Giúp mình một HTPC xem phim HD

HD 1080p

Ðề: Giúp mình một HTPC xem phim HD

VGA onboard của con này yếu quá, chơi HD chưa đủ đô
=)) =)) =))
Vga thế này mà yếu ,thua bro rồi ~:>
Intel® Graphics Media Accelerator X3500 integrated
Dual VGA output support: HDMI/DVI-D and RGB
Supports RGB with max. resolution 2048 x 1536@75Hz
Supports HDMI with max. resolution 1920 x 1200@60Hz
Supports DVI with max. resolution 1920 x 1200@60Hz
Maximum shared memory of 384 MB
Supports Microsoft® DirectX® 10, OpenGL® 2.0, Pixel Shader 4.0

Bro tìm xem dòng Vga onboard thì được mấy loại mạnh hơn nó :cool:

spiderman

Tôi thấy bộ dàn của Anh Phương quá tốt dư sức làm một HTPC tầm cở, Anh Chip tư vấn rất cụ thể và đầy đủ, Bác cứ thế mà tiến hành, không khéo nghe nhiều người thành đẻo cày giữa đường đấy Anh ơi ...

kosovo

Tôi thấy bộ dàn của Anh Phương quá tốt dư sức làm một HTPC tầm cở, Anh Chip tư vấn rất cụ thể và đầy đủ, Bác cứ thế mà tiến hành, không khéo nghe nhiều người thành đẻo cày giữa đường đấy Anh ơi ...

Hiii, bác dẫn điển tích quá hay.
Tuy nhiên vấn đề đây là 4rum là nơi cho mọi người nghiên cứu, trao đổi. Giả sử nếu có sự lựa chọn tốt cho onboard thay bằng VGA rời thì sẽ tiết kiệm được khá nhiều (không nói đến $ :rolleyes: tại giá cũng same roài) là không gian trong case và điện năng tiêu thụ. Còn bác Phương phải có chính kiến của mình là đương nhiên.

@Chip: bác Chip vui lòng cho biết thêm về mainboard ASUS P5E-VM HDMI với, bác test với cấu hình nào rồi, vấn đề xảy ra khi trình diễn phim 1080p như thế nào, tại vì mình nhìn thông số của nó khá là ân tượng, không nghĩ nó không trình chiếu nổi, bên cạnh đó còn ASUS P5E-VM HDMI - Tận hưởng không gian giải trí đa phương tiện của "rạp hát tại nhà" với độ phân giải HD 1080p đầy đủ b-) . Nếu không mình .... đi kiện Asus

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

bác Chip vui lòng cho biết thêm về mainboard ASUS P5E-VM HDMI với, bác test với cấu hình nào rồi, vấn đề xảy ra khi trình diễn phim 1080p như thế nào, tại vì mình nhìn thông số của nó khá là ân tượng, không nghĩ nó không trình chiếu nổi, bên cạnh đó còn ASUS P5E-VM HDMI - Tận hưởng không gian giải trí đa phương tiện của "rạp hát tại nhà" với độ phân giải HD 1080p đầy đủ b-) . Nếu không mình .... đi kiện Asus

Tất cả các video card onboard hiện nay kèm với CPU khá đều chạy được phim HD, vì việc decode HD do CPU đảm trách.

Tuy nhiên, "chạy được" không có nghĩa là chạy tốt nhất. Để tận dụng khả năng shader của vid card nhằm nâng cao hơn nữa chất lượng HD, bắt buộc vid card phải có 1 năng lực xử lý đổ bóng điểm nhất định.

X3500 của Intel hiện nay hỗ trợ đến SM 3.0 (nói là 4.0 cho vui vậy thôi) nhưng khả năng xử lý không cao (thua 6600), chưa kể nó phải mượn RAM hệ thống (chậm). Vì vậy, nếu chạy HD với những thiết lập default, có thể nó vẫn đảm trách được phần nào, nhưng nếu bạn có ý định thể nghiệm các tinh chỉnh khác nhau nhắm đẩy chất lượng nghe nhìn lên cao nhất, thế nào bạn cũng phải tính đến giải pháp mua 1 video card rời.

Về các main hiện nay với quảng cáo: chạy tốt phim HD, bạn nên lưu ý các nhà SX không bao giờ đả động gì đến HDrip (vì nó là lậu và không nhà sx chính thức nào hỗ trợ media ghi bằng định dạng này cho đến nay), cái họ nói tới là Bluray, là phim HD không nén được bán chính thức trên thị trường. Việc giải mã phim trên Bluray với HDrip là hoàn toàn khác nhau, nó cũng tương tự như chơi đĩa CD nguyên gốc với chơi file Mp3 vậy.

Trên thực tế, Chip đã gặp main này rồi (của 1 người bạn), theo cách chỉnh shader của Chip, main này có thể kéo phim 720p nhưng nếu lên 1080p thì tình trạng xé hình xảy ra khá thường xuyên. Người này sau đó đã mua card rời 8600GT để nâng cấp.

Mong bạn nắm được ý của Chip và rất vui được tiếp thu mọi ý kiến về vấn đề này.

HD 1080p

Bạn đã thực sự dùng qua hay bạn chỉ căn cứ vào mấy cái thông số nói trên?

