[Giới Thiệu] Những phần mềm nghe nhạc Lossless

thenhantinh

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn nghe nhạc lossless tuyệt hảo với Sony Sound Forge Pro 11

Em nghe nhạc 24bit/96 bằng SSF và Cubase thì cứ nghe loa tiếng nó xẹt xẹt, nghe băng Foobar với ASIO4all cũng bị xẹt. Nhưng nghe bằng MPC hay WMP thì không bị gì hết. Ko lẽ loa hay DAC của em bị hư, hoặc em thiết lập bị sai. Sẵn các bác cho em hỏi trong mục Speaker Properties, phần Default format em để max là 24bit/96k theo cái DAC của em luôn hả, hay để 16bit-44.1k thôi. Em nghi nghi là do cái này nghe nhạc nó mới bị xẹt.

Tại sao bạn ko output bằng ASIO của DAC mà lại dùng asio4all, nếu không được thì thử dùng REAPEAR xem nào, em vẫn nghe 24/96 bình thường nhé.

thenhantinh

Well-Known Member

Tình hình là đang thử kéo về SONAR X3 của Cakewark nghe xem thế nào nhưng quá nặng , kinh khủng khiếp.

NghiaNV17

Well-Known Member
Re: Ðề: Hướng dẫn nghe nhạc lossless tuyệt hảo với Sony Sound Forge Pro 11

Tình hình là đang nghiện cái Cubase như bác đã cảnh báo :D

NghiaNV17

Well-Known Member
Re: Hướng dẫn nghe nhạc lossless tuyệt hảo với Sony Sound Forge Pro 11

À nhờ Tú chỉ giúp: làm thé nào nối các file audio thành 1 cục hoặc trong Cubase làm thế nào để soạn sẵn 1 đống file cho nó chơi tuần tự. Già rồi chậm chạp mò mãi khg ra :D

thenhantinh

Well-Known Member
Ðề: Re: Hướng dẫn nghe nhạc lossless tuyệt hảo với Sony Sound Forge Pro 11

À nhờ Tú chỉ giúp: làm thé nào nối các file audio thành 1 cục hoặc trong Cubase làm thế nào để soạn sẵn 1 đống file cho nó chơi tuần tự. Già rồi chậm chạp mò mãi khg ra :D

Dễ mà bác , đầu tiên bác cho một file vào trước rồi chỉnh đồ thị dải tần nó ngắn lại cho dễ nhìn, tiếp đó chỉ việc kéo các file bài hát mà bác thích vào, nối vào một dải. Cuối cùng file đó export ,cái export này cũng hơi rắc rối người mới chơi sẽ loay hoay chán. Nhấn vào file nhạc vừa tạo bởi các file nhỏ , Ctrl+A, nhấn P, Vào File=>Export->Audio Mixdown , chọn kiểu file xuất ra, đường dẫn, ok. Lần sau nghe thì chỉ việc inport file đó vào, gần giống với bên SSF11 nhưng có vẻ phức tạp hơn chút.

Nếu bác chưa làm được thì em làm cho bác cái video hướng dẫn.

NghiaNV17

Well-Known Member
Re: Hướng dẫn nghe nhạc lossless tuyệt hảo với Sony Sound Forge Pro 11

Vâng, nếu được cái video hướng dẫn thì tốt quá. Cám ơn bác trước.

coolpix8700

Well-Known Member

Bản Cubase đầu tiên em có là cai bản lite đi kèm theo sound card Terratec Maestro 32, không thích dùng bản lite em vào mạng tìm bản full, hồi đó ở trường em học đang được thí điểm mạng Internet nên tốc độ khá nhanh, vài ba chục Mbytes down xuống cũng không mất công lắm, đó là những năm 95-96. Cubase vẫn được up date thường xuyên khi họ ra các phiên bản mới... Đây là bản em vừa tìm vội trong đống đĩa năm 1997

Chỉnh sửa lần cuối:

LamPham1368

em muốn nghe nhạc bằng laptop hoặc ipod, nhạc mp3 320kbps thì nên mua loa loại nào ạ? rẻ rẻ càng tốt :D

thenhantinh

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Hướng dẫn nghe nhạc lossless tuyệt hảo với Sony Sound Forge Pro 11

Cám ơn bác chủ chu đáo quá, em làm được rồi. Đúng là vưa được ăn, được nói lại được gói mang về :D

có gì đâu bác, share là chính mà, thế bác biết cách để repeat bài hát chưa, chức năng tưởng như đơn giản này trên các phần mềm nghe nhạc thì dễ mà trên Cubase ko biết cũng mệt đấy. Thỉnh thoảng cũng thích nghe đi nghe lại một bài mà cứ phải vào Cubase play lại thì phiền chết nhỉ.

