Giải pháp rẻ tiền: Xem Blu-ray 3D bằng HTPC dùng chip đồ họa tích hợp

nhat quang

Member
Re: Ðề: Giải pháp rẻ tiền: Xem Blu-ray 3D bằng HTPC dùng chip đồ họa tích hợp

Bác chờ scotty tham khảo giá từ các bác nhà nghề đã nhé. scotty hiện chơi HD Player nên ko có điều kiện để xài HTPC nữa :|

Nếu chưa có HTPC thì nên ráp ,còn không đã lỡ ráp rồi thì chơi HD player cho khỏe khỏi phải mệt não....

phamdthai

Ðề: Re: Giải pháp rẻ tiền: Xem Blu-ray 3D bằng HTPC dùng chip đồ họa tích hợp

thank you bác, em vừa vào intel xem lại chức năng 3d là yes , đúng như bác nói

conando

Well-Known Member
Ðề: Giải pháp rẻ tiền: Xem Blu-ray 3D bằng HTPC dùng chip đồ họa tích hợp

chắc em phải đợi thời gian nữa mới sắm được với túi tiền của em.

scotty

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp rẻ tiền: Xem Blu-ray 3D bằng HTPC dùng chip đồ họa tích hợp

Thank bác. Muốn rẻ nữa em cũng có cách, nhưng cái này hơi mắc công tý. Mình chịu khó tìm máy work station second hand dòng dell 2 cpu, mỗi con 2 nhân, sắm thêm cái card đồ họa 1GB DDR3 nữa là ok. Em có sắm 1 con như vậy, CPU Dell Precision 670 2CPU Dual 3.0Ghz, Ram 2GB, HDD 500GB WD VGA 256MB 128Bit, DVDWR giá là 2.100.000, em mua cái card gần 1 triệu nữa là tổng cộng 3 triệu cho 1 em 4 nhân 3.0Ghz, card 1GB DDR3 128Bit, chạy 1080 phà phà.
Nghe bác nhắc em mới nhớ mình chưa thưởng thức PN 105, chắc tối nay phải hò dô ta kéo pháo em nó về thôi.
Vầng, nhưng ở đây là xem Blu-ray 3D bằng chip đồ họa tích hợp :D

meomatto

Active Member
Không thấy có ưu thế gì hơn là chơi bằng cái đầu phát HD chuyên dụng. Cái này vừa đắt tiền vừa lách cách, hiệu quả cũng chỉ...đến thế. hic

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp rẻ tiền: Xem Blu-ray 3D bằng HTPC dùng chip đồ họa tích hợp

Vầng, nhưng ở đây là xem Blu-ray 3D bằng chip đồ họa tích hợp :D

Ha ha, em quên. Nhưng ít ra cách này cũng là 1 cách thay vì mua đầu HD-3D thì mua đầu vi tính rẻ hơn mà làm được nhiều việc như chơi game, download ...

meomatto

Active Member
Nói như bác, HTPC coi như hết thời rồi à :))
Không hết thời nhưng HTPC chỉ phù hợp với việc chạy đa nhiệm, mang tính cá nhân hoặc số ít người nắm vững kỹ thuật sử dụng là chủ yếu. Nếu dùng đầu phát thì lại rất đơn giản, hiệu quả, nhẹ nhàng nhé! hihi

scotty

Well-Known Member

Ha ha, em quên. Nhưng ít ra cách này cũng là 1 cách thay vì mua đầu HD-3D thì mua đầu vi tính rẻ hơn mà làm được nhiều việc như chơi game, download ...

