Hành trình làm một cái phòng HMT nho nhỏ , mong các bác chém nhẹ tay

Prison_Break

Ðề: Hành trình làm một cái phòng HMT nho nhỏ , mong các bác chém nhẹ tay

Bác chủ chắc là dân xây dựng thiết kế nội thất thì phải. nhìn bác làm quá chuyên nghiệp!!!! bái phục,...., bái phục bác chủ

passbytime

Hay quá! Chắc sắp tới em cũng làm một cái giống bác. Chứ đầu tư lớn tốn kém quá! :D

ngocluan

lót ghế ngồi coi ...

vodanh81

Member

Thật khâm phục bác chủ quá, chờ phòng bác hoàn thiện chắc đẹp lắm đây.

VIPMAN

Member

Khi nào xong Bác nhớ cho anh em HD VN xem nhé!chúc mừng bác trước nha !!!

saa1111

Member

lót dép ngồi hóng 8->

sunset_309

Well-Known Member

có mấy từ : kỳ công - khéo tay -......tuyệt :D cố gắng hoàn thành sớm nhé bác chủ

training

Well-Known Member

công nhận bác giỏi thật đó, làm pro luôn.
dần dần đã thành hình phòng HT ngon lành rồi đó bác

sunset_309

Well-Known Member

Em đang có kế hoạch giống bác đây. Em chỉ muốn cái màn thế này thôi, gỗ đắt mà thiếu dụng cụ làm mất thời gian quá
View attachment 22399

nếu tính làm bằng nhôm giống bác chủ thì có rẻ hơn ko bác ,làm = nhôm hay hơn đó . trên mạng cũng có 1 số tài liệu về âm học phòng ,hút âm ,phản xạ âm ,cách âm....( tiếng việt - cho dân kiến trúc )bác có thể tham khảo để setup cho hoàn hảo hơn ạ :D
- cố gắng hoàn thành sớm rùi up lên bác nhớ :x

nhatkhong

Member

Hix khâm phục bác chủ quá.Nhìn thật đẹp và pro quá.Cố gắng lên và cho ae xem thành quả nhé!

pterpm

Well-Known Member

tiếp nghen các bác, mình chạy 2 cái ổ điện một cái đầu tường chỗ để màn chiếu, một cái ở tuốt cuối gần chỗ treo cái giá đỡ projector , mỗi ổ cắm chạy riêng một giòng điện gắn vô cái circuit breaker 20 amp, đây là dây điện và đồ nghề mình làm cái ổ cắm đây các bác
mình dùng dây này

còn đồ nghề để tuốt cái vỏ, cái màu trắng trắng có hai cái ngạnh bỏ vô để tuốt vỏ điện , không dùng dao tuốt vì dễ bị cắt vô sợi dây điện

và dùng cái này để đóng lại sợi dây điện, dùng ổ khoan hình như là 1/2 inch để khoan lỗ theo cái beam(đà) để chạy vô chỗ để cái circuit breaker

còn đây là vỏ dây điện khi tuốt ra, có bốn cọng dây cả thảy, màu trắng là neutral , màu đen là dây nóng( hot wire) , màu đỏ cũng là dây nóng nhưng trong trường hợp này mình chỉ cần dây đen mà thôi, vì dây đỏ dùng để đấu điện cho công tắc 3 chiều, còn sợi dây trần là dây ground, thế nên mình chỉ cần 3 sợi thôi, trắng , đen, và đồng

ổ điện sau khi bắt dây vô

và hoàn tất

mình khoái dùng em này, nó có cục nam châm một đầu gắn vô cái thước, một đầu gắn vô sợi dây thắt lưng, chỉ cần làm xong là bỏ vô đại cái phần base nó tự động hút lại và dính chặt , không bị rơi

các bác có thấy hai phần trần nhà khác màu không ạ, vì cái nhà hầm của em nhỏ quá, nên em phải chia ra như vậy, em mới xịt sơn màu mid grey phần chiếu phim và ngăn lại bởi cái soft fit , ở đó em sẽ treo cái màn màu đen( light block) loại không cho ánh sáng chui vào để ngăn làm đôi, phần bên kia vẫn có thể sử dụng để làm việc hay chỗ chơi của mấy đứa nhỏ khi mình xem phim

còn cái màn đây ạ,phía bên cầu thang bước xuống tầng hầm em treo một quãng đó , và cái phần còn lại là ngăn đôi cái hầm ra , vậy cái màn sẽ treo theo hình chữ L

cái thanh màu nhôm là em dùng ống chạy điện 3/4 inch( electric conduit ), sẽ sơn màu đen(flat), và đồ đạc hoàn toàn em sơn màu flat, không bóng để không bị phản chiếu ánh sáng, một thanh conduit dài 10 feet, em cắt một phần bằng cái máy cắt này ạ,

các bác thấy ở góc tường phía trên em bắt hai cái brackets để bỏ cái ống conduit điện vô để mắc mấy cái màn đen, em kiếm được mấy cái màn đen này đẹp, giá cả on sale tới 75% off giá chính thức, em hốt về hết

hic, em khoái công nghệ, nên sắm cái này

cái màu đỏ đỏ là cũng là bằng nam châm dùng để đưng ốc vít, tiện lợi khi dùng, có thể bốc một nắm ốc và bỏ ra ngoài bao, nó sẽ dính chặt vô cái nam châm, không bị đinh đâm vào ngón tay kkhi thò tay vô bốc đinh , còn đây là sợi dây , gắn vô cái vỏ cao su, mình có thể bỏ bút chì, bút lông hay crayon vô để vạch , kéo ra khi cần dùng và buông tay ra, sợi dây sẽ tự động rút lại, rất tiện lợi

vì dưới lòng đất, nên khí hậu ẩm thấp , nên mình phải dùng máy hút ẩm chạy 24/24 để hút hơi ẩm ra, nếu không sẽ rất dễ hư các thiết bị điện tử

mới hoàn thành được 2 tấm bass trap dùng owern corning 703 , cái miếng màu vàng dựa sát vách tường đó các bác, mùi của nó hôi khủng khiếp

mình sẽ từng bước làm thành cái bass trap, các bác vô tham khảo và cho em ý kiến nhé
trước tiên dùng gỗ 1x3"x 8' cưa làm hai ta có 2'(48") làm hai thanh, còn lại là hai thanh 25 1/2" dùng cáisquare clamp để tạo vuông góc 90 độ, dùng brad nail 1 1/4" bắn vô rồi cho chắc chắn dùng cái L bracket bắt vít để cho chắc chắn đẻ làm cái khung

sau đó e dùng vải, cái này xin của ông cậu, ông làm trong hãng làm mấy cái bass trap này , người ta vứt đi ổng đem về và em xin một khúc
em dùng cái này để cắt vải, carton hay thảm cũng được,

sau đó em cắt vải theo kích thước của khung và bỏ khung lên,

dùng keo xịt một bên khung trước

rồi dùng cái này đóng stapler vô cho chắc chắn

sau khi hoàn thành bốn bên

dùng kéo tỉa và ta được

xịt keo vô phía thành bên trong và bỏ tấm cách âm vô

cưa thêm miếng gỗ 1"x3"x24" để làm cái support để treo cái khung lên, em đo từ phía đầu trên của khung xuống là 24" mỗi chiều và bắt vô khung, sau đó treo lên tường

mặt vải cận cảnh

treo lên tường dùng Laser Level để treo khung

phía màn chiếu

góc bên kia

còn chờ để trải thảm , sau đó sẽ DIY cái màn chiếu dùng công thức silver fire bên AVS để xịt lên tấm nhựa pvc hiệu sintra, và sẽ mua trên ebay, từ ấn độ cái miếng viền đen để làm khung, ...còn tiếp , đang săn mua cái máy chiếu, các bác cho em ý kiến nên mua loại nào ngon , bổ , rẻ ạ
cám ơn các bác nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:

vkc

Well-Known Member

Em làm bên Cty xây dựng, Cty em đã từng là nhà thầu chính thi công cho hệ thống MegaStar ( đã làm MegaStar Vincom, Hải Phòng, Hùng Vương, Paragon ) em xin bỉ xung 1 số kiến thức xây dựng cho mấy bác để biết đường DIY:

- Thanh nhôm của bác chủ làm là Steel stud parttion system, tiếng Việt là Khung xương U vách ngăn: gồm có 2 quy cách phổ thông ( 64mm và 75mm, mm ở đây tính theo chiều ngang của cây xương, 1 cây xương chính dài 3m, cây nằm ngang dài 2,7m )

- Tấm để ngăn vách là thạch cao, gồm 3 loại chính : Firebloc ( chống cháy ), Moistbloc ( chống ẩm ), Standard ( tiêu chuẩn )...Ngoài ra còn có Echobloc ( tấm tiêu âm ) và tấm vừa chống cháy vừa chống ẩm.

- Tấm trần Acoustic ( trần tiêu âm )..Bác chủ dùng hiệu Amstrong của Mỹ, tại Việt Nam cũng có nhà phân phối của hiệu này là Cty Viên Thành, Vĩnh Tường. Ngoài ra còn có nhiều thương hiệu khác cũng có bán loại trần này. Loại trần này phải gắn với hệ khung xương trần nổi ( nổi ở đây là thấy khung xương lòi ra, khác với trần chìm là dấu xương ). Hệ khung xương này là Exposed grid ceiling, mấy bạn có thể mua của Vĩnh Tường ( T3 - Khung trần nổi )

- Vật liệu cách âm ( Insulation class ) có 2 loại chính:

+ Loại nhét vách chỉ cần loại Insulation class ( Bông thủy tinh ) tỷ trọng 10kg/m3
+ Loại nhét trần là loại Rockwool ( Bông đá ) cái này cần tỷ trọng cao hơn, có nhiều loại từ 40-60-80 kg/m3. Tùy nhu cầu thực tế mà mấy bác lựa chọn để mua

Thông tin chi tiết mấy bạn có thể vào website của Cty Vĩnh Tường tham khảo thêm:

Mã:
http://www.vinhtuong.com/san-pham-228.aspx

tuanhung1433

Active Member

Nhìn đống dụng cụ thi công của bác đã thấy bộn rồi. Bác sắm đồ nghề đầy đủ quá. Em e rằng công việc của bác bên đó thiên về kỹ thuật, chứ ngồi bàn giấy thì khó làm được thế này. Ở bển thi công đường nước khác ở nhà, dùng ống phức hợp và ống đồng, hàn xì ì xèo. VN mình thì cứ đầu răng mà vặn, nên mỗi lần đụng tới mấy món van nước âm tường bên đó nhập về tụi em lại chửi thầm, vì phải xách ra tiệm hàn thêm 2 cái đầu răng để vặn (KOHLER) . Cái ổ cắm điện của nó mấy chục năm nay rồi mà vẫn một kiểu thiết kế bác nhỉ. Sorry vì nói tới chuyện ko liên qua gì tới HD cả, nhưng vì phần HD của bác chưa tới nên em 8 chuyện xây dựng tý.

