Giới thiệu 1 cách cấu hình MPC kiểu mới.

Thế Anh

Ðề: Giới thiệu 1 cách cấu hình MPC kiểu mới.

sao dùng bản config của bạn thì sub ko load đc nữa(direct VOB sub ko load)??? lúc ko bật direct VOB sub trong external filters thì khi chạy film ironman bản 1080p CPU chỉ load dưới 10%, còn khi bật direct VOB sub thì CPU load tới 60% và bắt đầu có hiện tượng tiếng và hình ko khớp (lag) tại cpu E6400 cùi:((. Có cách nào vừa bật sub mà cpu load nhẹ ko bạn?

Để hiện thị subtitle thì ko cần dùng đến VOUB sub đâu bạn. Mấy cái đó bạn giữ nguyên (Block) cho mình.

minhhoang

Member

Kết quả H.264 của bộ CyberLink với Nero ra sao bạn?

alihieu

Active Member

Đã làm theo hướng dẫn của bác tuy nhiên nếu chạy file "ffdshow" của bác gửi kèm thì chỉ có tiếng chứ hình thì đen sì. Còn chạy caí file "mplayerc" thì ko load được sub. ko hiểu sao nữa, bác giúp e cái

dunga

Active Member

Cũng theo hướng dẫn của bác chủ thì hình xem nuột nhưng tiếng bị vấp. CPU load luôn ở tầm 55-65% ở file mkv1080p (no DXVA). Máy của mình là lap CPU Turion 64x2 70RM (Puma), Ram 3Gb, VGA HD3200 (on).
Có điều là mình chưa cài Net Framework 3.0 nhưng vẫn thấy hỗ trợ cho tùy chọn EVR Custom Pres. Cho mình hỏi với cấu hình như vậy thì mức load CPU trên có quá cao? Hiện tượng tiếng giật hình ok thì khắc phục thế nào?
Xin chân thành cám ơn!

dunga

Active Member

Có ai thấy bác Thế Anh đâu không nhẩy?

Thế Anh

Có ai thấy bác Thế Anh đâu không nhẩy?
Tôi đang làm 1 chuyến hành trình Đà Nẵng - Nha Trang - Sài Gòn ---vv Dừng chân lại nhiều tỉnh quá, ko có thời gian vào Net, dĩ nhiên là tạm xa con HTPC và hệ thống HT yêu quý
Có điều là mình chưa cài Net Framework 3.0 nhưng vẫn thấy hỗ trợ cho tùy chọn EVR Custom Pres. Cho mình hỏi với cấu hình như vậy thì mức load CPU trên có quá cao? Hiện tượng tiếng giật hình ok thì khắc phục thế nào?
Xin chân thành cám ơn!
Hỗ trợ EVR Custom Pres là do Vista.(Trong Vista có sẵn Net Framework 3.0 thì phải)
Mức độ Load CPU của bạn như vậy là hơi cao. Hình như bạn cấu hình có gì chưa đúng. Với mức độ Load như thế, dĩ nhiên là sẽ bị hịên tượng giật hình rồi.

Bạn Remove lại toàn bộ các bản Decoder, load các file cấu hình của mình về và cài lại từ đầu nhé.

napster

Member

Mình đã cấu hình như bạn chỉ thấy chạy film 1080p mướt hơn rất nhiều. Nhưng mình không biết chỉnh sub ở đâu. Sub có sẵn trong film cũng không mở lên được mà sub ở ngoài cùng tên với film cũng không mở lên được.

Cách cấu hình của bác Thế Anh giúp chạy phim nhẹ hơn nhiều nhưng ngược lại không can thiệp được vào việc chỉnh màu sắc và hình ảnh nên chất lượng hình ảnh kém rực rỡ hơn so với cách cấu hình của bác Chip. Tôi dùng AMD X2 5000, 2G Ram nhưng GPU onboard là ATI X1250 nên CPU vẫn load bình quân khoảng trên 50%.

Các bác muốn xuất hiện phụ đề thì nhấn chuột phải vào MPC và chọn Filters. Ở dưới cùng sẽ có mục cho các bác chọn âm thanh và phụ đề cho phim.

napster

Member

Vâng mình đã làm cách đó rồi nhưng nó không hiện sub lên. Tất cả các phim đều bị hết chỉnh sub rồi mà không hiện lên

napster

Member

Hic hic chỉ còn một cách là mở vobsub lên thì nó mới hiện sub. Nhưng mở vobsub thì chạy chẩm hẳn tắt vobsub thì chạy 1080p mượt mà process lúc nào cũng dưới 15%

-NQH-

Member

Thực chất cách config này là sử dụng internal filter của MPC-HC, mà bản thân MPC-HC có hỗ trợ DXVA. Nếu remove cái filter Nero đi hoặc để thì tác dụng cũng như nhau, ko có gì cho thấy bộ lọc Nero can thiệp vô quá trình decode cả. Mà muốn kích hoạt chế độ DXVA thì ko được sử dụng bộ lọc ngoài nào khác, ở đây cụ thể là Vobsub, nên khá bất tiện. Theo tôi, giao nhiệm vụ cho CPU hay GPU xử lý đều như nhau cả thôi, cái nào đơn giản mà có tính phổ thông và tương thích cao thì áp dụng, vì vậy sử dụng ffdshow vẫn là tối ưu nhất, trừ trường hợp máy nào CPU yếu mà VGA lại khá mạnh (có lẽ trường hợp này ít)

phamhien802004

Chào các anh !em là dân gà mờ mới bước vào lãnh vực này mong được các anh chỉ dẫn:

Thiết lập theo như bác chủ thớt thì hình ảnh có vẻ kém sắc nét hơn cách thiết lập của bác Chip, cái sub thì biến đâu mất tiêu

Core2Duo E4500 2.2 Ghz
Realtek ALC662 codec
VGA PCI-E gigabyte X550 256MB, 256 bit
2 x 1Gb DDR2 bus 667

tuy nhiên khi mình xài cái code của nero hay cyberlink, mình nhận thấy là hình có răng cưa ko như ffshow decode hình nó tròn đều hơn

Cũng giống bác Dino, cấu hình như trên thì có hiện tượng răng cưa, xài ffshow đặt shade thì ko bị

Chỉnh sửa lần cuối:

dino

Active Member

cái này sao ko hiện sub lên được nhỉ ?

sydansinh

Well-Known Member

Căn cứ thông tin về Vid rời của ATI. Từ loại rẻ tiền nhất trên thị trường là 2400 cho tới lọai đắt tiền 4870 hiện nay.
http://ati.amd.com/products/radeonhd2400/specs.html
Phần thông tin về HD nhiều như thế này:
Mã:
ATI Avivo™ HD Video and Display Platform 
[COLOR=red]Dedicated unified video decoder (UVD) for H.264/AVC and VC-1 video formats [/COLOR]
[COLOR=red]High definition (HD) playback of both Blu-ray and HD DVD formats [/COLOR]
[COLOR=red][COLOR=red]Hardware MPEG-1, MPEG-2, MPEG-4/DivX video decode acceleration[/COLOR][/COLOR] 
Motion compensation and iDCT (inverse discrete cosine transform) 
Avivo Video Post Processor
Color space conversion 
Chroma subsampling format conversion 
Horizontal and vertical scaling 
Gamma correction 
High Quality Video Post Processing
Advanced vector adaptive per-pixel de-interlacing 
De-blocking and noise reduction filtering \ 
Detail enhancement 
Inverse telecine (2:2 and 3:2 pull-down correction) 
Bad edit correction
Theo lý thuyết này, mình hiểu được là từ các dòng Card rời như 24xxx thì GPU của nó có một phần Hardware video decode acceleration, có thể đảm nhiệm việc Decoder thay cho CPU khi Playback MPEG-1, MPEG-2, MPEG-4/DivX video. Và có thể Decoder thay cho CPU khi chơi HD Video dạng H.264/AVC nữa.
Từ đó mình đã có hướng cấu hình là sử dụng toàn bộ bộ Decoder của Nero cho việc giải mã MPEG, DIVX và H264/AVC
Kết quả thử nghiệm trên HTPC:
GPU: 5000+
Vid 3870 512MB DDR4 (Ko kiếm được Card 24xx) để thử.
MB GA Chipset 770
1 GB RAM Buss 800 (Chỉ dùng 1GB thôi đấy)
XP Media Center Build 2008 (XP SP3)
Vista Codec
Metroka Splitter
MPC Home Cinema
Net Framework 3.0 (Bắt buộc phải dùng để chọn chế độ EVR Custom Pres trong Playback/Output)
Cấu hình theo cách này quẳng tòan bộ việc Decoder tất cả các lọai mã hóa Video phổ biến như MPEG-1, MPEG-2, MPEG-4/DivX video và cả H264/AVC cho GPU xử lý thông qua bộ Nero Decoder (Chứ không phải Cyberlink Decoder)
Xem bất kỳ một bộ phim 1080p, 1080i nào ko hỗ trợ DXVA thì MPC Full Screen chỉ chiếm từ 25-30% CPU. Film HD dùng DXVA mình chưa Test. Nhưng chắc chỉ khỏang 5-10% là cùng.
Tại sao lại như thế, vì trong cách cấu hình của locke1602 mới chỉ Enable cho GPU decode hộ cho CPU khi Playback H264/DXVA. Còn cách của mình là tất tần tật cả H264/DXVA, VC1, AVC...( Chuẩn mã hóa HD Film không chỉ là H264 mà còn cả VC1, AVC nữa)
Mình gửi kèm File cấu hình MPC và fddshow.
Bạn nào thích cấu hình theo hướng này có thể thử.

thế VGa onboard có dùng kiểu này được không bro

tieuthieugia

Well-Known Member

em có con Card 2400 ATI nè, bác có còn muốn thử nghiệm không

hanoixx1

Member

Em có con P4 3G, ram 512, làm theo cách này có chơi được 1080P không các bác. Nếu được thì phải bổ sung GPU loại nào? Em chơi 720p đôi khi cũng bị đứng hình! Các bác thông cảm, em cũng là dân ngoại đạo với IT

chipheo83

Xin hỏi con X1950 Pro của ATI có support theo kiểu này ko ?

NguoiSay

cái cách này cuối cùng có cải thiện không các bác?, hay là cứ để CPU làm dziệc?

Bên trên