Giới thiệu HTPC file server mới build của mình :D

justbenice

Moderator
Ðề: Giới thiệu HTPC file server mới build của mình :D

em vừa thanh lý lô ổ cứng WD 2TB (15HDD) để lắp dàn mới nên đang tìm hiểu về cách bác justice set up, dàn của em định như sau:

- Chạy 5/7 ngày, 10/24h vì em đi làm với hay có việc ra ngoài.

- Hồi xây nhà không có kinh nghiệm nên không đi ngầm CAT5/6 nên nếu xem qua wifi như bác đã khuyên thì em chịu rồi, giờ giải pháp muốn xem trên phòng ngủ thì theo hướng nào hả bác, đi dây nổi thì hơi xấu.

- Có case nào ngon, bổ, rẻ, tản nhiệt tốt, nhỏ gọn, lắp main mATX với khoảng 10 HDD và 01 SDD (cài OS) để lưu trữ phim, tài liệu làm việc...

- HDD em đang ngắm mấy em WD red nhưng giá hơi cao, dòng Blue về lâu dài có ổn không bác.

- Em đang có hdp Dune smart H1, Sony Internet TV 46HX750, dàn 5.1 từ đợt trước, em có tìm hiểu về Dune Air nhưng nếu stream Bluray thì chịu.

Để xem phim HD thì không có giải pháp wifi nào chịu nổi bác ạ.Bắt buộc phải đi dây mạng LAN thôi. Bác nên đi dây CAT6 chống nhiễu. Đi sát góc tường xong mua cái hộp nhựa trắng dán hoặc đóng bên ngoài che sợi dây nhìn cũng ok lắm không sao bác.
Ổ RED tất nhiên ngon hơn ổ green nhiều, bác có điều kiện thì nên dùng ổ RED. Mình lúc mua thì mua ổ green vì kinh tế lúc đó hơi đuối.
Case thì bác cứ mua cái case cooler master cho rẻ. Chọn cái nào gắn đc nhiều hdd mà mua.

khoatrinh22

Active Member

Bác ơi , cho em cái tư vấn 1 con như bác , xem và chơi HD như điện ạ :) tạm thời gắn 2 HDD thui , cám ơn ạ

justbenice

Moderator

Bác ơi , cho em cái tư vấn 1 con như bác , xem và chơi HD như điện ạ :) tạm thời gắn 2 HDD thui , cám ơn ạ

Nếu bác tính sẵn sau này cũng chỉ dùng MAX 4HDD và chỉ dùng cho đầu HDplayer thì nên mua cái USB box 4 cái gắn qua USB cho nhanh và rẻ. Còn nếu có ý định chơi nhiều HDD hơn nữa thì hãy tính tới phương án build file server

laodaidu

Active Member
Ðề: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Chào Bác justbenice.
Mình đang build 1 Nas kiêm HTPC để xem 3D và nâng cấp mạng lan trong nhà lên cat6.
Con switch này Bác còn thì để lại giúp mình, 8port là vừa đủ với mình. Có gì nhờ Bác inbox giúp.
Nhờ Bác tư vấn thêm:
Nas của mịnh định lắp như sau:
- Casa Silverstone DS380
Amazon.com: Silverstone Tek Premium Mini-ITX DTX Small Form Factor NAS Computer Cases, Black (DS380B): Computers & Accessories
- Main Asus H87I Plus
Amazon.com: ASUS H87I-PLUS LGA 1150 Intel H87 Mini ITX Motherboard: Computers & Accessories
- Chip định lấy em i3 4130T cho tk điện
- Ram, psu thì giống của Bác.
Case có 6 cổng sata, nên sẽ dùng 1 PCI ra 8 sata giống của Bác, Case có thể gắn 12 ổ (8 ổ hotswap và 4 ổ gắn cố định)
Trước mắt dùng khoảng 6 ổ, sau này gom đc nhiều film sẽ tăng lên full.
Yêu cầu là máy làm Nas chạy 24/24 tiết kiêm điện.
Cài window server 2012 kiêm HTPC để xem 3D iso, có thể lên 4k dùng VGA onboard (do khe PCI đã cắm card sata rồi)
Lúc xem phim không làm việc gì khác.
Nhờ Bác xem mình chọn linh kiện như thế có phù hợp với yêu cầu đề ra chưa?
Cảm ơn Bác!
Mình thanh lý cái switch cực xịn của Netgear USA nhé :
Mới xài đc 1 tháng :
NETGEAR 8 Port Gigabit Business-Class Desktop Switch - Lifetime Warranty (GS108)

Bác nào có nhu cầu xem bluray trên mạng LAN thì pm nhá !

