat R300 đầy sức mạnh với chip 1186 , công nghệ E-Bus , USB 3.0 , sata ngoài , phím cảm ứng .

mới nhận dc firmware hoàn hảo cho R300 và R200S : duyệt fanart , khóa thư mục mai sẽ review cụ thể

Chưa có link down hả bác, cho xin link luôn đi

6868

Member
Ðề: Egreat R300 đầy sức mạnh với chip 1186 , công nghệ E-Bus , USB 3.0 , sata ngoài , phím cảm ứng .

bác đưa link lên đi!

kronnyx

HDHoangmai up fw lên đi bạn =D>

hdd-hdp

bác đưa link lên đi!

HDHoangmai up fw lên đi bạn =D>

Chưa có link down hả bác, cho xin link luôn đi

Thấy thông báo là Close Topic vì bị ae kêu là giữ làm của riêng rồi lên 4r quảng cáo các bác ạ! hihi
Bác hoang mai chia sẻ cho ae đi cho nó chất, giữ làm gì vì có giữ mãi được đâu?! hehe

HNcomer

Member

Thấy thông báo là Close Topic vì bị ae kêu là giữ làm của riêng rồi lên 4r quảng cáo các bác ạ! hihi
Bác hoang mai chia sẻ cho ae đi cho nó chất, giữ làm gì vì có giữ mãi được đâu?! hehe

Tôi nghĩ, anh em nên tôn trọng quyết định riêng của HDHOANGMAI.

Egreat vẫn nổi tiếng với tần suất cập nhật firmware mà. Anh em nóng ruột làm gì cho mệt người ;)

abu8310

Member

Tôi nghĩ, anh em nên tôn trọng quyết định riêng của HDHOANGMAI.

Egreat vẫn nổi tiếng với tần suất cập nhật firmware mà. Anh em nóng ruột làm gì cho mệt người ;)

Đúng rồi bác, cập nhật firmware với tầng suất cao vì...."không hết lỗi" nên cứ cập nhật hoài, mỗi lần cập nhật phải Setting lại.

ndanh1567

Khi cái R300 của bác có kết nối mạng (cable hoặc wifi), nếu bác muốn máy khác trong cùng mạng (PC, laptop) truy xuất được cái R300 để chia sẻ file (copy file qua lại, hoặc play file), thì bác chọn Samba Process: On
Đặt tên cho R300 hiển thị qua mạng thì chọn qua mục Host Name phía dưới.

Theo em nhận thấy, mặc dù theo spec của nhà SX port mạng của R300 là 1Gbps, nhưng thực tế chỉ là 100Mbps (Windows báo khi copy file là khoảng 6-7MB/s) mặc dù em xài router có port LAN 1Gbps, cable cat6, PC xài card mạng 1Gbps.

Bác explorer có bị như vậy không?

Bạn nói như vậy là chưa chính xác, vì khi bạn copy như vậy thì tốc độ mà windows báo cho bạn biết là tốc độ thưc tế khi copy được đo = megabyte, mà đơn vị đo của tốc độ của đường truyền (hay băng thông) là megabit, mà 1byte = 8 bit, nếu nói như vậy thì tốc độ bạn nói chỉ đạt được 48-56 megabit/s chứ không phải 100megabit/s. Hơn nữa tốc độ của quá trình copy như nêu trên phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố : tốc độ xử lý của CPU, RAM, băng thông của BUS bo mạch chủ, băng thông giao diện của HDD, tốc độ đọc ghi của HDD, băng thông của network... mà cho tới thời điểm hiện tại thì tốc độ đọc ghi của HDD là chậm nhất trong nhưng cái tôi vừa nêu, mà trong đó tốc độ ghi của HDD bao giờ cũng chậm hơn đọc. Vi vậy tôi có thể kết luận tốc độ mà bạn có được là tốc độ ghi của HDD mà thôi. Thông số của nhà SX thường là đúng (LAN 1Gbps). Nếu bạn muốn test thì co rất nhiều cách nhưng đơn giản nhất và chính xác là dùng thiết bị chuyên dụng để đo đạc, tôi nghĩ là hiện trên thị trường có bán.