saa1111

Member

nhìn chuyên nghiệp qá :-X
đầy đủ cả đồ nghề :D

pterpm

Well-Known Member

Nhìn đống dụng cụ thi công của bác đã thấy bộn rồi. Bác sắm đồ nghề đầy đủ quá. Em e rằng công việc của bác bên đó thiên về kỹ thuật, chứ ngồi bàn giấy thì khó làm được thế này. Ở bển thi công đường nước khác ở nhà, dùng ống phức hợp và ống đồng, hàn xì ì xèo. VN mình thì cứ đầu răng mà vặn, nên mỗi lần đụng tới mấy món van nước âm tường bên đó nhập về tụi em lại chửi thầm, vì phải xách ra tiệm hàn thêm 2 cái đầu răng để vặn (KOHLER) . Cái ổ cắm điện của nó mấy chục năm nay rồi mà vẫn một kiểu thiết kế bác nhỉ. Sorry vì nói tới chuyện ko liên qua gì tới HD cả, nhưng vì phần HD của bác chưa tới nên em 8 chuyện xây dựng tý.
nhà em thì chả được ống đồng đâu vì xây khoảng năm 1953 nên cũng lớn tuổi rồi, nhà cũ thì cái gì cũng cũ, không hợp với kỹ thuật và kiến trúc ngày nay, tỉ dụ như hệ thống dàn ống nước là water pipes galvanized( làm bằng sắt) em chưa có thời gian để thay, và nhìn tấm hình dưới nền gạch bác thấy mấy cái tile cũng rồi, nó là 9 inch và làm bằng chất liệu có chứa abestos rất nguy hiểm, nó nằm im thì không sao, mà gỡ bỏ lên không khéo nếu bị bể ra là các sợi nhỏ li ti có thể air borne và nếu hít vào nó thì nguy cơ ung thư phổi rất lớn, cho nên các vật liệu xây dựng bây giờ không cho phép nữa , nhưng đổi lại là nếu vật liệu xây dựng có chứa chất abestos thì thường rất bền, nó chịu lạnh và chịu nóng rất giỏi, không bị co giãn nhiều, tỉ dụ như nền gạch bây giờ, nếu xài một thời gian dài thì gạch sẽ bị co giãn cuối cùng thì bị shrink( nhỏ lại) một ít đâm ra những phần gần tường thường bị hở ra một ít là do vậy, vì xài nhiều và lớn tuổi nó sẽ bị rỉ sét bên trong và do calcium build up bên trong sẽ làm cho sức ép của nước càng ngày càng yếu đi, mà dùng ống đồng (copper pipe) thì mắc khủng khiếp, vì giá đồng hiện nay rất mắc, nên dẫn tới tình trạng là bọn ở đây, canh me mấy nhà đang xây dựng hay những nhà bị bỏ trống vô ăn cắp ống nước bằng đồng đem đi bán, mặc kệ cho nước chảy lên láng trong nhà, đến khi chủ tới thì hỡi ôi, hay bọn nó canh mấy canh nhà cũ, lớn tuổi vì thời đó thường làm máng xối bằng đồng nên bọn chúng leo lên cưa và đem bán, mấy thằng mỹ nó cũng ăn cắp khủng luôn chớ không có hiền như bạn nghĩ đây, tuy nhiên mấy cái trường hợp cá biệt đó thì cũng ít
vì vậy, trong các thi công công trình mới này họ thường làm ống nhựa thay cho ống đồng vì giá rẻ, lại không bị rỉ sét, vì xài một thời gian lâu , ống đồng cũng bị oxy hóa và cũng bị rỉ sét bác ạ, còn nữa hầu hết các nhà mới chừng vài chục tuổi( chừng 15-20 năm đổ lại) họ thường xây khung và bỏ lên mấy tấm ván ép rồi bên ngoài bỏ siding thay vì xây bằng gạch nung ngói chắc chắn như ngày xưa, vì giá thành của gạch cũng rất mắc, nếu xây thì giá cũng tăng gần gấp đôi,
cho nên các nhà mới bây giờ cách nhiệt cũng không tốt bằng nhà gạch , nhưng ngược lại không phải gia công sửa chữa nhiều so với nhà gạch, vì nếu nhà gạch xây lâu rồi thì cũng phải tuck pointing ( là đào mấy cái xi măng giữa hai cục gạch ra để trét xi măng mới vô cho đẹp và vững chắc) do thời tiết khắc nghiệt nên gạch dễ bị nứt vỡ
sorry các bác, đây là diễn đàn HD nhưng em lan man về xây dựng một chút, vì muốn chia sẽ thêm cho các bác biết một ít về cấu trúc nhà ở đây vậy mà,
mà em đang đợi các bác tư vấn cho em kiếm cái máy chiều nào ngon, bổ, rẻ cái, em đang đợi tin các bác
cám ơn nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:

