Em cần tư vấn Pre-Pow xem phim

DanielTran

Well-Known Member
Ðề: Em cần tư vấn Pre-Pow xem phim

-Pre out trên những dòng rec rất tệ.......................................

Tất nhiên rồi, vì nó rẻ quá mà bác! Một con pre đơn thuần thì giá đã gấp đôi nó rồi. Nên so vậy thì chỉ có đúng! Do đó nói về giá thì phải đầu tư gấp 3-4 lần cho một bộ pre-pow mới có được chất âm hơn nó được (với cùng thương hiệu).

Tuy nhiên nếu mà dùng để nghe nhạc đa kênh thì Onkyo cũng rất khá, đặc biệt trong cùng tầm giá thì các hiệu khác không có pre-out luôn. Chơi cách này có thể kết hợp được bộ ampli và bộ loa hai kênh.

DanielTran

Well-Known Member

HDMI 2.0 thì chủ yếu hơn được ở cái 3D và 4K. 3D thì không biết các bác thế nào chứ mình đi xem rạp cũng đã không xem 3D nữa. Nếu mua để chơi liền bây giờ chứ không phải để đợi thời gian sau 4K phổ biến, thì cũng không nhất thiết chọn HDMI 2.0, trừ khi tiền không thành vấn đề.

Còn so sánh giữa Receiver có pre-out và Oppo, thì phải xem cụ thể thiết kế mạch và linh kiện. Tuy nhiên nguyên tắc chung là 1 cái pre ngang giá với Oppo tất nhiên sẽ có chất lượng cao hơn, vì Oppo còn phải san sẻ chi phí thiết kế và chi phí linh kiện cho phần hình. Chưa kể nếu mua cái pre cao cấp mà 2nd, thì chắc chắn sẽ hơn.

P.S: với lại quan điểm của em là dựa trên sở thích nghe nhạc 2 kênh là chính, nên đầu tư đa kênh theo hướng cũng quan trọng chất lượng âm thanh hơn là hình ảnh; còn các bác thích xem phim hơn nhạc có thể sẽ chơi kiểu khác.

justbenice

Moderator

vậy dùng mấy con receiver có pre out làm pre thì chất lượng âm thanh có bằng được oppo làm pre không ạ ??

Mình chưa từng thấy cái receiver nào làm preout hay hơn được con oppo 105. Kết luận này đúc kết sau khi thử qua 2 con receiver đầu bảng của Yamaha và Onkyo. Denon thì chưa thử nhưng mình càng nghĩ kô ăn được oppo.
PS : Đây là chất lượng âm thanh, chất lượng nhạc. Còn phim thì receiver xử lý hiệu ứng phim ảnh tốt hơn oppo.
Oppo kô xử lý hiệu ứng phim ảnh mà phim có thế nào nó phát ra thế ấy thôi.

justbenice

Moderator

HDMI 2.0 thì chủ yếu hơn được ở cái 3D và 4K. 3D thì không biết các bác thế nào chứ mình đi xem rạp cũng đã không xem 3D nữa. Nếu mua để chơi liền bây giờ chứ không phải để đợi thời gian sau 4K phổ biến, thì cũng không nhất thiết chọn HDMI 2.0, trừ khi tiền không thành vấn đề.

Còn so sánh giữa Receiver có pre-out và Oppo, thì phải xem cụ thể thiết kế mạch và linh kiện. Tuy nhiên nguyên tắc chung là 1 cái pre ngang giá với Oppo tất nhiên sẽ có chất lượng cao hơn, vì Oppo còn phải san sẻ chi phí thiết kế và phi phí linh kiện cho phần hình. Chưa kể nếu mua cái pre cao cấp mà 2nd, thì chắc chắn sẽ hơn.

Em thì TUYỆT ĐỐI không xem 3D và cấm bọn trẻ xem 3D . hihi .Hại mắt lắm . Vì nó hoạt động dựa trên lỗi thị giác của mắt người mà.

