Em cần tư vấn cách format ổ cứng.

vicgame

Member
Ðề: Em cần tư vấn cách format ổ cứng.

Các bác muốn xem phim ngon lành thì đầu tư con HDP mà chạy, cắm vào TV nó tiện nhưng nhiều loại file nó không hỗ trợ, bitrate cao quá nó cũng không đọc được đâu, chỉ đọc mkv 720p hoặc 1080p rip nhẹ thôi.

grandthorn

Active Member

format partition -> ntfs -> ok?
cắm vào TV khác -> ok!(TV loại nào?)
ổ cứng khác cắm vào TV mình -> ok!( ổ cứng tương tự về dung lượng? định dạng film? 1080p - 720?...)
xem trên máy tính -> ok! (cho mượn cái sreenshot diskmanagement)

vậy bây giờ kiểm tra đèn tín hiệu ổ cứng -> nếu chưa sáng - bạn nên chờ 1 lúc để TV nhận được.
dùng cái ổ cứng mà bạn mượn được (cái mà TV của bạn nhận đựơc ấy - cắm vào chơi thử vài bộ phim định dạng khác nhau : 720 - 1080i - 1080p - có blue múc luôn =)) ) rồi tính tiếp! chả có thấy gì - chịu thôi - test loại trừ thôi bạn!

dapxichlopro

Các bác trên làm phức tạp thêm tình hình quá.
Vấn đề của bác chủ ở đây theo em ko phải do format gì cả, mà là do cổng USB của Samsung không đủ điện để nuôi box ổ 3.5". Thường thì 3.5 phải chạy nguồn phụ (Adapter cắm điện ngoài). Bác thử mượn ai đó cái ổ di động loại 2.5" cắm thử xem có chạy phe phé không.
Tư vấn ngoài lề tí: Bác dùng D550 thì support phim hơi kén do firmware cũ quá, nhiều phim bị lỗi "Định dạng không được hỗ trợ". Trong khi mang sang các TV Samsung seri 6, 7+ thì chạy tuốt. Nếu có điều kiện bác nên nâng đời em nó lên seri cao hơn.

mrdat_computer

dùng phần mềm khác định dạng lại HDD bác ah, partition magic, hoặc partition winzart, ổ mới tinh mua về thường nvay

vucovu

Các bác trên làm phức tạp thêm tình hình quá.
Vấn đề của bác chủ ở đây theo em ko phải do format gì cả, mà là do cổng USB của Samsung không đủ điện để nuôi box ổ 3.5". Thường thì 3.5 phải chạy nguồn phụ (Adapter cắm điện ngoài). Bác thử mượn ai đó cái ổ di động loại 2.5" cắm thử xem có chạy phe phé không.

Người ta dùng ổ 3.5" + 1 cái box to đùng có nguồn riêng bác à.

---------- Bài trên gởi vào lúc 05:42:25 PM ---------- Bài dưới được thêm vào lúc 05:41:39 PM ----------

Các bác muốn xem phim ngon lành thì đầu tư con HDP mà chạy, cắm vào TV nó tiện nhưng nhiều loại file nó không hỗ trợ, bitrate cao quá nó cũng không đọc được đâu, chỉ đọc mkv 720p hoặc 1080p rip nhẹ thôi.

Thế chơi luôn 1 con hdpc có phải đã hơn không?

maychjeu

cắm HDD phải cắm lúc tivi đang bật nó mới nhận, chứ tắt tivi rồi cắm vào là nó ko nhận

ngocphucvt

Mình cũng đang dùng Sasung 3D cả 32in và 40in, sử dụng WD 1TB đều chạy tốt, các bác lưu ý là cắm cáp ổ cứng vào cổng USB trên Tivi (phải có chữ HDD). Theo mình định dạng FAT32 hay NTSF đâu có ảnh hưởng vấn đề truy suất dữ liệu. Chỉ lưu ý FAT32 khi chép file <2Gb do đó chép phim full HD, 3D thường >7GB thì định dạng ổ cứng HDD hay ổ USB nếu FAT32 sẽ không chép được. Do đó ổ cứng HDD hay ổ USB nên định dạng NTSF thì mới chép được phim full HD, 3D và các file có lưu lượng lớn. Mình có nhận xét như sau: Tùy mỗi loại tivi mà tốc độ đọc ổ cứng nhanh hay chậm. Mình thấy con SS40in 3D mỗi lần chuyển foder, list phim chậm hơn so với SS32in 3D.
Nên bạn nên coi lại tivi của mình có nhận ra ổ cứng 2TB không, nhiều khi 2TB không nhận được, thử mượn ổ cứng cùng hãng dung lượng 1TB xem sao.

ngocphucvt

cắm HDD phải cắm lúc tivi đang bật nó mới nhận, chứ tắt tivi rồi cắm vào là nó ko nhận

Mình thấy tivi mình cắm lúc tắt hay lúc mở đều nhận cả, mình đang sử dụng tivi SS. Mình cắm HDD và USB vào tivi luôn ngày này qua ngày khác tắt mở vẫn nhận bình thường.

yueying

Bác đọc kỹ sách hướng dẫn của TV coi nó hỗ trợ định dạng nào của ổ cứng (FAT32, NTFS, exFAT... ...)
Rồi Format hoặc Convert lại ổ cứng cho đúng. Thân!

Bên trên