Đúng là khi Samba Process : ON từ PC mình có thể truy xuất được cái r300 (copy qua lại,play file), nhưng không hiểu sao những gì mình copy cho r300 từ PC khi tắt r300 rồi open lại đều mất cả như PC cài đóng băng vậy !Wifi cũng vậy mỗi khi tắt rồi mở lại cũng mất kết nối không lưu lại được. Bác có biết cách khắc phục xin chỉ giúp

Mình cũng gặp tình trạng này, tạm thời có 2 cách khắc phục (không phải là cách hoàn hảo):
1. sử dụng HDD FAT hoặc FAT32
2. Format HDD trong MENU system của R300 (Khi format theo cách này thì HDD sẽ là NTFS). Nhưng thực sự mình thấy cách này không ổn lắm vì đôi khi phải FORMAT đến lần thứ 2 mới được, và khi mang cái HDD này qua cắm vào máy tính rồi cắm trở lại R300 thì tình trạng như bạn nói lại lặp lại.

ndanh1567

Thêm một vấn nữa mà mình thấy rất nhiều thắc mắc về R300 có FLASH hay không? tại sao không cài được một số game hay app?

Minh xin trả lời theo quan điểm của mình, nếu có sai hay thiếu sót xin sửa giùm.

1.FLASH

Mình xem trền Adobe.com có bảng tương thích các hardware với FLASH 10.x, có 1 ví dụ là nếu screen của bạn là 7 inch với độ phân giải 800x480 thì bạn cần CPU tối thiếu là 800MHz, mà đầu HD hỗ trợ Full HDD thì không hiều phải cần tốc độ CPU là bao nhiêu để play FLASH chứ kiều này chắc chẳng bao giờ play flash trên đầu HD được. Nếu có bạn thắc mắc là tại sao vẫn play được flash ở 1 số website thì xin thưa đó là những flash đơn giản mà những version cũ của flash player có thể nhận biết vì theo thông số kỹ thuật của nhà SX thì R300 support flash 6,7,8.

2 INSTALL GAME or APP

Vẫn là vấn đề phần cứng không hỗ trợ nên bạn không cài được hoặc cài được nhưng không mở được hoặc mở được nhưng đôi khi treo hay tắt tự động... Với các hãng SX lớn như SAMSUNG, NOKIA, MOTOROLA... cùng với firmware official thì quá trình được diễn ra tự động khi bạn SEARCH trên MARKET, nghĩa là chỉ hiện thị những GAME và SOFT tương thích với thiết bị bạn có, điều đó có nghĩa là đến 95% bạn sẽ cài và sử dụng được GAME hay APP đó.

Bạn có thể cài APP CENTER hoặc 1mobilemarket để thay thế cho google market, sau đó SEARCH để cài GAME và APP nhưng bạn phải thử vì " có cái không cài được hoặc cài được nhưng không mở được hoặc mở được nhưng đôi khi treo hay tắt tự động..." chỉ mất thời gian đôi chút thôi nhưng rất may mắn là có rất nhiều APP cùng làm 1 việc nên nếu cái này không được thì ta kiếm cái khác. Dù sao thì cũng còn hơn SEARCH = may tính rồi đem copy qua đâu HD rồi cài mà không được thì thôi rồi ... Lươm ơi.

TPCmedia

Có một số thứ bác nói em mới để ý, thank bác !

ndanh1567

Mình cũng gặp tình trạng này, tạm thời có 2 cách khắc phục (không phải là cách hoàn hảo):
1. sử dụng HDD FAT hoặc FAT32
2. Format HDD trong MENU system của R300 (Khi format theo cách này thì HDD sẽ là NTFS). Nhưng thực sự mình thấy cách này không ổn lắm vì đôi khi phải FORMAT đến lần thứ 2 mới được, và khi mang cái HDD này qua cắm vào máy tính rồi cắm trở lại R300 thì tình trạng như bạn nói lại lặp lại.