Hỏi lại bro đúng câu vậy luôn :cool:
Onboard Nvidia 6100 còn xem tốt film HD 1080p thì lý do gì mà Intel® Graphics Media Accelerator X3500 integrated yếu?

Tất cả các video card onboard hiện nay kèm với CPU khá đều chạy được phim HD, vì việc decode HD do CPU đảm trách.

Tuy nhiên, "chạy được" không có nghĩa là chạy tốt nhất. Để tận dụng khả năng shader của vid card nhằm nâng cao hơn nữa chất lượng HD, bắt buộc vid card phải có 1 năng lực xử lý đổ bóng điểm nhất định.

X3500 của Intel hiện nay hỗ trợ đến SM 3.0 (nói là 4.0 cho vui vậy thôi) nhưng khả năng xử lý không cao (thua 6600), chưa kể nó phải mượn RAM hệ thống (chậm). Vì vậy, nếu chạy HD với những thiết lập default, có thể nó vẫn đảm trách được phần nào, nhưng nếu bạn có ý định thể nghiệm các tinh chỉnh khác nhau nhắm đẩy chất lượng nghe nhìn lên cao nhất, thế nào bạn cũng phải tính đến giải pháp mua 1 video card rời.
Cách tinh chỉnh như của bro chỉ là tạo ra hiệu ứng giả tạo,chất lượng nghe nhìn cao hay không phụ thuộc vào nguồn phim.Bro co thể thấy trước kia người ta nghe nhạc còn có Equalizer để tách lọc,đẩy cao từng vùng âm,nhưng người trong giới nghe nhìn thì không ai làm thế,họ để cho nguồn âm trung thực như vốn có.Phim ở đây cũng vậy,cách của bro chỉ là dùng hiệu ứng,nịnh mắt người xem,nếu thực sự đẹp hơn thì khi nén Phim người ta đã dùng các hiệu ứng rồi.

Dân nghe nhìn họ luôn tôn trọng sự trung thực của nguồn phát,mọi chỉnh sửa chỉ làm méo mó,đánh lừa người xem thôi

Ku_Sứt

Bác này post bài toàn dạng ngang xương, đọc nghe khó chịu đếch tả, như bác thì nên xem đĩa bluray & một bộ dàn hi-end đi. Xem HDrip làm gì ~:>

HD 1080p

Bác này post bài toàn dạng ngang xương, đọc nghe khó chịu đếch tả, như bác thì nên xem đĩa bluray & một bộ dàn hi-end đi. Xem HDrip làm gì ~:>

Thuốc đắng giã tật,sự thật mất lòng mà bro :cool:.Lời nói thật thì thường hơi khó nghe một chút b-)

muzzz

Đúng vậy, nhưng khi một bạn nói mà ai cũng thấy khó nghe thì phải xem lại ai đang cần chữa bệnh. "Cả nàng có mình tao nói thõi"

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Hay dở tùy người, chuyện xấu đẹp không bao giờ tìm ra được chân lý.

Bà con cứ theo dõi, thấy thông tin nào có ích cho mình thì theo, cái nào không có lợi thì bỏ qua, cái nào sai thì đưa ra ý đúng... Như vậy sẽ bớt được nhiều tranh cãi mang vô ích.

Đều là anh em cùng sở thích, đôi co với nhau làm gì.

Big smile

HD 1080p

Đúng vậy, nhưng khi một bạn nói mà ai cũng thấy khó nghe thì phải xem lại ai đang cần chữa bệnh. "Cả nàng có mình tao nói thõi"

Bro này mới vào mà đã rành chuyện thế cơ à,khai post mà như vậy thì cũng "thõi" thật,sorry vì dùng tạm từ của bro :cool:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Thôi nha anh em, từ bài này tớ sẽ censor những châm chọc cá nhân không có lợi cho tinh thần bài viết.

GENERALS

Ban Quản Trị

Hài vãi hàng bạn ui..... Nhưng thay mặt BQT đề nghị bạn ko nên có những câu gây flame kiểu như thế này nữa nhé...

Thân

phuong

Member

mình cũng quyết định theo anh Chip rồi. cảm ơn bạn nhắc nhở nhé

007TTT

Member

mấy a biết ở đâu bán case HTPc giá trẻ trẻ mà đẹp ko a, e thấy Voz bán case tới 2xx usd ko nhình thấy khủng luôn

phuong

Member

cho mình hỏi luôn là mình nên lắp một ổ cứng khoảng chừng 80G vào máy để cài phần mềm và làm việc rồi mình dùng ổ cứng có dung lượng lớn để copy phim và xem phim( gắng rời bên ngoài)hay là phải dùng ổ có dung lượng lớn cố định vào máy.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

cho mình hỏi luôn là mình nên lắp một ổ cứng khoảng chừng 80G vào máy để cài phần mềm và làm việc rồi mình dùng ổ cứng có dung lượng lớn để copy phim và xem phim( gắng rời bên ngoài)hay là phải dùng ổ có dung lượng lớn cố định vào máy.

Nên dùng HDD có dung lượng lớn nhất (thường là nhanh nhất) để gắn vào máy kết hợp với lưu phim trên đó luôn. Như vậy bạn sẽ hạn chế được rất nhiều công đoạn gắn vào tháo ra các HDD khác (mà việc này thì nên hạn chế)

Bên trên