[Giới Thiệu] Những phần mềm nghe nhạc Lossless

wayrooneys

Ðề: Hướng dẫn nghe nhạc lossless tuyệt hảo với Sony Sound Forge Pro 11

rắc rối quá.thôi e chấp nhận sống chung với em forar2k dễ thương vậy @@

thenhantinh

Well-Known Member

Chỉ thấy có mổi bác mới bày trò lấy phần mềm biên tập audio đem đi nghe nhạc, Bác vào audiophilecomputer.com xem họ có đưa ra cái ý tưởng lớn như bác không? còn ngồi đó phán người khác cãi bừa. Ngay cả chế độ Wasapi của windows 7/8 phần mềm này có hổ trợ không? còn khi đã có bộ driver âm thanh ngon hổ trợ AISO driver thì có cần thiết phải nhọc nhằn nghe nhạc kiểu này không? chỉ cần Jriver, foobar, hay HQplayer là fell tới não rồi.

Thế nếu audiophile.com nó bảo bác dùng KMP nghe nhạc bác cũng ok luôn à, nghe nhạc là bản thân mình, thấy cái gì hay thì thử, thì dùng, bác không thích thì thôi out luôn ra khỏi theard em cho em nhờ. Em cũng đã nói rõ hết rồi, cảm thấy không hợp thì lướt thôi. Em cũng không biết bác dùng bộ audio nào nhưng có vẻ như bác vượt bậc hơn người ấy nhỉ, bác luôn là đúng nhất. OK , bác đúng bác out cho em thoải mái, cho người khác nghe.

m00nx_x

Well-Known Member

Mấy bác cãi nhau làm gì. Mình xin góp ý thế này. Nếu những phần mềm dành cho Studio đó thực sự tối ưu cho việc nghe nhạc, thì chắc họ đã ra bản Player và người ta đã khuyên dùng nó rồi. Mình đồng ý là nó cũng là chương trình tái hiện âm thanh chuẩn mực, gần với thực tế, nhưng nó dành riêng cho biên tập và thu âm chứ không phải để thưởng thức âm nhạc. Lý do là nó tái hiện chân thực là để giúp người biên tập viên nhận biết khuyết điểm của bản thu hay tiếng ca sỹ mà chỉnh sữa lại cho hay, cho đạt chất lượng. Đây là lý do vì sao khi bạn mua đĩa của nghệ sỹ đó về nghe thì thấy rất hay mà khi hát live thì lại thấy không bằng đĩa, chỉ 7-8/10 là cao, có trường hợp còn tệ hơn nửa. Trở lại với các chương trình Player thì nói như người việt nam mình có câu "Chín bỏ làm Mười". Vì nó tối ưu cho bản nhạc sao cho hay nhất với cảm nhận người nghe, với những cải thiện khuyết điểm với thực tế khi đã qua các phần mềm biên tập. Bác nào rảnh rổi và không ngại khó thì lấy mấy chương trình biên tập nghe cũng tốt, âm thanh trung thực. Có điều sợ rằng càng nghe càng phát hiện ra nhiều khuyết điểm của bản nhạc và cảm thấy e ngại mà thôi. Như một bạn đã nghe qua và không còn nhận ra tiếng ca sỹ ở bài trên.:-j