Caibanggia

Mình chưa từng thấy cái receiver nào làm preout hay hơn được con oppo 105. Kết luận này đúc kết sau khi thử qua 2 con receiver đầu bảng của Yamaha và Onkyo. Denon thì chưa thử nhưng mình càng nghĩ kô ăn được oppo.
Bác có điều kiện để chơi thử nhiều dòng rec ,nên kinh nghiệm hơn .mình cũng ko có khả năng để xử dụng oppo làm pre ,vậy bác thử nghiên cứu con pre cỏ này coi,có thể hon dc oppo ko ,cho anh em học hỏi bác nữa .http://www.amazon.com/Yamaha-CX-A5100-MusicCast-Preamplifier-Bluetooth/dp/B012UJZWF Yamaha CX-A5100 11.2-CH MusicCast Preamplifier with Built-In Wi-Fi & Bluetooth (Black)
by Yamaha

Price: $2,999.95 & FREE Shipping. Details
Item is eligible: No interest if paid in full within 12 months with the Amazon.com Store Card. Apply now
Note: Signature required for this item at time of delivery. Details
This item will be released on September 30, 2015.
Pre-order now.
Ships from and sold by Amazon.com. Gift-wrap available.
11.2-channel preamplifier with balanced XLR outputs (including subwoofer outputs)
Dolby Atmos and DTS:X (Up to 7.1.4-ch)
Built-in Wi-Fi, Bluetooth, Airplay, Spotify Connect
4K Ultra HD video upscaling with HDCP 2.2 support
MusicCast wireless multiroom audio system

justbenice

Moderator

Dear bác Caibanggia :
Mấy nay nói về oppo thì do thiếu xót nên chắc đang gây hiểm nhầm cho bác. Sở dĩ tôi thích oppo vì nó có 1 board pre 2 kênh cực kỳ khủng và hoạt động độc lập hoàn toàn với board pre 7.1 kênh của nó. Điều này dẫn tới nó là 1 đầu CD rất hay, 1 con Dac 2 kênh rất tốt. Nói chung về phần 2 kênh nó xuất sắc, ăn cả con Yamaha CX-A5100 mà bác đưa link. Vậy nên nó chỉ phù hợp với những ai muốn kết hợp cả nhạc lẫn phim như em. Còn nếu bác đang định chơi một dàn phim riêng hoặc dàn của bác xem phim là chính thì em nghĩ bác mua 1 con receiver ngon làm pre out, hoặc một con pre khủng như con CX-A5100 sẽ hay hơn oppo nhiều, vì oppo hoàn toàn kô xử lý hiệu ứng gì cho phim mà phim như thế nào thì nó xuất ra thế đấy thôi.

thanhlamqwe

Banned

tks bác Justbenice và bác DanielTran đã giúp em hiểu rõ,giờ e thanh lí cái receiver của em mua con ya A1 với oppo thôi,e cũng máu lắm rồi,muốn trải nghiệm pre-pow hehe

lan806

Well-Known Member

Em cũng có lúc định chơi như thế này nhưng nhu cầu xem phim của em không cao, em đã định ghép con pow rotel rb1582mk2 để đánh cho front nhưng thấy chẳng hay bằng dùng pre&pow đánh chính đôi loa đó nên em bỏ ý định. Giờ vẫn phim riêng nhạc riêng.

do_long_khach

Well-Known Member

Em thì TUYỆT ĐỐI không xem 3D và cấm bọn trẻ xem 3D . hihi .Hại mắt lắm . Vì nó hoạt động dựa trên lỗi thị giác của mắt người mà.
Cả nền công nghiệp điện ảnh hoạt động dựa trên 1 "lỗi thị giác" gọi là "ảnh/hình lưu võng mạc" bác ạ.

truonghd

Well-Known Member

Em cũng có lúc định chơi như thế này nhưng nhu cầu xem phim của em không cao, em đã định ghép con pow rotel rb1582mk2 để đánh cho front nhưng thấy chẳng hay bằng dùng pre&pow đánh chính đôi loa đó nên em bỏ ý định. Giờ vẫn phim riêng nhạc riêng.

Vậy là bác chơi phim nhạc bằng loa khác nhau à, nếu có đk thì ok, còn e thfi có ép e nó chung vô 1 thì phải làm cách như trên đúng k ạ

lan806

Well-Known Member

Vâng, em chơi 2 cặp font riêng bác ạ.

Bin-K

Well-Known Member

Vậy là bác chơi phim nhạc bằng loa khác nhau à, nếu có đk thì ok, còn e thfi có ép e nó chung vô 1 thì phải làm cách như trên đúng k ạ

Nếu "có điều kiện" thì chơi mono block riêng cho stereo rồi pro & 5ch pow cho front & 4 kênh phía sau là ngon nhất.

