Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

Flatland

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

Hoàn toàn đồng ý với bạn,mình xài gói HD mà kênh HBO vẫn còn SD trong khi các đài khác gói HBO quan trọng đó đã là HD cả rồi,làm ăn kiểu này thì từ từ khách bỏ đi hết,kg biết mấy ông bên đó kinh doanh kiểu gì,ngồi phòng lạnh rung đùi tối ngày ư,kg biết các đối thủ của mình có bao nhiêu kênh,loại gì sao,các kênh HD thua xa SCTV,HTVC,VTVCab,kg biết còn cạnh tranh với ai!
Với kênh HBOhd thì có thể vì một lý do nào đó mà chưa mua được, ví dụ như có đơn vị nào đó cùng hạ tầng đã mua độc quyền hoặc các lý do tương tự chẳng hạn. Về chất lượng thì iptv (ko chỉ mytv) phụ thuộc vào đường truyền rất nhiều chất lượng không đồng đều như vệ tinh hay DTT. VD ở cùng một tuyến cáp, ban đầu có 50 thuê bao thì chất lượng tốt (các bác sẽ khen hết lời), nhưng khi lượng thuê bao tăng lên 100 thì chất lượng đã giảm đáng kể (bác ở đầu nguồn vẫn khen đẹp, bác cuối nguồn chê xấu) cứ như vậy kể cả cáp quang sau này cũng thế khi mà nhà nhà cáp quang, người người cáp quang.

trucon95

Member
Ðề: Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

Toàn kênh free .Thậm chí còn cùi hơn cả An Viên nhưng do ko tự sản xuất đc nên mới đắt

=D>=D>=D> chuẩn.. bác nói 9 xác..
chú viettel mà cho phép kéo NetTV không kèm theo FTTH là MyTV:-q:-q:-q:-q=))

trucon95

Member

Với kênh HBOhd thì có thể vì một lý do nào đó mà chưa mua được, ví dụ như có đơn vị nào đó cùng hạ tầng đã mua độc quyền hoặc các lý do tương tự chẳng hạn. Về chất lượng thì iptv (ko chỉ mytv) phụ thuộc vào đường truyền rất nhiều chất lượng không đồng đều như vệ tinh hay DTT. VD ở cùng một tuyến cáp, ban đầu có 50 thuê bao thì chất lượng tốt (các bác sẽ khen hết lời), nhưng khi lượng thuê bao tăng lên 100 thì chất lượng đã giảm đáng kể (bác ở đầu nguồn vẫn khen đẹp, bác cuối nguồn chê xấu) cứ như vậy kể cả cáp quang sau này cũng thế khi mà nhà nhà cáp quang, người người cáp quang.

=))=)) hèn chi..
tính từ trạm phát tới nhà em có 4 hộ, nhà e là hộ thứ 5 sài MyTV hèn chi nó xấu gúm.

tienthanhbk

Well-Known Member

Bác dựa vào đâu mà phát biểu vậy. Đối với cáp đồng thì khoảng cách tỷ lệ nghịch với chất lượng, tuy nhiên với cáp quang thì chưa đúng lắm nhé.

Thực tế, nếu có nghẽn thì chỉ nghẽn tại hường Uplink trên thiết bị Access của nhà mạng, nhưng :
Với năng lực hiện thời của nhà mạng thì số lượng thuê bao IPTV tăng sẽ không ảnh hưởng gì nhiều vì với mỗi thiết bị access hiện tại đã sử dụng port 10Gbps cho Uplink, hoặc ít lắm cũng vài port 1G, người ta cũng tính toán rồi, khi số lượng tăng thì bắt buộc cũng phải tăng dung lượng uplink cho mỗi thiết bị access, bác đừng có lo vấn đề này.
HƠn nữa, IPTV sử dụng Multicast do đó, bác không thể dùng phép cộng thuê bao để suy ra băng thông tổng được, nói đơn giản 1 thuê bao xem 1 kênh tốn 8Mbps, 10 thuê bao xem cùng lúc đó cũng chưa chắc băng thông sẽ là 80Mbps đâu nhé, đó là chưa kể nếu tất cả các thuê bao cùng xem 1 kênh thì lưu lượng thực sự mà thiết bị access nhà mạng nhận từ IPTV Server cũng chỉ là 8Mbps mà thôi, sau đó nó nhân gói rồi gửi tới các thuê bao có yêu cầu kênh.
Còn hướng phía thuê bao thì chẳng bao giờ nghẽn được vì chắc chưa ai đủ tiền để sử dụng toàn bộ băng thông trên đường truyền của họ.

Chỉnh sửa lần cuối:

billbebong

Đúng là ko ảnh hưởng bởi cáp.Hình ảnh xấu là do tivi hoặc cáp HDMI đểu.

topic được triệu view kìa :)) =))

billbebong

chắc đây là topic khủng nhất trong box truyền hình HD

Flatland

Well-Known Member

Bác dựa vào đâu mà phát biểu vậy. Đối với cáp đồng thì khoảng cách tỷ lệ nghịch với chất lượng, tuy nhiên với cáp quang thì chưa đúng lắm nhé.

