Em mới tập chơi 4k. Xin mọi người giải đáp cho em một số thắc mắc ạ.

oldfriend

Moderator
Ðề: Em mới tập chơi 4k. Xin mọi người giải đáp cho em một số thắc mắc ạ.

Mình thì chẳng có dàn 4k để chém, nên chỉ góp ý bác thế này.

1. Xem offline tốt nhất với trình mặc định. Hỗ trợ pasthrough. Nếu bác thích dùng kodi thì cài wraphimedia để kodi lấy trình mặc định của máy lên chơi.

2. Trình mặc định lỗi phụ đề được khắc phục trong fw mình đang xài, nếu bác có hứng thú thì update fw mới để trải nghiệm

3. Kết nối Q10 pro / hdmi / yamaha / hdmi / tivi 4k chuẩn hơn.

P/ s bác xem trong setting đã bật hdmi auto adaption lên chưa nhé.

diepkhai152

Active Member

Mình thì chẳng có dàn 4k để chém, nên chỉ góp ý bác thế này.

1. Xem offline tốt nhất với trình mặc định. Hỗ trợ pasthrough. Nếu bác thích dùng kodi thì cài wraphimedia để kodi lấy trình mặc định của máy lên chơi.

2. Trình mặc định lỗi phụ đề được khắc phục trong fw mình đang xài, nếu bác có hứng thú thì update fw mới để trải nghiệm

3. Kết nối Q10 pro / hdmi / yamaha / hdmi / tivi 4k chuẩn hơn.

P/ s bác xem trong setting đã bật hdmi auto adaption lên chưa nhé.

Em cám ơn bác nhiều ạ! Sau khi em để bật HDMI auto adaption thì nó hiển thị Display 2160p 30Hz ạ. Cái em muốn là hiển thị lên 2160p 60Hz cơ ạ!

diepkhai152

Active Member

Băng thông của Optical không đủ cho 2 chuẩn âm thanh khủng bố này.
Mình chưa tìm được thông tin chính xác nhất, nhưng dự đoán nguyên nhân là ở phiên bản HDMI trên AVR của bạn chỉ là 1.4a. Nó chỉ passthrough được 4K 60p / YCbCr 4:2:0. Chứ không passthrough được chroma 4.4.4 như ban nguyenlam_tn77 đã nói.

Cả TV và Q10 Pro của bạn đều hỗ trợ HDMI 2.0 nên bạn thiết lập được 4K 60p là đương nhiên. Nếu đúng như nghi vấn của mình thì phần hình chỉ còn cách kết nối như của bạn.

Dạ đúng như bác nói ạ! Em mở bằng trình mặc định trên Q10, với cách kết nối này chỉ cho được âm thanh DTS ạ. Chán ghê bác ạ!

oldfriend

Moderator

vậy phải đổi AVR có cổng HDMI 2.0 ah, hơi căng nhỉ :)

P/s: còn 1 giải pháp rẻ tiền hơn nhưng hơi chán, đó là dùng bộ chia HDMI. Q10 vào bộ chia, ra 2 HDMI, 1 vào tivi, 1 vào Avr. Lưu ý là bộ chia xịn chút chứ bộ chia dỏm thì chia nó cũng ko tải đủ để bác nghe HD audio.

eolohd

Active Member

Dạ đúng như bác nói ạ! Em mở bằng trình mặc định trên Q10, với cách kết nối này chỉ cho được âm thanh DTS ạ. Chán ghê bác ạ!
Từ 1 lỗi, nhiều bác suy luận ra lỗi khác rồi đổ lỗi cho thiết bị thì có vẻ không fair lắm. Lỗi của bác diepkhai152 chả liên quan gì đến thiết bị bác đang có: từ TV, AVR lẫn Q10pro. Nó liên quan chuẩn kết nối mà bác diepkhai152 đang lựa chọn sử dụng.
Optical KHÔNG THỂ passthrough HD audio bác nhé (DTS-HD, trueHD) như bác caothudeche đã nói (nhưng hình như chả ai quan tâm câu của bác caothudeche nói).. những chuẩn âm thanh này phải cần HDMI.

Các bác muốn hiểu kỹ hơn thì đọc bài so sánh sự khác nhau giữa 2 giao tiếp này trên CNet: http://www.cnet.com/news/hdmi-vs-optical-which-digital-audio-connection-to-use/

The biggest difference is that HDMI can pass higher-resolution audio, including the formats found on Blu-ray: Dolby TrueHD and DTS HD Master Audio. These formats can't get transmitted across optical.

