Hát cùng dàn nhỏ, dàn to

H 9999

Active Member
Ðề: Hát cùng dàn nhỏ, dàn to

xếp loa ko hợp lý ! bác chủ được cái gọn quá ngăn nắp quá thành phản khoa học !

lpsvn

Dàn Sony của bác đã bao gồm amply rồi, bác dùng thêm amply Paramax là thừa 1 phần công suất. Cứ làm theo cấu hình của bác genzo1984 là tốt nhất.

Tuy nhiên nếu bác vẫn muốn tận dụng amply Paramax, thì vẫn còn một cách kết nối như sau:
- Nối đầu karaoke 36K vào ngõ vào amply Paramax như bình thường.
- Nhưng amply này không được nối trực tiếp vào bất kỳ cái loa nào. Thay vào đó, dùng dây jack bông sen để nối ngõ line out (hoặc rec out) của amply vào ngõ line in của dàn Sony.
Bản chất của cách nối này là tận dụng phần mixer tích hợp sẵn trong amply, sau đó xuất tín hiệu này đưa vào dàn Sony để khuếch đại ra loa (mà kô cần dùng phần khuếch đại của amply). Cách kết nối này sẽ tận dụng được amply sẵn có và không phải mua thêm mixer.
có hay hơn là trực tiếp đầu karaoke với dàn Sony o bạn?Thãn bạn nhìu nhé
xếp loa ko hợp lý ! bác chủ được cái gọn quá ngăn nắp quá thành phản khoa học !
Sxep như thế nào là hợp lý pak?Hok lẽ đi dây tùm lum trong phòng khách thì bất tiện lắm.Thnx

hdlove

Member

có hay hơn là trực tiếp đầu karaoke với dàn Sony o bạn?Thãn bạn nhìu nhé

So sánh chất lượng ca hát khi kết nối thêm amply vào giữa đầu karaoke và dàn Sony: đương nhiên sẽ hay hơn, phần nhạc nền karaoke tạm coi là không đổi, nhưng phần hát sẽ hơn hẳn. Vì lúc đó micro sẽ được cắm vào amply chuyên karaoke, hay hơn là cắm trực tiếp vào đầu karaoke hoặc cắm vào dàn Sony.

Ở đây em xin nói thêm là cách kết nối này chỉ nên dùng với bác nào đã có sẵn amply karaoke (tức là amply có tích hợp mixer karaoke) + dàn âm thanh. Cách này tiết kiệm được tiền đầu tư (không phải mua sắm thêm), nhưng khi sử dụng sẽ hơi lãng phí điện cho amply. Cách hiệu quả nhất để hát karaoke với 1 dàn âm thanh sẵn có là sắm thêm 1 mixer karaoke.

So sánh về chất lượng ca hát giữa 2 cách: tận dụng amply karaoke hoặc mua thêm mixer karaoke, tuỳ thuộc vào việc bác sắm mixer karaoke loại nào. Nói một cách tương đối, các amply karaoke hiện nay đã được thiết kế rất chuẩn cho việc ca hát, cho nên có dùng thêm mixer karaoke cũng chẳng hay hơn là bao. Muốn hay hơn một cách rõ ràng thì phải tốn khá nhiều tiền đầu tư cho mixer karaoke cực xịn. Tuy nhiên dùng mixer rời sẽ thuận tiện cho việc nối thêm thiết bị khác (VD equalizer).

lpsvn

So sánh chất lượng ca hát khi kết nối thêm amply vào giữa đầu karaoke và dàn Sony: đương nhiên sẽ hay hơn, phần nhạc nền karaoke tạm coi là không đổi, nhưng phần hát sẽ hơn hẳn. Vì lúc đó micro sẽ được cắm vào amply chuyên karaoke, hay hơn là cắm trực tiếp vào đầu karaoke hoặc cắm vào dàn Sony.

Ở đây em xin nói thêm là cách kết nối này chỉ nên dùng với bác nào đã có sẵn amply karaoke (tức là amply có tích hợp mixer karaoke) + dàn âm thanh. Cách này tiết kiệm được tiền đầu tư (không phải mua sắm thêm), nhưng khi sử dụng sẽ hơi lãng phí điện cho amply. Cách hiệu quả nhất để hát karaoke với 1 dàn âm thanh sẵn có là sắm thêm 1 mixer karaoke.

