Ghi đĩa CD nhạc DTS từ file nhạc chấm DTS (.dts)

hoatuylip

Member
Ðề: Ghi đĩa CD nhạc DTS từ file nhạc chấm DTS (.dts)

Bác call em 0912112252 - tên là Lương
-nếu đã đổi duôi .dts thành .wav thì làm sao mà nge được nữa hả bác? bác chỉ nge tiếng xì xì thôi

ntt1975

Member

Trên DVD cũng có mục xuất âm thanh qua Analog hoặc HDMI (SPDIF). Bác phải chọn đúng thì mới có chữ DTS trên AVR.

ntt1975

Member

Tất cả các cách trên mình đã thử nhưng đều không được. Có Search được 1 bài hướng dẫn chi tiết nhưng máy đang xài Windows Vista nên k làm theo đc. Các bác tham khảo & thực hiện thử nếu có điều kiện nhé: Hướng dẫn tạo 1 đĩa DTS-Audio CD từ file .dts hoặc .ac3 | Huong dan tao 1 dia DTS-Audio CD tu file .dts hoac .ac3 - Công Nghệ Số | Diễn đàn công nghệ số | Máy tính | Thiết bị kỹ thuật

@Datleduc: phía sau đầu DVD & Amply/Receiver có ghi rõ tên các cổng Audio đó bác (Coxial, Optical)

Mình vẫn làm rất đơn giản với Nero 10. Bác thử cho link của đĩa nào mà bác không làm được để mình thử bằng Nero 10 xem thì dễ hướng dẫn. Khi chạy trên DVD dân dụng, mặc định nó xuất ra analog, bác muốn có tiếng và DTS hiện ở AVR thì phải setup trên DVD (phần Audio out phải chọn SPDIF)

datleduc

Active Member

Mình vẫn làm rất đơn giản với Nero 10. Bác thử cho link của đĩa nào mà bác không làm được để mình thử bằng Nero 10 xem thì dễ hướng dẫn. Khi chạy trên DVD dân dụng, mặc định nó xuất ra analog, bác muốn có tiếng và DTS hiện ở AVR thì phải setup trên DVD (phần Audio out phải chọn SPDIF)

Bác thử làm hộ em album này: Free File Hosting Made Simple - MediaFire
Hic ...toi 2 chục cái đĩa của em rồi bác ạ..))) E đã làm đủ kiểu,từ Nero7-->nero10,từ EAC-->UltraISO...Và cũng đã setups đủ kiểu trên DVD
Mong tin bác ))

ntt1975

Member

Hic ...toi 2 chục cái đĩa của em rồi bác ạ..))) E đã làm đủ kiểu,từ Nero7-->nero10,từ EAC-->UltraISO...Và cũng đã setups đủ kiểu trên DVD
Mong tin bác ))

Để mình thử. Mai có kết quả và báo cụ thể. Pass giải nén là gì vậy?

ntt1975

Member

Mong tin bác ))

Đã test xong. DTS lên ầm ầm cả ở DVD dân dụng và PC. Bác kiểm tra lại setup của DVD, còn chạy trên PC thì em dùng KMP. Cách ghi đĩa đây:
Khởi động Nero --> Audio CD --> New (đừng chọn Open) --> Ra giao diện này:

và đây là quá trình ghi:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

...Đọc một hồi thì thú thật..."bần hạ" cảm thấy "bối rối" & "nhức đầu", bởi vì... => Chủ dề của "Topic" là: "Ghi đĩa CD nhạc DTS từ file nhạc (.dts)".

Trong việc chép "Digital DTS Audio"/.DTS ra đĩa, cần phải xác định thật rõ ràng bởi có sự khác biệt rất lớn lao như sau:

1. Trước tiên, nó KHÔNG phải là...STANDARD CD FORMAT!!!

2. CD (700MB)/80 phút: Theo qui luật của "Audio" trên đĩa CD => "Sample Rate" của .DTS Audio Sound (phải là): 44.1 KHz.
Đầu máy "CD Player" phải "support" DTS Sound format. Tín hiệu "Digital DTS Audio" sẽ được DIGITAL RECEIVER giải mã (decoding) sau khi nhận được qua đường dây "cable" OPTICAL/SPDIF (hoặc Digital Coaxial).
(Nếu không đáp ứng đúng với những điều kiện trên => chỉ nghe tiếng "sôi"/"hissing sound')

3. DVD (4.7GB) hoặc (8.5GB): "Sample Rate" của .DTS Audio Sound trên đĩa DVD (thường là): 48 KHz.
Tương tự như trên, đầu máy DVD Player phải "support" DTS Sound format. Tín hiệu "Digital DTS Audio" sẽ được DIGITAL RECEIVER giải mã (decoding) sau khi nhận được qua đường dây "cable" OPTICAL/SPDIF (hoặc Digital Coaxial).