Với em thì trước đây em chơi Mono cho front còn 5 kênh còn lại em chơi bằng pow 7ch. Oánh tơi tả luôn. Hơi rắc rối tý nhưng khi nghe nhạc em cắm dây balance từ Pre & rút dây từ Pro đối với mono còn khi xem film thì lại cắm dây từ pro & rút dây từ Pre (nói thì lòng vòng nhưng làm thì chưa đến 30") Chơi mãi cũng chán giờ có chơi lại em làm một con Rec ngon thay cho bộ Bose cho nhẹ & đỡ dây dợ chứ chả Pro & Pow j nữa.

theaminh81

Well-Known Member

bên box mua bán có bác nào bán pre và pow rotel 18 chai kìa bác, quá nghĩa xem sao

dungtam25

Well-Known Member

-Pre out trên những dòng rec rất tệ.......................................

Tất nhiên rồi, vì nó rẻ quá mà bác! Một con pre đơn thuần thì giá đã gấp đôi nó rồi. Nên so vậy thì chỉ có đúng! Do đó nói về giá thì phải đầu tư gấp 3-4 lần cho một bộ pre-pow mới có được chất âm hơn nó được (với cùng thương hiệu).

Tuy nhiên nếu mà dùng để nghe nhạc đa kênh thì Onkyo cũng rất khá, đặc biệt trong cùng tầm giá thì các hiệu khác không có pre-out luôn. Chơi cách này có thể kết hợp được bộ ampli và bộ loa hai kênh.

Hai bác dùng các con Onkyo dòng gấu đời mới như 5008,5009,5010 làm pre xem thế nào.
Không phải em có 5008 rồi em ca hát cho em nó đâu.
Thật sự con rec gấu đời mới làm pre cũng không tệ đâu!
Dĩ nhiên nó không qua được con pre/pro gấu rồi,bởi 1 thằng tích hợp cs,1 thằng chuyên giãi mã tín hiệu.
Và quan trọng nhất là không ai lại lấy con rec gấu đời mới làm pre cã!:D

Caibanggia

Dear bác Caibanggia :
Mấy nay nói về oppo thì do thiếu xót nên chắc đang gây hiểm nhầm cho bác. Sở dĩ tôi thích oppo vì nó có 1 board pre 2 kênh cực kỳ khủng và hoạt động độc lập hoàn toàn với board pre 7.1 kênh của nó. Điều này dẫn tới nó là 1 đầu CD rất hay, 1 con Dac 2 kênh rất tốt. Nói chung về phần 2 kênh nó xuất sắc, ăn cả con Yamaha CX-A5100 mà bác đưa link. Vậy nên nó chỉ phù hợp với những ai muốn kết hợp cả nhạc lẫn phim như em. Còn nếu bác đang định chơi một dàn phim riêng hoặc dàn của bác xem phim là chính thì em nghĩ bác mua 1 con receiver ngon làm pre out, hoặc một con pre khủng như con CX-A5100 sẽ hay hơn oppo nhiều, vì oppo hoàn toàn kô xử lý hiệu ứng gì cho phim mà phim như thế nào thì nó xuất ra thế đấy thôi.
Vô cùng cám ơn Bác ,đã trả lời nhanh như vậy .vì mình khả năng hạn chế lắm, ít có điều kiện xài nhiều chủng loại rec ....và đồ âm thanh cao cấp như Bác,và mình coi phim và nhạc là 70/30 ,và mình xử dụng 2 bộ thiết bị ,cho phim và nhạc. Cám ơn Bác đã phân tích rõ ràng về pre của oppo là chuyên về 2 kênh .mình ko có điều kiện xài ,nen cứ nghĩ là có thể làm pre coi phim ,vì khó khăn nên hơi ngu dốt tí ehheheheh ,vì tiêu đề của chủ thớt là pre pow coi phim,nên mình cũng ko dám bàn tới 2 kênh.vì 2 kênh là có thể từ vài ngàn ,vài chục ngàn ,vài trăm ngàn USD vẩn có người chơi , nghèo như mình ko dám nghĩ tới .Chân thành cám ơn Bác đã cho mỡ rộng kiến thức .chúc Bác vui vẻ may mắn

dungtam25

Well-Known Member

bên box mua bán có bác nào bán pre và pow rotel 18 chai kìa bác, quá nghĩa xem sao