saa1111

Member

tiếp tục đi bác ơi :D:D

cuongdoanvan

Well-Known Member

em chỉ mong xem thiết bị của bác chủ , ..........ở bển chắc xài hàng khủng lắm

tuanhung1433

Active Member

Bác dùng từ asbestos làm em chẳng biết cái gì. Tra từ điển thì ra a-mi-ăng, một loại VLXD trước đây sử dụng nhiều do có nhiều đặc tính tốt như bác đã nêu. Lần đầu tiên không biết em bị ngứa một trận khi đụng tới nó. ( vách cách nhiệt của mấy cái tàu chiến cũ). Ah bác dùng toàn từ kỹ thuật: Calcium build up: Đóng cặn trong đường ống
tuck pointing: Chà lại ron. Thôi em chả làm loãng topic của bác nữa. Hóng tiếp công trình của bác.

am4ter

Đẹp quá sắp xong chưa ạ.

pterpm

Well-Known Member

em chỉ mong xem thiết bị của bác chủ , ..........ở bển chắc xài hàng khủng lắm
hic, em hết đạn rồi bác ạ, chỉ sử dụng lại những cái đã có thôi, nếu có thêm chỉ là cái máy chiếu thôi ạ, làm cái này không tiền vật liệu và trả công cho thợ đã gần 8k usd rồi,em còn mua tính mua thêm dàn ghế hiệu Palliser Recliners mỗi cái cũng là 500-800 usd/cái rồi, định mua khoảng từ 4-6 ghế vì gia đình em là 4 người rồi, nếu có khách khứa cũng phải thêm 2 cái nữa nhưng đang đợi phép của gấu đóng dấu phiếu đỏ cho em, em đuối quá bác ơi, với lại em cũng không dám chơi đồ xịn quá, với nền công nghệ hiện nay nó ra kiếu dáng mới liên tục mà giá thành lại rẻ hơn rất nhiều, em mua đồ mắc quá khoảng một năm sau nó rớt giá thì em tức vỡ mật ra bác mà theo đuổi để cập nhật liên tục thì em không đủ trình
em định đóng thêm cái kệ nâng(movies theater riser) để 2-3 ghế trước và 2-3 ghế sau, đáng lẽ em phải đóng từ trước , trước khi đóng tường thạch cao, để chạy điện phía dưới chân kệ, nhưng em không dám đóng đinh xuống nền gạch , vì đóng sẽ vỡ cái nền có chứa chất a-mi-ăng , mà em ngửi cái bụi đó dễ bị ung thư phổi lắm, nên đành chịu, thậm chí còn định làm cái tường giả(false wall) và một cái kệ nữa như rạp hát, và mỗi ngăn như vậy em sẽ bọc ny lon dưới đáy và bỏ cát lên rồi bỏ miếng ván lên để loa và các thứ , cát sẽ làm chống rung và triệt tiêu âm khi loa đánh , nhưng nhiều công chuyện quá, với lại như trên em nói, em không thể đóng đinh xuống sàn nhà mới chết, lúc trước tụi làm công trình chống nước vào tầng hầm gỡ bỏ đi mà em không biết chất liệu nó thế nào, em cũng gà mời cái này lắm, cho đến khi tụi kiểm tra nói tới xem xét mình đóng thế nào mới té ra là cái vật liệu làm nền nhà nó nguy hiểm thế nào nếu mình đập vỡ nó, nên em cũng teo luôn không dám đụng tới nữa, tình hình như thế này cũng tạm là hài lòng chứ chưa thực sự gọi là phòng chiếu được bác ạ,
bác nào tư vấn cho em và cho em xin sơ đồ đóng cái kệ để hàng ghế được không ạ
@ bác tuanhung1433 : em rất trân trọng những ý kiến đóng góp của các bác để em được chia sẽ và tìm ra những biện pháp tối ưu để cùng nhau tham vấn, em cũng hy vọng các bác có thể cho em kinh nghiệm về việc này vì cái này không phải nghề của em, em chỉ theo học hỏi trên mạng và youtube để làm từ từ thôi, không được lẹ và đẹp bằng các dân pro đâu

cám ơn bác nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên