Em cần tư vấn Pre-Pow xem phim

truonghd

Well-Known Member
Ðề: Em cần tư vấn Pre-Pow xem phim

Hi bác truonghd,

Từ ngõ Preout (L,R) của SC35, đi dây tín hiệu qua bất cứ ngõ IN nào của con Vincen (trừ cổng Phono nếu có).
Gắn cặp dây loa JBL890 vào Vincen.
- Chọn ngõ vào trên con SC-35.
- Chọn ngõ vào trên con Vincen sao cho đúng ngõ cắm dây tín hiệu vào.
Chỉnh volume từ từ đến khi vừa tai.

Thank bác Đạo ạ, ok rồi, mà mỗi lần nghe nhạc với xem phim chỉnh qua lại mệt qa

vinagoh

Well-Known Member

Thank bác Đạo ạ, ok rồi, mà mỗi lần nghe nhạc với xem phim chỉnh qua lại mệt qa

Tại sao phải chỉnh qua lại bác? Đây là phương án kết hợp phim nhạc vào 1 mà.

Nếu con Vincen (hoặc amp khác) có cổng pow direct hay Pow In thì gắn cáp RCA vào, lúc này tín hiệu chỉ qua Pre của REC (kg qua Pre của Amp).
Khi nghe nhạc, tín hiệu analog từ CD qua trực tiếp Amp 2 kênh nên phải chuyển ngõ trên Vincen bác justbenice.

justbenice

Moderator

Nếu con Vincen (hoặc amp khác) có cổng pow direct hay Pow In thì gắn cáp RCA vào, lúc này tín hiệu chỉ qua Pre của REC (kg qua Pre của Amp).
Khi nghe nhạc, tín hiệu analog từ CD qua trực tiếp Amp 2 kênh nên phải chuyển ngõ trên Vincen bác justbenice.

À ok mình quên mất còn cái đầu CD.

Vietfastfood

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Em cần tư vấn Pre-Pow xem phim

Ơ tự nhiên bác chán Atmos rồi à!
Đúng là Hòa Phúc triển lãm home threater để pr cho chuẩn Atmos thất bại thảm hại.
Vẫn mê lắm bác. Đầu tư trước chờ cuối năm có chuẩn đĩa mới là lên 4k luôn

Vietfastfood

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Em cần tư vấn Pre-Pow xem phim

Nếu bác đã từng dùng Oppo rồi thì bác cho e xin tí cảm nhận khi dùng Oppo 105 làm Pre rồi cắm qua Pow mà cùng tầm giá với 838, so với cắm trực tiếp từ Oppo thông qua cổng HDMI đến 838 bác nhé.

Em cảm ơn bác nhiều ạ. Vì nếu được thì e thay con Dune Max của e bằng Oppo 105 xem nó thế nào ạ.
Xem phim hay hơn hẳn còn nghe nhạc thì miễn bàn. Vì tầm 20t giờ bác có thể tìm pow công suất lớn hơn 838 nhiều

tittom79

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Em cần tư vấn Pre-Pow xem phim

Xem phim hay hơn hẳn còn nghe nhạc thì miễn bàn. Vì tầm 20t giờ bác có thể tìm pow công suất lớn hơn 838 nhiều

Cảm ơn bác đã cho cảm nhận. Ý của bác ở đây là xem phim hay và nghe nhạc hơn hẳn khi ta dùng Oppo 105 làm Pre và Pow là 838 so với khi xem phim và nghe nhạc mà nối trực tiếp từ Oppo 105 đến Receiver cùng tầm tiền với 838 hả bác? Thế vậy các hiệu ứng âm thanh tái tạo từ Receiver thì sao hả bác? E tưởng các hiệu ứng âm thanh đó phải nghe qua Rec thì mới giải mã hết được chứ ạ.

Sorry bác vì e chưa dùng Pre-Pow nên chưa biết hết tính năng và tác dụng của hệ thống này. Mong bác và các bác có kinh nghiệm chia sẻ giúp e với ạ.

Cảm ơn các bác nhiều!!!

Vietfastfood

Active Member
Là dùng tiền mua 838 mua pow 5ch công suất lớn kết hợp với 105 sẽ hay hơn. Sau này bác đổi loa tốt hơn pow vẫn đánh khỏe. Về phần hiệu ứng theo như e hiểu( k biết có đúng k) nguồn phim bác có âm thanh gì Oppo vẫn cho ra vậy thôi. Còn Re thì bác có thể lựa chọn các kiểu hiệu ứng(e thấy cái này không cần lắm) ví dụ như con e chơi đtu nó mở ra hết tất cả các loa xài Oppo và pow k có chức năng đó