Không hết thời nhưng HTPC chỉ phù hợp với việc chạy đa nhiệm, mang tính cá nhân hoặc số ít người nắm vững kỹ thuật sử dụng là chủ yếu. Nếu dùng đầu phát thì lại rất đơn giản, hiệu quả, nhẹ nhàng nhé! hihi

Hoàn toàn đồng ý... :D

Có điều xét theo khả năng đại đa số người dùng VN thì ổ đọc Blu-ray 3D hơi bị căng (còn phải mua đĩa Blu-ray 3D nữa). Thế thì giải pháp là phải sắm HDD thôi, chí ít 1TB, ít ra để mà còn cóp bản Blu-ray 2D Thúy Nga Paris By Night số 105 đang được anh em HDVN đánh giá là rất chất lượng nà.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Không thấy có ưu thế gì hơn là chơi bằng cái đầu phát HD chuyên dụng. Cái này vừa đắt tiền vừa lách cách, hiệu quả cũng chỉ...đến thế. hic

Bác nói thế nào ấy chứ? Để có thể coi được bằng đầu phát chuyên dụng đòi hỏi kéo theo cả lô xích xông ấy chứ: Nào là máy chiếu hay TV hay màn chiếu hay dàn âm thanh. Còn HTPC thì sao nhỉ? ......................

meomatto

Active Member
Nói vui thôi chứ ai thích dùng cái gì thì dùng mừ bác! hehe
Em chuyển từ PC sang đầu phát vì thích tính cơ động, đơn giản của nó đấy, chứ còn vẫn dùng 2 loại cùng lúc mà lị. hihi

Vando

Well-Known Member

Bác nói thế nào ấy chứ? Để có thể coi được bằng đầu phát chuyên dụng đòi hỏi kéo theo cả lô xích xông ấy chứ: Nào là máy chiếu hay TV hay màn chiếu hay dàn âm thanh. Còn HTPC thì sao nhỉ? ......................

HTPC cũng vậy thôi, cũng 3D TV, màn chiếu,...
Bài viết này có nhiều đoạn dịch không rõ nghĩa, dễ gây hiểu lầm:
VD:
"Thứ hai, các bác cần sắm CPU Intel Core thế hệ 2 (tên mã Sandy Bridge) là LGA1155 vì nó có hỗ trợ InTRU 3D. Ngoài nó ra thì những dòng CPU quen thuộc như Intel Core i3, Core i5 hoặc Core i7 và cả Pentium đều không chơi được vì chúng không hỗ trợ InTRU 3D."
Sandy Bridge hay Ivy Bridge cũng có tên là core i, pentium, celeron chỉ khác là: core đời đầu có 3 số, sandy Bridge có 4 số số đầu là 2, Ivy thì có 4 số số đầu là 3.
"Các linh kiện phần cứng còn lại bao gồm case ITX mini, ổ cứng 500GB 2.5-inch (dành cho laptop), RAM DDR3 4GB và một đầu đọc Blu-ray gắn ngoài thông qua cổng USB (hoặc có thể dùng ổ quang Blu-ray 2.5-inch cũng được)"
Lại có cả ổ quang 2,5" à, thế thì đĩa nó cỡ nào nhỉ, nghe mùi sao chép ở đây rồi.
"Có điều xét theo khả năng đại đa số người dùng VN thì ổ đọc Blu-ray 3D hơi bị căng"
Lại có cả ổ đọc Bluray 3D cho PC nữa cơ đấy???????? chủ thớt xem lại đi nhé
Đối với PC ổ Bluray chỉ là đầu đọc thông tin từ đĩa, nó không có 3D hay 2 D gì hết mà do nội dung đĩa là 3D hay 2D.
Ổ đọc ghi Bluray bây giờ khoảng 1.7 tr, còn ổ chỉ đọc Bluray sẽ rẻ hơn.

