Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

HDexpress

Member
Ðề: Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

Không mua STB thì chạy sao đc MyTV hả bác...:))..chỉ có STB của VNPT cung cấp thì bạn mới có thể xem đc truyền hình mang tên MyTV...:)..vì phần cứng của STB đã mã hóa với Server bên Truyền Hình MyTV rồi, bạn ko thể dùng 1 STB của hãng nào trc đó để chạy MyTV, cho nên bạn đi đăng kí MyTV thì MyTV sẽ tặng cho bạn 1 Modem 4 Port nếu nhà bạn chưa có Modem đó, còn có Modem nhiều Cổng rồi thì sẽ ko đc tặng đâu( thực ra cứ xin a kỹ thuật cũng cho ý mà..hĩ hĩ..:D, ko dùng đem đi bán Cũng đc khoảng 3..4 lít đấy ).

Cảm ơn bác, thực ra thì internet + Modem thì em đã có hết rồi. Vì em thấy cái STB này mua bên TQ rất là rẻ, mà tuần sau em lại đi Trung Quốc nên muốn hỏi chỉ đăng ký MyTV và tự mua STB.

Còn em hỏi xem nó có tặng Modem không để cho đứa em, cho nó đỡ phải mua.

Bác chắc chắn là cái STB này nó mã hóa rồi chứ ạ?

tieger

mình muốn biết lắp mới tổng thiệt hại là bao nhiêu ?

kutely24

Banned

Cảm ơn bác, thực ra thì internet + Modem thì em đã có hết rồi. Vì em thấy cái STB này mua bên TQ rất là rẻ, mà tuần sau em lại đi Trung Quốc nên muốn hỏi chỉ đăng ký MyTV và tự mua STB.

Còn em hỏi xem nó có tặng Modem không để cho đứa em, cho nó đỡ phải mua.

Bác chắc chắn là cái STB này nó mã hóa rồi chứ ạ?

Bác đọc kĩ mà xem, MyTV đã khuyến mại công vật tư lắp đặt ( là 150k), vậy nếu mà bác có STB rồi thì họ ăn cám để đi làm không công cho bác à,:)) bác chỉ phải đóng từ 900k đến 1tr2 cho tùy từng gói SD hay HD, chỉ có vậy thôi, còn lại được xem mấy tháng đầu Free, rẻ thối rẻ nát lắm rồi bác ạ...Bác đừng chót dại mà mua của Trung Quốc nhé. hỏng như chơi làm gì có BH...mã hóa là cái chắc, và ít ra Nhân Viên cũng đc Training về STB của chính họ rồi,còn bác vác đầu không rõ nguồn gốc xuất xứ, lại tiếng Tung Kủa, thế thì bác làm khó nhau à..:))...nhân viên có mà ngồi khóc ko ra đc nước mắt...=))...

atamd

Active Member

Càng ngày càng học hỏi được nhiều điều :D

quocchuan

Member

mình muốn biết lắp mới tổng thiệt hại là bao nhiêu ?

Ở Hà nội thì vào đây xem:
http://www.vnpt-hanoi.com.vn/tintuc_chitiet.asp?news_id=2422

Các Tỉnh/Thành khác thì nhờ "Thần" Google tìm ra địa chỉ Website của Viễn thông Tỉnh/thành đó rồi xem nhé.
Giải thích mãi vấn đề này nhưng vẫn rất nhiều người hỏi :(

vnt10

Chán quá hôm nay bên bưu điện có gọi cho em nói là nhà em ở xa tổng đài quá ( em ở phố chợ Khâm Thiên) nên không lắp được my TV . Các bác cho em hỏi vậy khoảng cách từ tổng đài đến nhà mình là bao nhiêu mét thỉ mới lắp được nhỉ

quocchuan

Member

Chán quá hôm nay bên bưu điện có gọi cho em nói là nhà em ở xa tổng đài quá ( em ở phố chợ Khâm Thiên) nên không lắp được my TV . Các bác cho em hỏi vậy khoảng cách từ tổng đài đến nhà mình là bao nhiêu mét thỉ mới lắp được nhỉ

chính xác như thế nào thì mình không rõ, nhưng mình vừa đi vào Hà Tĩnh và Test với tín hiệu HD, khoảng cách đến DSLAM tầm 2,5km nhưng vẫn chạy tốt.
Thông số như sau:

SNR Margin (dB): 18.0 13.9
Attenuation (dB): 21.5 13.0

kutely24

Banned

Phố chợ Khâm Thiên là ở Hà Nội à...:O..hay ở Tỉnh nào hả bác, Hà Nội chỗ nào mà chả lắp được MyTV, các đầu Ngõ nào mà chả có Pop của VNPT...:))..

