Hành trình làm một cái phòng HMT nho nhỏ , mong các bác chém nhẹ tay

pterpm

Well-Known Member
bắt chước bọn khoai tây , cũng đua đòi theo các bác, nhưng em chỉ có DIY nhiều mà thôi, vì không có đủ $ mướn thợ làm, mỗi ngày một tí thôi ạ, em làm cũng 11h một ngày rồi, kể cả thứ bảy, chỉ có chút ít thời gian nên mỗi ngày làm một chút, và sẽ từng bước một làm và chia sẻ ý kiến cùng các bác trong đây ạ, các bác cho em ý kiến nhé, cám ơn nhiều
bắt đầu là cái xác hầm trơn không và bắt đầu frame, theo code là space là 16 inch một một thanh frame
theo code của city thì phải cứ mỗi 8 feet và trên trần phải bỏ drywall fire blocked , để ngăn chặn tình trạng nếu bị chập điện cháy thì miếng drywall đó chặn lửa lại không cho lan tỏa ra tứ phía

các bác có thấy cái màu đen đen nằm dưới sàn nhà gần góc tường không ạ, em cho chắc ăn mướn thợ về đào hết 4 các sàn nhà gần góc tường lên tận móng nhà, rồi bỏ cái corrugated pipe vô rồi đổ vô sump pump và miếng đen đen đó là barrier để nếu bức tường nếu có bị nứt , nước có thấm vô thì chảy xuống ngấm vô cái corrugated pipe hay nước từ dưới lòng đất nhiều quá , dâng lên thì đổ vô đó rồi theo đường ống chảy vô sump pump rồi pump ra ngoài đường,
em mướn jack hammer về đào đường ống này để làm cái phòng tắm, móa ơi mệt dã man, phải mướn mấy thằng mễ nó khiêng đất ra, chứ đi lên đi xuống cầu thang mệt chết người, nó phải múc từng xô đất ra bỏ vào cái xe truck rồi tìm chỗ đổ
http://
nhà em cũ lắm rồi, bác để ý thấy đường ống sewer chính làm bằng gang, chứ thường thì mấy nhà mới sau này họ làm bằng pvc pipe để khỏi bị rỉ sét
bác cũng thấy nhà em tầng hầm bị nứt nhiều do bị mưa nhiều và nhiệt độ thay đổi từ lạnh sang nóng, các bác cứ hình dung nó là một cái hồ xi măng ở giữa bể nước, khi nước thấm xuống lòng đất nhiều quá cũng làm nho nhà bị lún, khi tuyết xuống ngấm xuống lòng đất nhiệt độ xuống dưới 0 độ C là đóng băng và làm cho khối lượng nước expanded đẩy cái thành xi măng vô làm bị nứt , em phải làm epoxy injection vô để bịt lại các đường nứt đó
to be continue...

Chỉnh sửa lần cuối:

pterpm

Well-Known Member
Ðề: Hành trình làm một cái phòng HMT nho nhỏ , mong các bác chém nhẹ tay

Em đang có kế hoạch giống bác đây. Em chỉ muốn cái màn thế này thôi, gỗ đắt mà thiếu dụng cụ làm mất thời gian quá
View attachment 22399
dạ, tiền gỗ mắc trời sợ luôn, mà bác có phải ở Việt Nam không, nếu phải thì giá gỗ rẻ hơn so với chỗ em ở chứ, em mua ở Lowe's một miếng 2x4x8 giá cũng $2.95/cây chưa kể thuế, nhưng vì nhà em dưới lòng đất, hơi ẩm nhiều, nên em đóng bằng thanh nhôm, nhẹ, không phải cưa, không cần khoang lỗ để chạy dây điện, và quan trọng là không bị mold(nấm)
cái màn em theo chỉ dẫn của tụi khoai tây, cũng sẽ định DIY mua miếng plastic sheet hiệu sintra 10'x7' khoảng $75 chưa kể thuế về theo công thức của họ chỉ sẽ sơn silver fire , nếu tính ra cũng khoảng được 120 inch screen chớ không đâu, còn hiệu stewart hả, mắc quá, chịu không nổi

linhuyen

Active Member

Em lót dép ngồi chờ bác làm tiếp , bác chủ bên bển à?

