Giúp mình một HTPC xem phim HD

phuong

Member
Ðề: Giúp mình một HTPC xem phim HD

Nên dùng HDD có dung lượng lớn nhất (thường là nhanh nhất) để gắn vào máy kết hợp với lưu phim trên đó luôn. Như vậy bạn sẽ hạn chế được rất nhiều công đoạn gắn vào tháo ra các HDD khác (mà việc này thì nên hạn chế)

chứ không phải mình gắng ổ cứng như cắm USB sao anh Chip. em nghỉ là ổ cứng di động cũng giống như USB. khi đó mình chúa phim trên ổ cứng di động thích thì cắm vào xem còn không thì rút ra

newbieppc

Member

Cho hỏi câu hỏi gà một chút là: Do âm thanh mình connect với Receiver thì cần HDMI để làm gì. Ví dụ hình thì sử dụng DVI (VGA card) --> DVI (LCD), còn âm thanh thì Optical (PC) --> Optical (Receiver).

Hiện tại mình đang sử dụng DVD Player nối với LCD bằng HDMI, Optical từ DVD player đến Receiver. Mỗi lần xem phim phải Mute LCD lại (thành ra cái dây HDMI Monster phí của dzoi).

Các bác cho tư vấn thích hợp giúp.

Xem nhu cầu của bác chủ thread mình cũng giống vậy.

HD 1080p

Cho hỏi câu hỏi gà một chút là: Do âm thanh mình connect với Receiver thì cần HDMI để làm gì. Ví dụ hình thì sử dụng DVI (VGA card) --> DVI (LCD), còn âm thanh thì Optical (PC) --> Optical (Receiver).

Hiện tại mình đang sử dụng DVD Player nối với LCD bằng HDMI, Optical từ DVD player đến Receiver. Mỗi lần xem phim phải Mute LCD lại (thành ra cái dây HDMI Monster phí của dzoi).

Các bác cho tư vấn thích hợp giúp.

Xem nhu cầu của bác chủ thread mình cũng giống vậy.

Các Receiver đời mới bây giờ đều có đường in/Out HDMI.Vì thế nếu bro có Receiver loại này thì không cần nhiều kết nối từ PC.Chỉ cần 1 đường HDMI duy nhất từ main hay vga rời đưa vào đường in của Receiver,Receiver sẽ tách lấy đường âm thanh và hình ra riêng biệt để xử lý.Những Receiver này có thể tự động cân chỉnh hoặc chỉnh bằng tay màu sắc và xuất ra nhiều LCD,tôi đã từng thấy có Receiver xuất ra 6 LCD một lúc.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

chứ không phải mình gắng ổ cứng như cắm USB sao anh Chip. em nghỉ là ổ cứng di động cũng giống như USB. khi đó mình chúa phim trên ổ cứng di động thích thì cắm vào xem còn không thì rút ra

HDD lớn nhất của bạn là HDD trần hay USB box? Vì bạn băn khoăn không biết nên dùng HDD nào lắp vào PC nên Chip giả định HDD của bạn là HDD trần.

Nếu bạn muốn cắm HDD trần này qua USB, bạn phải mua thêm HDD box nữa. Vả lại tuổi thọ HDD không bị ảnh hưởng bởi thời gian sử dụng nhiều bằng sự thay đổi nhiệt độ mà nó phải chịu đựng. 1 HDD luôn chạy ở nhiệt độ ổn định sẽ bền hơn 1 HDD lúc chạy lúc không thường xuyên (nóng lên rồi lại nguội xuống, rồi lại nóng lên...)

Leo_19

Thuốc đắng giã tật,sự thật mất lòng mà bro :cool:.Lời nói thật thì thường hơi khó nghe một chút b-)

Hay dở tùy người, chuyện xấu đẹp không bao giờ tìm ra được chân lý.

Bà con cứ theo dõi, thấy thông tin nào có ích cho mình thì theo, cái nào không có lợi thì bỏ qua, cái nào sai thì đưa ra ý đúng... Như vậy sẽ bớt được nhiều tranh cãi mang vô ích.

Đều là anh em cùng sở thích, đôi co với nhau làm gì.

Big smile

Đọc cũng nhiều bài tranh luận của 2 bác có rất nhiều điều hữu ích....thích nhất nhất 2 câu này...học được rất nhiều điều từ 2 bác....thankss...

phuong

Member

HDD lớn nhất của bạn là HDD trần hay USB box? Vì bạn băn khoăn không biết nên dùng HDD nào lắp vào PC nên Chip giả định HDD của bạn là HDD trần.

Nếu bạn muốn cắm HDD trần này qua USB, bạn phải mua thêm HDD box nữa. Vả lại tuổi thọ HDD không bị ảnh hưởng bởi thời gian sử dụng nhiều bằng sự thay đổi nhiệt độ mà nó phải chịu đựng. 1 HDD luôn chạy ở nhiệt độ ổn định sẽ bền hơn 1 HDD lúc chạy lúc không thường xuyên (nóng lên rồi lại nguội xuống, rồi lại nóng lên...)

em định mua HDD có box luôn để mình cầm đi chép phim rồi vể cắm vào máy và chiếu, em định làm như vậy cho tiện chư gắng HDD vào máy rồi mỗi lần muốn chép phim thì lại tháo ra tháo vào bất tiện lắm

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

em định mua HDD có box luôn để mình cầm đi chép phim rồi vể cắm vào máy và chiếu, em định làm như vậy cho tiện chư gắng HDD vào máy rồi mỗi lần muốn chép phim thì lại tháo ra tháo vào bất tiện lắm

Nếu vậy thì ok rồi. Nhưng trước sau gì thì bạn cũng phải mua thêm (nhiều) HDD, cái khổ của chơi HD nó là như vậy :-j

007TTT

Member

- Hiện nay (cho tới vài năm nữa) thì chỉ cần amply 5.1 là đủ, vậy nếu ampli nào chất hơn thì lấy em đó, bỏ cái 7.1 ra ngoài tiêu chí chọn lựa. Nhìn chung thì amply cho movie ít khắt khe hơn amply cho nhạc rất nhiều. Thậm chí receiver Yamaha loại tầm tầm cũng đáp ứng tốt. Bạn nên để ý công suất khá một chút để kéo loa là OK rồi.

- LCD mua được full HD thì tốt, nhưng nếu kinh tế eo hẹo thì bạn nên lưu ý kích thước TV < 50" thì đầu tư vào full HD không mang lại hiệu quả đáng kể.

- HTPC tầm 7-8 triệu ~ 470$ thừa sức mua được HTPC ngon:
CPU E7200 ~ 128
Main P35 có spdif để nối với receiver ~ 110
Sound onboard (vì receiver giải mã thì sound rời phí) ~ 0
VGA (CPU mạnh quá rồi, VGA không chơi game) ~ 60
PSU AcBel 430W passive PFC ~ 40
Ram 2x1GB bus 800 ~ 40
Key + mouse (ko dây) ~ 30
-------
Tổng: 410
Còn dư lại 60$ bạn kiếm cái case hợp mắt nữa là xong.

Trên đây là hướng xây dựng HTPC theo kiểu Intel Core 2, còn hướng theo kiểu AMD thì nhường cho bạn khác hướng dẫn giúp.

- Điều kiện vào HDsaigon có 2 mức:
+ mức 1: đăng ký cái nick trên forum này rồi tích cực post bài góp phần làm forum phát triển
+ mức 2: vào ban quản trị của HDsaigon: đi họp đầy đủ, được anh em bỏ phiếu ủng hộ nhập hội.