bigrony

Well-Known Member

bác thenhantinh làm ơn cho hỏi chút. làm sao để chỉnh âm thanh uot vậy? tôi ấn play rồi mà không thấy có tiếng. Mò ở phần device thì chả biết nó setup sao. Lúc cài thì theo link bạn đưa thì không có đoạn setup asio

Chỉnh sửa lần cuối:

bigrony

Well-Known Member

oh đã làm đc rồi, thanks. Đó là chưa tạo project hoàn chỉnh. đang test với Quang Dũng - Tinh ca Phạm Duy và so với Foobar2k thì thấy âm cao kiểm soát tốt hơn, ko bị gắt quá, âm trung có vẻ dầy hơn. hehe tạm thời thế đã

Chỉnh sửa lần cuối:

Bác nói đúng đấy, mình đã dùng phần mềm này rất lâu rồi. Chỉ cần bác có bộ loa ngon kèm theo phụ kiện đầy đủ thì nghe thế nào mà chả hay. Giá phần mềm này cao không phải nó chơi file audio hay mà công dụng chính nó là biên tập và tạo hiệu ứng - cũng giống như các phần mềm biên tập đã giới thiệu trong topic. Còn về đánh giá thì:
Nghe nhạc là để tìm cảm giác thỏa mái, giải trí-> khi nghe mà bác phải load nhạc từng bài một, chờ thời gian phần mềm xây dựng biểu đồ pik, rồi nhấn play, kèm theo không replay lại nhạc thì đây chỉ là mấy bác chỉ đang tìm kiếm cái cảm giác ảo tưởng của sự hoàn hảo thôi.8-|

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thenhantinh

Well-Known Member

Bác nói đúng đấy, mình đã dùng phần mềm này rất lâu rồi. Chỉ cần bác có bộ loa ngon kèm theo phụ kiện đầy đủ thì nghe thế nào mà chả hay. Giá phần mềm này cao không phải nó chơi file audio hay mà công dụng chính nó là biên tập và tạo hiệu ứng - cũng giống như các phần mềm biên tập đã giới thiệu trong topic. Còn về đánh giá thì:
Nghe nhạc là để tìm cảm giác thỏa mái, giải trí-> khi nghe mà bác phải load nhạc từng bài một, chờ thời gian phần mềm xây dựng biểu đồ pik, rồi nhấn play, kèm theo không replay lại nhạc thì đây chỉ là mấy bác chỉ đang tìm kiếm cái cảm giác ảo tưởng của sự hoàn hảo thôi.8-|

Nói như bác thì mấy audiophile chả đang phiền toái lắm hay sao, nào là chơi CDP còn phải tìm đĩa đút vào rồi mới play được, rồi cả những bác chơi đĩa than nữa làm chi cho khổ, cứ xách cái ipod có phải nhanh không? Theo bác thế nào là thoải mái chứ, đó là nhận định của riêng bác thôi. Chơi âm thanh đôi khi cũng phải có ảo tưởng để thỏa mãn, đôi khi đổi một cái CDP đắt hơn đến vài trăm $ nhưng nhiều người nghe cũng ko cảm nhận là hay hơn, nhưng để bản thân mình cảm thấy thỏa mãn, thì cái giá đó cũng đáng. Về phần mềm này giá cao em cũng đã đề cập là nó là phần mềm biên tập chứ không phải phần mềm chơi audio bình thường, với lại giá cao cũng chưa phải là tiêu chí cho việc nghe hay, cái em muốn nói ở các phần mềm studio đó là sự chuẩn xác trong việc thể hiện âm thanh. Bác nên hiểu phần mềm đã "làm ra nhạc" thì hiển nhiên phải "thể hiện nhạc" tốt như nó làm ra, đó chính là lý do thiết yếu để em chọn nó với mục đích nghe nhạc, không phải vấn đề tiền bạc, giá cả.

Bác nói như đúng rồi! chương trình làm nhạc làm phim thì phải chơi được nhạc phim mới làm được chứ, còn việc nó có chơi tốt nhất như thang điểm 10 của bác chắc phải xem xét lại rồi. Đây giống như bác mua một chiếc ôtô đắc tiền mà lại nghỉ cái vô lăng là cái có giá trị nhất và tốt nhất vậy. Mấy hãng sản xuất vô lăng không làm được cái tốt hơn cái vô lăng xe bác à?

