Giới thiệu HTPC file server mới build của mình :D

justbenice

Moderator
Ðề: Giới thiệu HTPC file server mới build của mình :D

Cách này mình cũng đang làm để update cái list phim đặng sau này down ko bị trùng. Còn khi coi phim thì cứ vào folder ( ví dụ Bluray folder) thì tất cả phim Bluray nằm rải rác trên 40 hdd đều hiện ra cho mình play.

Nghe bạn cứ nhắc tới hardware raid nhiều lần, vậy bạn tính mua loại card nào vậy?

Hi bác. RAID card thì có nhiều, nhưng mình thích dùng LSI vì thấy nó khá ổn định và rẻ. Mình định mua 2 cái này :
http://www.ebay.com/itm/LSI-9267-8i...sk_Controllers_RAID_Cards&hash=item27f017c87b

Khoảng 200$ 1 cái thôi, Dual-Core RAID on Chip , 1G ram DDR3 .
Tuy nhiên tùy thời điểm, lúc mình định hướng lại file server sẽ tính xem mua nó hoặc loại cao cấp hơn .
Cách gộp nhiều hdd vào 1 hdd thực ra trong window cũng có sẵn, không cần thiết phải mua làm gì .
Mình vẫn thích cách của mình vì nó dễ quản lý và dễ nhớ hơn.
Mình dự định sẽ chạy RAID 5.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Hiện tại em có 6HDD 2T em chạy server 2012 xin bác hướng dẩn em cách gộp 6HDD trên thành 1 HDD duy nhất mà không dùng phần mềm hãng thứ 3 ---Khi gộp dữ liệu có bị mất hết không bác?? tks

justbenice

Moderator

Hiện tại em có 6HDD 2T em chạy server 2012 xin bác hướng dẩn em cách gộp 6HDD trên thành 1 HDD duy nhất mà không dùng phần mềm hãng thứ 3 ---Khi gộp dữ liệu có bị mất hết không bác?? tks

Có cách ở post 1 đó bác. Gộp các hdd vào 1 thư mục. Bác coi xem ok kô? Kô mất dữ liệu đâu.

airport

Active Member

Dũng ơi gộp lại cũng đơn giản thôi nhưng nếu dùng HDP thì lại không truy cập SMB với thư mục gộp các hdd đó, cuối cùng sau nhiều lần thử nghiệm, mình đành quyết định mua bản full option của flexRaid rồi, đi tong mất 60usd nữa cho mấy trò nghịch ngợm này. Tuy nhiên sau khi pooling các HDD với flexRaid thấy chạy rất hay, tách/ghép HDD dễ dàng mà ko lo mất dữ liệu gì cả.

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member

"flexRaid" thì mua dùng cho 1 pc nhưng lỡ đổi main thì làm sao??

justbenice

Moderator

edited.
Chưa test thử nên sợ viết kô chính xác. Mfinh đã test thành công và viết lại bài dưới.

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member

Cứ không mất dữ liệu hay thay đổi định dạng thì cứ bản free/crack mà trải nghiệm. Thấy không tốt thì mua bản xịn cũng không muộn. Nhưng đúng là có câu: dich vụ trả tiền thì được chăm sóc tốt và hiệu quả hơn miễn phí...he..he.

justbenice

Moderator

Dear bác dungsin_lqd :

Để ghép các ổ cứng lại với nhau có nhiều cách, chính window cũng có đó là chuyển các disk sang dynamic và ghép vào nhau dạng strip. Cách ghép này còn gọi là RAID 0, tốc độ ổ cứng được ghép vào sẽ rất nhanh . Tuy nhiên cách này có nhược điểm là phải mất dữ liệu cũ, đồng thời nếu 1 đĩa cứng trong đó bị lỗi thì toàn bộ dữ liệu ổ cứng sẽ mất theo. Windows còn có 1 cách ghép khác đó là tạo 1 thư mục "mẹ" trong đó có các thư mục con, mỗi thư mục con này sẽ được mount với 1 ổ cứng. Cách này mình đã giới thiệu ở post 1.

Trong trường hợp bạn muốn ghép nhiều ổ cứng vào với nhau thành 1 ổ khổng lồ nhìn cho đẹp mắt + dễ quản lý thì có 1 chương trình miễn phí hết sức đơn giản đó là : Liquesce ( Liquesce - A Drive Pooling Solution - Home ) Theo mình nghĩ vì nó quá đơn giản nên dùng nó rất thuận tiện, cực an toàn vì thực tế nó tạo ra 1 ổ đĩa ảo link tất cả các ổ cứng lại với nhau thôi. Khi bạn tắt link thì các ổ đĩa về bình thường, hoặc khi bạn uninstall thì các ổ đĩa cũng vẫn bình thường như cũ. Cách này kô ảnh hưởng gì tới dữ liệu trên ổ cứng. Mình đã link 2 ổ cứng lại thành 1 ổ :

liquescetest_zpsf60be474.gif~original

Như hình trên, sau khi install Liquesce , mở chương trình lên, chọn ổ đĩa muốn link bên ô trái , kéo thả vào ô giữa ( như mình là ổ K - J ) nó sẽ ra 1 ổ to đùng , mình chọn là ổ Z :) . Xong save lại là trong my computer xuất hiện thêm ổ đĩa Z bao gồm toàn bộ dữ liệu của các ổ đĩa mình thả vào ô giữa.

Vì tác vụ này rất đơn giản, nó chỉ tạo 1 ổ đĩa ảo link toàn bộ ổ đĩa thật vào. Hoàn toàn kô đụng cham tới cấu trúc HDD cũng như dữ liệu. Mình nghĩ kô cần thiết phải bỏ tiền ra mua chương trình tương tự làm gì .

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Mình thử test add 12 HDD 3TB lại thành 1 cục Z lớn 32TB và share nó ra bằng SMB ( Liquesce có sẵn chức năng quản lý share. rất thuận tiện ) :

[
testdsds_zps0c1b4a27.png~original

testdsdsrewrewr_zps2457e70c.png~original

Nhìn khủng khiếp quá. Mình thích kiểu link mỗi ổ cứng vào 1 folder và đặt tên cho tiện quản lý hơn.

tatam

Well-Known Member

Mình đang tính build 1 file server nhỏ, tiết kiệm chi phí và ít hao điện nên chọn CPU Intel Celeron G1830 nhưng chưa tìm ra main nào nhỏ gọn (để tiêu thụ ít điện) nhưng có từ 4 cổng sata trở lên, có cổng USB 3.0 (mua ở VN). Các tư vấn giúp nhé. Thanks.

justbenice

Moderator

Mình đang tính build 1 file server nhỏ, tiết kiệm chi phí và ít hao điện nên chọn CPU Intel Celeron G1830 nhưng chưa tìm ra main nào nhỏ gọn (để tiêu thụ ít điện) nhưng có từ 4 cổng sata trở lên, có cổng USB 3.0 (mua ở VN). Các tư vấn giúp nhé. Thanks.

Bác thích microATX hay ITX ? MicroATX thì có nhiều sự lựa chọn hơn.

tatam

Well-Known Member

mATX để có thể mở rộng sau này.

tatam

Well-Known Member

ASRock H97M Pro4 vượt xa nhu cầu và ngân sách rồi! Nhu cầu của mình chủ yếu làm 1 chú file server nhỏ thôi hay NAS thôi, chứ không kiêm HPTC.

tatam

Well-Known Member

Tiêc là Biostar NM70I-847 lại thiếu cổng USB 3.0.

thanhyk

Well-Known Member

justbenice

Moderator

ASRock H97M Pro4 vượt xa nhu cầu và ngân sách rồi! Nhu cầu của mình chủ yếu làm 1 chú file server nhỏ thôi hay NAS thôi, chứ không kiêm HPTC.

Nas thì cần tối thiểu 6Sata, 8 càng tốt. Bác chọn con cpu dòng mới nhất thế hệ thứ 4 nên yêu cầu phải là mainboard dòng mới nhất , khá đắt.
Bác nên chọn cpu dòng 2 hoặc 3 thôi. Cpu rất bền. Bác nên kiếm con pentium dual core hoặc i3 dòng cũ. Giá chưa tới 1tr, 5giây hoặc voz bán đầy. Cpu khó hỏng, đặc biệt dùng làm Nas thì càng kô hỏng nên mua 2nd cho rẻ. Xong bác mới kiếm mainboard.

Bên trên