Đồ mạng Netgear thì không có gì đê chê cả :D

justbenice

Moderator
Ðề: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Chào Bác justbenice.
Mình đang build 1 Nas kiêm HTPC để xem 3D và nâng cấp mạng lan trong nhà lên cat6.
Con switch này Bác còn thì để lại giúp mình, 8port là vừa đủ với mình. Có gì nhờ Bác inbox giúp.
Nhờ Bác tư vấn thêm:
Nas của mịnh định lắp như sau:
- Casa Silverstone DS380
.....
Cảm ơn Bác!

Mainboard, case, ram, psu thì ok rồi. CPU thì theo mình nghĩ bác nên dùng 1 con i5 quadcore vì bác còn dùng nó làm htpc nữa, thậm chí kô dùng htpc bác cũng nên dùng i5, tốn kô hơn nhiêu nhưng mạnh mẽ hơn hẳn, các tác vụ down torrent cũng tốn kha khá sức mạnh cpu. PSU giờ seasonic có loại platium, hiệu suất còn cao hơn nữa, nếu bác có điều kiện thì mua nó, tích kiệm điện đc từ 7-10% so với con Xseries.
Cái switch netgear mình bán lâu lắm rồi. Nhưng bác nên mua cái đó hoặc mua cái 16port trên amazon. Cái switch là thành phần cực quan trọng khi xem fim HD, đừng nên mua loại lôm côm khác ở VN.
Ps : nếu bác có điều kiện thì nên mua 1 cái tản nhiệt xịn cho cpu, đừng dùng cái zin theo cpu. Ngoài ra cpu ví dụ 3.6ghz thì bác down clock nó xuống còn 3.0ghz. Nó vẫn khá mạnh hơn nhiều so với i3 nhưng điện tiêu thụ ít hơn + mát cực mát + giảm gánh nặng cho những linh kiện khác của mainboard -> tuổi thọ hệ thống tăng.

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Update post 1 cách link các HDD thành 1 thư mục để share file dễ dàng + cài đặt Hanewin để có thể chia sẻ phim qua mạng nội bộ bằng NFS 1 cách dễ dàng.

Update post 1 cách link các HDD thành 1 thư mục để share file dễ dàng + cài đặt Hanewin để có thể chia sẻ phim qua mạng nội bộ bằng NFS 1 cách dễ dàng.
Cám ơn bạn đã giới thiệu cho anh em phương pháp share file trên một file server. Theo tôi thấy phương pháp này bạn giới thiệu cũng đã lâu nên không biết dạo sau này bạn tìm tòi ra được cách nào khác hay và mới lạ hơn không? Nên muốn thảo luận với bạn một chút dựa trên kinh nghiệm cá nhân của tôi.
Thật ra phương pháp share file của bạn có ưu thế nổi trội đó miễn phí, còn thì khi cài đặt - nhất là cài đặt Hanewin - cũng đòi hỏi phải có chút kinh nghiệm về PC, về network một chút.
Anyway, có 2 vấn đề ở đây mà tôi muốn nói đó là:

-Vấn đề về quản lý file: đồng ý là bạn đã đặt hết tất cả HDD chứa dữ liệu (phim, nhạc, hình ảnh, ...) vào trong chỉ một folder (thư mục HD-Media) và share thư mục đó, nhưng khi một đầu máy media player muốn tìm kiếm một bộ phim X nào đó, hoặc muốn mở coi cái album hình chụp hồi Tết năm ngoái thì bạn phải lần lượt mò mẫm đi từ HDD này qua HDD khác qua những cái tên cũng khó hiều không kém (không gợi nhớ) HD-01 tới HD-13. Giả sử bạn nhớ nó nằm đâu thì cũng được đi, nhưng liệu những người thân trong gia đình bạn ai cũng nhớ được giống như bạn hay không? Ở đây ta có thể in ra một cái list nhưng như vậy thì không pro và nhất là bất tiện, vì mỗi lần cập nhật nhật phim mới, nhạc mới, ... ta lại phải in lại cái list mới? Tôi cũng đang trông chờ bạn hoặc những bạn khác trong diễn đàn ta thử tìm ra một giải pháp khả dĩ hay hơn để quản lý hiệu quả hơn nhất là khi ta đã có một bộ sưu tầm dữ liệu đồ sộ 8 hoặc 10 HDD hoặc nhiều hơn nữa. Tôi hiện nay đã và đang sử dụng phần mềm FlexRaid (để tổ chức 40 HDD và share chúng) và trả phí ($30) một lần cho lifetime. Mà cái này thì Pro rồi nên ko thể so sánh với đồ Free được.

- Vấn đề thứ 2 là vấn đề về kết nối: Tôi cũng đã thử cài đặt Hanewin rồi, nói chung cũng khá dễ dàng. Thật ra thì một hai lần đầu thì OK, nhưng vì cái center media server 40 HDD của tôi chỉ được bật mở vào cuối tuần (nói chung là để tiết kiệm điện phải bật mở - off network liên tục) chứ không để ON 24/7. Và vì vậy tôi lại cứ gặp trục trặc về vấn đề kết nối NFS với cái đầu Player C200, rất bực mình vì lúc được lúc không. Khi tôi chuyển qua dùng FlexRaid thì vấn đề trục trặc kết nối không còn nữa. Cá nhân tôi nghĩ Hanewin chỉ có lẽ sẽ tốt cho những server để ON 24/7 mà thôi.

Một vài lời trao đổi cùng bạn

Thân.

thanhtungqng

Uploader

Bữa này mới cảm nhận đc các sever gia đình, đọc từ bài đầu thấy toàn dàn khủng

justbenice

Moderator

Hello bác thanksforsharing!
Có phải bác nói đến : FlexRAID: Data Protection & Recovery ?
Nếu là cái này thì nó là raid soft phải kô bác?

Hello bác thanksforsharing!
Có phải bác nói đến : FlexRAID: Data Protection & Recovery ?
Nếu là cái này thì nó là raid soft phải kô bác?

Đúng vậy, thằng này có 2 chức năng: gôm nhiều ổ HDD lại thành một và chức năng bảo vệ dữ liệu.
Tôi chỉ mua phần về chức năng gôm nhiều ổ HDD. Còn bảo vệ data thì tôi cùng SnapRaid (free ko tốn tiền) rất lợi hại.

justbenice

Moderator

Đúng vậy, thằng này có 2 chức năng: gôm nhiều ổ HDD lại thành một và chức năng bảo vệ dữ liệu.
Tôi chỉ mua phần về chức năng gôm nhiều ổ HDD. Còn bảo vệ data thì tôi cùng SnapRaid (free ko tốn tiền) rất lợi hại.

Hello bác.
Mình đã nghiên cứu thử và thấy nó không hơn gì kiểu mount các ổ cứng vào 1 folder như mình làm. Thậm chí cách mount các ổ cứng vào 1 thư mục của mình còn đơn giản hơn, dễ xử lý hơn, dễ quản lý hơn , độ tương thích cao hơn ( vì kô phải cài thêm phần mềm của hãng thứ 3 )

Vấn đề quản lý và tìm kiếm phim thì quen tay nó sẽ đơn giản thôi. Tên các Folder khi mount HDD sẽ hiển thị rõ nội dung của HDD đó. Ví dụ mình qui ước phim dành cho vợ, con nằm trong HDD 6 . Bọn trẻ con nhà mình tự biết vào HDD 6- vào phần phim hoạt hình và tìm phim nó thích để xem. Còn riêng mình khi cần xem lại phim nào trong cả ngàn phim thì mình remote desktop vào server thông qua điện thoại android và dùng chức năng search của window.

