Em đi chợ ruồi

pterpm

Well-Known Member
Em đi chợ Ruồi-Tại sao các bác lại nói đó là chợ ruồi. Vì tên của nó là Flea Market( người Việt chúng ta ở đây gọi là chợ ruồi-kekek) , kỳ thực ra nó là chợ trời, hay người SG chúng ta gọi là khu Dân Sinh ngày xưa

Phải chạy xe khoảng hơn 100 dặm vào khoảng hơn 160 Km , nên em cũng dậy sớm lắm ( vào khoảng gần 8 h sáng :D) ra ngoài cafe Starbuck làm một ly và kiếm vài cái bánh ngọt cho mấy ku nhóc

Nào cùng lên đường, chạy trên xa lộ , hôm nay trời nắng đẹp, nhiệt độ khoảng 75 độ F vào khoảng 23 độ C . Ngó sang bên phải thấy cái xe nhìn Cool quá, bảo gấu vác con máy chụp đại,xe kiểu cổ , cái máy để bên ngoài luôn

Gấu cóc có thèm kéo cửa xuống , vác lên chụp đại nên nó ra thế này kekeke

Chạy khoảng gần 2h đồng hồ , đã tới nơi rồi

Bước vô trước mặt là cái nhà lồng ,trong đó cũng có bán nhiều độ lưu niệm, tiền cổ, các kỷ vật v.v..., trong đó cũng có một cửa hàng ăn uống nhưng giở lại mắc vì có ăn một lần rồi

Rẽ bên trái là bắt đầu vô khu chợ trời, em nhớ có lần về VN chơi, cũng khoảng 15 năm trước nói chuyện với ông cậu ruột. Cậu nói với mình : "Cháu ơi, cậu nghe nói bên cháu người ta có cái nghĩa địa TV :(( , người ta dùng 2-3 năm rồi , không thích nữa vì đời cũ rồi, đem ra nghĩa địa vứt. Cháu nếu lúc nào về thì gói lại đem về cho cậu" Ối trời !!!nghe xong lỗ tai lùng bùng, vì bản thân mình mới qua , chân ướt chân ráo, nghèo trên răng dưới các tút cũng lê la ra ngoài chợ trời kiếm bộ quần áo dủng rồi đễ sống xót qua khỏi cái mùa đông giá rét này thế mà ổng phán một câu chút xíu nữa thì mình té ghế

Chỉnh sửa lần cuối:

pterpm

Well-Known Member
Ðề: Em đi chợ ruồi

Tiếp nà

Máy cắt cỏ, không giống như VN ta, đất nước của thiên đường và hạnh phúc( kekeke,nói chơi nhé, các bác đừng ném đá em) nơi mà trong đô thị đông đúc, quay ngang , ngó ngữa toàn thấy bê tông , cốt thép và cửa kính . Nên khí hậu lúc nào như cứ cái lò lữa khổng lồ vời khói và bụi. Cây xanh thì chẳng có là bao, làm sao hút hết bụi và nhả khí oxy trong lành đây. Ở đây, cái thằng tư bản giãy chết này, nhà nào cũng có một cái sân cỏ trước và sau, cắt cỏ thấy tía lại còn tốn tiền nước để tưới nó nữa chứ. Thế là mấy tay bán máy cắt cỏ hay cắt cỏ thuê có việc làm nhiều lắm, nhất là vào mùa hè

Cây xanh cũng bán ở đây, cái thứ gì có thế bán là họ bán tất, thậm chí có những thứ mà mình nhìn thấy , bụng bảo dạ;" cái đệch, mịa cái này mà cũng vác ra bán ah, ông thì ông tiễn ra thùng rác rồi ..hihi"

Mịa , toàn đồ của tung khựa không bác ạ, chị Mỹ đen này cười tươi đon đả chào mời khách mua

Tay này thấy mình cầm máy , lên tươi cười bảo : "tao làm mẫu cho mày chụp nè, nhớ chụp đồ của tao đẹp để quáng cáo giùm tao nhé " hắn có mấy trái bầu hình bình rượu, phơi khô rồi vẽ trang trí lên đó và đem ra bán

Đến cửa hàng khác, cái thèng ku kia dek cho mình chụp bác ạ. Nó nói mày chụp , tao đập máy mày, nó lại bự con quá, còn em thì bé xíu, lại không mang hàng lạnh ....ghê chưa ( nói chơi thôi) nên em xìu, chỉ dám chụp lén nên nó ra thế này

Bán đủ loại mũ, hàng nhái nơi đây kiểu nào cũng có , đương nhiên là của khựa rồi

Kiếng mát hàng hiệu đây, $4 đồng 1 cái, 3 cái $10

Vợ chồng bà Mễ cũng xách con nhỏ đi theo, cái cửa hàng bán thịt kabob này đi bộ nhiều chút nữa quay lại làm vài cây

Decal, in áo đủ kiểu

Đây , các bác vào lựa vài món nhé

CD nhạc cũng đủ thứ

Thấy cái vòng đeo tay này nhiều màu sắc quá, đứng lại chụp vớ vẩn

Một trong những cửa hàng bán dao này, oàn chụp lén , nên chẳng ra cái hình nào nó tử tế

Đồ chơi cho các cháu nhỏ, ku nhóc nhà mình cứ đứng xem hoải, nói hoài mới chịu đi