So sánh về chất lượng ca hát giữa 2 cách: tận dụng amply karaoke hoặc mua thêm mixer karaoke, tuỳ thuộc vào việc bác sắm mixer karaoke loại nào. Nói một cách tương đối, các amply karaoke hiện nay đã được thiết kế rất chuẩn cho việc ca hát, cho nên có dùng thêm mixer karaoke cũng chẳng hay hơn là bao. Muốn hay hơn một cách rõ ràng thì phải tốn khá nhiều tiền đầu tư cho mixer karaoke cực xịn. Tuy nhiên dùng mixer rời sẽ thuận tiện cho việc nối thêm thiết bị khác (VD equalizer).
Thnx pak nhìu.Dc mở mang tầm nhìn thật,e chủ yếu là film thui nên o mún đầu tư nhìu cho KOK,sẵn dc cho cái Paramax + vợ con léo nhéo hoài mun dc ca hót --> chơi lun.Về phần đi dây thì pak có tư vấn m rùi nhg nhìn đằng sau nó có nhìu "lỗ" wa,o bit cắm sao.Dây thì ra ngoài mua dây AV 2 đầu fai o pak?Tiện thê cho m xin số fone để bữa nào pak rãnh mình mời pak cafe giao lưu (mình 31t ,o bit có nhỏ hơn pak nhìu o ha?)
Thnx pak nhìu nhé

dduykhiem

Các Anh cho em hỏi! Mình kết nối với Mixer Bàn F-4 mình sẽ lấy tính hiệu ngỏ nào để kết nối với ngỏ chấm điểm đầu KaraOK Arriang??? Ngỏ "inset" (Jack 6ly) của mic 1 và mic 2 hay là ngỏ "Rec Out" (Jack Hoa sen)?????

ricky111175

Các bạn cho hỏi mua cái mixer Peavey F4 ở đâu và giá hiện tại khoản bao nhiêu?

Cùng là F4 nhưng mình thấy có Peavey, Yamaha & Samlap tất cả ngoại hình như nhau, vậy chất lượng có khác nhau hay không?

hdlove

Member
Ðề: Re: Hát cùng dàn nhỏ, dàn to

Thnx pak nhìu.Dc mở mang tầm nhìn thật,e chủ yếu là film thui nên o mún đầu tư nhìu cho KOK,sẵn dc cho cái Paramax + vợ con léo nhéo hoài mun dc ca hót --> chơi lun.Về phần đi dây thì pak có tư vấn m rùi nhg nhìn đằng sau nó có nhìu "lỗ" wa,o bit cắm sao.Dây thì ra ngoài mua dây AV 2 đầu fai o pak?Tiện thê cho m xin số fone để bữa nào pak rãnh mình mời pak cafe giao lưu (mình 31t ,o bit có nhỏ hơn pak nhìu o ha?)
Thnx pak nhìu nhé

Em đã hướng dẫn nguyên tắc chung về cách nối dây, nếu bác muốn làm rõ hơn thì nên chụp hình các đầu nối ở phía sau dàn máy, ampli... của bác, em sẽ chỉ dẫn cách nối cụ thể. Em hơn bác 1 con giáp, nhưng tuổi tác trên diễn dàn kô quan trọng, mọi người đều bình đẳng như sau. Cứ xưng hô "em/bác" cho nó tình cảm!

Các Anh cho em hỏi! Mình kết nối với Mixer Bàn F-4 mình sẽ lấy tính hiệu ngỏ nào để kết nối với ngỏ chấm điểm đầu KaraOK Arriang??? Ngỏ "inset" (Jack 6ly) của mic 1 và mic 2 hay là ngỏ "Rec Out" (Jack Hoa sen)?????

