Gravity(2013) - Mãn nhãn 3D

Ceibga

Member
Hôm nay Gravity bắt đầu khởi chiếu ở 1 số nước, trong đó có chỗ e ở. Tiện thể cũng là cuối tuần, vừa hoàn thành xong cái dự án, thế là e quyết định đi xem nó ra làm sao mà các mod HDvietnam khen kinh thế :D

Mua suất chiếu lúc 10h40 tối, film này cũng ngắn, 91" nên xem tý là xong. Về đến nhà, thấy tràn ngập các trang tin và FB toàn tin về Đại Tướng, cảm hứng hơi tụt 1 tý, nhưng cũng cố ngồi viết cái review, kẻo để đến mai thì hết sạch mất.

Đánh giá chung: Nội dung film khá đơn giản và cực kỳ dễ hiểu, 1 nhóm các nhà du hành vũ trụ gặp nạn ngoài không gian, và cố gắng tìm cách sống sót trở về. Diễn viên cũng chỉ có đúng 2 diễn viên chính Sandra Bullock, George Clooney và 1 diễn viên phụ. Các cảnh quay diễn ra 95% ngoài không gian đen xì, các phân đoạn nối nhau liên tiếp, ko hề ngắt đoạn. Nói chung film dễ hiểu, ko thuộc dạng cân não, ai xem cũng được, và ai xem cũng hiểu :D

Vậy thì phim có gì để mà IMBb đánh giá 8.5/10?

Xin thưa là ở hiệu ứng 3D của phim ạ.

Hình ảnh: Hiệu ứng 3D của film cực chất, rất thật. Điều đó nhờ 1 phần là cảnh quay toàn 1 màu đen kịt của vũ trụ, chỉ có lấp lánh vài đốm sao sáng ở xa, vài cảnh quay có trái đất làm nền cũng ở xa, nhờ đó mà hiệu ứng nổi có đất thể hiện hết, diễn viên và hình ảnh các trạm không gian nổi rõ trên nền đen, tạo cảm giác 3D nổi hoàn toàn. Vài phân đoạn có các mảnh vỡ lao vào phía khán giả, làm e mấy lần giật mình né :))Rồi đoạn giọt nước mắt của Sandra trôi bồng bềnh giữa màn hình, như thể đang lơ lửng ngay trc mắt mình vậy, e chỉ muốn giơ tay lên tóm lấy (cơ mà rất kiềm chế nên ko làm thế :)) )

Hình ảnh trái đất và không gian được dựng rất chi tiết , nhiều lúc e cứ đảo mắt khắp màn hình ngắm sao với ngắm mây, như thể mình đang nhìn xuống trái đất từ cửa sổ trạm vũ trụ ý :D

Phim có vài đoạn được quay ở góc nhìn thứ nhất, cộng với tiếng thở hổn hển của nhân vật chính sau lưng (cái này sẽ nói thêm ở phần âm thanh) làm cho khán giả có cảm giác như mình đang leo trèo trên cái trạm vũ trụ ấy vậy, cực đã :D

Vài cúp còn dí sát mặt sandra, cộng thêm tài năng diễn xuất của Sandra, khiến cho khán giả trong rạp lặng cả đi, vì cảm xúc rất thật. Có 2 đoạn mang tính biểu tượng trong film, chỉ cần người xem tinh ý 1 chút là nhận ra được ý nghĩa của nó ngay

Cảnh báo có Spoil

Khi Stone mới quay trở vào trong khoang tàu thành công, vứt bỏ bộ đồ bảo hộ, rồi cuộn tròn lại, vài sợi dây lơ lửng bên cạnh, giống hệt hình dáng nằm của đứa trẻ trong bụng mẹ, ngụ ý Stone như được sinh ra lần nữa

Âm thanh: Hệ thống âm thanh 7.1 của rạp làm rất tốt nhiệm vụ của nó, như những đoạn quay FPS, tiếng thở của diễn viên cử hổn hển sau lưng mình, hoặc tiếng 2 người nói chuyện với nhau, tiếng nói của người thứ 2 cũng ở phía sau, đúng như thật luôn. Âm trầm cứ gọi là rung cả ghế. Giá mà được xem rạp 4D film này thì chắc là đã lắm :D

Nhạc film tạm, rất hợp ở những đoạn dồn dập hồi hộp, làm tim tớ cũng đập ầm ầm theo. Tiếng động của film thì hơi khó chịu chút, cả film cứ nghe tiếng tim diễn viên đập thình thịch, lắm lúc chả nghe rõ Stone nói j, vì tiếng tim át hết cả. Rồi những đoạn chị Sandra cứ "á á á" rồi hổn hà hổn hển, nếu mình nhắm mắt lại thì tưởng rằng mình đang xem film xxx :(

Diễn xuất: cái này thì khỏi phải bàn rồi, cả 2 dv chính đều là gạo cội, không có j để chê ở khoản này cả. Sandra diễn quá tốt :)

Kết luận: film nổi bật ở hiệu ứng 3D, nội dung đơn giản nên xem 2D ở nhà sẽ hơi nhàm, vì thế khuyên các bạn nên ra rạp mới thấy hết cái hay của film :) HÌnh ảnh tốt và rất ấn tượng, em mua được vé ở chính giữa rạp, hàng số 6, nên góc nhìn chuận ko cần chỉnh luôn, các bác cố gắng mua ở tầm này là đẹp :p

Âm thanh ở mức khá, tiếng động hơi tạp, nghe hơi khó chịu.