papichloe

Well-Known Member

bác pterpm ở bên bển mà thấy cực khổ quá nhỉ :(
nhìn cái hố xi măng và nghe mô tả thấy oải quá chừng. Cố lên bác, làm xong rùi post hình cho anh em tự sướng ké :D

pterpm

Well-Known Member

tiếp theo là cắt đường ống chính , ráp vô thêm để làm đường nước nóng , lạnh, và ống thải cho toilet rồi back fill với xi măng,

còn đây là góc tường nhà, các bác thấy cái hố đen đen với cái ống chạy lên rồi nối vô tường , đó là sump pump

tiếp theo là chạy đường dây điện, cũng phải mất mấy tuần mới được, có người bạn bố của thằng nhóc học chung với con mình ở trường làm về điện, giúp mình chạy điện

Chỉnh sửa lần cuối:

pterpm

Well-Known Member

dạ, em ở bển, cày như con trâu luôn, về Việt Nam kỳ rồi, muốn ở lại luôn, người Việt mình sướng quá trời, có tiền em xin ở Việt Nam ạ, cỡ được như bác Nam nhà mình thì cóc thèm qua cái xứ lạnh lẽo thế này, lại có nhiều rau dưa tha hồ mà chăm sóc nhỉ

leo6love

Chờ đợi là hạnh phúc =)

tusontay

Huyền Thoại

Cố lót dép theo hành trình của bác chủ vậy! :D

linhlinh88

Well-Known Member

nhìn dần dần hiện lên HD rồi,cố lên bác nhé ;D

cố lên bác ơi..em hình dung là cũng đẹp lắm rồi đấy ạ

pterpm

Well-Known Member

tiếp nhé bà con, bắt đầu bỏ drywall

dùng hàng nội , không dám dùng made in tung của

dùng Purple Sheetrock để chống mốc

góc nhìn nơi sẽ làm màn chiếu

góc nhìn từ cầu thang xuống tầng hầm

góc nhìn xuống cầu thang

giải trí chút, mua con này , nhưng kết cục phải tiễn đi, lỗi lòi, tiếng sáng quá không hợp với củ loa của mình

đi chơi chút, carnival gần nhà thờ(church) đối diện nhà mình ở bước qua đường là tới nơi nhóc lớn mình đi học ở đó

sinh nhật nhóc nhỏ, đang phùng mang thổi nến

giải trí cái nà
đi sở thú chụp anh chàng đang phê

Chỉnh sửa lần cuối:

pterpm

Well-Known Member

xịt knockdown texture để cho âm thanh hay hơn là tường phẳng,

các bác vào đây coi xem nó làm knockdown texture thế nào nhé
[video=youtube;-vY2J9SSqQ8]http://www.youtube.com/watch?v=-vY2J9SSqQ8[/video]
sơn màu tường vàng nhạt ở cầu thang và phòng tắm
thử nước sơn xem thế nào, và quyết định bức tường để màn chiếu giữ nguyên , phần còn lại sơn nhạt hơn một nước

dùng máy sơn xịt graco x7($400usd/cái) để sơn mau hơn vì là knockdown texture nên khó có thể dùng con lăn để sơn vô các góc cạnh

bỏ shower wall vô để làm phòng tắm

góc nhìn từ ngoài phòng chiếu phim vô bên kia là nơi để đồ đạc và máy giặt, sấy

bức tường sơn màu dark grey để màn chiếu

đóng thêm cái drywall soffit để ngăn đôi phòng ra bên kia là nơi để phòng làm việc, bên này là để coi phim , sẽ ngăn ra bởi cái rèm kéo lại khi coi phim và mở ra khi không coi phim vì nhà em không được rộng lắm nếu ngăn lại thành một phòng chiếu phim frame với drywall sẽ bị chật nhìn không đẹp , em phải đành chịu, một điều nữa là em quên cái chuyện đáng lẽ là phải đóng hai lớp tường và ở giữa bỏ green glue lên để giãm bớt tiếng ồn và làm chống âm thanh em lại quyên mất , đến lúc lên 4rum có đứa nhắc cho thì đã xong rồi :(( , thôi mai mốt đổi cái nhà khác thì làm lại vậy

