Giải pháp rẻ tiền: Xem Blu-ray 3D bằng HTPC dùng chip đồ họa tích hợp

scotty

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp rẻ tiền: Xem Blu-ray 3D bằng HTPC dùng chip đồ họa tích hợp

Bác viết là ổ đọc bluray 3D nên nhiều người hiểu sai.
Với Bluray player người mua sẽ cần mua loại 3D (tức là chip của nõ hỗ trợ 3D) hay 2D, nhưng với PC thì chỉ có 1 loại mà thôi.
Về chíp hỗ trợ InTru3D thì cách viết của bài là: Ngoài nó ra thì những dòng CPU quen thuộc như Intel Core i3, Core i5 hoặc Core i7 và cả Pentium đều không chơi được vì chúng không hỗ trợ InTRU 3D.
Sandy Bidge không là Core I 3, Core i5,... thì là các gì.
Nói chung cái bài gốc của bác có vấn đề, ổ Bluray 2.5" - có điên không.
Bác bình tĩnh :D Bác bắt đầu nói hơi bị loạn lên rồi đó :))

Em hiểu ý trên của bác là ổ đọc Blu-ray đều đọc được cả đĩa 3D, có đúng vậy không bác? Chúng ta đang nói về ổ đọc Blu-ray, 1 thiết bị ngoại vi dành cho (HT)PC phải không bác? Vụ 2.5 inch thì xin lỗi là em phải trung thành với bài gốc đã, nếu có người thắc mắc thì xét sau :D

Về CPU, em không nói hoặc bài viết cũng gốc không nói "Sandy Bidge không là Core I 3, Core i5,...", bởi không nhất thiết phải nói vì đó là thông tin phụ, người gà công nghệ không cần quan tâm. Chỉ cần biết là con CPU hỗ trợ InTRU 3D đúng không bác?

Nếu bác mà thắc mắc con LGA1155 không có hỗ trợ InTRU 3D thì mới đáng quan tâm, có đúng không bác?

HDMI 1.3 hay 1.4 do chipset của mainboard quyết định.
Với chipset Intel thì HDMI 1.1 được hỗ trợ hầu như trên tất cả các dòng hỗ trợ socket 1155 như H61, H67, Z68, B75,...
Vấn đề là năng lực xử lý của CPU và IGP để play mượt hay không là thôi.
Vâng, cái này người dùng cũng cần nên biết, để mà thấy được vì sao người xài 3D có kinh nghiệm lại quan tâm đến HDMI 1.4.

seoseoer86

Ðề: Giải pháp rẻ tiền: Xem Blu-ray 3D bằng HTPC dùng chip đồ họa tích hợp

cấu hình cũng ko pải là thấp đâu nói rẻ tiền nhưng cũng cao đấy

Chỉnh sửa lần cuối:

Vando

Well-Known Member

Em hiểu ý trên của bác là ổ đọc Blu-ray đều đọc được cả đĩa 3D, có đúng vậy không bác? Chúng ta đang nói về ổ đọc Blu-ray, 1 thiết bị ngoại vi dành cho (HT)PC phải không bác? Vụ 2.5 inch thì xin lỗi là em phải trung thành với bài gốc đã, nếu có người thắc mắc thì xét sau
ổ đọc Bluray cho PC sẽ đương nhiên đọc được nội dung cả đĩa Bluray 3D và 2D. Vấn đề với PC là nó giải mã thông tin mà cái đầu đọc ấy như thế nào mà thôi.
Vấn đề CPU bạn có nói Ngoài nó ra thì những dòng CPU quen thuộc như Intel Core i3, Core i5 hoặc Core i7 và cả Pentium đều không chơi được vì chúng không hỗ trợ InTRU 3D; cách viết của bạn hoặc bài gốc không rõ ràng, không logic. Ngoài socket 1155 còn nhiều CPU socket khác của Intel cũng hỗ trợ Intru3D nữa đấy.

jackyjun112

Member

bác cho em biết giá cả cái.....

tran tuan vu

ĐẶT GẠCH TOPIC NÀY @@

latruong

Member

Đồ họa tích hợp mà chơi 3D thì phải dùng cấu hình tối thiểu sau Intel Core i3-2120+Asrock H61M-HVGS+RAM 4GB+Case nguồn giá chừng 4t8. Mình có 1 cấu hình chơi 3D khá ngon sau Intel Pentium Dual core G620+HIS HD 6570+Asrock H61M-HVGS+RAM 4GB+Case nguồn giá chỉ 4t8 chơi Bluray 3D ngon và game 3D khá tốt ngon hơn dùng đồ họa tích hợp Intel. HTPC bình dân này nếu không khắc khe lắm về độ ồn quạt thì giá thành nó rẻ hơn mấy em HDP ất ơ như Tỉbug(6t) nhiều. Giá thành nó chỉ cao hơn các em HDP bình dân realteak 1186 một chút nhưng làm được nhiều trò hơn nhiều

scotty

Well-Known Member
Re: Ðề: Giải pháp rẻ tiền: Xem Blu-ray 3D bằng HTPC dùng chip đồ họa tích hợp

cách viết của bạn hoặc bài gốc không rõ ràng, không logic. Ngoài socket 1155 còn nhiều CPU socket khác của Intel cũng hỗ trợ Intru3D nữa đấy.
Vâng, nó không cần nhiều thông tin "kỹ thuật hàn lâm" nên các bác pro như bác sẽ thấy thế. Bác thông cảm cho vậy :D

Nếu đã quan tâm chia sẻ thì mong bác nói thêm đó là những socket nào và giá cả so với cái trên bài ạ. Thanks bác.

Đồ họa tích hợp mà chơi 3D thì phải dùng cấu hình tối thiểu sau Intel Core i3-2120+Asrock H61M-HVGS+RAM 4GB+Case nguồn giá chừng 4t8.

Thanks bác nhiều về thông tin này.

Mình có 1 cấu hình chơi 3D khá ngon sau Intel Pentium Dual core G620+HIS HD 6570+Asrock H61M-HVGS+RAM 4GB+Case nguồn giá chỉ 4t8 chơi Bluray 3D ngon và game 3D khá tốt ngon hơn dùng đồ họa tích hợp Intel. HTPC bình dân này nếu không khắc khe lắm về độ ồn quạt thì giá thành nó rẻ hơn mấy em HDP ất ơ như Tỉbug(6t) nhiều. Giá thành nó chỉ cao hơn các em HDP bình dân realteak 1186 một chút nhưng làm được nhiều trò hơn nhiều

Con card rời HIS HD 6570 này nay giá bao nhiêu bác nhỉ? Về tiếng ồn thì giải pháp đồ họa tích hợp có thể giải quyết được chăng?

Vâng, cũng chỉ là thông tin, cũng là một ý kiến trải nghiệm khác để chúng ta biết mà cân nhắc. scotty chỉ dẫn lại và may là có các bác vào tham gia trao đổi để mở rộng tùy chọn ra. Đó là mục đích của bài viết này.

Còn diễn đàn kia ít mem, ít post không có nghĩa là nó không có chất. Theo em biết thì chỉ có forum đó chuyên về 3D. Nếu bác có biết forum nào chuyên về 3D mà cực nhiều mem và post thì bác chỉ giáo cho em ạ. Thanks bác.

caidu

Member

nếu vậy có phải cần TV 3D hay máy chiếu 3D không bác, hai cái này mới ngốn nhiều tiền chứ HTPC thì đâu là bao?
Và hiệu ứng có đỉnh không đấy, bác nào có cho anh em demo tí

scotty

Well-Known Member
Re: Ðề: Giải pháp rẻ tiền: Xem Blu-ray 3D bằng HTPC dùng chip đồ họa tích hợp

nếu vậy có phải cần TV 3D hay máy chiếu 3D không bác, hai cái này mới ngốn nhiều tiền chứ HTPC thì đâu là bao?
Và hiệu ứng có đỉnh không đấy, bác nào có cho anh em demo tí
Bác có thể tìm hiểu và mua monitor hỗ trợ 3D dành cho máy bàn cũng được bác ạ.

latruong

Member

Con card rời HIS HD 6570 này nay giá bao nhiêu bác nhỉ? Về tiếng ồn thì giải pháp đồ họa tích hợp có thể giải quyết được chăng?
Giá HIS HD 6570 chỉ có 1t4. HIS HD 6570 có 2 phiên bản thường và silent. Hồi trước tết thì thấy có bản silent giờ thì chỉ thấy bản thường thôi

hanhy

Member
Ðề: Re: Giải pháp rẻ tiền: Xem Blu-ray 3D bằng HTPC dùng chip đồ họa tích hợp