Sự khác nhau cơ bản nhất là HDMI có thể truyền HD audio, bao gồm những định dạng âm thanh chỉ thấy trong Bluray: trueHD và DTS HD Master Audio. Những định dạng âm thanh này không thể truyền dẫn thông qua dây Quang (Optical)

Mình cũng có đọc issue của bác diepkhai152. Vấn đề của bác bây giờ phải lựa chọn việc 4k60 + DTS/DD hay chọn 4k30 +DTSHD/True-HD (vì đầu Q10 pro chỉ có 1 output HDMI nên không thể đồng thời cắm vào TV và AVR của bác được). Vì không ai chắc được AVR của bác hỗ trợ 4k30 hay có hỗ trợ 4k60 nên chỉ có thể confirm bởi nhà sản xuất thôi.

Lucky76

Well-Known Member

vậy phải đổi AVR có cổng HDMI 2.0 ah, hơi căng nhỉ :)

P/s: còn 1 giải pháp rẻ tiền hơn nhưng hơi chán, đó là dùng bộ chia HDMI. Q10 vào bộ chia, ra 2 HDMI, 1 vào tivi, 1 vào Avr. Lưu ý là bộ chia xịn chút chứ bộ chia dỏm thì chia nó cũng ko tải đủ để bác nghe HD audio.

Con Yamaha A2030 có 8/2 cổng HDMI 2.0 in/out hỗ trợ 4K 60Hz nhé! Xem lại con Q10pro đi về passthough Audio HD
Ở đó mà tư vấn đổi AVR rồi dùng bộ chia gì nữa

Lucky76

Well-Known Member

Mình đã nói ở trên rồi, do con Q10pro kén AVR thôi, chờ mấy firmware sau xem có fix lỗi này ko?
Mà bạn xem firmware con Yamaha A2030 là mới nhất chưa, nếu chưa nên up lên để nó support HDMI 2.0 luôn. (Mới nhất là ver 1.7 update 10/09/2015)
http://ca.yamaha.com/en/products/au...-amps/rxa-series/rx-a2030_black_u/?mode=model
Về cấu hình thử xem có nhận 4K 60Hz ko bạn bỏ chọn : hdmi auto adaption trong phần setting/display. Chổ hình setting trên chổ Display trên bạn dùng remote chọn vào : bấm mũi tên xuống --> chọn 2160p 60Hz nhấn ok , nếu nó nhận luôn thì bấm ok, nếu ko nhận mà lên màn hình đen thui --> bạn chờ khoảng 15s nó sẽ tự quay lại độ phân giải trước đó.

caothudeche

Moderator

Càng ngày chắc bác diepkhai càng tẩu hỏa nhập ma. Mình xin tổng hợp lại như sau:
1. Q10 Pro => TV: qua HDMI. Q10 Pro => AVR qua Optical.
Chơi được 4K 60p, âm thanh DTS, không chơi được DTS-HD MA, True HD.

2. Q10 Pro => Bộ chia HDMI => AVR & TV: Đảm bảo được cả âm thanh và hình ảnh nếu bộ chia tốt. Vấn đề là tốn thêm tiền.

3. Q10 Pro => AVR => TV: Chấp nhận hình ảnh 4K 30p, và phát huy được hết sức mạnh của DTS-HD MA, True HD.

4. Phương án 3 mở rộng: Bạn cần tìm thông tin chính xác AVR A2030 có hỗ trợ HDMI 2.0 hay không? Nếu có thì cần kiểm tra tại sao không phát được 4K 60p.
Còn theo mình là A2030 chỉ hỗ trợ HDMI 1.4 nên chỉ hỗ trợ được passthrough 4K 60p 4:2:0 mà thôi, không thể chiến được 4K 60p 4:4:4.

Lucky76

Well-Known Member

Càng ngày chắc bác diepkhai càng tẩu hỏa nhập ma. Mình xin tổng hợp lại như sau:
1. Q10 Pro => TV: qua HDMI. Q10 Pro => AVR qua Optical.
Chơi được 4K 60p, âm thanh DTS, không chơi được DTS-HD MA, True HD.

2. Q10 Pro => Bộ chia HDMI => AVR & TV: Đảm bảo được cả âm thanh và hình ảnh nếu bộ chia tốt. Vấn đề là tốn thêm tiền.

3. Q10 Pro => AVR => TV: Chấp nhận hình ảnh 4K 30p, và phát huy được hết sức mạnh của DTS-HD MA, True HD.

4. Phương án 3 mở rộng: Bạn cần tìm thông tin chính xác AVR A2030 có hỗ trợ HDMI 2.0 hay không? Nếu có thì cần kiểm tra tại sao không phát được 4K 60p.
Còn theo mình là A2030 chỉ hỗ trợ HDMI 1.4 nên chỉ hỗ trợ được passthrough 4K 60p 4:2:0 mà thôi, không thể chiến được 4K 60p 4:4:4.
Link post phía trên nó có nói Ya A2030 hỗ trợ HDMI 2.0 mà MOD :

