[FIRMWARE ] NEO X5 MINI | ROM Stock - Cook Cập Nhật Liên Tục

thaovjp89

Well-Known Member
NEO X5 MINI còn khá mới mẻ nên những bản ROM dành cho nó không nhiều, trong lúc chờ đợi hẳn có những bác đã táy máy Up Rom của NEO X5/ 16GB. Điều này là hoàn toàn không thể, nếu bác nào chót lỡ rồi thì download Firmware Stock từ nhà sản xuất Flash lại nhé, FW mới nhất cho NEO X5 MINI sẽ được Update liên tục tại đây :-$

[hide]Firmware Stock NEO X5 MINI[/hide]
[hide]NEO X5mini 2nd FW Release (31/07)[/hide]
ROM mới nhất 4.2 ổn định hỗ trợ Passthru DTS 5.1 đầy đủ qua HDMI và OPTICAL Update ngày 20/09

[hide]NEO X5mini 4.2.2 2nd FW Release (0828)[/hide]

--------HƯỚNG FLASH/ UPDATE FIRMWARE CHO NEO X5 MINI ĐƠN GIẢN NHẤT---------

[video=youtube;1L32v0ckXvA]http://www.youtube.com/watch?v=1L32v0ckXvA[/video]

-------------HƯỚNG DẪN ROOT NEO X5 + NEO X5 MINI ĐƠN GIẢN NHẤT---------------​

===> Đối với NEO X5 MINI làm tương tự có khác 1 chút:

1. Cổng kết nối với máy tính ( OTG trên NEO X5) chính là cổng USB đầu tiên # với cổng USB nằm cạnh khe cắm thẻ nhớ SD
  2. Nút Reset nằm ở phía đáy của box lật lên sẽ thấy, thay vì cắm nguồn rồi tác động phím Power như NEO X5, chúng ta sẽ nhấn giữ nút Reset đó đồng thời cắm nguồn, vẫn giữ nút Reset khoảng 5s thì bỏ ra hoặc khi nghe thấy có âm thanh báo trên máy tính
  3. FW của NEO X5 MINI không nhiều, nên nhớ bản Rom của NEO X5/ 16GB KHÔNG FLASH được cho phiên bản 8GB là NEO X5 MINI

• Để thuận lợi hơn cho các bác sử dụng Neo X5, NEO X5 MINI hay một số thiết bị android tv khác. Hôm nay em xin giới thiệu cách Root khá đơn giản cho tất cả các dòng Rockchip rk3066 “ rsdk30”, nói vậy hơi căng nhỉ thực ra em mới test trên: Neo X, G4, mk808, 808b, iMito,…mời các bác vọc tiếp ạ

• Vì sao em nói đơn giản “chỉ là cú click chuột, làm trực tiếp trên máy, không phải chờ máy khởi động 1, 2, 3 lần rồi mới “continued” như cách up thường dùng.

1. Đầu tiên các bạn download các công cụ ở cuối bài, bắt đầu việc cài đặt driver cho thiết bị, ở đây chúng ta dùng Moborobo
2. Cài đặt driver, chạy Moborobo, up rom Stock các bạn tham khảo trang 1, cách up Rôm cook bài #32

• Bắt đầu với Neo x5 nguyên sơ chưa cài đặt gì nhé, thêm mấy píc hình minh họa cho dễ hỉu ạ B-)

• Hình ảnh trước khi kết nối PC vs Neo X5 chưa nhận Moborobo

• Vào cài đặt " Settings" => Developer Options => tích chọn USB debugging

• Tiếp tục thiết lập kết nối tới máy tính

• Sau khi kết nối PC vs Neo X5 sẽ có thêm Icon này: Mobo Daemon

• Trên máy tính các bạn sẽ thấy hình ảnh thế này

• Sau khi kết nối thành công X5 với máy tính chúng ta tiến hành mở "SuperOneClick.exe" có trong SuperOneClickv2.3.3-Android4.1.1
Có vài dòng giới thiệu các bạn chọn "Donate Later"

• Tiếp theo click " Root" vài giây sau sẽ có dòng thông báo bạn chọn "Yes"

• Quá trình Root được khoảng 99% rùi - xuất hiện thông báo việc Root đã hoàn thành, bạn có thể test hoặc không

• Giống như "Tiếc gì 1 like cho phần mềm đầy tiện ích này"?

