Giải pháp chơi lossless cho Android box

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Cám ơn bác, hình như con himedia h8 dùng android 5.1.1 có hỗ trợ usb sound cảd, có bác nào thử chưa, không biết bác tuanqc78 thấy âm thanh xuất ra có tốt hơn nhiều không?

Từ android 5 đã hổ trợ xuất âm thanh qua cổng USB, thực tế thì mình chưa được trải nghiệm (chưa có thiết bị chạy android 5), riêng con X5 của mình khi dùng DAC ifi làm sound card thì vẫn bị AB can thiệp, không passthrough hoàn toàn, còn độ khác nhau về chất lượng thì mình chưa đủ trình để phân biệt nỗi.

hoangqv68

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Từ android 5 đã hổ trợ xuất âm thanh qua cổng USB, thực tế thì mình chưa được trải nghiệm (chưa có thiết bị chạy android 5), riêng con X5 của mình khi dùng DAC ifi làm sound card thì vẫn bị AB can thiệp, không passthrough hoàn toàn, còn độ khác nhau về chất lượng thì mình chưa đủ trình để phân biệt nỗi.

Mình tính tậu DAC ifi, trong tầm giá của nó, bác Tuần cho hỏi chất lượng âm thanh khá khg bạn, nó có nhược điểm gì khg.

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Mình tính tậu DAC ifi, trong tầm giá của nó, bác Tuần cho hỏi chất lượng âm thanh khá khg bạn, nó có nhược điểm gì khg.
Mình nghỉ trong tầm giá khó có con nào qua được (cái này đã nhiều bác có điều kiện so sánh đánh giá, bác nên đọc bài này http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/1095654-nhac-so-chia-se-kien-thuc.html, phần sau có đánh giá con ifi). Về hình thức nó bé, không cân xứng với bộ dàn dân dụng

win123vn

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Mình nghỉ trong tầm giá khó có con nào qua được (cái này đã nhiều bác có điều kiện so sánh đánh giá, bác nên đọc bài này http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/1095654-nhac-so-chia-se-kien-thuc.html, phần sau có đánh giá con ifi). Về hình thức nó bé, không cân xứng với bộ dàn dân dụng

con ifi bé nó là hàng chất lắm bác ơi, em đang mơ về em nó đây :(

vuthecong78

Well-Known Member

Con Pi2 và Kodi Openelec nói chung có pass âm thanh qua USB sang con ifi không bạn? Vì con AB M8 đang cài ROM Openelec và xuất qua cổng Optical.

tuanqc78

Well-Known Member

Con Pi2 và Kodi Openelec nói chung có pass âm thanh qua USB sang con ifi không bạn? Vì con AB M8 đang cài ROM Openelec và xuất qua cổng Optical.

Pass hoàn toàn, mình đang dùng nghe qua vietmedia, xshare, và karaoke qua youtube.

giangcc18

Member
Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

@tuanqc78: Nhờ bác cho giải pháp: hiện em đang có ab himedia q4 (hay 5) 10, hdd box gắn ngoài, amp đèn (chỉ có cổng rca).
Để nghe tốt hơn thì cụ thể phải thế nào bác?

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

@tuanqc78: Nhờ bác cho giải pháp: hiện em đang có ab himedia q4 (hay 5) 10, hdd box gắn ngoài, amp đèn (chỉ có cổng rca).
Để nghe tốt hơn thì cụ thể phải thế nào bác?
Với AB hầu hết chíp DAC của nó chất lượng thấp, nếu để nó giải mã thì không ổn. Vì vậy phải passthrough cho DAC ngoài. Bạn phải mua DAC ngoài và phải qua cổng USB, nếu dư giả thì thoải mái lựa chọn. Ở đây http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/1118413-mot-chut-ngo-ngang-dan-mini-17.html có giới thiệu con Behringer U-Control dưới 1 triệu, tầm 4,5t có con nhiều con. Điểm đáng chú ý là nên xem con DAC có được rom cua AB và 2 phần mềm HF onkyo play, USB audio play hổ trợ không. Vì mình không dùng ab himedia nên không rõ nó có hổ trợ con Ifi nano không.