Support for HDMI 2.0 Specification :
This model will support HDMI 2.0 connectivity*.
It will support 4K Ultra HD 50 Hz/60 Hz signal pass-through to output motion-smooth high definition videos.

diepkhai152

Active Member

Mình đã nói ở trên rồi, do con Q10pro kén AVR thôi, chờ mấy firmware sau xem có fix lỗi này ko?
Mà bạn xem firmware con Yamaha A2030 là mới nhất chưa, nếu chưa nên up lên để nó support HDMI 2.0 luôn. (Mới nhất là ver 1.7 update 10/09/2015)
http://ca.yamaha.com/en/products/au...-amps/rxa-series/rx-a2030_black_u/?mode=model
Về cấu hình thử xem có nhận 4K 60Hz ko bạn bỏ chọn : hdmi auto adaption trong phần setting/display. Chổ hình setting trên chổ Display trên bạn dùng remote chọn vào : bấm mũi tên xuống --> chọn 2160p 60Hz nhấn ok , nếu nó nhận luôn thì bấm ok, nếu ko nhận mà lên màn hình đen thui --> bạn chờ khoảng 15s nó sẽ tự quay lại độ phân giải trước đó.

Dạ em cảm ơn bác! Em vừa xem con A2030 của em vẫn là Fimware cũ 1.22 ạ. Em đã download fimware 1.7 về và copy ra usb FAT32 nhưng không rõ cách nào cài được ạ. Bác có thể hướng dẫn em được ko. em cám ơn bác nhiều!

Lucky76

Well-Known Member

Dạ em cảm ơn bác! Em vừa xem con A2030 của em vẫn là Fimware cũ 1.22 ạ. Em đã download fimware 1.7 về và copy ra usb FAT32 nhưng không rõ cách nào cài được ạ. Bác có thể hướng dẫn em được ko. em cám ơn bác nhiều!

Bạn tải file này về xem hướng dẫn : https://www.fshare.vn/file/LT2I73NO6IR4
Nó có update OTA nữa đấy.

diepkhai152

Active Member

Cám ơn bác Lucky nhiều! Em đã setup thành công 2160p 60Hz thông qua Rec Yamaha a2030 ạ. Thì ra là do Fimware của em cũ chưa update ạ. Giờ còn phần âm thanh em đang test. Em cám ơn bác nhiều ạ!

Lucky76

Well-Known Member

Cám ơn bác Lucky nhiều! Em đã setup thành công 2160p 60Hz thông qua Rec Yamaha a2030 ạ. Thì ra là do Fimware của em cũ chưa update ạ. Giờ còn phần âm thanh em đang test. Em cám ơn bác nhiều ạ!
Không có gì bạn, trước mình cũng xài REC Ya dòng thấp hơn, Rec Ya xem phim thì số 1 rồi, dòng A nghe nhạc cũng khá hay nữa.

diepkhai152

Active Member

Các bác cho em hỏi thêm tý, em mở 1 bộ phim. Trong Display nó ghi định dạng âm thanh là DTS - HD MSTR. Định dạng này có phải là HD MA không ạ?

diepkhai152

Active Member

Các bác cho em hỏi nhờ tẹo ạ. Em bật 1 bộ phim, nó ghi định dạng âm thanh là DTS - HD MSTR, cái này có phải là HD MA không ạ? Em cám ơn ạ!

em cũng đang bị vấn đề trên đấy các bác, các bác nào biết chia sẻ kinh nghiệm giùm luôn luôn ạ

Thiên Kim

Member

Xin chào toàn thể anh em diễn đàn HDvietnam. Em xin nhờ các bác giúp đỡ setup dùm bộ dàn để có thể xem được phim 4k 2160p 60hz ạ.
Hiện tại em đang có Tivi 65 samsung js 9000. Nguồn phát Himedia Q10 pro. Rec yamaha A2030.
Với bộ dàn này phải đấu nối thế nào để có thể xem được phim 4k ạ. Hôm qua em thử để chế độ hình ảnh trên Q10pro là 2160p 60hz thì không được.
Có phải là phải mua thêm 2 cọng dây hdmi 2.0 để nối từ q10 vào rec và từ rec ra tivi không ạ.
Em xin chân thành cảm ơn các bác.

Hình như kết nối cũng dễ chứ không phải mua thêm dậy nhợ gì đâu bạn.

hany123

Member

Em ấy chả biết xem kỹ chưa nhưng tớ thấy hiện nay TV này kia kết nối nhanh như bluetooth vậy mà.

HoangDuy96

Member

chắc là do dây chưa đủ tiêu chuẩn rồi bác thay dây thử xem mua dây High Speed hoặc High Speed with ethernet thử xem thế nào.

Bên trên