Vấn đề quản lý để tìm kiếm hiệu quả phim - media - hình ảnh không khó. Tuy nhiên lại kô phải là dễ và cũng gây thêm khá nhiều phiền phức. Cách duy nhất và hiệu quả nhất mình thấy là cài MySQL + Apache trên máy chủ . Chỉnh sửa lại 1 bộ code quản lý file chạy trên php hoặc asp và set time cho nó tự động quét + convert tên file trong hdd và update vào database. Khi mình cần mình vào nó để tìm . Nhưng cũng kô hiệu quả lắm. Tính đi tính lại mình thấy cứ search của window + cách đặt tên folder khoa học là đơn giản nhất, dễ quản lý nhất.

Vấn đề kết nối : Trên server mình set share bằng cả NFS và SAMBA , 2 kiểu kết nối cùng hoạt động và cùng có kết quả khá tốt. Tuy nhiên mình nhận thấy NFS luôn được tìm thấy trước và hoạt động hiệu quả nhất. Thỉnh thoảng nhà mất điện server tự restart thì NFS cũng luôn hoạt động trước SAMBA. Vấn đề NFS ở đây là chúng ta cần có 1 ip cố định cho tất cả các thiết bị của mình. Nếu kô set ip cố định cho server, cho oppo , cho popcorn, cho dune thì NFS hoạt động sẽ chập chờn, chập chờn không phải do NFS mà do router của bạn cấp phát ip chậm, thay đổi ip thường xuyên kéo theo NFS chập chờn. Mình đã set NFS trên 1 vài hệ thống của mình cũng như bạn mình và nó hoạt độgn rất hiệu quả, hơn hẳn share truyền thống bằng samba trên window.

Xu hướng và cách mình tạo file server đó là nó cơ bản nhất, đơn giản nhất, tối ưu nhất, dễ quản lý nhất và hạn chế tối đa việc đụng chạm tới cấu trúc HDD cũng như dùng các phần mềm của hãng thứ 3 quản lý hệ thống. Mình đã từng có thời gian quản lý, setup , làm việc với hàng chục máy chủ linux , window nên mình rất sợ tình hình khi xảy ra sự cố . Cho đến giờ file server của mình chạy được vài năm rồi, cũng cỡ 4-5 năm và chưa lần nào mình phải làm gì tới nó, chính vì nó quá đơn giản và quá cơ bản. Cắm là chạy :D chỉ duy nhất 1 lần mình quên cắm nguồn quạt làm mát , lúc đó file server mình gắn các HDD rất gần nhau trên 2 miếng nhôm, kết quả die 2 cái HDD . Ngoài ra với file server cơ bản nhất này, qua vài năm sử dụng mình thấy nó vẫn rất hiệu quả với những yêu cầu của mình. Mình chưa nghĩ ra được sẽ làm gì với nó để hiệu quả hơn :D

Mình đang chuẩn bị nâng cấp file server lên HDD lớn hơn . Và đang cân nhắc khả năng chạy RAID trên nó để bảo toàn dữ liệu . Và sẽ là hardware RAID chứ kô phải software raid. Chấp nhận bị mất bớt dung lượng lưu trữ nhưng mà đảm bảo dữ liệu lâu bền. Mình định sẽ chạy 2 RAID array , 1 array lớn , 1 array nhỏ trên 2 raid card khác nhau. Array nhỏ sẽ làm nhiệm vụ lưu trữ tạm thời và backup tạm thời dữ liệu khi array lớn có dấu hiệu nguy hiểm .