coolpix8700

Well-Known Member

Các phần mềm chuyên soạn thảo - biên tập nhạc đáng lẽ chủ yếu được trang bị các tiện ích khử nhiễu, cắt dán,... cho các đoạn nhạc không có hoặc nếu có thì rất ít can thiệp vào "chất âm" như nhiều người vẫn nói của bản nhạc đã được ghi như các phần mềm chuyên chỉ để chơi nhạc. Vì bản chất người soạn thảo mong muốn bản nhạc được phát ra "trung thực" nhất có thể. Tuy vậy điều này cũng chưa hoàn toàn đúng, vì các phần mềm dạng Sound Forge, Wave Lab, Cabase,... cũng chỉ là các phần mềm dành cho giới nghiệp dư. Ngoài việc dùng để khôi phục lại các bản nhạc cũ thì họ vẫn muốn có các bản nhạc mới tạo ra có cái gì đó "nịnh tai" hơn và càng ngày chúng càng được trang bị thêm nhiều tiện ích giúp "cải thiện chất âm",...
Còn nói là các phần mềm chỉ dành để chơi nhạc không thể phát nhạc "không biến mầu" thì cũng chẳng đúng. Nếu người nghe vào sâu trong setting và loại bỏ mọi sự can thiệp thì bản nhạc cũng được phát ra "trần trụi" như nó vốn được có trong các files nhạc mà không bị thay đổi cái gì cả.
Thực ra em dùng J-River chủ yếu nghe DSD hay SACD bằng đặt cho nó xuất Bit-Stream qua ASIO nên có thể cũng tin được là nó chỉ tách dòng tín hiệu từ file và đưa dòng tín hiệu DSD ra thăng công USB. Còn em nghe được cái gì là do cái DAC và phần còn lại là pre-amp và loa nó tạo ra!

nghe bằng cái này coi bộ hơi phiền nhỉ. thôi dung foobar2000 cho lành

thenhantinh

Well-Known Member

Các phần mềm chuyên soạn thảo - biên tập nhạc đáng lẽ chủ yếu được trang bị các tiện ích khử nhiễu, cắt dán,... cho các đoạn nhạc không có hoặc nếu có thì rất ít can thiệp vào "chất âm" như nhiều người vẫn nói của bản nhạc đã được ghi như các phần mềm chuyên chỉ để chơi nhạc. Vì bản chất người soạn thảo mong muốn bản nhạc được phát ra "trung thực" nhất có thể. Tuy vậy điều này cũng chưa hoàn toàn đúng, vì các phần mềm dạng Sound Forge, Wave Lab, Cabase,... cũng chỉ là các phần mềm dành cho giới nghiệp dư. Ngoài việc dùng để khôi phục lại các bản nhạc cũ thì họ vẫn muốn có các bản nhạc mới tạo ra có cái gì đó "nịnh tai" hơn và càng ngày chúng càng được trang bị thêm nhiều tiện ích giúp "cải thiện chất âm",...
Còn nói là các phần mềm chỉ dành để chơi nhạc không thể phát nhạc "không biến mầu" thì cũng chẳng đúng. Nếu người nghe vào sâu trong setting và loại bỏ mọi sự can thiệp thì bản nhạc cũng được phát ra "trần trụi" như nó vốn được có trong các files nhạc mà không bị thay đổi cái gì cả.
Thực ra em dùng J-River chủ yếu nghe DSD hay SACD bằng đặt cho nó xuất Bit-Stream qua ASIO nên có thể cũng tin được là nó chỉ tách dòng tín hiệu từ file và đưa dòng tín hiệu DSD ra thăng công USB. Còn em nghe được cái gì là do cái DAC và phần còn lại là pre-amp và loa nó tạo ra!
Vậy lý do tại sao lại có sự khác biệt chất âm khá rõ ràng giữa các phần mềm foobar, Jriver, Monkey, và một số phần mềm khác như XXhighend, cho dù có sự setting giống hệt nhau, xuất qua ASIO của DAC, và tất nhiên là trên hệ thống âm thanh giống nhau. Đừng nghĩ nữa, câu trả lời chỉ có 1, dù bạn có setting kiểu gì bọn phần mềm nó vẫn can thiệp vào là điều chắc chắn, đừng tin vào những từ như bitperfect.
Về các phần mềm biên tập nhạc, nếu bạn không động đến các tiện ích biên tập thì lấy đâu cái gọi là nịnh tai hay cải thiện chất âm, chả lẽ khi bạn import bài nhạc vào nó tự động sử dụng các hiệu ứng hay sao, cái này hơi vô lý.