=> Okie vậy là đã xong các bạn sẽ thấy xuất hiện Icon " Superuser"

• Hình ảnh báo việc root đã thành công trên thiết bị và xuất hiện icon Superuser

• Để chắc cú các bác có thể vào CHPLAY tải ứng dụng này về tiến hành kiểm tra lại nhớ

• Mở ứng dụng vừa tải về ra click Verify Root Access/ bắt đầu yêu cầu quyên truy cập/ bạn click "Allow"

• Okie => 101% Root thành công rồi nhé

Các phần mềm cần có:

1. Moborobo bản mới nhất Version: V2.1.1.660 tại đây hoặc trang chủ Moborobo - The Android Smartphone PC Manager. Free for Life!
  2. SuperOneClickv2.3.3-Android4.1.1 tại đây

Nếu cách trên hơi loằng ngoằng các con vọc có thể áp dụng theo cách dưới nhé, đơn giản lại thêm đơn giản hơn rồi
==> Áp dụng đối với NEO X5, NEO X5 MINI, NEO X7, sắp tới là NEO X7 MINI chắc cho nằm luôn vào danh sách này\m/

++) Đầu tiên Download file dưới về sau đó giải nén ra chép toàn bộ vào thư mục gốc của thẻ nhớ hoặc copy vào bộ nhớ trong "Sdcard" (không áp dụng đối với usb nhé) tốt nhất bác kiếm cái thẻ nhớ SD
Sau khi giải nén bác sẽ được 4 file bao gồm: CWM 6.0.3.1, Root Neo X5.zip, RootExplorer, librkffplayer.so - nhồi nhét thêm tệp này vào X5 để nó bát thờ ru nhé
Okie 4 file trên đã nằm gọn trong thư mục gốc của thé nhớ, bác tiến hành cắm thẻ nhớ vào NEO X5 vài giây sau có thông báo hỏi có thấy file mới có muốn cài đặt không bác chọn Install sau đó Neo X5 sẽ tự khởi động vào Recovery

Reboot xong NEO X5 sẽ có màn hình của CWM 6.0.3.1 chọn dòng thứ 2 - insatall...sdcard

Tiếp tục chọn đường dẫn tới thư mục chứa File có trên thẻ nhớ chọn dòng 4 - choose...external sdcard

Root Neo X5.zip chính là file cần Flash - dòng 3

Có thông báo tiếp tục chọn Yes

Mất khoảng 5s cho việc Flash file trên tiếp tục chọn ++Go Back++

Trở lại màn hình đầu tiên chọn reboot system now - có thông báo chọn Yes để thoát khỏi CWM

OKie đã hoàn thành việc ROOT Neo X5 rồi đó ạ, bác kiểm tra lại trong phần ứng dụng đã có icon SuperSU chưa?
Tiếp tục với các file còn lại có trong thẻ nhớ là phần bổ sung thêm đoạn code phục vụ cho dts passthrough
Để chỉnh sửa thư mục hệ thống bác cài tiếp RootExplorer.apk sau sau đó bác tìm theo đường dẫn và tiến hành chép file có tên librkffplayer.so theo đường dẫn /system/lib/... - Để thấy file trên thẻ nhớ trong RootExplorer là thư mục có đường dẫn: mnt/external_sd
==> ĐÃ xong quay trở lại phần cài đặt: Chọn spdif passthru theo mục Cài đặt / âm thanh / sound device manager - Khởi động lại X5 thưởng thức thành quả

Link tải phim

P/S: Trên đây là phần hướng dẫn rất chi tiết cho anh em với tinh thần giao lưu ham vọc giúp mọi người có hứng thú hơn khi chơi mấy dòng android tv box, các bác hãy đọc kỹ các bước rồi hãy làm, nói là đơn giản nhưng nên nhập tâm 1 chút để tránh những sai sót không đáng có, việc Root có tốt hay không phụ thuộc vào cách thức sử dụng của mỗi người, các nhà sản xuất cũng đã khuyến cáo không nên tự ý Root, việc này có thể ảnh hưởng đến các chế độ bảo hành sau này, nhưng nói là thế làm sao cản bước được các con vọc nhất là khi có cái phần mềm Root + Unroot kia....

