Hành trình làm một cái phòng HMT nho nhỏ , mong các bác chém nhẹ tay

HamChoiVoDo

Ðề: Hành trình làm một cái phòng HMT nho nhỏ , mong các bác chém nhẹ tay

Trời ơi, quá phục bác!

Đọc liền 1 mạch bài của bác từ đầu chí cuối. Rất phục bác nhất là cái khoản tự thiết kế và build HMT... và nhất là rất nhiều ý tưởng.

Chúc mừng bác !

Habl66

Em ngồi cần mẫn đọc hết 15 trang luôn. Cảm ơn và cảm phục bác rất nhiều. Chúc mừng bác vì tác phẩm tâm huyết của mình :)

mmxx

Bác làm thêm 1 máy làm bắp rang bơ cho giống trong rạp chiếu phim.

Habl66

Bác làm thêm 1 máy làm bắp rang bơ cho giống trong rạp chiếu phim.

Bác ấy đã làm rồi mà bác. Phòng giải trí của bác ấy không khác gì một rạp ciné ;)

nguyen thi3ugi4

Phải nói là quá tuyệt vời... Chúc bác sớm hoàn thành..!

pterpm

Well-Known Member

các bác cho em ý kiến cái, em định đánh vẹc ni lên nhưng nên chọn màu nào nhỉ, màu đen hay màu gỗ tối , còn bên trong em định làm cái màn nhỏ che lại , nên làm vải nhung đen hay vải nhung đỏ ở dưới có tua vàng để cùng tông với cái popcorn machine kiểu cổ màu đỏ và vàng ( như thế không biết có bị cải lương không nhỉ-định pha kim cổ nhưng mà có hợp tông không các bác)
mong các bác đóng góp chút í kiến giùm em được không
cám ơn nhiều

khoahq

Active Member

Nghề chơi cũng lắm công phu :(

hoadainhan70

Well-Known Member

Cái máy Bắp rang bơ vẫn còn hoạt động tốt thế ...

scotty

Well-Known Member

Bác chủ làm ơn gom lại tiến trình thực hiện + tất cả hình lên post#1 được không bác? Hoặc làm thớt mới cũng được rồi em gom 2 thớt lại cho. Cảm ơn bác nhiều.

pterpm

Well-Known Member

Bác chủ làm ơn gom lại tiến trình thực hiện + tất cả hình lên post#1 được không bác? Hoặc làm thớt mới cũng được rồi em gom 2 thớt lại cho. Cảm ơn bác nhiều.
xin lỗi bác nhé, làm hao tổn tài nguyên 4rum, em không thể gom tất cả hình lại với nhau được vì 4rum không cho phép, em định từng bước làm rồi chỉ anh em, nhưng mà dài quá, thôi để em hoành thành hết xong rồi chụp vài tấm là xong rồi, sorry MOD nhé, spam nhiều quá , với lại MOD nên đóng cái thớt này được rồi, vì em kể ra cũng là xong rồi ạ, để em thành phẩm rồi mở cái thớt mới , lựa ít hình rồi bỏ lên cho nó ngắn lại
sorry MOD nhé

MTAM

Member

Thật là đáng khâm phục!

overkillx

Huyền Thoại

xin lỗi bác nhé, làm hao tổn tài nguyên 4rum, em không thể gom tất cả hình lại với nhau được vì 4rum không cho phép, em định từng bước làm rồi chỉ anh em, nhưng mà dài quá, thôi để em hoành thành hết xong rồi chụp vài tấm là xong rồi, sorry MOD nhé, spam nhiều quá , với lại MOD nên đóng cái thớt này được rồi, vì em kể ra cũng là xong rồi ạ, để em thành phẩm rồi mở cái thớt mới , lựa ít hình rồi bỏ lên cho nó ngắn lại
sorry MOD nhé

Bác cứ trình bày tiếp đi, mình đang muốn copy ý tưởng của bác, không việc gì phải sorry hết :D Việc gom topic sẽ có người lo

leepham

Well-Known Member

Coi thế này mới thích như bác fairstar , e ko biết viết đúng ko , hình như công đoạn bác ấy làm lại phòng cũng post từng đoạn như film nhiều tập , xem từ từ cũng hay .

scotty

Well-Known Member

Coi thế này mới thích như bác fairstar , e ko biết viết đúng ko , hình như công đoạn bác ấy làm lại phòng cũng post từng đoạn như film nhiều tập , xem từ từ cũng hay .
Mấy "vua" MOD case và dàn CPU của thế giới cũng rứa. Nhưng khi hoàn tất dự án, họ cũng thấy mình có "trách nhiệm" với người đọc/thưởng ngoạn mà làm 1 thớt hoàn chỉnh, từng công đoạn + hình minh họa được thể hiện liền lạc, xem rất logic và khiến người xem nổi lòng khâm phục hơn. Những ai mới biết cũng dễ theo dõi.