Thực tế, nếu có nghẽn thì chỉ nghẽn tại hường Uplink trên thiết bị Access của nhà mạng, nhưng :
Với năng lực hiện thời của nhà mạng thì số lượng thuê bao IPTV tăng sẽ không ảnh hưởng gì nhiều vì với mỗi thiết bị access hiện tại đã sử dụng port 10Gbps cho Uplink, hoặc ít lắm cũng vài port 1G, người ta cũng tính toán rồi, khi số lượng tăng thì bắt buộc cũng phải tăng dung lượng uplink cho mỗi thiết bị access, bác đừng có lo vấn đề này.
HƠn nữa, IPTV sử dụng Multicast do đó, bác không thể dùng phép cộng thuê bao để suy ra băng thông tổng được, nói đơn giản 1 thuê bao xem 1 kênh tốn 8Mbps, 10 thuê bao xem cùng lúc đó cũng chưa chắc băng thông sẽ là 80Mbps đâu nhé, đó là chưa kể nếu tất cả các thuê bao cùng xem 1 kênh thì lưu lượng thực sự mà thiết bị access nhà mạng nhận từ IPTV Server cũng chỉ là 8Mbps mà thôi, sau đó nó nhân gói rồi gửi tới các thuê bao có yêu cầu kênh.
Còn hướng phía thuê bao thì chẳng bao giờ nghẽn được vì chắc chưa ai đủ tiền để sử dụng toàn bộ băng thông trên đường truyền của họ.

Bác thân mến, bây giờ thì chưa đâu vì lượng thuê bao chẳng là gì so với băng thông đang có. Nhưng em nói sau này người người, nhà nhà dùng thì lúc đó băng thông sẽ không đủ nữa và đương nhiên là sẽ bị quá tải. Vấn đề không phải là nhà mạng sẵn sàng thay cáp hoặc thêm cáp bất kể lúc nào vì khác hàng đâu bác.

tienthanhbk

Well-Known Member

Đợi tới "sau này" của bác khi "nhà nhà cáp quang" ," nhà nhà iptv" thì cổng uplink 1000Gbps cũng đã phổ biến như smartphone bây giờ rồi.

ttung94

Active Member
Hiện tại VNPT Technology (một thành viên của VNPT) đang triển khai tự sản xuất settopbox MyTV và đặc biệt hỗ trợ khả năng thu wifi (không cần dùng cáp LAN nữa), chắc là trong một vài tháng nữa sẽ chính thức cho ra mắt bản thương mại, anh em MyTV lại có cái để hóng rồi 8-}

billbebong

sao bạn ko chụp cái STB mà chụp cái màn hình chi??

Bác thân mến, bây giờ thì chưa đâu vì lượng thuê bao chẳng là gì so với băng thông đang có. Nhưng em nói sau này người người, nhà nhà dùng thì lúc đó băng thông sẽ không đủ nữa và đương nhiên là sẽ bị quá tải. Vấn đề không phải là nhà mạng sẵn sàng thay cáp hoặc thêm cáp bất kể lúc nào vì khác hàng đâu bác.
Sao mà bác cứ lo việc cho nhà mạng thế nhỉ? :)). Việc phát triển thuê bao nó mới khó, còn nâng cấp hạ tầng mạng bây giờ rất dễ, thậm chí là đơn giản.

Ðề: Re: Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

Hiện tại VNPT Technology (một thành viên của VNPT) đang triển khai tự sản xuất settopbox MyTV và đặc biệt hỗ trợ khả năng thu wifi (không cần dùng cáp LAN nữa), chắc là trong một vài tháng nữa sẽ chính thức cho ra mắt bản thương mại, anh em MyTV lại có cái để hóng rồi 8-}

Ồ MyTV có đủ bộ kênh Nat Geo HD ạ. Tuyệt quá!!!
Có cả Fox HD :eek:3:eek:3:eek:3

Ðề: Re: Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

của VNPT Technology thì nhiều khà năng sẽ là VNPT SmartBox cái này thì chạy trên đường truyền internet thì dùng dc wifi thì cũng chẳng có gì là lạ.những ai dùng mytv muốn nghịch cũng ko thể nghịch dc.

các bác cho e hỏi là h có nên lắp mytv k ạ
và e định lắp mytv kết hợp với cáp quang vnpt thì giá cả là bn ạ

ttung94

Active Member
Re: Ðề: Re: Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

của VNPT Technology thì nhiều khà năng sẽ là VNPT SmartBox cái này thì chạy trên đường truyền internet thì dùng dc wifi thì cũng chẳng có gì là lạ.những ai dùng mytv muốn nghịch cũng ko thể nghịch dc.

Không phải đâu bác ạ, VNPT Technology sản xuất thiết bị và chuyển giao cho VASC ở mảng IP Settopbox này, VNPT SmartBox thì lại là mảng khác rồi :D Bác nào muốn xem qua cái STB này thì có thể qua sảnh G Tập đoàn VNPT - 57 Huỳnh Thúc Kháng, đang có triển lãm ở đó

các bác cho e hỏi là h có nên lắp mytv k ạ
và e định lắp mytv kết hợp với cáp quang vnpt thì giá cả là bn ạ

Lắp ngay và luôn, lắp MyTV + cáp quang cùng 1 lúc thì đỡ các khoản phí, cụ có thể gọi 18001166 để hỏi chi tiết giá cả và đăng ký, hoặc PM cho em cái số cầm chân, em bẩu 1 mợ làm kinh doanh VNPT alo cho cụ nhé!

Bên trên