Fan's Plasma Panasonic!!!

thienphh

Ðề: Fan's Plasma Panasonic!!!

Hi các PRO

Gia nhập diễn đàn đã lâu nhưng chưa có tham gia "tám" cùng các PRO.

Sau bao ngày nghiên cứu mình đã quyết định "chia tay" con SS D6400 để tiễn về 1 ẻm Plasma PANA ST30V. Nhìn chung rất good (mình sẽ post hình sau:-*

Nhân tiên các PRO cho mình hỏi cách chỉnh thế nào để xem truyền hình cáp đẹp nhất (mình sài SCTV). Mình cũng đã thử theo chỉnh theo cách 1 số PRO đã chia sẻ nhưng thấy cũng chưa được đẹp lắm khi mình xem bằng LED trước kia*-:)

Ngoài ra cho mình hỏi khi xem phim HD (mình đang sử dụng DUNE MAX) thì nên set up màu trên con PANA này như thế nào để hoàn hảo nhất.

Mong hồi âm

Hi các PRO

Gia nhập diễn đàn đã lâu nhưng chưa có tham gia "tám" cùng các PRO.

Sau bao ngày nghiên cứu mình đã quyết định "chia tay" con SS D6400 để tiễn về 1 ẻm Plasma PANA ST30V. Nhìn chung rất good (mình sẽ post hình sau:-*

Nhân tiên các PRO cho mình hỏi cách chỉnh thế nào để xem truyền hình cáp đẹp nhất (mình sài SCTV). Mình cũng đã thử theo chỉnh theo cách 1 số PRO đã chia sẻ nhưng thấy cũng chưa được đẹp lắm khi mình xem bằng LED trước kia*-:)

Ngoài ra cho mình hỏi khi xem phim HD (mình đang sử dụng DUNE MAX) thì nên set up màu trên con PANA này như thế nào để hoàn hảo nhất.

Mong hồi âm

1/ không có cách chỉnh màu đồng nhất cho tất cả các tivi :D .. Vả lại sở thích màu sắc của từng người là khác nhau hoàn toàn ... Tuy nhiên em sẽ đưa thử phương pháp chỉnh cơ bản ( chung chung ) để bác có thể tự vọc

Bắt đầu : Bác lên mạng kiếm phim Step up 3D về trước nhé ( phim này màu sắc khá đẹp có thể lấy làm chuẩn được :D ) .

Độ nét : Bác tới gần tivi độ khoảng 1 mét ... tăng độ nét lên từ từ đến khi thấy hạt .... bác quay qua chỉnh giảm nhiễu ... Thường khi đó em chỉ chọn giảm nhiễu tối thiểu là ok ... Sau đó khi ngồi xa xem nếu cảm thấy chưa nét lắm thì lại tăng độ nét lên thêm ( giảm nhiễu vẫn để tối thiểu )

Vả lại độ nét và màu sắc phụ thuộc rất nhiều vào source bluray và chình rip phim của từng nhóm đẹp thì chỉ có 1 vài nhóm như ( ESIR ERUKA crltHD . )

Màu sắc : Chỉ đơn giản là bác có thể kết hợp mọi thứ

VD : ở chế độ xem sống động .... cân bằng màu lúc này là : Xanh ... Bác không thích thì có thể chuyển qua : chuẩn / Hồng ... Các chế độ xem # bác có thể kết hợp tương tự

Có 1 điều lưu ý là : Với các dòng Model cao cấp của Pana thường hãng sẽ cho tinh chỉnh hệ màu RGB ( Xanh dương xanh lá và Đỏ ) ... Tuy nhiên phần chỉnh này rất khó để chỉnh .. Phải đi kèm với phần mềm chuyên dụng thì may ra mới chỉnh ổn được .. Còn không nếu chỉ thay đổi 1 phần nhỏ trong hệ màu RGB sẽ dẫn đến thay đổi 1 loạt các thông số màu khác liên quan tới hệ màu này .. Cho nên Tốt nhất là không nên chỉnh hệ màu này