Chúc các bác thành công =D>

Chỉnh sửa lần cuối:

huapro

Member
ROOT em nó đơn giản mà bác, tương tự như X5 thôi cái khó là bác phải kết nối đúng chuẩn cổng usb với pc của nó là cổng đầu tiên # cổng cạnh khe cắm SD

K đơn giản vậy đâu bác.em dùng pm unlock root mới làm được đó chứ các super click đó k ăn thua đâu.mà con này bộ nhớ ít quá em cài mấy game đã hết rồi phải chi 16gb mới đẹp

thaovjp89

Well-Known Member
K đơn giản vậy đâu bác.em dùng pm unlock root mới làm được đó chứ các super click đó k ăn thua đâu.mà con này bộ nhớ ít quá em cài mấy game đã hết rồi phải chi 16gb mới đẹp
[-X em ROOT bằng SuperoneClick mất chưa đầy 15s, cần em sẽ Teamviewer cho bác, có mấy anh em trên này làm rồi, mà em cũng hướng dẫn rất chi tiết trên 4rum rồi đó ạ
Bác có thể dùng những app chuyển bớt ứng dụng sang thẻ nhớ, khi đó bác sẽ có dung lượng trống cho việc chép Data

huapro

Member
[-X em ROOT bằng SuperoneClick mất chưa đầy 15s, cần em sẽ Teamviewer cho bác, có mấy anh em trên này làm rồi, mà em cũng hướng dẫn rất chi tiết trên 4rum rồi đó ạ
Bác có thể dùng những app chuyển bớt ứng dụng sang thẻ nhớ, khi đó bác sẽ có dung lượng trống cho việc chép Data

Thế thì lạ thật chắc do máy em có vấn đề rồi.chép data thì giải quyết bằng pm FolderMount là oke rồi. Còn pm droidmote thì e k có điều kiện thử đựơc

thaovjp89

Well-Known Member
Thế thì lạ thật chắc do máy em có vấn đề rồi.chép data thì giải quyết bằng pm FolderMount là oke rồi. Còn pm droidmote thì e k có điều kiện thử đựơc

Có thể bác chưa làm đúng theo hướng dẫn chứ thực tình nó khá là đơn giản, chỉ vài cú Click chuột thôi :-O

huapro

Member
Có thể bác chưa làm đúng theo hướng dẫn chứ thực tình nó khá là đơn giản, chỉ vài cú Click chuột thôi :-O

Em làm đúng rồi mà có thông báo root thành công luôn mà? Thôi kẹ em root được rồi cũng k quan trọng lắm. Mà bác thử xem máy có nhận hdd 3.5 in có nguồn ngòai được chứ!

thaovjp89

Well-Known Member
Em làm đúng rồi mà có thông báo root thành công luôn mà? Thôi kẹ em root được rồi cũng k quan trọng lắm. Mà bác thử xem máy có nhận hdd 3.5 in có nguồn ngòai được chứ!

Chắc chắn mới bác là nhận đc nhé, vấn đề biết đc điều đó là bác có thể thử với cái ĐỐC HDD cấp nguồn và đọc được dữ liệu ổ cứng thông qua USB trên máy tính chưa?
Nếu xuất ngon lành rồi thì cứ thẳng tiến mà cắm vào usb của ATV 1200 thôi ạ

huapro

Member
Chắc chắn mới bác là nhận đc nhé, vấn đề biết đc điều đó là bác có thể thử với cái ĐỐC HDD cấp nguồn và đọc được dữ liệu ổ cứng thông qua USB trên máy tính chưa?
Vụ này em mới chơi lần đầu thôi tại có ổ cứng pc cũ tận dùng thôi.
p/s em dùng x5 mini nhé.