ơ hơ hơ kiểu này chưa thấy rẻ đâu cả, thôi để tớ làm con sony BDP485 3D giá 5 củ cho lành:))

Nhật Tảo bán BDP470 3D giá 2,8 củ kìa. mình mới tậu cách dây ít hôm

mrthanhviet

Đồ họa tích hợp mà chơi 3D thì phải dùng cấu hình tối thiểu sau Intel Core i3-2120+Asrock H61M-HVGS+RAM 4GB+Case nguồn giá chừng 4t8. Mình có 1 cấu hình chơi 3D khá ngon sau Intel Pentium Dual core G620+HIS HD 6570+Asrock H61M-HVGS+RAM 4GB+Case nguồn giá chỉ 4t8 chơi Bluray 3D ngon và game 3D khá tốt ngon hơn dùng đồ họa tích hợp Intel. HTPC bình dân này nếu không khắc khe lắm về độ ồn quạt thì giá thành nó rẻ hơn mấy em HDP ất ơ như Tỉbug(6t) nhiều. Giá thành nó chỉ cao hơn các em HDP bình dân realteak 1186 một chút nhưng làm được nhiều trò hơn nhiều

Cấu hình ở trên sao có giá như vậy được bác ? Bác có thể liệt kê cho em biết được ko ?

latruong

Member

Cấu hình ở trên sao có giá như vậy được bác ? Bác có thể liệt kê cho em biết được ko ?

Intel Core i3-2120 2680K+Asrock H61M-HVGS 1050K+RAM 4GB 500K+Case Mini + nguồn 450W (Metro B/ R) hoặc Jetek 510K ~4740K

Intel Pentium Dual core G620 1279K+HIS HD 6570 1400K+Asrock H61M-HVGS 1050K+RAM 4GB 500K+Case Mini + nguồn 450W (Metro B/ R) hoặc Jetek 510K ~4739K

Mình lắp HTPC cho các anh em trong công ty xài chừng chục bộ cấu hình như trên trở lên thấy chạy rất tốt

genzo1984

Well-Known Member

Intel Core i3-2120 2680K+Asrock H61M-HVGS 1050K+RAM 4GB 500K+Case Mini + nguồn 450W (Metro B/ R) hoặc Jetek 510K ~4740K

Intel Pentium Dual core G620 1279K+HIS HD 6570 1400K+Asrock H61M-HVGS 1050K+RAM 4GB 500K+Case Mini + nguồn 450W (Metro B/ R) hoặc Jetek 510K ~4739K

Mình lắp HTPC cho các anh em trong công ty xài chừng chục bộ cấu hình như trên trở lên thấy chạy rất tốt
bác có ở SG k?cho mình qua tham quan cấu hình này với
nhân tiện bác cho hỏi bác mua linh kiện ở đâu giá tốt nhất vậy
thanks

vucovu

có người thích chuyên - còn đa phần thích đa. Em chả thích gái chính chuyên bao giờ ... hí hí hí ..... mưu đồ đen tối.

Multimedia2030

Mua đến i3 210
mà vẫn phải dùng IGP thì thà mua combo G530+H61+HD6450/HD6570 còn hơn

scotty

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Giải pháp rẻ tiền: Xem Blu-ray 3D bằng HTPC dùng chip đồ họa tích hợp

Lại có cả ổ quang 2,5" à, thế thì đĩa nó cỡ nào nhỉ, nghe mùi sao chép ở đây rồi.
Thanks bác. Chỗ này em thấy cũng "ngu ngu" lúc dịch nhưng cứ đưa vào để "trung thành" với bài gốc. Tuy nhiên, bác đã thắc mắc thì em càng có động lực qua bên đó hỏi cho rõ vụ này :D

Em đã nhận được câu trả lời của tác giả bài gốc rồi bác:

Bloody // Jun 20, 2012 at 12:38
Sorry, I’ve meant to say mobile Blu-ray optical drive, not 2.5-inch… the mobile HDDs are 2.5-inch, the mobile optical drives are bigger ;)

Anh ta đã ghi nhầm nhọt với ổ cứng di động (2.5 inch), và ổ Blu-ray mà anh ta nói là ổ Blu-ray di động.

Bên trên