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

datleduc

Active Member

Bác này đúng là .. thừa tiền.
Bác muốn thử thì mua một cái đĩa DVD-RW loại tốt, khoảng 10 - 12 ngàn / cái, nên ko sure thì dùng đĩa này để test trước, ok rồi mới ghi.
Bác chơi nướng một lúc 20 cái đĩa cũng thuộc dạng .. cao thủ rồi đấy ah :D
Thân.
Hì)) Có gì đâu bác...HD Việt-"Hơn cả sự đam mê" mờ :">....

datleduc

Active Member

Đã test xong. DTS lên ầm ầm cả ở DVD dân dụng và PC. Bác kiểm tra lại setup của DVD, còn chạy trên PC thì em dùng KMP. Cách ghi đĩa đây:
Khởi động Nero --> Audio CD --> New (đừng chọn Open) --> Ra giao diện này:

và đây là quá trình ghi:

Cho e hỏi nốt ạ (đầu e loạn cả lên rùi) :p ,file kia bác để nguyên dạng .dts ạ? Hay đổi ra .wav rồi???

ntt1975

Member

Cho e hỏi nốt ạ (đầu e loạn cả lên rùi) :p ,file kia bác để nguyên dạng .dts ạ? Hay đổi ra .wav rồi???
Việc này đơn giản mà, có gì đâu mà loạn. Không phải đổi gì đâu. Bác không thấy trên hình có dòng: writing file: Heying .DTS đấy sao?
Vấn đề của bác bây giờ là đã in thành công chưa? Chạy thử trên PC xem sao. Khi chạy được trên PC thì tính đến DVD.

Chỉnh sửa lần cuối:

ntt1975

Member

...Đọc một hồi thì thú thật..."bần hạ" cảm thấy "bối rối" & "nhức đầu", bởi vì... => Chủ dề của "Topic" là: "Ghi đĩa CD nhạc DTS từ file nhạc (.dts)".

Trong việc chép "Digital DTS Audio"/.DTS ra đĩa, cần phải xác định thật rõ ràng bởi có sự khác biệt rất lớn lao như sau:

1. Trước tiên, nó không phải là...STANDARD CD FORMAT!!!

2. CD (700MB)/80 phút: Theo qui luật của "Audio" trên đĩa CD => "Sample Rate" của .DTS Audio Sound (phải là): 44.1 KHz.
Đầu máy "CD Player" phải "support" DTS Sound format. Tín hiệu "Digital DTS Audio" sẽ được DIGITAL RECEIVER giải mã (decoding) sau khi nhận được qua đường dây "cable" OPTICAL/SPDIF (hoặc Digital Coaxial).
(Nếu không đáp ứng đúng với những điều kiện trên => chỉ nghe tiếng "sôi"/"hissing sound')

3. DVD (4.7GB) hoăc (8.5GB): "Sample Rate" của .DTS Audio Sound trên đĩa DVD (thường là): 48 KHz.
Tương tự như trên, đầu máy DVD Player phải "support" DTS Sound format. Tín hiệu "Digital DTS Audio" sẽ được DIGITAL RECEIVER giải mã (decoding) sau khi nhận được qua đường dây "cable" OPTICAL/SPDIF (hoặc Digital Coaxial).

Cheer!

Bác phân tích như thế thì bọn em mở mang được nhiều. Nhưng nó vĩ mô quá. Vì chủ thớt cần ghi file *.dts ra CD để nghe trên dàn dân dụng, vậy thì ta giúp. Ghi đĩa thì bằng Nero 10, đầu đĩa thì chỉ cần có cổng Coexial, Optical, HDMI là chơi được thôi. Bọn em mới chơi thì chỉ cần thế đã vậy.

leesang

Well-Known Member

Mình có chút kinh nghiệm cái vụ này đây. Có 1 số DTS khi đổi sang wav nhung do từng chi tiết trong file DTS nên kg thể nghe đc chỉ có tiếng xè xè. nên theo kinh nghiệm mình phải nghe lại bằng PC. cài nhiều phần mềm media trong pc. nều cái này nghe không đc thì mở bằng cái khác nếu nghe đc trên PC là burn ra nghe đc còn tất cả trình media kg cái nào phát được thì đổi nó lại thành DTS đi chứ đừng burn phí đĩa. Trong mấy cách burn cách này là hiệu quả đơn giản nhất. chỉ cần đổi duôi thành wav rồi chọn chế độ burn là audio cd là đc.
À còn cái này nữa. Sau khi burn xong chỉ cần máy bạn có phần mềm powerDVD là đủ. mở lấy đĩa ra rồi bỏ vô khay. Nếu powerDVD tự động play có nghĩa bạn đã burn ok rồi đó. khỏi cần lấy đầu DVD luôn

ntt1975

Member

Mình thích làm trực tiếp hơn chứ không phải đổi đuôi. Chưa bị lỗi lần nào với Nero10. Chẳng lẽ chỉ nghe nhạc CD mà phải bật PC thì lằng nhằng lắm. Bật DVD và tắt màn hình cho tiết kiệm điện. Nếu nghe trên PC thì cứ dùng KM Player cho lành. Nhớ chọn trong phần Filter là AC3 và đánh dấu vào Pass though DTS.