Tất nhiên, thớt cũ họ vẫn giữ và xem như đó là tư liệu bởi thớt cũ không chỉ thể hiện tính cần cù, tỉ mỉ theo thời gian (từ lúc bắt đầu cho đến khi kết thúc) của người chủ dự án, mà thớt cũ còn cos car những ý kiến đóng góp, gợi ý hay những lời động viên của người xem.

sonrock

e thề là e ko hiểu j vì mới chỉ đọc có trang 1 và vào luôn trang cuối :p, có điều e thực sự khâm phục mấy đại ca DIY như thế này. e cũng thích DIY nhưng 1 phần vì lười, 1 phần vì chưa tìm hiểu nên chưa làm, 1 phần là đk e cũng chưa cho phép :), và phần cuối là DIY cũng mất ăn mất ngủ khủng khiếp :D. e chúc mừng bác vì có phòng nghe đẹp và chia sẻ với ae hành trình đầy chông gai nhưng thú vị này.

training

Well-Known Member

Em cũng xin bái phục bác Đội Trưởng ạ,trong khi mọi người chăm chú theo dõi hành trình về cái CINEMA của bác chủ thì bác Đội trưởng lại đi khen tính cách của bác chủ :D
Em cũng xin bái phục bác chủ về sự công phu bỏ ra nhiều thời gian,tiền bạc để đạt đc cái mà mình muốn ,cảm ơn bác chủ và chúc mừng bác cùng gd :)
thực ra việc đi săn đồ rẻ cũng là 1 cái thú đấy ạ
mỗi lần đi công tác nước ngoài là em dành hết vốn thời gian lang thang các store, các flee market, nhiều khi chả có mục đích gì mà chỉ ngắm nghía, may ra có 1 món đồ gì đó hợp với mình
lúc thì em tìm đc 1 cái đồng hồ độc hơi cổ, lúc thì vài món đồ lưu niệm tinh tinh, có lúc lại là 1 bộ đồ gia dụng ngộ ngộ.............
Cuối cùng là em vác đủ thứ đồ linh tinh về nhà nhiều đến mức gấu phát rồ lên, he he :)) :))

pterpm

Well-Known Member

Mấy "vua" MOD case và dàn CPU của thế giới cũng rứa. Nhưng khi hoàn tất dự án, họ cũng thấy mình có "trách nhiệm" với người đọc/thưởng ngoạn mà làm 1 thớt hoàn chỉnh, từng công đoạn + hình minh họa được thể hiện liền lạc, xem rất logic và khiến người xem nổi lòng khâm phục hơn. Những ai mới biết cũng dễ theo dõi.

Tất nhiên, thớt cũ họ vẫn giữ và xem như đó là tư liệu bởi thớt cũ không chỉ thể hiện tính cần cù, tỉ mỉ theo thời gian (từ lúc bắt đầu cho đến khi kết thúc) của người chủ dự án, mà thớt cũ còn cos car những ý kiến đóng góp, gợi ý hay những lời động viên của người xem.
thì em cũng muốn theo ý kiến của bác nhưng phần vì em chưa hoàn thành hết công việc , vì không muốn mở thớt mới làm đẩy cái topic cũ của mình thành mới và nhất là em rất mong muốn sự góp ý của các bác vì mỗi người biết một ít , cũng giúp đỡ nhau để được kết quả tốt nhất
p.s: em hôm qua sau khi trét cái lỗ đinh với wood filler rồi dùng giấy nhám mịn chà lên để đánh vẹc ni, chọn màu sẫm tối là Red Mahogany,trước khi mìn đánh vẹc ni, các bác nên dùng khăn ướt sạch và đánh sơ qua vì gỗ để khô khi mình đánh vẹc ni lên gỗ sẽ hút nước rất nhiều, em xem trên youtube và các CT DIY thấy người ta nói vậy, đến khi em làm theo, chẳng biết vì cái màu hay vì cái gì đó, không cách nào làm cho màu nó điều được, chỗ đậm , chỗ nhạt , mà em dùng khăn coton sạch để nhúng vẹc ni và đánh lên rồi mà cứ bị loang lổ , nó cứ bị vệt sọc , không điều, tức quá em dùng xăng tẩy nó đi, bây giờ nhìn muốn vứt đi ghê, chỗ đậm , chỗ nhạt , chán vãi, mà dùng nước tẩy đi rồi dùng giấy nhám chà lại rồi sơn vẹc ni lại thì chẳng biết đời nào mới xong, các bác cho em ý kiến cái, em cóc biết làm mộc đời nào bao giờ đâu...mà bây giờ thì....