Chỉnh sửa lần cuối:

Đúng là mỗi người mỗi ý. Vì tôi thấy bạn là thành viên cũng có tay nghề kỹ thuật khá cứng nên chỉ muốn hỏi liệu bạn có kiến thức gì mới về lưu trữ trên file server vậy thôi.
Thanks.

justbenice

Moderator

Hihi. Mình cũng trình bày quan điểm lưu trữ của mình thôi. Còn nếu bác thật sự quan tâm tới lưu trữ thì bác nên đầu tư 1 cái card RAID thật sự . Tầm 350$ là ổn rồi. Hiện giờ chưa có phương pháp nào lưu trữ ổn định + an toàn bằng RAID cả. Đồng thời bác nên chơi 2 Raid array riêng biệt. Tiện hơn.
Còn vấn đề chia sẻ. Thì vẫn cũng chỉ có Samba và NFs thôi . Cũng chưa có gì mới.
Mình lúc build file server thì điều kiện tài chính kô cho phép, lúc đó HDD rất đắt nên đành phải chơi non-raid . Chứ ước mơ của mình vẫn là build 1 cái file server chạy RAID hardware đàng hoàng để bảo tồn dữ liệu cho tới đời con cháu mình cơ :D
Cách quản lý file cũng có, nhưng không thuận tiện vì ai cũng đã đang sở hữu cả ngàn file, các file đc đặt tên rất lung tung kô theo trình tự nào. Nên thà dùng chức năng search của window mình thấy nhẹ đầu hơn. :)

Ngoài ra mình thấy từ lúc bác bắt đầu build file server đã thay đổi vài lần các thứ. Cuối cùng bác thấy có hơn cách cổ điển hiện giờ mình dùng không ? Để mở 1 phim ra xem bác tốn mấy lần ấn trên remote ? Mình hỏi với suy nghĩ muốn học hỏi và được chia sẻ. Bác đừng hiểu nhầm nhé !!!
Thân.

justbenice

Moderator

Ngoài ra mình xin chia sẻ 1 cách tìm file hết sức đơn giản, thuận tiện. Chỉ bằng 1 command MSDOS thôi : dir /s /b /o:gn > list.txt
Nó sẽ list toàn bộ file trong hdd bác và lưu vào file list.txt. Với file này bác rành excel bác có thể mất 15p để chỉnh sửa lại như ý .
Gộp hết trên toàn HDD lại rồi bác làm thành 1 file hoàn chỉnh. Copy ra điện thoại.v.v.v Vậy mỗi lần tìm film bác có thể mở nó ra và dùng chức năng search là xong.
Nhưng mình thì vẫn thích tìm trực tiếp trên window hơn :D

Ngoài ra mình xin chia sẻ 1 cách tìm file hết sức đơn giản, thuận tiện. Chỉ bằng 1 command MSDOS thôi : dir /s /b /o:gn > list.txt
Nó sẽ list toàn bộ file trong hdd bác và lưu vào file list.txt. Với file này bác rành excel bác có thể mất 15p để chỉnh sửa lại như ý .
Gộp hết trên toàn HDD lại rồi bác làm thành 1 file hoàn chỉnh. Copy ra điện thoại.v.v.v Vậy mỗi lần tìm film bác có thể mở nó ra và dùng chức năng search là xong.
Nhưng mình thì vẫn thích tìm trực tiếp trên window hơn :D
Cách này mình cũng đang làm để update cái list phim đặng sau này down ko bị trùng. Còn khi coi phim thì cứ vào folder ( ví dụ Bluray folder) thì tất cả phim Bluray nằm rải rác trên 40 hdd đều hiện ra cho mình play.

Nghe bạn cứ nhắc tới hardware raid nhiều lần, vậy bạn tính mua loại card nào vậy?

Cách này mình cũng đang làm để update cái list phim đặng sau này down ko bị trùng. Còn khi coi phim thì cứ vào folder ( ví dụ Bluray folder) thì tất cả phim Bluray nằm rải rác trên 40 hdd đều hiện ra cho mình play.

Nghe bạn cứ nhắc tới hardware raid nhiều lần, vậy bạn tính mua loại card nào vậy?

Cách này với những file có tiếng Việt thì toàn bị thành dấu ?. Em nghĩ ra 1 cách khác là mở thư mục trong trình duyệt, CtrlA, CtrlC rồi Paste vào Word hoặc Excel. Chỉnh sửa vô tư, phân loại các kiểu.

Bên trên