Bác kô dùng lỗ cắm insert của mic để nối về ngõ chấm điểm trên đầu karaoke được. Vì lỗ cắm này dùng để chèn (insert) thêm hiệu ứng cho mic. Về bản chất vật lý, khi cắm vào lỗ cắm này thì tín hiệu mic sẽ bị ngắt ngang: tín hiệu này sẽ được đưa đi chỗ khác để xử lý (VD: equalizer...), sau đó sẽ được đưa trở lại chỗ cũ để tiếp tục hành trình ban đầu.

Bác có thể dùng ngõ rec out để nối về ngõ chấm điểm. Tuy nhiên cách này không hoàn hảo. Vì tín hiệu từ ngõ rec out đã bao gồm cả tiếng hát+nhạc nền. Có nghĩa là dù bác kô hát gì thì điểm vẫn lên!

Cách tốt nhất là dùng ngõ mic out để nối về ngõ chấm điểm. Về bản chất vật lý, ngõ này nằm ở vị trí lấy tín hiệu từ mic vào, đã được khuếch đại 1 bước, trước khi đưa vào khối mix sẽ rẽ 1 nhánh ra mic out. Nhưng khổ nỗi ngõ này chủ yếu chỉ có ở 2 trường hợp sau:
- Dùng ampli chuyên karaoke thông dụng (ampli có tích hợp mixer karaoke). Ampli dạng này hầu như là sẽ có ngõ mic out, nếu có 2 ngõ mic out H và mic out L thì nên chọn ngõ H (high).
- Dùng chính đầu karaoke để hát (cắm mic trực tiếp vào đầu karaoke). Lúc này ngõ mic out sẽ được kết nối trực tiếp bên trong đầu karaoke, ta không cần phải nối dây gì thêm. Cách này ít dùng vì chất lượng echo/revert của đầu karaoke rất kém.

Như vậy trong trường hợp dùng mixer nói chung (thường thiếu ngõ mic out) ta chỉ có cách chữa cháy là dùng ngõ rec out hoặc line out.

Cùng là F4 nhưng mình thấy có Peavey, Yamaha & Samlap tất cả ngoại hình như nhau, vậy chất lượng có khác nhau hay không?

Người tiêu dủng rất sợ hàng TQ, vốn dĩ đã nhái thương hiệu đủ kiểu. Vậy mà các bác thợ VN nhà mình còn tiếp tục làm vấn đề trầm trọng hơn, bằng cách bán rời các board mạch và vỏ máy (chợ Nhật Tảo). Tha hồ muốn gắn thương hiệu nào cũng được. Kết quả là có đến 5-6 thương hiệu mixer F4 ở VN. Cá nhân em kô có đủ thông tin để biết cái F4 nào là OK nhất. Bản thân em thấy dùng F4 Peavey là chấp nhận được.

tuanwawezx

bác có thể tham khảo thêm dòng Behringer Xenyx X1204USB giá trên dưới 5tr

Tombelaneige

Re: Ðề: Re: Hát cùng dàn nhỏ, dàn to

Hi bác,
Em có dàn Sony z715 5.1, nghe các bác trên này bàn vụ hát hò em cũng mới sắm con F7 peavey ở Nhật Tảo về. Nhưng mò hoài ko làm sao hát hò được.
Em dùng jack hoa sen cắm nối phía sau con Reciver của Sony z715 với cổng Trắng- Đỏ phía trên gần main của F7. Nó đề là 6-7 và L-R. Nhưng cắm vô nó không ra tiéng gì hết. Em cắm mic vô F7 thì thấy có tín hiệu vào( khi alo thì dàn đèn led chạy lên xuống). Nhưng không phát ra loa. Em cắm Keyboard vào jack Canon trên F7 nó cũng không phát ra loa.
Vậy nghĩa là từ F7 chưa kết nối ra dàn Sony được. Phía sau dàn Sony chỉ có cổng HDMI và 3 jack hoa sen Trắng Đỏ Vàng. Ngoài ra không còn cái cổng nào nữa. Vậy em phải làm như thế nào?
Xin các bác chỉ giao giúp em với...