tungtgp

thì em cũng muốn theo ý kiến của bác nhưng phần vì em chưa hoàn thành hết công việc , vì không muốn mở thớt mới làm đẩy cái topic cũ của mình thành mới và nhất là em rất mong muốn sự góp ý của các bác vì mỗi người biết một ít , cũng giúp đỡ nhau để được kết quả tốt nhất
p.s: em hôm qua sau khi trét cái lỗ đinh với wood filler rồi dùng giấy nhám mịn chà lên để đánh vẹc ni, chọn màu sẫm tối là Red Mahogany,trước khi mìn đánh vẹc ni, các bác nên dùng khăn ướt sạch và đánh sơ qua vì gỗ để khô khi mình đánh vẹc ni lên gỗ sẽ hút nước rất nhiều, em xem trên youtube và các CT DIY thấy người ta nói vậy, đến khi em làm theo, chẳng biết vì cái màu hay vì cái gì đó, không cách nào làm cho màu nó điều được, chỗ đậm , chỗ nhạt , mà em dùng khăn coton sạch để nhúng vẹc ni và đánh lên rồi mà cứ bị loang lổ , nó cứ bị vệt sọc , không điều, tức quá em dùng xăng tẩy nó đi, bây giờ nhìn muốn vứt đi ghê, chỗ đậm , chỗ nhạt , chán vãi, mà dùng nước tẩy đi rồi dùng giấy nhám chà lại rồi sơn vẹc ni lại thì chẳng biết đời nào mới xong, các bác cho em ý kiến cái, em cóc biết làm mộc đời nào bao giờ đâu...mà bây giờ thì....

Chào bác sau khi đọc toppic này của bác thấy bác làm công phu quá thấy cung ham lém, thấy bac kòn chút xíu nữa là hoàn thành nhưng bi trục trặc khâu bán vé, mình cũng có làm bên ngành gỗ nên cũng bít chút chút về cái vụ sơn này nên coi co giúp được bác ko nhé, thế này nhé.
-Thuong thì phai có vit-tơ-lê phun lên mới đều tay, ko có thì mình chỉ cách bạn cách lau bang tay cung đều doi hoi 1 chut kĩ thuật
-Bác lỡ sơn màu đó rồi nếu mới sơn thi mua xang thơm lau lên nó sẽ bay màu lai như cũ
- Sau khi khoan thành cái khung gỗ( khung bán vé), bác mua lót (goi la lót NC) pha với xăng(dang dùng để sơn goi la xăng thơm hay xang nhật) tỷ lệ 4-6 (4 lot 6 xang) bác quét lên phẫn gỗ thô đó doi chung 20' cho nó khô,bác mua giấy nhám chà gỗ (nhám 220) chà phẵng hết,rồi quét lót như vậy 1 lần nữa rồi chà nhám(nhám 400)cho lán mịn, bác càng làm nhiều lần như vậy thì khung gỗ của bác càng láng mịn ah.
-Xong thì bác pha màu nhé tuy màu bac chọn pha tinh màu để sơn gỗ với xăng nhật (cách pha chỉ cần tron lại với nhau,bỏ màu vô xăng từ từ chừng nào cảm thấy giống màu mình cần là dc
-bây gio cách lên màu cho gỗ, bác chuẩn bị 2 cái khăn 1 cái de lau màu 1 cái de lau kho lại, bác dung 1 cái thấm màu rồi quét lên gỗ 1 cái rồi cái khăn kia lau lại liên, như vậy màu sẽ đều, ko cho đâm cho nhạt(doi hoi hơi phai đều tay), làm như vậy cho đến hết cái khung .
-Cuối cùng là bác mua chai xịt vecni bóng hay PU,NC bóng ji cung dc xịt đêu lên la nó bóng thôi
Chúc bác thành công

huongdotien

Khâm phục pro này quá thôi ...từ cái ảnh đầu tiên cho tới cái sau sau này thật là quá khâm phục tài DIY của bác ...lót cái màn hóng ...:D

Bên trên