coolpix8700

Well-Known Member

Khác biệt do các phần mềm khác nhau để mặc định là cách can thiệp của họ vào âm thanh mà họ nghĩ nhiều người thích nhất. Không muốn chấp nhận mặc định của họ cứ vào xoá sạch và để mọi thứ "phẳng lỳ"!

coolpix8700

Well-Known Member

Nhiều người dùng 1 cái pre để mấy núm chỉnh tone ở vị trí 0 (ở giữa) nghĩ là mình đã nghe nhạc "trung tính". Nhưng thực ra đã bị nghe theo "gu" của nhà sản xuất của cái pre ấy rồi. May ra có nút direct thì họ cho phép người nghe tránh bị họ hướng ít nhất, chứ mọi mạch điện họ gài vào trong đâu phải chỉ để tạo dòng cho linh kiện bắt đầu hoạt động...!

a_b1230

Re: Hướng dẫn nghe nhạc lossless tuyệt hảo với Sony Sound Forge Pro 11

sao mình nghe cubase cứ có tiếng tích tắc như đồng hồ, có bác nào bị giống em không

coolpix8700

Well-Known Member

Lâu lắm rồi không sờ vào cái phần mềm này, nhưng đó hình như là tiếng đánh phách, bác tìm trong setting bỏ nó đi là được!

beeb

Ðề: Re: Hướng dẫn nghe nhạc lossless tuyệt hảo với Sony Sound Forge Pro 11

Các bác thấy chất lượng nhạc 256Kbps của itunes vs lossless khác nhau nhiều không? Em không có điều kiện để thử :D

thenhantinh

Well-Known Member
Ðề: Re: Hướng dẫn nghe nhạc lossless tuyệt hảo với Sony Sound Forge Pro 11

Các bác thấy chất lượng nhạc 256Kbps của itunes vs lossless khác nhau nhiều không? Em không có điều kiện để thử :D

Nếu bác vẫn còn phân vân giữa nhạc 256k với lossless thì đừng nghĩ đến những phần mềm này nữa làm gì. Hiển nhiên là có sự khác nhau rồi, nhiều ít còn do mỗi người, do hệ thống âm thanh và đôi tai.

nghe bác tán cũng thích, :) đang phân vân có lên bỏ em foobar ra để cài em Sony Sound Forge Pro 11 này không nữa

PNPT

Member

Em hỏi cái này chứ Sony Sound Forge 11 đã xử lý được file .ape chưa bác?

thenhantinh

Well-Known Member

Em hỏi cái này chứ Sony Sound Forge 11 đã xử lý được file .ape chưa bác?

Chưa bác ạ, hình như em chưa thấy phần mềm nào xử lý được .ape, có vẻ ape không được ưa chuộng lắm. Em toàn dùng Switch sound để convert thành wav nghe thôi. Mà thằng ape nghe em cảm giác không bằng flac thì phải, nhưng chắc chỉ là cảm giác thôi.

PNPT

Member

Khổ là playlist em đan xen file đuôi này đuôi kia nên vẫn xài foobar. Chứ sound forge nghe tiếng hay hơn, và khởi động lên cũng lâu hơn 8-}

giuadongdoimiusinh

Well-Known Member

Nghe chừng thiết lập em Sony Sound Forge Pro 11 có vẻ rắc rối nhỉ ?

thenhantinh

Well-Known Member

Nghe chừng thiết lập em Sony Sound Forge Pro 11 có vẻ rắc rối nhỉ ?

Chuẩn bị giới thiệu phần mềm mới là Ableton Live 9 nghe tiện dụng hơn Sony Sound Forge , không phải thiết lập gì cả, rất ngon nhé. Chờ đấy.

mralexis

Well-Known Member

Ableton Live 9 dùng để nghe nhạc thì cũng như dùng bảo kiếm để thái rau ............
Tốn 1 GB RAM chỉ dùng để nghe nhạc thì .............

mralexis

Well-Known Member

Không có phản biện nào sao ?

Bên trên