góc nhìn ra phía cuối cùng chân cầu thang

vợ chồng hì hục thức tới 2-3 h khuya để bỏ cái Johns Manville Insulation( R13) thôi, không dày lắm phía trên trần nhà, và đằng sau cái drywall để chống âm thanh và làm cái hầm được ấm hơn vào mùa đông , phải đeo khẩu trang, mặc áo tay dài ,đeo kiếng , đội mũ vô không ba cái sợi thủy tinh hít vào phổi nó chọc ngoáy cái phổi có mà chết

bắt đầu đóng trần nhà bằng drop ceiling (armstrong acoustic ceiling) và bỏ can lights vô

cái switch (rẽ tiền, khi nào xong sẽ từ từ kiếm cái nào hay hơn hay điều khiể bằng remote)

em bắt luôn cái projector hanging bracket và đóng cái baseboard ở cuối chân tường để làm cho nó đẹp hơn, khi đèn còn sáng

dùng dimer để làm đèn mờ đi khi xem phim hay tối hẳn

góc nhìn phía bên kia đối diện với bức tường xem xem phim, nơi để bàn làm việc

góc nhìn vô phía để đồ đạc

còn đây là phòng tắm đã hoàn tất

góc nhìn vô phía shower stand

em làm hai ổ điện trực tiếp ,mỗi ổ điện bắt trực tiếp vô con circuit breaker, mỗi con 20 amp để bảo đảm đủ nguồn điện cho audio và video, không chia sẽ với cái khác vì nếuchia sẻ sẽ bị giảm chất lượng của âm thanh và hình ảnh

cái này ngoài ga ra xe của em, mới lên craiglish mua được cái rack này định sơn lại để mấy cái amp

em lên ebay mua cái này owens corning 703 để mai mốt DIY thành cái bass trap , treo lên tường

Chỉnh sửa lần cuối:

nhat thanh

Bác làm đẹp quá,nhìn thấy chuyên nghiệp thật,đáng khâm phục.
bác qua bể.....n được bao lâu rồi?
Cách viết bài của bác nửa Tây nửa Ta đọc khó chịu quá đi.

pterpm

Well-Known Member

Bác làm đẹp quá,nhìn thấy chuyên nghiệp thật,đáng khâm phục.
bác qua bể.....n được bao lâu rồi?
Cách viết bài của bác nửa Tây nửa Ta đọc khó chịu quá đi.
dạ, xin lỗi bác, em qua đây cũng khoảng 19 năm rồi ạ, xin lỗi vì đã dùng nhiều tiếng anh, vì có nhiều cái em cũng chả biết gọi bằng tiếng Việt , dịch ra không biết có xát nghĩa không, xin lỗi các bác với lại nhiều từ trong xây dựng em không phải là xây dựng nên không biết gọi thế nào bằng tiếng Việt ạ, chứ không phải em cố ý khoe tiếng Anh đâu ạ, các bác đừng hiều lầm em
em sẽ cố gắng viết bằng tiếng việt nhiều hơn ạ

Chỉnh sửa lần cuối:

papichloe

Well-Known Member

Cho e hỏi, cái phòng chiếu này, ngoài bác thợ điện bố thằng nhóc cùng lớp với con bác...thì nhân công chỉ là...2 vợ chồng??? Tiện mồm bác cho e hỏi, bác ở bang nào thế?
Theo dõi cái topic của bác mà thấy hồi hộp và công phu quá...

pterpm

Well-Known Member

Cho e hỏi, cái phòng chiếu này, ngoài bác thợ điện bố thằng nhóc cùng lớp với con bác...thì nhân công chỉ là...2 vợ chồng??? Tiện mồm bác cho e hỏi, bác ở bang nào thế?
Theo dõi cái topic của bác mà thấy hồi hộp và công phu quá...