Còn về việc THC ... Nếu bác đã bỏ ra tầm 20 triệu hoặc hơn để đầu tư vô 1 con 50 inch thì bác nên chuyển qua truyền hình Iptivi

Iptivi rẻ thôi không mắc đâu bác à ... Đã vậy còn có vài kênh TH-HD để xem nữa :D

1 điều đặc biệt lưu ý nếu chơi Plasma ( tất cả các hãng ) ... không nên tăng độ sáng lên hết cỡ ( cái này em đã nói từ lâu rồi ) ... Độ sáng nếu tăng lên cỡ tầm 90 hoặc 95 là quá tầm ... chủ yếu là giảm bớt hiện tượng lưu hình và nhằm tăng tuổi thọ của bóng đèn thôi ... Nói chung " Phúc cho ai không thấy mà tin :D "

P/s : Khi nào bác có nhiều CR em sẽ nói cụ thể hơn .. Đặc biệt là làm cách nào để tăng tín hiệu THC ... Tuy nhiên cũng chả cải thiện được nhiều :D ... Tốt nhất bác qua bên box TH HD châm cứu vài dịch vụ ... Hiện tại em thấy khá rẻ vừa nét vừa TH cũng tầm 350k là hết cỡ

À Quên : hồi đó em có hướng dẫn khá nhiều về cách Restart tivi pana / cách cài đặt lại hệ tiếng / cách sắp xếp thứ tự các kênh theo số thứ tự ( do người dùng chọn ) .. và nhiều cái khác liên quan tới HDTV pana ở nhiều topic # nhau .. Nếu bác quan tâm tới các cách trên thì vô đường link bên dưới ( em cũng tính tạo 1 topic mới gồm nhiều bài nói chung là cách sử dụng HDTV pana toàn tập .... Do lười quá nên thôi :D )

http://www.hdvietnam.com/diendan/60...-giup-em-chinh-he-tieng-panasonic-37x20v.html <<< cài đặt kênh theo số thứ tự và chỉnh lại hệ tiếng nếu gặp vấn đề

Archos7

CR làm cái khỉ gì mà bác trungakiraphan cứ CR với CR nhỉ, em có mỗi tí nhưng tặng bác hết đấy:D

grassco

Active Member

Bác ấy dùng mở topic spam lung tung ấy mà, em cũng khoái mấy trò "nói dốc" ấy:))

get3freeby1

Các bác cho em hỏi em dùng 46X20V muốn xem TH cáp cho tiếng qua bộ dàn Denon 930DFX nhà em thì làm thế nào ạ, có phải lấy dây component cho đường out vào đường in của Denon k nhỉ

Thx các bác

txt2612

Member

Hiện tại em cần mua 1 chiếc TV để xem phim HD và TH cáp (<14tr), em đã dạo qua các diễn đàn xem tư vấn thì thấy loạn cả lên, chỗ thì Plasma tốt hơn, chỗ thì LCD tốt hơn, thấy pà kon nói mua dòng Plasma của PANA 30v hay 20v cũng ok, lúc thì LG, lúc thì SS??? Nhờ mấy bác tư vấn giúp em loại nào ok với tầm <14 chai, em thấy nhiễu quá.
Luôn tiện bác tư vấn em cái đầu phát HD <3 chai lun ạ.
Cảm ơn các bác trước.

user1706

Member

em không like mạnh pana nhưng cũng thanks bạn chủ topic đã viết bài viết khá hay,mai mốt có mua tivi mình sẽ suy nghĩ lại:D:D=))

vinagoh

Well-Known Member

em không like mạnh pana nhưng cũng thanks bạn chủ topic đã viết bài viết khá hay,mai mốt có mua tivi mình sẽ suy nghĩ lại:D:D=))