Tombelaneige

Re: Ðề: Re: Hát cùng dàn nhỏ, dàn to

Hi bác,
Em có dàn Sony z715 5.1, nghe các bác trên này bàn vụ hát hò em cũng mới sắm con F7 peavey ở Nhật Tảo về. Nhưng mò hoài ko làm sao hát hò được.
Em dùng jack hoa sen cắm nối phía sau con Reciver của Sony z715 với cổng Trắng- Đỏ phía trên gần main của F7. Nó đề là 6-7 và L-R. Nhưng cắm vô nó không ra tiéng gì hết. Em cắm mic vô F7 thì thấy có tín hiệu vào( khi alo thì dàn đèn led chạy lên xuống). Nhưng không phát ra loa. Em cắm Keyboard vào jack Canon trên F7 nó cũng không phát ra loa.
Vậy nghĩa là từ F7 chưa kết nối ra dàn Sony được. Phía sau dàn Sony chỉ có cổng HDMI và 3 jack hoa sen Trắng Đỏ Vàng. Ngoài ra không còn cái cổng nào nữa. Vậy em phải làm như thế nào?
Xin các bác chỉ giao giúp em với...

Hic có ai giúp e với.....

hdlove

Member

Để em giúp bác: :))

Về phần mixer:
- Bác cắm jack hoa sen vào cổng 6-7, nhưng phải bảo đảm là cặp cổng OUT chứ không phải là cặp cổng IN nhé.
- Tốt hơn bác nối vào cổng MAIN, đó mới là đầu xuất chính (đầu bác cắm ở trên chỉ là đầu xuất phụ, thường dành cho việc ghi âm). Muốn cắm đầu này, bác phải mua cặp dây "2 đầu hoa sen ra 2 đầu 6 ly".

Về phần receiver:
- Bác phải bảo đảm nối vào cổng IN phù hợp VÀ phải chuyển công tắc chọn về đúng cổng đó.
- Để chắc ăn, bác tạm bỏ cái mixer ra, rồi lấy 1 máy nghe nhạc nào đó nối vào cổng receiver (cổng mà bác dự tính nối với mixer). Nếu chắc chắn nghe nhạc được thì mới nối mixer vào đó.

hdlove

Member

chào các bác,

em mới mua em này về nhưng ko biết cách cắm và chỉnh như thế nào, mong các bác giúp em với.

Bác mua con mixer xịn như thế này thì chịu khó đọc catalogue đi, hướng dẫn bao nhiêu cũng không đủ. Em chỉ góp ý bác cách nối dây thôi. Với mixer này bác phải nối micro vào cổng cannon nhé (dùng đầu đực), đừng dùng jack 6 ly thông thường sẽ hát không ra hơi đâu trừ phi có amply mạnh. Tương tự từ amply phải nối vào cổng cannon (dùng đầu cái) của mixer tại ngõ MAIN OUTPUTS

Mixer Behringer Xenyx X1204USB của bác có thêm nút chỉnh COMP rất hay, để nén lại những phần âm thanh nào vượt quá mức quy định (bác nhìn hình vẽ nhỏ kế bên cái nút này là hiểu liền), còn lại các nút khác tương tự như các mixer khác.

Tombelaneige

Re: Ðề: Hát cùng dàn nhỏ, dàn to

Về phần mixer:
- Bác cắm jack hoa sen vào cổng 6-7, nhưng phải bảo đảm là cặp cổng OUT chứ không phải là cặp cổng IN nhé.
- Tốt hơn bác nối vào cổng MAIN, đó mới là đầu xuất chính (đầu bác cắm ở trên chỉ là đầu xuất phụ, thường dành cho việc ghi âm). Muốn cắm đầu này, bác phải mua cặp dây "2 đầu hoa sen ra 2 đầu 6 ly".