Mình đã hiểu vấn đề này là liên quan đến PERMISSION của windows. Do vậy nếu muốn copy/delete ngon lành trên R300 (có thể nói chung cho các đầu HD chạy linux ) thì phải SETTING PERMISSION cho HDD NTFS là EVERYONE FULL CONTROL. cách thực hiện trong windows 7 như sau: nháy chuột phải lên HDD rồi chọn properties, chọn tab sercurity, chọn edit, chọn Add, chọn advanced, chọn find now, rồi chọn everyone rồi OK, OK tiếp, rồi đánh đấu (mark) 2 ô ở dưới là full control và modify và cuói cùng là OK.

Mình làm trên windows 7 ultimate, đối với các windows khác như XP hay win7 home premium... thì có thể phải làm theo cách khác hoặc không cần thiết vì có thể nó đã tự SET sẵn là full control rồi,

ám964

Member
Re: Ðề: Egreat R300 đầy sức mạnh với chip 1186 , công nghệ E-Bus , USB 3.0 , sata ngoài , phím cảm ứ

các bác có thể up firmware ver5 của hdlife và đã fix các lỗi cho máy r200s/r300
Egreat_R300_V9_2.0.3.0_20120308_VNmod.zip

Xin hỏi sau khi up FW này, cái đồng hồ thể hiện trên panel máy có hoạt động và thể hiện time bình thường như FW gốc không?

explorer

Well-Known Member

Bác tao0acc và explorer có PM trao đổi vài vấn đề về R300. Để giúp ích cho Bác nào gặp các vấn đề tương tự, explorer mạn phép đưa ra ngoài đây :

tao0acc đã viết:
Mình vừa sắm 1 em R300 Wifi và màn hình SamSung 51D490 (ko đủ khả năng mua 550 giống bác). Khi xài thỉnh thoảng R300 bị treo phải tắt nguồn khởi động lại từ đầu, vậy nên cho mình hỏi hiện tại firmware nào là ổn định nhất cho R300 và nếu có thể thì cho mình xin link nhé (mình chỉ dùng để coi Bluray 3D và HD, ko coi tivi hay nghe nhạc lướt web gì cả, cũng ko cần android hay game).

Cảm ơn bác!

explorer đang xài FW này nè Bác :

http://www.hdvietnam.com/diendan/22...0s-firmware-nhung-van-de-co-lien-quan-29.html

Chạy từ 12/3 đến nay rất ổn định.

Hôm nay thấy Bác jackpham lại đưa lên FW mới của CS nữa. Chiều nay về update mới được

explorer cũng như Bác, chỉ dùng HDP dể coi phim. Đừng dùng vào việc khác, rồi gặp đủ thứ vấn đề phiền phức[/QUOTE]

tao0acc đã viết:
Dạ hôm wa pm bác xong thì e cũng đã thử hầu hết các firmware rồi, giờ e đang xài bản xEgreat-III-R200S-R300-2.0.3.0-by-CSv1.9a-DMD-XLCZể4.1 cũng của bác Jacpham đưa lên, thấy hài lòng nhất trong các firmware. Nhưng chẳng hiều sao e xài firmware nào cũng ko vào wifi được, cứ kết nối fail hoài. Và cũng ko chỉnh time được (chỉ chỉnh được GMT+7 thôi).
Play "without navigation" thì ổn, nhưng "with navigation" thì treo máy, nhấn power trên remote ko có tác dụng luôn.

http://www.hdvietnam.com/diendan/22-hd-media-player/257034-egreat-rtd1186-r300-r200s-firmware-nhung-van-de-co-lien-quan-32.html

Nhưng R300 của e có vẻ chậm. Thao tác lệnh phải cho nó delay khoảng 1s, chứ nhấn thay đổi thao tác ngay thì bị treo máy hoài. Ví dụ như vào chiếu phim, nhưng đổi ý bấm quay trở ra hệ thống ngay là treo máy, muốn gì cũng phải từ từ. :D

Cảm ơn bác đã reply!