datleduc

Active Member

Ghi bằng Nero, ko cần đổi đuôi files cũng được, nhớ chọn Audio-CD.
Một điều cũng quan trọng là Nero9, Nero10 cần kích hoạt DTS-plug-in, dù nó được cài đặt sẵn, nhưng nếu các bác ko kích hoạt bằng Key thì cũng vô dụng, nero sẽ hiểu là các bác ko dùng tới plug-in này (hoặc ko có licence).
Khắc phục: vào menu Start > Nero > Chọn Nero Control Center 4, trong thẻ Licence Add thêm New Serial của DTS-Nero plugin vào: 9K00-00E3-8K80-5530-5058-14CE-8KK5
Khởi động lại Nero, các bác có thể yên tâm add thẳng files DTS vào khung trái của Nero khi cho ghi Audio-CD. Lúc này Nero sẽ tự động ghi file DTS của các bác sang dạng track audio-CD.
Thân.
Em bị vấn đề này:
(nero ko cho add key DTS)
Bác giúp e khắc phục với((

Cám ơn bác ntt1975 rất nhiều ạ,bác hướng dẫn rất cụ thể...Em đang test thử,sẽ pm bác sau...Còn vướng vụ nero bác ạ (((

maybach63

Active Member

Bác nào ko burn CD DTS được cứ quay về Ne8 đảm bảo được

datleduc

Active Member

Bạn vào đây tải bản Nero 10 Full về, trước khi cài đặt nhờ dùng Your-Uninstall gỡ bỏ bản cũ ra trước, reset máy tính. Cài đặt mới theo hướng dẫn cũng có trong link.
Lúc cài đặt và đăng ký key ngắt mạng. Dùng Windows Firewall chặn Nero ko cho update tự động và check key online. Sau đó mở mạng và sử dụng bình thường.
Thân.
Link bác cho die hết rồi ạ...(( E đã dow bản khác,khi cài đặt đã ngắt mạng,add key thành công...Nhưng khi kéo file DTS sang cửa sổ bên trái,nó hiện bảng này:
hic hic...

vicgame

Member

1. Trước tiên, nó KHÔNG phải là...STANDARD CD FORMAT!!!

3. DVD (4.7GB) hoặc (8.5GB): "Sample Rate" của .DTS Audio Sound trên đĩa DVD (thường là): 48 KHz.

Vậy có phải trong quá trình burn thì Nero đã convert DTS 48kHZ về DTS 44.1kHz đúng không bác?? Mình thắc mắc vấn đề này, có lẽ chúng ta sử dụng đĩa DVD thì tốt hơn vì DTS được sinh ra để chạy chủ yếu trên các đĩa DVD, việc ép burn lên CD làm trái với ý đồ sản xuất, và mình cũng có mấy đĩa nhạc DTS mang ở nước ngoài về thì thấy toàn là DVD chứ ko thấy có CD.

Còn mình đơn giản là chọn 1 em HDP, khỏi phải lăn tăn mấy cái burn này, DTS ầm ầm. Các bác mà kiếm nhiều đĩa để ghi đĩa nhạc thì theo em làm cái này vừa nhanh gọn, lại lưu và nghe được nhiều lại xem phim nữa, đúng HD

ntt1975

Member

Vậy có phải trong quá trình burn thì Nero đã convert DTS 48kHZ về DTS 44.1kHz đúng không bác?? Mình thắc mắc vấn đề này, có lẽ chúng ta sử dụng đĩa DVD thì tốt hơn vì DTS được sinh ra để chạy chủ yếu trên các đĩa DVD, việc ép burn lên CD làm trái với ý đồ sản xuất, và mình cũng có mấy đĩa nhạc DTS mang ở nước ngoài về thì thấy toàn là DVD chứ ko thấy có CD.

Còn mình đơn giản là chọn 1 em HDP, khỏi phải lăn tăn mấy cái burn này, DTS ầm ầm. Các bác mà kiếm nhiều đĩa để ghi đĩa nhạc thì theo em làm cái này vừa nhanh gọn, lại lưu và nghe được nhiều lại xem phim nữa, đúng HD

Các bác nên tập trung vào chủ đề của bác chủ. Ta hướng dẫn cách ghi đĩa, sao cho khi chạy trên đầu DVD mà DTS vẫn lên bình thường. Cái đó mình khẳng định nhiều lần: dùng Nero 10 với đầy đủ Plugin (trên HDvietnam đã có bác chia sẻ rồi). Bác chủ nên kết thúc topic này thôi.

ttuank

Tôi đã ghi được đĩa CD.DTS bằng cách:
Bước 1. Cài foobar2000_v1.1.5 và foobar2000special. Dùng foobar2000 convert file.dts sang file.wav
Bước 2. Dùng phần mềm Tranzcode_v0.30_guiv1.4 để tách file.wav ở bước 1 ra 06 file.wav
Bước 3. Dùng phần mềm SurCode CD Pro DTS để encode 06 file.wav ở bước 2 ra 01 file wav.
Bước 4. Dùng nero ghi file.wav đã tạo ở bước 3.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên