Giật mình với phát minh mới của MIT: "quay phim xuyên tường"

symphony

Well-Known Member

Học viện công nghệ kỹ thuật Masschuset (Massachusetts Institute of Technology - MIT) là một trong những địa điểm được coi là thánh địa của thần dân yêu thích công nghệ. Không chỉ sở hữu tới 76 người đạt giải Nobel, đây còn là nơi sản sinh ra rất nhiều kỳ tài với những phát minh rất quái dị nhưng lại có tiềm năng ứng dụng rất lớn trong tương lai.

Một trong những phát minh mới nhất, vừa được công bố của MIT đó là công nghệ quay phim xuyên tường, cho phép những chiếc camera có thể ghi lại những hình ảnh nằm ở phía bên kia của một bức tường.

Thực ra, nói là quay phim xuyên tường thì không hoàn toàn chính xác, bởi kỹ thuật của MIT sẽ sử dụng các bức tường, cửa ra vào hay sàn nhà như là những "chiếc gương", có thể phản xạ lại các hình ảnh nằm bên ngoài tầm nhìn của máy quay. Để hình dung rõ hơn, các bạn có thể xem video sau:

[video=youtube;JWDocXPy-iQ]http://www.youtube.com/watch?v=JWDocXPy-iQ[/video]

Trong video trên, MIT đã sử dụng một hệ thống được gọi là "femtosecond laser" (femtosecond: femtô giây hay 10 lũy thừa âm 15 giây), hệ thống này có khả năng phát ra các tia sáng cực ngắn trong khoảng thời gian là một phần nghìn triệu triệu của một giây. Sau khi được bắn thẳng ra khỏi hệ thống, tia "femtosecond laser" sẽ va đập và "bùng nổ" ở khắp các bức tường, cửa ra vào hay trên bất kỳ phặt phẳng nào. Một camera tích hợp máy dò sẽ đo đạc và phân tích các hoạt động trên trong khoảng thời gian một phần ngàn tỷ của một giây. Các số liệu như quãng đường hay góc phản xạ của các tia sáng sẽ được máy tính thu thập và tính toán để rồi sau đó đưa ra mô tả hình học chính xác của vật thể cần theo dõi.

Hiện tại, các thuật toán đo đạc "femtosecond laser" kết hợp với đồ họa máy tính đang được các nhà khoa học tại MIT tiếp tục phát triển và cải tiến. Nếu hoàn thiện, công nghệ mới này hứa hẹn sẽ rất tiềm năng để ứng dụng trong các lĩnh vực thực tế như cứu hỏa, chống khủng bố hay nội soi....

Theo Engadget
Nguồn MIT

allway

Well-Known Member
Ðề: Giật mình với phát minh mới của MIT: "quay phim xuyên tường"

Đúng là ý tưởng của những người siêu.

datpq1982

chỉ có Mỹ mới phát minh ra những điều như thế

nct991989

Member

ý tưởng dã man thật ... quá sáng tạo

dinhtan91

Member

Cái này mà quay đc cả màu sắc nữa thì quay trộm thích phải biết :))

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Kinh khủng, nhận biết được quãng thời gian ánh sáng đi được 0.6mm **==

Dell-Vostro

May mà chưa bán rộng rãi như máy ảnh KTS, không suốt ngày lại : " Báo ANTĐ hôm nay trang nhất đăng tin..... ";))

tuanlaianh06

Tuyệt vời, chưa nói về tính thực tiễn của phát minh, nhưng đúng là tư duy đột phá. Cả thế giới đều phải học hỏi8->

son_omegamart1

Ghê.... "Phân tích các hoạt động trên trong khoảng thời gian một phần ngàn tỷ của một giây" kìa... Khiếp quá !

lecongduc

Member

Hay quá, nó như là sóng siêu âm của dơi ấy nhỉ! Sau này sẽ sản xuất ra những chiếc camera như phim viễn tưởng nhỉ.

oldfriend

Moderator
cái cách nó nhận lại các hạt photon thật là pro, cứ như mình chơi ném banh vào tường ấy :-S

snaptu

Active Member

Ứng dụng không mong muốn của công nghệ này : Quay lén phòng tắm và nhà vệ sinh :|

Lack_DT

Member

cứ như film... :D

MyRom

Active Member

:D:D Nếu cái máy quay này được úng dụng thì sẽ có công nghệ làm tường thành chống lại sự xuyên thấu của nó. Mấy cái ứng dụng tưởng chỉ có trên phim viễn tưởng thì nay đang dần được hiện tực hóa :D:D

gpk

Well-Known Member

Quay phim xuyên tường ư???^:)^

quanghien80

Vãi thật , chỉ có những bộ óc không bị định hướng mới nghĩ ra thôi =D>=D>=D>

huytienk4b

kinh khủng, chắc phải bán đắt lắm chứ ko thì...

Mình chỉ cần máy quay xuyên quần áo là được rồi, ko cần xuyên tường đâu X_X

Theo mình thấy cái nguyên lý của nó theo như trình diễn đúng là ko khó hiểu. Vấn đề đặt ra theo mình là cái phần mềm ghép lại mới quan trọng. VD như 1 tia bắn vô tường rồi trúng ngay cổ victim dội 1 hồi qua 3-4 băng rồi vô máy. Vậy để làm sao máy tính biết cái hình ảnh tia đó nhận được là cái cổ chứ ko phải là cái trym? Ko khéo khi ghép hình ảnh lại nó gắn cổ ngay trym thì nguy to.

Thêm 1 VD khó khăn nữa là khi dội tường thì 1 số nó sẽ dội vô 1 đồ vật nào đó rồi đi ngược lại tới máy quay, làm sao máy tính biết đó là hình ảnh của đồ vật nào đó (VD cái ghế) chứ ko phải là vật thể con người?

Ko lẽ bắt thằng diễn viên mặc 1 cái áo ABC gì đó, gắn chíp gì đó thì...ko khác gì công nghệ làm game đá banh :p

Chỉnh sửa lần cuối:

Đọc cái này em lại nhớ đến phim Eyes Eagle. Cái đoạn EE nó đọc bước sóng âm thanh cộng hưởng trong cái cốc nước bằng camera.
Biết đâu trong tương lai có thể "nghe trộm bằng ... camera" như trong Eyes Eagle :-?

kinghai

Ứng dụng không mong muốn của công nghệ này : Quay lén phòng tắm và nhà vệ sinh :|

ủa chứ nếu không có thiết bị này thì người ta không quay lén được hả bác?

Theo mình thì thiết bị này không đủ khả năng để quay lén.

1. Nó cần không gian để tia laser di chuyển, phản hồi. Trong khi các nhà vệ sinh thì dựng san sát nhau. Có chăng là quay từ trên trần dội xuống, hoặc từ sàn nhà dội lên.
2. Kích thước nó to.
3. Giá nó quá mắc cho mục tiêu quay lén.
4. Chất lượng ảnh không đủ để nhận diện người. Chỉ có thể dựng ảnh dựa trên phản hồi của laser, thì không thể chính xác 100% được.

Bác yên tâm đi tắm + vệ sinh nha =))

Mình luôn ngưỡng mộ MIT vì những phát minh và khả năng ứng dụng của họ. Lần gần nhất được xem là thiết bị làm sạch hồ nước tự động. Hy vọng những phát minh của họ được đưa ra cộng đồng sớm.

Bên trên