Bác đã đọc hết 232 trang của topic này rồi hả !!!? Thanks Bác đã đọc bài.

vespa_tre

Active Member

Review thì chắc em k review đâu ạ vì con 42X30 có bác kia review wá rõ ràng rồi mà bác ^^!!!, nhưng em sẽ để 2 con (LE830 và X30) sát nhau so sánh với nhau kèm theo cảm nhận nữa hehe, con NX720 thì em sẽ chụp hình sau vì h k thuộc "quyền sở hữu" của em nữa :D. Mà đích nhắm lúc đầu của em là 50ST30 đấy, nhưg mà nhờ hỏi dùm thì từ 50ST30 tới 50U30 đều k có hàng, nên lụm con này chơi luôn bác à, cũng chả fải chiệu khó đầu tư gì đâu bác nhưng vì "máu lên tới não" rồi nên vay mượn góp nhặt ủi luôn hehe, mai cái HDP về mà k có đồ test thì...ngứa ngấy tay chân lắm bác ợ, hihi:D

Ném thì cũng được nhưng cơ bản là có đúng nơi đúng chỗ không thôi, nhìn cái nick (DANCHOI) và có tuổi (7x) ném làm sao để các em, các cháu nó đừng cười cho là được:))

Hiện tại em cần mua 1 chiếc TV để xem phim HD và TH cáp (<14tr), em đã dạo qua các diễn đàn xem tư vấn thì thấy loạn cả lên, chỗ thì Plasma tốt hơn, chỗ thì LCD tốt hơn, thấy pà kon nói mua dòng Plasma của PANA 30v hay 20v cũng ok, lúc thì LG, lúc thì SS??? Nhờ mấy bác tư vấn giúp em loại nào ok với tầm <14 chai, em thấy nhiễu quá.
Luôn tiện bác tư vấn em cái đầu phát HD <3 chai lun ạ.
Cảm ơn các bác trước.
14 củ làm em 42U30V thôi bác,3tr mua HDP thì 1 là 900B HImedia hoặc là datage Pro I6

colour308

1/ không có cách chỉnh màu đồng nhất cho tất cả các tivi :D .. Vả lại sở thích màu sắc của từng người là khác nhau hoàn toàn ... Tuy nhiên em sẽ đưa thử phương pháp chỉnh cơ bản ( chung chung ) để bác có thể tự vọc

Bắt đầu : Bác lên mạng kiếm phim Step up 3D về trước nhé ( phim này màu sắc khá đẹp có thể lấy làm chuẩn được :D ) .

Độ nét : Bác tới gần tivi độ khoảng 1 mét ... tăng độ nét lên từ từ đến khi thấy hạt .... bác quay qua chỉnh giảm nhiễu ... Thường khi đó em chỉ chọn giảm nhiễu tối thiểu là ok ... Sau đó khi ngồi xa xem nếu cảm thấy chưa nét lắm thì lại tăng độ nét lên thêm ( giảm nhiễu vẫn để tối thiểu )

Vả lại độ nét và màu sắc phụ thuộc rất nhiều vào source bluray và chình rip phim của từng nhóm đẹp thì chỉ có 1 vài nhóm như ( ESIR ERUKA crltHD . )

VD : ở chế độ xem sống động .... cân bằng màu lúc này là : Xanh ... Bác không thích thì có thể chuyển qua : chuẩn / Hồng ... Các chế độ xem # bác có thể kết hợp tương tự

Có 1 điều lưu ý là : Với các dòng Model cao cấp của Pana thường hãng sẽ cho tinh chỉnh hệ màu RGB ( Xanh dương xanh lá và Đỏ ) ... Tuy nhiên phần chỉnh này rất khó để chỉnh .. Phải đi kèm với phần mềm chuyên dụng thì may ra mới chỉnh ổn được .. Còn không nếu chỉ thay đổi 1 phần nhỏ trong hệ màu RGB sẽ dẫn đến thay đổi 1 loạt các thông số màu khác liên quan tới hệ màu này .. Cho nên Tốt nhất là không nên chỉnh hệ màu này