Em xin hết. Lần đầu review film ở đây, các bác gạch đá nhẹ tay nhá :p

P/s: chị Sandra dáng ngon vãi, lại còn mặc đồ bó sát chứ >:) 8-}

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

MONK_da

Film critic
Ðề: Review "Gravity" - Mãn nhãn 3D

Thanks bác nhé! Đang điên cuồng tìm vé đi xem phim này. Review khắp nơi khen nức nở làm mình càng nóng lòng muốn xem hơn. Cái trailer bị chê là "dìm hàng" làm nhiều người tưởng phim dở và nhảm, nhưng cá nhân mình lại thấy trailer nó hay, tạo được cảm giác ly kỳ hồi hộp. Giời ơi bói đâu ra cái rạp to như IMAX để xem phim này ở VN đây?

Tính đến thời điểm này 5/10, Rottentomatoes chấm phim 98% trong đó 200 người khen, 5 người chê. Nhìn cái tỉ lệ này cũng đủ choáng rồi đúng không? Còn Top Critic thì 100% khen (45 người).

Metacritic thì 96/100 và cả 47 người đều có đánh giá tích cực Positive.

Vẫn đang tự nhủ lòng: "Đừng tin điểm số, đừng tin dân critic có quan điểm nghệ thuật cao siêu xa vời, đừng tin mấy ông già bà cả" để xem phim đỡ thất vọng, nhưng sao vẫn thấy háo hức thế này.

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Gravity(2013) - Mãn nhãn 3D

Lại phải ra rạp thôi. Mình là fan thể loại phim sci-fi.

sexyca

Well-Known Member

Hóng quá. Tuần sau mới chiếu phim này

scotty

Well-Known Member

Bối cảnh ngoài không gian vũ trụ là em thích rồi bác ạ. Không cần biết nó có chuyên sâu về sci fi hay không.
Lâu lâu bác ý chả biết nói gì thì cũng anh Phú cũng đừng nhặt sạn thế :D. Làm vài bài cho dậy sóng đi anh Sờ-cô.
Đừng nhầm mình đang gạch bác ý. Ý mình ở đây là "chọt" lại cái từ "sai phai" mà bác ý phát âm rất là thuần Việt ý =))
/Cơ mà cũng nên phân biệt rõ phim có chất khoa học "viễn tưởng" với phim khoa học thuần túy... hic.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Đừng nhầm mình đang gạch bác ý. Ý mình ở đây là "chọt" lại cái từ "sai phai" mà bác ý phát âm rất là thuần Việt ý =))
/Cơ mà cũng nên phân biệt rõ phim có chất khoa học "viễn tưởng" với phim khoa học thuần túy... hic.

Lại chả viễn tưởng vãi cả ra ý. Thế bác tưởng công nghệ hiện tại đã làm được như san đa bun lóc trong phim à?

khoibeo3g

Member

Em thấy nội dung này khá quen thuộc. Nhưng cũng có bài học cho ta ngẫm nghĩ. Công nhận 3D ngon thật nhưng không phải là ngon nhất. Phim này được convert sang 3D nhá, không phải là quay bằng máy quay 3D đâu. Vì chủ yếu là cảnh ngoài không gian nên 3D dù là convert vẫn tốt hơn cac phim khác. Nhưng bac nào mà xem Jurassic Park 3D thì chắc không thất vọng đâu. Cùng đội ngũ đó cả. Tóm lại là ấn tượng và ấn tượng. Đợi bao giờ chiếu đi xem lại. Xem 3D IMAX sướng hơn megastar.

crystalboy

film này là fake 3d mà sao bác chủ khen ghê thế, e giờ cạch 3d convert rồi, hồi xem Star Trek hay G.I.Joe thấy bảo 3d đẹp lắm mà xem về thì thất vọng. phim này xem có hại não ko nhỉ, e thích phim giải trí thương mại hơn những thể loại scifi ngoài vũ trụ thế kia thì đúng là háo hức thật ;)

SeDaKu

Member

Hồi đi xem IMAX thấy trailer phim này. Cảm giác rất thiên về quảng cáo công nghệ 3D. Chả biết cốt truyện thế nào.

Ceibga

Member
Ðề: Re: Gravity(2013) - Mãn nhãn 3D

film này là fake 3d mà sao bác chủ khen ghê thế, e giờ cạch 3d convert rồi, hồi xem Star Trek hay G.I.Joe thấy bảo 3d đẹp lắm mà xem về thì thất vọng. phim này xem có hại não ko nhỉ, e thích phim giải trí thương mại hơn những thể loại scifi ngoài vũ trụ thế kia thì đúng là háo hức thật ;)

Em đã bảo là do cảnh ngoài ko gian, toàn nền đen, nên hiệu ứng 3D rất rõ mà. Giống như bác chụp gái teen xóa phông ý, phông càng xa càng nổi :D

Nguyen Robin

Active Member
8.5 thì diễn xuất và nội dung chắc khỏi phải bàn cãi rồi, lót dép hóng 11/10 coi suất Mega :D

BlueSea

Active Member

Đảm bảo phim này các bác ra rạp xem khong phí tiền đâu. Đẹp cả về hình ảnh và tốt về nội dung. 3D convert mà siêu đẹp.
Em dự là phim này chắc được đề cử Oscar cho visual effect và quay phim mất.

P/s: Bác chủ nhanh tay thật. Em xem họp báo hom thứ 5, chưa kịp giới thiệu thì bác đã làm mất rồi. :)

Bên trên