thenhantinh

Well-Known Member

Bác nói như đúng rồi! chương trình làm nhạc làm phim thì phải chơi được nhạc phim mới làm được chứ, còn việc nó có chơi tốt nhất như thang điểm 10 của bác chắc phải xem xét lại rồi. Đây giống như bác mua một chiếc ôtô đắc tiền mà lại nghỉ cái vô lăng là cái có giá trị nhất và tốt nhất vậy. Mấy hãng sản xuất vô lăng không làm được cái tốt hơn cái vô lăng xe bác à?
Bác này cãi cùn thế nhỉ, bác cứ tưởng tượng người ta làm nhạc, toàn các chuyên gia âm thanh, thu âm một bài hát và chỉnh sửa bằng các studio, trong quá trình đó họ tăng giảm, thêm hiệu ứng này nọ các kiểu, và cả nghe thử, thậm chí trong 1 đoạn rất nhỏ cũng phải nghe đi nghe lại nhiều lần để cảm thấy tốt nhất. Vậy khi nghe thử họ chẳng phải dùng luôn phần mềm studio để nghe hay sao? Chả lẽ họ cài Jriver, foobar nghe thử? Thế đặt một giả thuyết thằng Cubase nó chỉnh sửa thì tốt, thêm hiệu ứng này nọ như nghe ra dở ẹc phải cần foobar nghe mới chính xác thì thằng làm Cubase chắc cũng hâm nặng thật rồi ấy. Nói chung thì nếu đã làm tốt thì tất nhiên phải phát tốt, không thì làm nhạc cái kiểu gì không biết nữa.
Không thể so sánh nó với cái xe ,vô lăng được, nếu nói về xe thì phải là xe với thằng thiết kế ra nó và cũng chính là thằng đánh giá nó, chứ không cần phải là thằng ngồi lên xe hàng ngày mới đánh giá được. Ngay cả với chiếc xe ko phải tự nó thiết kế ra thì thằng thiết kế cũng là người đánh giá rất tốt, bởi nếu ko được như vậy thì thằng đó nghỉ việc là vừa.

Bác này cãi cùn thế nhỉ, bác cứ tưởng tượng người ta làm nhạc, toàn các chuyên gia âm thanh, thu âm một bài hát và chỉnh sửa bằng các studio, trong quá trình đó họ tăng giảm, thêm hiệu ứng này nọ các kiểu, và cả nghe thử, thậm chí trong 1 đoạn rất nhỏ cũng phải nghe đi nghe lại nhiều lần để cảm thấy tốt nhất. Vậy khi nghe thử họ chẳng phải dùng luôn phần mềm studio để nghe hay sao? Chả lẽ họ cài Jriver, foobar nghe thử? Thế đặt một giả thuyết thằng Cubase nó chỉnh sửa thì tốt, thêm hiệu ứng này nọ như nghe ra dở ẹc phải cần foobar nghe mới chính xác thì thằng làm Cubase chắc cũng hâm nặng thật rồi ấy. Nói chung thì nếu đã làm tốt thì tất nhiên phải phát tốt, không thì làm nhạc cái kiểu gì không biết nữa.
Không thể so sánh nó với cái xe ,vô lăng được, nếu nói về xe thì phải là xe với thằng thiết kế ra nó và cũng chính là thằng đánh giá nó, chứ không cần phải là thằng ngồi lên xe hàng ngày mới đánh giá được. Ngay cả với chiếc xe ko phải tự nó thiết kế ra thì thằng thiết kế cũng là người đánh giá rất tốt, bởi nếu ko được như vậy thì thằng đó nghỉ việc là vừa.

Chỉ thấy có mổi bác mới bày trò lấy phần mềm biên tập audio đem đi nghe nhạc, Bác vào audiophilecomputer.com xem họ có đưa ra cái ý tưởng lớn như bác không? còn ngồi đó phán người khác cãi bừa. Ngay cả chế độ Wasapi của windows 7/8 phần mềm này có hổ trợ không? còn khi đã có bộ driver âm thanh ngon hổ trợ AISO driver thì có cần thiết phải nhọc nhằn nghe nhạc kiểu này không? chỉ cần Jriver, foobar, hay HQplayer là fell tới não rồi.

LuciferQ

Đọc cho biết thôi :))

NghiaNV17

Well-Known Member
Re: Ðề: Hướng dẫn nghe nhạc lossless tuyệt hảo với Sony Sound Forge Pro 11

Cớ sao các bác phải cãi nhau vậy nhỉ. Em nghĩ những ưu và khuyết khi nghe nhạc bằng SSF11 thì bác chủ thớt đã nói đầy đủ rồi. Vậy có cần phải nói nên hay không nên? Tuỳ ý thích từng người mà. Em thì trân trọng chia xẻ của bác chủ và đã nghiện Cubase rồi đấy ạ.

Bên trên