Còn về việc THC ... Nếu bác đã bỏ ra tầm 20 triệu hoặc hơn để đầu tư vô 1 con 50 inch thì bác nên chuyển qua truyền hình Iptivi

Iptivi rẻ thôi không mắc đâu bác à ... Đã vậy còn có vài kênh TH-HD để xem nữa :D

1 điều đặc biệt lưu ý nếu chơi Plasma ( tất cả các hãng ) ... không nên tăng độ sáng lên hết cỡ ( cái này em đã nói từ lâu rồi ) ... Độ sáng nếu tăng lên cỡ tầm 90 hoặc 95 là quá tầm ... chủ yếu là giảm bớt hiện tượng lưu hình và nhằm tăng tuổi thọ của bóng đèn thôi ... Nói chung " Phúc cho ai không thấy mà tin :D "

P/s : Khi nào bác có nhiều CR em sẽ nói cụ thể hơn .. Đặc biệt là làm cách nào để tăng tín hiệu THC ... Tuy nhiên cũng chả cải thiện được nhiều :D ... Tốt nhất bác qua bên box TH HD châm cứu vài dịch vụ ... Hiện tại em thấy khá rẻ vừa nét vừa TH cũng tầm 350k là hết cỡ

thanks bác

hôm nào em sẽ chỉnh như Bác nói

bác ơi các phần chữ màu đỏ đáng lẽ ra phải là độ tương phản chứ , độ sáng thì loanh quanh -10 đến +10 là đẹp rồi
tivi nhà em chọn chế độ chuẩn và để độ tương phản 100 có sao đâu

catmanrt

Member

Em đọc cũng khá nhiều góp ý của các bác, nhưng chắc do đọc nhiều quá nên loạn thông tin, các bác cho em hỏi, nếu ko cần 3D thì em plasma Full HD nào của pana là tốt nhất ạ ?

vespa_tre

Active Member

bác mua tivi tầm bn thì mới biết được,chứ nếu vô biên tài chính thì cứ 65ST30V mà quất

Em chuẩn bị làm một Fan của Plasma Panasonic. Tìm hiểu trên diễn đàn em cũng máu lắm rồi :). Tình hình em chuẩn bị ngắm con 42U30V nhưng mà chưa được nhìn tận tay day tận mắt nên không biết chất lượng truyền hình cáp trung ương VCTV trên con này như thế nào các bác nhỉ, các bác cho em xin chút ý kiến ah :)

grassco

Active Member

bác mua tivi tầm bn thì mới biết được,chứ nếu vô biên tài chính thì cứ 65ST30V mà quất

:))Haha, bác vespa_tre fán 1 câu hay, em mà vô biên tài chính thì cứ 65-70in của 3 hãng em để bên dưới mà em đập rồi. Chờ 10-15ngày nữa xem có con 50in của mấy con X, U, ST nào k, nếu k có thì em fải mua 42 thôi :(. Bữa h đau bệnh nằm ở nhà, cũng may HDP mới về nên xem film đỡ buồn :D. Mà nhà hàng xóm em cách em 3 nhà đi SG về vác theo con 50U30V trong đó về, em vác HDP wa xem, xem xong đã wá, kéo rèm lại coi mấy film giết người tối tối sướng mắt hơn ông LE830 với ông NX720. Còn ông HX925 em chưa vác wa xem thử, nguyên dãy chung cư có mình em chơi HDP=)), chắc fải mua về bán lại kiếm ít xiền wá=))

catmanrt

Member

Chết thật em xin lỗi, quên mất, vì là để phòng ngủ nên mua tầm 42 đến tối đa là 50 inch thôi ạ. Em ko cần 3D, chỉ cần full HD thôi.

Bên trên