Quan trọng là khoảng cách đến tổng đài chứ không phải là đến hộp cáp.Trong nội thành cột điện nào chả có hộp cáp

Nhà bác có số cố định không,nhắn lên đây cho mình mình tra cáp ra là biết xa hay gần.Mình nghĩ khu vực Khâm Thiên thì lắp tốt,các khu vực ngoại thành của Hà Nội nhều thuê bao còn xa tổng đài đến hơn 2km mà nhiều nhà vẫn chạy ngon lắm.

thanhoanhanh

nhà em cách bưu điện có 500m mà thông số tệ không nè:
SNR Margin (dB): 6.5 6.0
Attenuation (dB): 24.0 16.0
dây mới tinh vừa kéo. trước để 13mb thì xem kênh nào cũng giật,giờ chỉnh xuống còn 10mb thì xem ngon lành.

ndanhntb

Ðề: Danh sách kênh mytv xem trên pc

Hôm nay mình vọc thử, thì gặp phải trường hợp chỉ được xem cùng 1 kênh trên tivi và pc. Nếu chuyển kênh thì 1 thằng đứng, mở trùng kênh thì 2 thằng lại cùng phát. Vậy chả khác gì chia cổng video cho 2 tivi. Thạt thất vọng vô cùng, không biết bạn nào tài hay là may mắn mà xem được 2 kênh khác nhau trên tivi và pc. Còn vụ xem 2 kênh khác nhau trên pc thì mình ko cần nên không thử. Mục đích chính là khi con xem hoạt hình trên tivi thì mình xem phim phim trên máy tính. Thế mà không được

quocchuan

Member

dây mới tinh vừa kéo. trước để 13mb thì xem kênh nào cũng giật,giờ chỉnh xuống còn 10mb thì xem ngon lành.

Con Modem bạn đang dùng là Modem gì mà thông số kém thế :(

quocchuan

Member

em có test trên 4 con modem khác nhau đều như vậy cả.có giao động cũng chỉ 1-2 con số.

Cụ thể 4 con Modem test là 4 con gì ? Modem 1 port hay 4 port ?
Đã thử những con Modem của các hãng sau chưa: Huawei; Comtrend ;Zyxel.

alone0189

mình đã quyết định cắt MYTV. Làm ăn láo quá. Nhà mình dùng internet theo kiêu lưu lượng dùng bao nhiêu trả tiền bấy nhiêu. trước khi năp MYtv thì cước internet là bình thường. Sau khi lắp thì lưu lượng sử dụng internet tăng độ t ngột mình vào trang user.vnn.vn thì thấy dung lương internet tăng đêu mặc dù ko dùng mà chỉ xem MYtv. Mình đầu ko để ý cứ tửng mình dùng nhiều thế là tháng trước mình rút internet ra ko dùng nữa. vậy mà nó vẫn thu mình 194k tiền internet. Mình đảm bảo nói đúng. điên quá rút STB ra mai ra bưu điện hỏi cho kỹ. Bực cả mình.

thanhoanhanh

Cụ thể 4 con Modem test là 4 con gì ? Modem 1 port hay 4 port ?
Đã thử những con Modem của các hãng sau chưa: Huawei; Comtrend ;Zyxel.