justbenice

Moderator

Hiệu ứng thì kô cần thiết lắm vì thực ra nguồn âm thanh phim nó thế nào , đạo diễn họ đã chốt như thế là hay là chuẩn rồi thì oppo nó xuất đúng ra như thế thôi. Nên hiệu ứng phim thực ra oppo thực hiện tốt. Chỉ thua receiver ở 1 số tính năng tinh chỉnh âm thanh ví như như chỉnh tiếng nhân vật to nhỏ chẳng hạn. Oppo + pow là 1 giải pháp tuyệt vời nhưng bù lại nó cũng khá đắt. Tính ra oppo giờ cũng tầm 27tr + Pow cũng phải hơn 20tr mới có pow 5 kênh ngon + ít nhất 2.5tr tiền dây dẫn cho 5 kênh -> total 50triệu rồi. Còn giải pháp onkyo thì cái onkyo 838 chỉ từ 17-19tr + cái đầu dune 1.7triệu là xem ổn rồi. 2 cái nó thuộc 2 tầm khác nhau.

thanhyk

Well-Known Member

Nếu chỉ so sánh xem phim thì cần xét oppo-103/D thui, lôi Dune vào mà so Dac 2 kênh của oppo-105/D làm gì...

justbenice

Moderator

Nếu chỉ so sánh xem phim thì cần xét oppo-103/D thui, lôi Dune vào mà so Dac 2 kênh của oppo-105/D làm gì...

Bó tay bác. Dac điếc gì của Dune. Dune là nguồn phát, toàn bộ hệ thống do DAC của onkyo 838 xử ý. 103D chỉ là phương án cho hình ảnh đẹp hơn so với Dune thôi. Nhưng Dune nó rẻ bằng 1/10

Bin-K

Well-Known Member

Cái khó giờ là e chót đầu tư con HTPC của e tương đối nặng, có khi phải tương đương con Oppo (khoảng 17 hay 18tr j đó) giờ bảo e để đó chuyển qua chơi Oppo cũng khó àh :D, còn nếu biết trước thì e cũng đã chơi theo kiểu của bác rồi, đau đầu lắm bác ơi :((

Vậy bác làm con Sao cạc xuất 7.1 rồi chơi Pow em thấy cũng ko tệ đâu. Nhạc mới cần khắt khe nhiễu nhiếc này nọ chứ film thì cứ hiệu ứng với pow công suất khá chút là ổn mà.

Bin-K

Well-Known Member

FR vui tính ghê, bài của em nó lại nhảy lên trên bài của bác 101 :-O

winterfell101

Well-Known Member

Hiệu ứng thì kô cần thiết lắm vì thực ra nguồn âm thanh phim nó thế nào , đạo diễn họ đã chốt như thế là hay là chuẩn rồi thì oppo nó xuất đúng ra như thế thôi. Nên hiệu ứng phim thực ra oppo thực hiện tốt. Chỉ thua receiver ở 1 số tính năng tinh chỉnh âm thanh ví như như chỉnh tiếng nhân vật to nhỏ chẳng hạn. Oppo + pow là 1 giải pháp tuyệt vời nhưng bù lại nó cũng khá đắt. Tính ra oppo giờ cũng tầm 27tr + Pow cũng phải hơn 20tr mới có pow 5 kênh ngon + ít nhất 2.5tr tiền dây dẫn cho 5 kênh -> total 50triệu rồi. Còn giải pháp onkyo thì cái onkyo 838 chỉ từ 17-19tr + cái đầu dune 1.7triệu là xem ổn rồi. 2 cái nó thuộc 2 tầm khác nhau.

Cái khó giờ là e chót đầu tư con HTPC của e tương đối nặng, có khi phải tương đương con Oppo (khoảng 17 hay 18tr j đó) giờ bảo e để đó chuyển qua chơi Oppo cũng khó àh :D, còn nếu biết trước thì e cũng đã chơi theo kiểu của bác rồi, đau đầu lắm bác ơi :((

Vietfastfood

Active Member
E thấy bác kia hỏi như có sẵn 105 giờ mua pow hay mua 838 nên chắc chắn e sẽ chọn mua pow. Thật ra e dân gà đâu có biết gì nhờ đọc cái chủ đề Oppo mới biết cái vụ chơi lạ lạ này chứ. Riêng e thấy hay nên đưa ra ý kiến cho mấy bác chưa trải nghiệm. Thật tình thì đầu tư Oppo kinh tế đó chứ

justbenice

Moderator

Nếu chơi htpc thì bác sẽ kô bao giờ có đc những trải nghiệm tuyệt vời về hình ảnh do oppo đem lại. Có những cảnh quay đẹp, màu sắc đẹp + tâm trạng đang lâng lâng do nội dung phim đem lại mà bác sẽ kô thể nào quên. Mình kô dám nói nhiều vì gu mỗi người khác nhau nhưng thật sự oppo dòng D + một cái tivi lớn hoặc máy chiếu có khả năng hiển thị màu sắc tốt đem lại cho mình những trải nghiệm thật sự là tuyệt vời.
Mình đã từng có thời điểm build cái htpc tới hơn 30tr mà rồi cũng dẹp luôn :D

Bên trên