Bác chip ơi kì bác chip nói Logitec dinovo (2nd) ~ 25$ là bác mua ơ đâu vậy, e kiếm hoài toàn là 75 usd trở lên kò àh , bác chip biết chổ nàO bán key wirless rẻ chỉ e vơi

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bác chip ơi kì bác chip nói Logitec dinovo (2nd) ~ 25$ là bác mua ơ đâu vậy, e kiếm hoài toàn là 75 usd trở lên kò àh , bác chip biết chổ nàO bán key wirless rẻ chỉ e vơi

Tớ mua hàng 2nd mới có giá đó, 1 bộ hoàn chỉnh như vậy (gồm cả chuột và numpad có giá trên 100$). Vào đây xem có cái nào ưng mắt không, hàng rẻ tiền nhưng không tệ lắm đâu.

kosovo

các phim nén từ HDDVD hay Bluray đều ra dạng file .mkv bác ah.

Con abigs mới nhất chuẩn bị về hàng (theo loavn) của bác hiệu năng vẫn chưa bằng được với con TVix hiện tại. Dễ hiểu tại sao giá rẻ hơn

Đã có bài so sánh giữa 2 pán: HTPC và TVix
http://vozforums.com/showthread.php?p=1011657#post1011657

Bác nghiên kíu và chọn trường phái để theo đuổi sự nghiệp HD film vất vả :cool:

Thân

HD 1080p

Bài của Chip viết thì cứ đem qua cho mọi người xem,nhưng theo ý kiến tôi thì sự so sánh là khập khiễng,TViX cũng chưa phải đầu chơi MKV loại tốt.Một bên là máy tính có thể cài nhiều phần mềm để xem,thêm bớt đủ thứ,một bên là thiết kế sẵn phần cứng,không thay đổi được,mỗi thứ có ưu nhược riêng và khác nhau về chức năng,so sánh thì hóa ra so gà với vịt.

kosovo

Bài này tớ viết, không biết có nên bê qua đây không nhỉ?

Vẫn biết là bác viết mà, nhưng chủ yếu là cc thông tin cho mọi người thôi. Nếu bác cảm thấy không được thì bác xoá giúp và cho mình xin lỗi.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Vẫn biết là bác viết mà, nhưng chủ yếu là cc thông tin cho mọi người thôi. Nếu bác cảm thấy không được thì bác xoá giúp và cho mình xin lỗi.

Vậy là sao? mình chỉ hỏi ý anh em xem có nên mang qua bên này cho tiện theo dõi hay không thôi mà.

Take it easy, dude!

Cheer.

kosovo

Vậy là sao? mình chỉ hỏi ý anh em xem có nên mang qua bên này cho tiện theo dõi hay không thôi mà.

Take it easy, dude!

Cheer.

hehehe, chắc em nhạy cảm quá. Sorry bác!!! cứ nhìn ra câu hỏi tu từ ;))

kosovo

Bài của Chip viết thì cứ đem qua cho mọi người xem,nhưng theo ý kiến tôi thì sự so sánh là khập khiễng,TViX cũng chưa phải đầu chơi MKV loại tốt.Một bên là máy tính có thể cài nhiều phần mềm để xem,thêm bớt đủ thứ,một bên là thiết kế sẵn phần cứng,không thay đổi được,mỗi thứ có ưu nhược riêng và khác nhau về chức năng,so sánh thì hóa ra so gà với vịt.

Bác ơi, cũng tùy vào mục đích chứ. Giả sử em chỉ xem phim, lúc này bài toán của em sẽ là xem phim đẹp, nhanh, âm thanh tốt... hay không?, nếu em cảm thấy TVix đáp ứng tốt nhu cầu xem phim của em thi em đâu cần sắm HTPC. Bài review của bác Chip quả thật giúp những người mới chơi như em rất nhiều. Em vẫn chờ TVix update ngôn ngữ Việt (khỏi phải convert phụ đề phiền phức), lúc này em hốt liền :-bd

Bên trên