Sao con himedia q10ii của mình ko cài app usb audio player được nhỉ. Nó báo không tương thích với thiết bị này.

giangcc18

Member

Sắm DAC và phải chơi app khác để play ạ?

giangcc18

Member

Sắm DAC và cần phải có app để play ạ?

Con Behringer U-Control UCA202 cắm vào himedia q10ii là nhận luôn và bassthrough trên mọi phần mềm audio luôn không ah? Có ai có con card này với himedia q10ii thì làm thử và cho em kết quả với.

hieuykhoa

Member

Con Behringer U-Control UCA202 cắm vào himedia q10ii là nhận luôn và bassthrough trên mọi phần mềm audio luôn không ah? Có ai có con card này với himedia q10ii thì làm thử và cho em kết quả với.
khả nang là không đâu bạn ạ! đến chip usb reciever xmos cũng chỉ chạy với 2 cái phần mềm mất phí kia thôi cho nên cái card cũ kia chắc không support đâu bạn ạ!
Sắm DAC và cần phải có app để play ạ?
có hướng dẫn rồi đó bạn: mua usb audio player hoặc Onkyo HF player thôi :D

Con musicland 01 us dùng chip usb loại gì bác? Có phải chip xmos không bác? Có con sound usb nào phù hợp trong tầm 2 triệu không bác?

thanhyk

Well-Known Member

Với AB hầu hết chíp DAC của nó chất lượng thấp, nếu để nó giải mã thì không ổn. Vì vậy phải passthrough cho DAC ngoài. Bạn phải mua DAC ngoài và phải qua cổng USB, nếu dư giả thì thoải mái lựa chọn. Ở đây http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/1118413-mot-chut-ngo-ngang-dan-mini-17.html có giới thiệu con Behringer U-Control dưới 1 triệu, tầm 4,5t có con nhiều con. Điểm đáng chú ý là nên xem con DAC có được rom cua AB và 2 phần mềm HF onkyo play, USB audio play hổ trợ không. Vì mình không dùng ab himedia nên không rõ nó có hổ trợ con Ifi nano không.

Em có con AB Q5II và dàn 2 kênh, có Dac PS Audio Digital Link III. Mục đích muốn xem bluray ca nhạc và lossless thì phải làm sao, có phải cài app gì (free) để nghe tốt hơn Q5 giải mã qua amply không ạ. Thanks all.

tuanqc78

Well-Known Member

Em có con AB Q5II và dàn 2 kênh, có Dac PS Audio Digital Link III. Mục đích muốn xem bluray ca nhạc và lossless thì phải làm sao, có phải cài app gì (free) để nghe tốt hơn Q5 giải mã qua amply không ạ. Thanks all.
Đầu tiên bác cứ kết nối con DAC của bác với Q5II qua cổng USB. Trên AB vào cài đặt, sound manager xem nó có nhận DAC như sound card không, nếu nó đã nhận, chuyển sang chế độ dùng DAC coi như đã giải quyết được vấn đề với chất lượng gần tối đa với khả năng của AB. Nếu không, 2 cái apk HF onkyo play và USB audio play đều có trên CH play và đều cho dùng thử do đó bác có thể thử từng apk một xem AB, DAC có tương thích với apk không, nếu apk nào tương thích bác có thể mua nó vì với khoảng 200k thì không phải là quá lớn, ưu tiên dùng USB audio play pro (nó hổ trợ samba khi dùng NAS, cho chọn theo album, folder.. và chú ý chỉnh trong phần cài đặt trên apk ở mục USB. Apk này phải mua, mỗi lần bật nó đều check online qua internet). Về nhạc Bluray mình chưa thử vì chỉ dùng USB audio play pro cho nhạc lossless và DSD.

thanhyk

Well-Known Member

Thanks bác rất nhiều, em sẽ thử làm theo hướng dẫn của bác.

Bên trên