dạ không , như em đã nói ở các bài viết trên, em cũng phải mất trên 2 tháng mới xong đấy bác, em xin nghỉ phép để làm ở nhà, không thì lấy đâu ra thời gian làm mới đầu mới bắt đầu làm tưởng sẽ làm khi thời gian rảnh , càng làm càng lòi ra nhiều cái nên phải xin phép nghĩ , em chỉ frame, chạy điện, đào đường ống cho phòng tắm, còn thì em mướn sub contractor để hang drywall và plumber để nối đường ống chính vô , trước hết em phải mướn licensed plumber để vẽ cho em đường ống ngầm chạy ở đâu, đào bậy bạ chúng đường ống chính là bỏ bu, sau khi em đào xong, mướn tụi mễ nó tới khiêng đất đi đổ, mình em làm sao mà khiêng đi được, vì phải leo lên leo xuống cầu thang múc từng sô đất đi đổ, với số khối đất ấy em mà khiêng là chỉ có nắm viện ngay, là bọn nó tới bắt đường ống chính vô và cuối cùng bắt một vài cái vô cái phòng tắm thì mới đạt tiêu chuẩn theo code đấy bác , em tiết kiệm tiền bằng cách này, mình làm là chủ yếu, quen mấy thằng có bằng tới như điện, plumbing tới và kiết thúc giai đoạn cuối cùng mới được ạ, làm mà không có bằng tụi kiểm tra nó xuống không cho đậu đâu,
cái nặng nhất là hang drywall, vợ chồng em bé xíu làm sao mà rinh mấy cái tấm drywall to tổ chảng đó xuống được ạ, mình đi mua đồ rồi kêu tụi nó chở tới bằng kiện bỏ xuống vô ga ra rồi gọi tụi sub contractor tới rinh xuống và đóng, chớ em nói em làm hết thì là ba xạo quá, cũng có người bạn phụ chút ít, đây là lần đầu tiên em làm đó , coi youtube, tham gia các diễn đành khoai tây , rồi bắt chước tụi nó ạ, bác biết không, ở đây muốn tiết kiệm $ là vợ chồng phải DIY hết đấy bác ạ, gọi thợ nó chém trời sợ luôn, công của nó cũng trên dưới 18-20 usd/h là ít đấy, em khoái mua đồ để sửa nhà, tốn cũng bộn lắm , không thua gì chơi audio đâu
À, quên em ở tiểu bang Misourri ạ,
đang đợi tụi thảm nó tới nó trải thảm , lâu quá, phải đợi tụi nó oder hàng rồi mới tới làm, em làm của bọn Lowe's gần nhà, trải hết căn phòng với giá là $97 và mỗi bực thang là $ 8 vị chi tổng chi phí cho thảm khoảng $1k 5 ( thảm cũng thường thôi không phải là loại tốt nhất vì em định bán trong tương lai, đầu tư nhiều $ vào nhà quá, mà nhà thì cũ rồi mai mốt bán bị lỗ nếu chơi đồ tốt, vì giá cả chung quanh nhà cũng quãng đó mình hét giá cao không được , tính kinh tế chút mà)

Chỉnh sửa lần cuối:

chuongzzz

Member
Re: Ðề: Hành trình làm một cái phòng HMT nho nhỏ , mong các bác chém nhẹ tay

khâm phục bác thiệt , nhìn thì đơn giản và gọn lắm chứ nhảy vô rồi sẽ thấy ôi thôi là thứ , mà mấy cái lặt vặt nữa làm mình đau đầu lắm , cố lên bác , làm xong nhìn lại thành quả mới thấy đã chứ bỏ tiền thuê người làm ko còn thú vị nữa . chúc bác thành công tốt đẹp nhé .

Tynqn

Active Member

Đẹp ghê @@ Chúc bác chủ sớm làm xong & thành công hơn mong đợi @@

Nghia_PMT

Well-Known Member

Có khi đến lúc làm xong nhìn lại tiếc công trình DIY của mình và tiếc cái phòng xem film mà bác chủ ko bán nhà luôn đó :))

Bên trên