Đĩa than 8 inch cũng bán hàng chồng

Mùa hè nóng nực, cắt dưa hấu , bỏ tủ lạnh ăn là hết biết. Dưa hấu này do mấy tay nhà vườn đem ra bán ở đây

Thanh niên trai tráng cũng ra đây bán hàng, chẳng cần phải xấu hổ gì cả, nhìn màu sắc của cái loại rau cỏ mát mắt quá

Cô nhóc nhỏ ngồi lên xe đẩy cũng ra đây phơi nắng

Đi được một đoạn rồi, mệt quá.Ku nhóc nhỏ đòi ăn đá bào bỏ xi rô vô ( ở đây gọi là Snow-cone) do mấy em nhỏ teen bán

Và đây,

Kính thưa các loại dao găm, bác nào kiếm một con lận lưng xem nào

Các bác nào làm nông dân chăn rau nhớ ra đây mua vài bộ cho rau cỏ nhé ...:D

Dành cho các ông đây, kiếm cái bảng Man Cave về gắn lên cửa phòng chiếu, không cho các bà vô

Thế là hết một buổi đi chợ trời, kiếm được con này mua khoảng $300k vnd

Con cưa Band Saw hiệu Ryobi( cái này gọi bằng gì các bác nhỉ) thiếu cái bàn, thế là phải đi chế ra cái bàn để lên cho nó cưa.Hên xui thôi, vác về nhà nó cứ chạy xục xịch hoài, chạy không điều, lưỡi cưa cứ đưa ra đưa vô, chắc phải lên mò Youtube rồi tự chỉnh thôi

Chỉnh sửa lần cuối:

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Mình chẳng thấy con ruồi nào cả, khác lạ so với nước mình

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

rất thích những bài rong chơi cuộc sống của bác, thank, biết thêm về cái chợ trời của Mỹ :)

ThangNX13

General
chợ dời phố Huế - Hà Nội nhiều tên hỏi hàng không mua bị bới cho te tua. không biết ở Bển thế nào các bác? :D

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Góc thư giãn: ở bên tây quả dưa to bằng cái ấm đại

bjemtj

Super Moderators

Trải nghiệm thú vị nhỉ... ước gì mình dc như bác ấy...

tonga

Active Member

Ở Mẽo không giống trời Tây bác ợ. nhớ hồi đó bọn em đánh quả lẻ có vài gói thuốc, mấy cái áo Đông xuân mà cớm rượt chạy muốn bỏ cơm, đêm về nhai bánh mì với nước mắt

pterpm

Well-Known Member

chợ dời phố Huế - Hà Nội nhiều tên hỏi hàng không mua bị bới cho te tua. không biết ở Bển thế nào các bác? :D

Cứ trả giá thoải mái, thích thì nó bán, còn không thích thì cũng chả sao. Có nhiều tay khó chịu thì nhăn mặt chửi rủa một mình vài tiếng chứ không đến nỗi bị đốt phong long giống bên mình ...hiihi.

không có em tóc vàng nào xinh xinh hết =((

Có nhiều nhưng toàn đi với BF bự con không. Không dám chụp bậy bạ , sợ bị ăn đục :D

Ở Mẽo không giống trời Tây bác ợ. nhớ hồi đó bọn em đánh quả lẻ có vài gói thuốc, mấy cái áo Đông xuân mà cớm rượt chạy muốn bỏ cơm, đêm về nhai bánh mì với nước mắt

Bác ở đâu mà bị đuổi bắt vậy bác. Ở đây, bác phải đóng $ để mướn chỗ bán

Chỉnh sửa lần cuối:

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Nhai vậy mới thấm sự đời bác ạ, đất khách mà, thú thật em chưa từng biết cảm giác như bác, tội cho bà con mình

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Cứ trả giá thoải mái, thích thì nó bán, còn không thích thì cũng trả sao. Có nhiều tay khó chịu thì nhăn mặt chửi rủa một mình vài tiếng chứ không đến nỗi bị đốt phong long giống bên mình ...hiihi.

Có nhiều nhưng toàn đi với BF bự con không. Không dám chụp bậy bạ , sợ bị ăn đục :D

Bác ở đâu mà bị đuổi bắt vậy bác. Ở đây, bác phải đóng $ để mướn chỗ bán

Em chỉ sợ bác đục lại nó =))

tambua

Thích đi chợ kiểu này, nghe nói bên quan 9 hay quận 2 gi đó có cái chợ kiểu này , ai có đi rối cho mình xin địa chỉ , thanks trước nha các Bro..

Penumbra

Active Member

Bầu trời bọn tư bẩn trong xanh đẹp lắm bác Kiên à. Mẹ em nói không khí nó cũng thơm nữa.

Nhưng chắc là không thể bằng được thiên đường XHCN :D

tonga

Active Member

Nhai vậy mới thấm sự đời bác ạ, đất khách mà, thú thật em chưa từng biết cảm giác như bác, tội cho bà con mình

Hù! cái thời lao động hợp tác đấy mà, bọn em chạy sô nhiều nơi bác ạ, hồi 85-87 không có chợ vòm như sau này. giờ vẫn còn cặp S90 để làm kỷ niệm

hellomoto

Active Member

Kết nhất cái câu " bọn tư bản giãy chết" của bác , giãy từ hồi em mới bước chân vào ngưỡng cửa đại học đến nay, tính ra bọn nó lâu chết nhẩy :D

Bên trên