Giá rẻ không mấy bác, em làm 1 quả!

allway

Well-Known Member
Mọi người ủng hộ AMD nào, vừa ngon vừa rẻ mà sao vn lại không để ý nhỉ.

scotty

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Giải pháp rẻ tiền: Xem Blu-ray 3D bằng HTPC dùng chip đồ họa tích hợp

HTPC cũng vậy thôi, cũng 3D TV, màn chiếu,...
Bài viết này có nhiều đoạn dịch không rõ nghĩa, dễ gây hiểu lầm:
...
Sandy Bridge hay Ivy Bridge cũng có tên là core i, pentium, celeron chỉ khác là: core đời đầu có 3 số, sandy Bridge có 4 số số đầu là 2, Ivy thì có 4 số số đầu là 3.
Cảm ơn bác đã fix thông tin. Theo như bài viết và em dịch thì thông tin hỗ trợ InTRU 3D có hiểu lầm gì ở đây ạ? Vấn đề là người dùng bình thường như em ("gà" công nghệ) không cần biết hoặc nhớ chi về cách đánh số cho nó bể đầu, vấn đề là tìm đúng CPU có hỗ trợ InTRU 3D, vậy là quá đủ phải không bác :D

Lại có cả ổ quang 2,5" à, thế thì đĩa nó cỡ nào nhỉ, nghe mùi sao chép ở đây rồi.
Thanks bác. Chỗ này em thấy cũng "ngu ngu" lúc dịch nhưng cứ đưa vào để "trung thành" với bài gốc. Tuy nhiên, bác đã thắc mắc thì em càng có động lực qua bên đó hỏi cho rõ vụ này :D

Lại có cả ổ đọc Bluray 3D cho PC nữa cơ đấy???????? chủ thớt xem lại đi nhé
Đối với PC ổ Bluray chỉ là đầu đọc thông tin từ đĩa, nó không có 3D hay 2 D gì hết mà do nội dung đĩa là 3D hay 2D.
Ổ đọc ghi Bluray bây giờ khoảng 1.7 tr, còn ổ chỉ đọc Bluray sẽ rẻ hơn.
Vụ này thì thú thật là em viết QUÁ rõ và dư nên bác hiểu lầm là phải, bởi em có mở ngoặc đơn là: (còn phải mua đĩa Blu-ray 3D nữa).

phidiepdan

Giải pháp Intel

Intel đã cho hay các dòng chip xử lý thế hệ mới tích hợp đồ họa của hãng sẽ hỗ trợ phát mở 3D, nhưng đến nay chúng ta mới được biết qua "giấy" chứ chưa thấy trải nghiệm thực tế nó như thế nào.............................

Trước hết, khi muốn tậu 1 dàn PC sử dụng chip đồ họa Intel có khả năng phát mở phim 3D, các bác cần phải sắm bo mạch chủ có giao tiếp HDMI có hỗ trợ xuất HDMI 1.4 và CPU Intel có hỗ trợ công nghệ Intel InTRU 3D. Hỗ trợ trợ InTRU 3D là tối quan trọng, bởi nếu không có tính năng này thì sẽ không thể xuất nội dung 3D ra màn hình bằng chuẩn HDMI 1.4, là chuẩn được sử dụng cho các màn hình 3D HDTV để có thể nhận diện và hiển thị 3D một cách tự động.

Thứ hai, các bác cần sắm CPU Intel Core thế hệ 2 (tên mã Sandy Bridge) là LGA1155 vì nó có hỗ trợ InTRU 3D. Ngoài nó ra thì những dòng CPU quen thuộc như Intel Core i3, Core i5 hoặc Core i7 và cả Pentium đều không chơi được vì chúng không hỗ trợ InTRU 3D.

......................

Em là em nghi ngờ cái InTRU 3D này! em cho rằng đây chỉ là bài của intel thôi.
em cho rằng để chơi blueray 3D chỉ cần main socket 1155 với chuẩn HDMI 1.3 và chip dòng G hiện tại là đủ sài rồi!
còn cái InTRU 3D có chăng nó mượt mà hơn chút xíu mà thôi.
nếu mà chơi ASROCK H67M-ITX/HT với CPU Intel Core i3 2100 đã là 5,5 triệu roài chưa kể ram, vỏ case, nguồn còn gì là rẻ nữa trong khi HDPlayer chơi được 3D chỉ có khoảng 3-4 triệu.

ngdhieu

Well-Known Member

Với tình hình hiện tại thì giải pháp HTPC không bao giờ rẻ hơn được HDP, giải quyết cùng 1 tính năng xem phim HD rip và Bluray.

scotty

Well-Known Member

Em là em nghi ngờ cái InTRU 3D này! em cho rằng đây chỉ là bài của intel thôi.
em cho rằng để chơi blueray 3D chỉ cần main socket 1155 với chuẩn HDMI 1.3 và chip dòng G hiện tại là đủ sài rồi!
còn cái InTRU 3D có chăng nó mượt mà hơn chút xíu mà thôi.
Thông tin có giá trị. Thanks bác.