1\ huawei 1 port mytv cho
2\ Dlink 1 port ngày xưa lắp internet bưu điện tặng
3\ TP-Link 4 port 1890G
4\ Link sys 4 port AG-241

hiện nay đang dùng huawei băng thông 10mb xem tốt hiếm khi giật hình,nói chung là tốt.
thank bác đã quan tâm!

tethien

Active Member

Cách trạm có 500 mét mà suy hao đến 24dB & 16dB là quá cao. Thường thì 12-15 dB/km thôi.
Tuy nhiên suy hao 24dB cũng không phải là lớn. Suy hao có 24dB mà SNR còn có 6.5 thì chắc là nhiễu phải lớn lắm. Hoặc là họ set tốc độ cho bạn quá cao.

tethien

Active Member

mình đã quyết định cắt MYTV. Làm ăn láo quá. Nhà mình dùng internet theo kiêu lưu lượng dùng bao nhiêu trả tiền bấy nhiêu. trước khi năp MYtv thì cước internet là bình thường. Sau khi lắp thì lưu lượng sử dụng internet tăng độ t ngột mình vào trang user.vnn.vn thì thấy dung lương internet tăng đêu mặc dù ko dùng mà chỉ xem MYtv. Mình đầu ko để ý cứ tửng mình dùng nhiều thế là tháng trước mình rút internet ra ko dùng nữa. vậy mà nó vẫn thu mình 194k tiền internet. Mình đảm bảo nói đúng. điên quá rút STB ra mai ra bưu điện hỏi cho kỹ. Bực cả mình.

Trường hợp bạn nói là đúng. Cái này là lỗi nhưng không phải bọn nó cố ý.
Khi bạn bật modem thì modem sẽ tự động kết nối PPPoE. Sau khi tạo kết nối thì dù bạn tắt máy tính thì trên kết nối PPPoE này vẫn liên tục gửi/nhận thông tin. Các loại thông tin như sau:
-Các gói tin kiểm tra kết nối LCP Echo (10 giây/tin)
-ICMP (ping) khoảng 1 tin/giây. Các ICMP này do các địa chỉ ngẫu nhiên trên Net, các con virus (sâu) nhiễm trên các máy nối mạng khác gửi đến thăm dò để lây nhiễm ... Mỗi gói tin này từ >74 byte .
..

Trước đây bạn không thấy vì khi không xài máy tính thì bạn tắt modem luôn nên không ảnh hưởng. Nay bạn không xài máy tính nhưng vẫn bật modem cả ngày để xem TV nên modem vẫn duy trì kết nối PPPoE này và gây phát sinh lưu lượng.

Cách khắc phục: Hiện không có cách khắc phục hoàn hảo. Để hạn chế bạn nên config lại kết nối PPPoE trên modem từ "Alway on" --->"Connect On Demand" với thời gian cắt kết nối khoảng 10-15 phút là phù hợp.

Sau khi bạn tắt máy tính 10-15 phút thì kết nối PPPoE cũng tự rớt. Như vậy sẽ giảm bớt sự phát sinh lưu lượng ngoài ý muốn.

STB của bạn không bị gì đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:

alone0189

Trường hợp bạn nói là đúng. Cái này là lỗi nhưng không phải bọn nó cố ý.
Khi bạn bật modem thì modem sẽ tự động kết nối PPPoE. Sau khi tạo kết nối thì dù bạn tắt máy tính thì trên kết nối PPPoE này vẫn liên tục gửi/nhận thông tin. Các loại thông tin như sau:
-Các gói tin kiểm tra kết nối LCP Echo (10 giây/tin)
-ICMP (ping) khoảng 1 tin/giây. Các ICMP này do các địa chỉ ngẫu nhiên trên Net, các con virus (sâu) nhiễm trên các máy nối mạng khác gửi đến thăm dò để lây nhiễm ... Mỗi gói tin này từ >74 byte .
..

Trước đây bạn không thấy vì sau khi không xài máy tính thì bạn tắt modem luôn nên không ảnh hưởng.

Cách khắc phục: Hiện không có cách khắc phục hoàn hảo. Để hạn chế bạn nên config lại kết nối PPPoE trên modem từ "Alway on" --->"Connect On Demand" với thời gian cắt kết nối khoảng 10-15 phút là phù hợp.

Sau khi bạn tắt máy tính 10-15 phút thì kết nối PPPoE cũng tự rớt. Như vậy sẽ giảm bớt sự phát sinh lưu lượng ngoài ý muốn.

STB của bạn không bị gì đâu.
vậy thay moden có được ko. Chẳng lẽ mình cứ phải mất thêm tiền sao. Bạn bảo giảm bớt thì được bao nhiêu. VNPT phải giải quyết chứ. Chứ mình ko dùng mà vẫn mất tiền kể cả 1 đồng thì cũng ko được

Bên trên