bluesight

Ðề: Re: [FIRMWARE ] NEO X5 MINI | ROM Stock - Cook Cập Nhật Liên Tục

bác làm cú hướng dẫn đi, hqua mò cả tiếng mới tìm đc cách root ben topic Neo X5 @@ và hiện h ko xài đc CWM do nó ko nhận usb kb lẫn remote khi vào CWM, như vậy thì khoản flash mấy cái mod là pó chiếu toàn tập rồi ak ak

hidden1611

Ðề: [FIRMWARE ] NEO X5 MINI | ROM Stock - Cook Cập Nhật Liên Tục

có bác nào cài được driver cho con X5 này trên win 8 64bit chưa vậy? em thử nhiều cách rồi mà không cách nào cài được driver cho nó cả, nên không thể nào up được rom stock được. Các bác giúp em với. Thanks các bác nhiều.

bluesight

bác thaovip làm hd root đơn giản đc ko? update lên #1 cho dễ tìm. với lại bác có cái CWM recovery nào xài đc với remote hay nhận keyboard wireless không cho e xin đi, cái CWM e tìm đc bên box NeoX5 ko nhận cái nào hết, vô recovery ngó ngó rồi reset vô launcher luôn chứ ko làm g dc cả =.=

hongquan2009

Well-Known Member

có bác nào cài được driver cho con X5 này trên win 8 64bit chưa vậy? em thử nhiều cách rồi mà không cách nào cài được driver cho nó cả, nên không thể nào up được rom stock được. Các bác giúp em với. Thanks các bác nhiều.

trên Win 8 64bit bác phải tắt Driver Signature Enforcement trong windows 8 thì mới cài được(không chỉ có X5 mini mà còn nhiều thiết bị nữa muốn cài thì cũng phải làm vậy)

hongquan2009

Well-Known Member

bác thaovip làm hd root đơn giản đc ko? update lên #1 cho dễ tìm. với lại bác có cái CWM recovery nào xài đc với remote hay nhận keyboard wireless không cho e xin đi, cái CWM e tìm đc bên box NeoX5 ko nhận cái nào hết, vô recovery ngó ngó rồi reset vô launcher luôn chứ ko làm g dc cả =.=

nếu bác đã dùng thiết bị sử dụng android rồi thì Root không khó quá đâu ah,mình thấy mấy bài hướng dẫn mà cảm thấy khó khăn quá,cái khó nhất là để máy tính nhận được USB ADB là ok.còn việc SD cái gì root thì có nhiều mà.(e đơn cử dùng unlock Root 1 phần mềm Root đa dụng hỗ trợ hầu hết các máy)

hongquan2009

Well-Known Member

theo như thông báo nó thay đổi và Fix 1 số lỗi
INIX NEO X5mini 20130731 (version 003) 4.1.1 firmware
Release Date: 2013-08-08

1.) Fixed Internet connection display status;

2.) Added AirPin (PRO) software;

3.) Added Google Sound Recorder & Speech Recorder services;

4.) Added support for the new NEO A2 airmouse;

5.) Full screen anti-aliasing;

6.) Removed "Tuzi.TV" app.;

7.) Added init.d support;

hongquan2009

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: [FIRMWARE ] NEO X5 MINI | ROM Stock - Cook Cập Nhật Liên Tục

Tặng anh em mấy tấm Screenshots:

-Nói chung FW mới không có nhiều thay đổi lớn xem HDviet vẫn phải bỏ dấu check HD,thêm AirPin (PRO),vẫn chưa pass DTS mà chỉ Pass AC3(chắc do chưa mua bản quyền,e cũng thử chỉnh sửa thì pass ngon DTS nhưng lại không Downmix được) có lẽ cập nhật lần này mang tính ổn định hệ thống đặc biệt khi nghe nhạc Pass qua optical không thỉnh thoảng bị ngắt như vấp đĩa như FW cũ.

Chỉnh sửa lần cuối:

hongquan2009

Well-Known Member

Hic mấy ông minix này chán quá mới up FW 4.1 chiều nay giờ lại có 4.2 rồi lại phải vọc tiếp thôi xem có ji mới không.(kết Minix về khoản này rồi đấy)

Bên trên