- R300 của explorer là bản non wifi (tháng 11 năm ngoái, explorer mua ngay khi R300 mới nhập về VN, chưa có R300 bản wifi), nhưng cắm dây LAN vào mạng tốt. Hình này có báo thời tiết của Thủ đô Hà Nội và biểu tượng LAN (hình 3 monitor) sáng lên, chứng tỏ vào mạng tốt :

- explorer dùng chức năng Shutdown Time tốt. Để thử 5 phút là sau khi coi phim 5 phút, R300 sẽ OFF luôn. Chức năng này chì mới hoạt động tốt từ FW của CS mà explorer đã nói ở trên. Còn các FW trước đó thì nó không hoạt động

- Bác nên dùng " Play without navigation ", vì chíp Realtek RTD1186DD chưa support Bluray Menu Version 2.0 đâu, chỉ mới Version 1.0 thôi. Chỉ những phim cũ mới ra Menu đươc, còn phim mới sẽ bị treo.

- Con chíp Realtek RTD1186DD tốc độ chỉ có 750MHz, còn yếu lắm. Ta không thể thao tác "tốc độ" như khi dùng máy tính chạy CPU tốc độ 2 - 3 GHz được đâu.
Đang coi phim, Bác muốn ra ngoài hệ thống để setup cái gì đó, thì trên remote có 1 nút "chuyện dụng" để làm việc này. Máy sẽ không treo. Đó là nút ... (explorer đang ở cơ quan, quên nó tên là gì rồi. Nếu có remote trước mặt, Bác tìm xem. Chiều về explorer sẽ nói cụ thể)

Đó là nút SETUP. dưới hàng phím số, bên phải. Setup xong, bấm nó lần nữa, coi phim tiếp chỗ đang coi dở hồi nãy.

Chào Bác

Chỉnh sửa lần cuối:

hdd-hdp

Cái Sleeptime này có 1 cái dở là nó cứ tự động tắt phụt 1 phát mà chẳng có thông báo gì cả. Hôm nọ em set thử 10ph mà tự dưng quên, đang xem ngon thì đầu đài tắt ngóm, cứ tưởng bị trục trặc làm sao chứ. hehehe

explorer

Well-Known Member

Đúng rồi, nó shutdown máy luôn mà không nói năng gì như Datage, cho chọn YES hay NO.

Cái này dùng để chống ngủ quên thôi mà : Coi vào khoảng 9-10 giờ tối, sắp tới giờ đi ngủ, thì để Sleep Timer khoảng 60 phút chẳng hạn. 1 giờ sau nếu có ngủ quên thì đầu R300 sẽ shutdown, kéo theo Receiver và TV cũng sẽ OFF theo luôn (đây là cái hay của HDMI đó)

Các firmware sau có thể có cải tiến chỗ này

Các bác hướng dẫn giúp em cách setup sao để nhìn thấy tài nguyên trong mạng nội bộ với :

Em dùng Win 7 trên máy tính - Mới biết chuột phải vào forder cần chia chọn - Share with - Homegroup (read/write)
Trên R300 vào file - Network - Đã nhìn thấy máy và forder nhưng vào nó hiện cái này

Không biết tên gì, pass gì ? mong các bác chỉ dẫn

Thanks

bachcotsau

Well-Known Member

Các bác hướng dẫn giúp em cách setup sao để nhìn thấy tài nguyên trong mạng nội bộ với :

Em dùng Win 7 trên máy tính - Mới biết chuột phải vào forder cần chia chọn - Share with - Homegroup (read/write)
Trên R300 vào file - Network - Đã nhìn thấy máy và forder nhưng vào nó hiện cái này

Không biết tên gì, pass gì ? mong các bác chỉ dẫn

Thanks
Bác vào network
setting mà bỏ chọn dòng check pass đi.
Các bác cho em hỏi chỗ cửa hàng nào ngoài HN bán con này vậy

Xem ảnh minh họa nhé

chaien78

Member

firmware mới không biết có cải thiện cho ANDROID không các bác nhỉ?

hdbayvn

Cái này khủng thật nhưng giờ hình như toàn hết hàng ở ngoài HN rồi. hỏi ko đâu có. hic

Bên trên