Vấn đề là chỗ HDMI 1.3 và 1.4 đó bác. Bác có thể đọc lại chỗ họ nói vì sao phải có InTRU 3D để hỗ trợ HDMI 1.4.

Vấn đề nữa là bài này chủ định dành cho những ai sắm mới dàn HTPC và muốn xem Blu-ray 3D, thì ít ra thông tin cơ bản trên cũng hướng dẫn 1 chút cho nó dễ chọn đúng, mặc dù cái đúng này ko rõ có phải là PR cho Intel hay là gì khác thì em cần mọi người có kinh nghiệm kiến thức trao đổi thêm ạ.

nếu mà chơi ASROCK H67M-ITX/HT với CPU Intel Core i3 2100 đã là 5,5 triệu roài chưa kể ram, vỏ case, nguồn còn gì là rẻ nữa trong khi HDPlayer chơi được 3D chỉ có khoảng 3-4 triệu.
Vâng, HD Player rõ là đang lợi thế về khoản giá cả nếu CHỈ so với HTPC về tính năng xem Blu-ray 3D, phải không ạ?

Vando

Well-Known Member

Vụ này thì thú thật là em viết QUÁ rõ và dư nên bác hiểu lầm là phải, bởi em có mở ngoặc đơn là: (còn phải mua đĩa Blu-ray 3D nữa).
Bác viết là ổ đọc bluray 3D nên nhiều người hiểu sai.
Với Bluray player người mua sẽ cần mua loại 3D (tức là chip của nõ hỗ trợ 3D) hay 2D, nhưng với PC thì chỉ có 1 loại mà thôi.
Về chíp hỗ trợ InTru3D thì cách viết của bài là: Ngoài nó ra thì những dòng CPU quen thuộc như Intel Core i3, Core i5 hoặc Core i7 và cả Pentium đều không chơi được vì chúng không hỗ trợ InTRU 3D.
Sandy Bidge không là Core I 3, Core i5,... thì là các gì.
Nói chung cái bài gốc của bác có vấn đề, ổ Bluray 2.5" - có điên không.

Vando

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Giải pháp rẻ tiền: Xem Blu-ray 3D bằng HTPC dùng chip đồ họa tích hợp

Thông tin có giá trị. Thanks bác.

Vấn đề là chỗ HDMI 1.3 và 1.4 đó bác. Bác có thể đọc lại chỗ họ nói vì sao phải có InTRU 3D để hỗ trợ HDMI 1.4.

Vấn đề nữa là bài này chủ định dành cho những ai sắm mới dàn HTPC và muốn xem Blu-ray 3D, thì ít ra thông tin cơ bản trên cũng hướng dẫn 1 chút cho nó dễ chọn đúng, mặc dù cái đúng này ko rõ có phải là PR cho Intel hay là gì khác thì em cần mọi người có kinh nghiệm kiến thức trao đổi thêm ạ.

Vâng, HD Player rõ là đang lợi thế về khoản giá cả nếu CHỈ so với HTPC về tính năng xem Blu-ray 3D, phải không ạ?
HDMI 1.3 hay 1.4 do chipset của mainboard quyết định.
Với chipset Intel thì HDMI 1.1 được hỗ trợ hầu như trên tất cả các dòng hỗ trợ socket 1155 như H61, H67, Z68, B75,...
Vấn đề là năng lực xử lý của CPU và IGP để play mượt hay không là thôi.

Bên trên