Bác nào hoài cổ thì mua bộ này!
Con pre không hdmi giãi mã chỉ đến dolby,dts,gặp dts master thì thua,còn dolby true hd thì tịt luôn,không có tiếng.
Con pow hình như chỉ 50W/8ohm em chỉ nghe anh em comment bên topic ấy không biết phần cs có đúng không nhé!:D
Nói chung mua bộ này,kiếm Denon A1 sr,se yamaha AZ1,Pioneer AX10AI....giá bây giờ không đến phân nữa dàn này.
Còn bác nào thích hoành tráng,có vẻ pro thì cứ vác.:D

justbenice

Moderator

Vô cùng cám ơn Bác ,đã trả lời nhanh như vậy .vì mình khả năng hạn chế lắm, ít có điều kiện xài nhiều chủng loại rec ....và đồ âm thanh cao cấp như Bác,và mình coi phim và nhạc là 70/30 ,và mình xử dụng 2 bộ thiết bị ,cho phim và nhạc. Cám ơn Bác đã phân tích rõ ràng về pre của oppo là chuyên về 2 kênh .mình ko có điều kiện xài ,nen cứ nghĩ là có thể làm pre coi phim ,vì khó khăn nên hơi ngu dốt tí ehheheheh ,vì tiêu đề của chủ thớt là pre pow coi phim,nên mình cũng ko dám bàn tới 2 kênh.vì 2 kênh là có thể từ vài ngàn ,vài chục ngàn ,vài trăm ngàn USD vẩn có người chơi , nghèo như mình ko dám nghĩ tới .Chân thành cám ơn Bác đã cho mỡ rộng kiến thức .chúc Bác vui vẻ may mắn

Không có gì bác ơi. Mình cũng học hỏi ở hdvietnam này nhiều lắm.

Theo mình thì tại thời điểm hiện tại bác nên mua bất kì 1 con Receiver hay Pre đời mới mà khủng nào. Ngay cả con CX-A5100 cũng kô nên mua. Lý do là vì cách đây mấy hôm Hiệp hội đĩa Blu-ray đã công bố chuẩn UltraHD 4K chính thức với âm thanh Dolby Atmos và DTS:X . Nhưng lại hoàn toàn kô công bố chuẩn 4K 3D mà dành cho 2016. Vậy nếu bác mua đồ khủng năm 2015 thì chắc chắn thành đồ cổ năm 2016 khi nó ra 4k 3D , món đó bác mua năm nay sẽ mất 1/3 giá :D .
Hiện giờ bác nên tập trung vào 1 bộ loa tốt. 1 cái pow đa kênh tốt và kiếm pre cổ giá vài triệu như của bác DanielTran có hỗ trợ đầy đủ DtsHD và DolblyTrueHD là đủ rồi, Atmos tại thời điểm này vẫn còn cùi lắm. Bác có điều kiện thì làm cái pow khủng 2 kênh đánh cặp front và cái pow 5 kênh đánh 5 kênh còn lại là tuyệt nhất.
Sang năm khi mọi chuẩn đã đầy đủ, nguồn phim dồi dào thì bác chọn pre khủng thoải mái.

theaminh81

Well-Known Member

Con bèo nhất là con 838 mới có pre-out bác ui. Hehe. Em xài con đó đầu tiên ở VN mà. MÀ con 838 giá lúc em mua đã hơn 20tr 1 tí xíu. Bằng giá mua con oppo 105 rồi. Trong khi đó dùng Receiver bất kì nào làm pre thì vẫn tốn thêm 1 con oppo 103-103D nữa để làm nguồn phát nếu muốn hình ảnh đẹp :D . Cho nên tính đi tính lại thì oppo 105 -105D là cực tiện lợi.

sao bác chê con 838 khủng atmoss của em hhhuuhhu, em mới múc con pow marant 2 kênh đánh cặp front lực ác lắm

justbenice

Moderator

sao bác chê con 838 khủng atmoss của em hhhuuhhu, em mới múc con pow marant 2 kênh đánh cặp front lực ác lắm

Ý mình là con nào mà có preout là bắt đầu bước vào dòng cao cấp rồi. 838 là con bắt đầu dòng cao cấp nhưng thấp nhất trong dòng cao cấp :D

Bên trên