Về phần receiver:
- Bác phải bảo đảm nối vào cổng IN phù hợp VÀ phải chuyển công tắc chọn về đúng cổng đó.
- Để chắc ăn, bác tạm bỏ cái mixer ra, rồi lấy 1 máy nghe nhạc nào đó nối vào cổng receiver (cổng mà bác dự tính nối với mixer). Nếu chắc chắn nghe nhạc được thì mới nối mixer vào đó.
Thanks bác nhiều, để e làm như bác hướng dẫn xem sao?,.. Thanks

Tombelaneige

Re: Ðề: Hát cùng dàn nhỏ, dàn to

Về phần mixer:

Về phần receiver:

Hi bác hdlove,

Em đã mua jack hoa sen ra 6li và cắm thử vào các cổng main của F7 nhưng nó vẫn không ra tiếng. Em nghĩ nó bị cái recieve của dàn z715 sony chặn thì phải. Cái receiver này chỉ có cổng hoa sen để kết nối vào thôi gồm Trắng Đỏ Vàng. Em thử dùng jack hoa sen ra 3.5 li kết nối ipad vô receicver nhưng không thấy ra tiếng. Không biết có chỉnh thêm gì trên cái receiver không để nó cho âm thanh ngoài vào. Hay do cái dàn sony z 715 không cho nguồn âm thanh ngoài vào?
Cái receiver z715 này gồm các cổng kết nối sau: 1hdmi dùng nối với tivi, 1 chùm cổng nối với hệ thống loa của dàn z715, 1 bộ cổng hoa sen Trắng Đỏ Vàng, 1 cổn usb để nối usb.

Khi nối jack hoa sen ra 6 li em đều thử rút dây HDMI ra va để dây HDMI nhưng vẫn không ra âm thanh.

Các bác giúp em với ạ..thanks

bd2tienthanh2

Active Member

Chào bác Tombelaneige,
Có thể dàn của bác bị tình trạng giống như dàn Sony 640K: nếu đầu HDMI đang được cắm dây thì đường hoa sen sẽ bị vô hiệu. Bác thử 1 trong 2 cách sau:
- Tạm rút dây HDMI ra khỏi dàn máy và chọn đường vào là AV (hoặc composite, hoặc tên gì đó tương tự...), có thể nó sẽ hoạt động.
- Mặt trước dàn máy của bác có ngõ cắm Audio không, nếu có đừng thèm dùng ngõ AV nữa. Bác nối mixer vào ngõ Audio In này chắc chắn sẽ dùng được.
Bác xem lại trang 1, có 3 cách nối mixer tới dàn Sony 640K. Trường hợp vẫn không được, chụp hình mặt trước và mặt sau máy rồi post lên đây, mọi người sẽ giúp bác.

binbin93

Member

Bác mua con mixer xịn như thế này thì chịu khó đọc catalogue đi, hướng dẫn bao nhiêu cũng không đủ. Em chỉ góp ý bác cách nối dây thôi. Với mixer này bác phải nối micro vào cổng cannon nhé (dùng đầu đực), đừng dùng jack 6 ly thông thường sẽ hát không ra hơi đâu trừ phi có amply mạnh. Tương tự từ amply phải nối vào cổng cannon (dùng đầu cái) của mixer tại ngõ MAIN OUTPUTS

Mixer Behringer Xenyx X1204USB của bác có thêm nút chỉnh COMP rất hay, để nén lại những phần âm thanh nào vượt quá mức quy định (bác nhìn hình vẽ nhỏ kế bên cái nút này là hiểu liền), còn lại các nút khác tương tự như các mixer khác.

Cảm ơn bác nhiều. để em về cắm thử.
nhưng mic wireless của em chỉ có cổng cắm jack 6ly thôi, như vậy là em phải làm đây chuyển 1 đầu 6ly (cắm vào bộ mic wireless) còn đầu kia Cannon cắm vào mixer, như vậy âm thanh có giảm chất lượng ko ạ? còn đầu ra thì dùng gây cannon cắm vào mixer và đầu hoa sen cắm vào ampli.
à bác cho em hỏi nữa là mixer em có cổng USB ko biết để làm gì hả bác?

thanks các bác

ar15

Member

thanks chủ thớt công phu hướng dẫn quá
mình có cái bộ xem phim denon 1612 loa porkaudio TL2600 vậy bộ này có thể hát dc ko? và cần mua thêm gì? ngon bổ rẻ thỉnh thoảng hát cho vui thôi định mua bộ chuyên nhưng tốn diện tích quá
mong bạn tư vấn
thanks

Bên trên